Trang 7/7 đầuđầu 1234567
kết quả từ 49 tới 53 trên 53

Ðề tài: Giải đáp thắc mắc về tiếng Nhật

Bé còn quấn tã

Minnachan koni'chiuwa ~.~ Watashi wa reishi desu:d tớ rất thíc nhật bản cũng như nhật ngữ! :x ;x tớ làm part-time trong nhà hát, công việc của tớ là chỉ chỗ ngồi cho khán giả! ở chỗ tớ làm có rất nhiều thính giả là người nhật, các bạn có thể giúp tớ một số mẫu câu cần dùng trong công việc này như là kia là chỗ của ông/bà , chỗ của ông/bà là hàng số .. ghế số .., ông/ bà ngồi nhầm chỗ rồi, kia mới là chỗ ngồi của ông bà.. blah blah.. Arigatou gozaimasu :">

<>gió vô tình <> .:oo0wjndy0oo:.'s Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    ^ căn nhà nhỏ ^

thích fic tiếng nhật
    vô đây mong mọi người chỉ bảo
    tình hình là gió bị mất gốc môn tiếng nhật
    học đến 60 tiết ùi mà ko beíet j cả
    ai chỉ giùm gió phương pháp học tốt tiếng nhật với

*

Bé còn quấn tã

Trích Nguyên văn bởi wjndy_(#_#) View Post
    thích fic tiếng nhật
    vô đây mong mọi người chỉ bảo
    tình hình là gió bị mất gốc môn tiếng nhật
    học đến 60 tiết ùi mà ko beíet j cả
    ai chỉ giùm gió phương pháp học tốt tiếng nhật với
    Bạn thử trả lời 2 câu hỏi này thì bạn sẽ tìm ra cách học tốt tiếng Nhật hay ngôn ngữ khạc:icon_cung:
    1> Tại sao bạn học ngoại ngữ (ở đây là tiếng Nhật) là gì?
    Nhiều bạn đưa ra 1 số ý, như là : tôi muốn nói chuyện với người Nhật, tôi muốn xem hiểu anime/manga, tôi muốn hiểu sơ sơ người Nhật họ nói cái gì (^^ có chửi tôi hay ko), tôi học vì muốn hơn mấy đứa bạn của tôi, tôi muốn làm việc với người Nhật, và câu trả lời thường thấy nhất là "tôi thích tiếng Nhật"/ "Tôi yêu tiếng Nhật" :cr: Toàn bộ lý do đưa ra đều là mơ hồ cả, chừng nào nó còn mơ hồ thì khi đó bạn vẫn chưa chuẩn bị cho mình 1 "động cơ" để học 1 ngoại ngữ.

Mọi hành động của chúng ta đều xuất phát từ "động cơ" nào đó, nếu bạn có "động cơ" đủ mạnh thì bạn mới có thể về tới đích. Những ai chọn 4 lý do đầu thì họ đều học ko tới nơi tới chốn, bỏ dở giữa chừng. Lý do tôi muốn làm việc với người Nhật xem ra mạnh hơn 1 chút, nhưng ko cụ thể là ngành học nào, kinh tế, y dược, kỹ sư... Còn lý do cổ điển "Tôi yêu tiếng Nhật" thì càng mơ hồ, bạn phải hỏi lại bản thân mình là, tại sao bạn yêu tiếng Nhât. Nhiều người coi thường cái câu hỏi này lắm, cho nên học giữa chưng thì mới quay lại tự hỏi bản thân : ỦA, Mình học tiếng Nhật để làm gì vậy nhi?

2> Bạn có chữ "NHẪN" hay chưa?
    Chữ Nhẫn là vô cung cần thiết khi làm bất cứ việc gì chứ đừng nói học ngoại ngữ, bạn đã đủ nhẫn nại để học tiếng Nhật hay chưa. Trả lời được câu đầu tiên để tìm ra động cơ học tiếng Nhật rất cần thiết, nó có thể giúp cho chữ NHẪN trong bản thân mình mạnh lên rất nhiệu
    Muốn biết có hay ko thì cứ suy nghĩ về những việc bạn làm trong quá khứ (cả việc nhỏ cũng được), bạn đã bỏ cuộc bao nhiêu lần, hoàn thành được bao nhiêu lần, ngã và đứng lên tiếp tục công việc được bao nhiêu lân? Dù chỉ đi tới cũng 1 việc thì coi như bạn cũng có chữ NHẪN rồi, việc còn lại chỉ là rèn luyện cho nó mạnh hơn thôi. Tôi đã chứng kiến nhiều người bạn cùa mình bỏ cuộc giữa chừng khi học tiếng Nhật, kể cả những người học đại học ngoại ngữ khoa tiếng Nhật

Bản thân tôi đã từng học tiếng Nhật cách đây 2 năm, được 1,2 tháng thì tôi bỏ cuộc giữa chừng vì chưa xác định được mục tiêu rõ ràng cho việc học tiếng Nhât. Tôi chỉ mới bắt đầu học lại tiếng Nhật cách đây nửa năm, sau khi đặt mục tiêu rõ ràng cho bản thân mình, tôi đã tìm ra câu trả lời chính xác hơn cho câu hỏi số 1. Bây h có ai bắt tôi bỏ tiếng Nhật thì cũng đừng hòng :cr: Tôi đã thật sự quyết tâm rồi. Tôi đã trải qua rất nhiều sự việc khiến tôi có quyết tâm như vậy, mỗi người mỗi hoàn cảnh, câu trả lời nằm ở chính bản thân mỗi người.

Khi mới bắt đầu học tiếng Nhật, tôi biết thế nào cũng phải đụng Kanji và bảng chữ cái KANA nên tôi cần phải biết cách để nhớ mấy cái chữ khó nhai nay. Hiragana và Katakana (KANA) thì đơn giản rồi, tôi cày 2 ngày tập viết các câu đơn giản trong sách tiếng Nhật (ko cần phải hiểu nghĩa chỉ cần thuộc mặt chữ là hoàn thành mục tiêu rồi). Kanji thì tôi sử dụng sách "24 QUY TẮC HỌC KANJI TẬP 1" của thầy TRẦN VIỆT THANH (có bán ngoại hiệu sách đó), mục đích là học cách nhớ mặt chữ Kanji, ko cần thiết phải nhớ cách phát âm tiếng Nhật, khi đó tôi chỉ học âm HÁN VIỆT, cách làm thế nào nhớ và viết được chữ đó là thành công rôi. Bởi vì tôi ko học ở các trung tâm mà tự học cho nên ko theo kiểu học "214 bộ thủ". Cũng mất gần 1 tháng đọc xong cuốn sách này, tôi thấy chỉ cần đọc tập 1 là đủ rồi, nên bắt đầu lựa 1 giao trình tiếng nhật để học là cuốn Minna no nihongo ^^. Vì đã biết cách nhớ Kanji nên học bài nào thì tôi xào hết Kanji bài đấy, ko như ở các trung tâm ban đầu chỉ dạy kana cho học sinh chứ ko dám dạy kanji liền.
    Nói chung cách học ngoại ngữ tốt nhất chính là cách do mình nghĩ ra, thông qua tham khảo cách học của những người khác, và luôn phải thay đổi chứ ko cố định. Bản thân tôi đã áp dụng cách sử dụng các thẻ bài học Kanji (thực ra chỉ là mấy tờ giấy chữ nhật mặt trước viết chữ Hán, mặt sau ghi nghĩa), tính ra tôi đã cày được hơn 300 tấm thẻ như thế, nhưng cách này tôi chỉ áp dụng lúc đầu, sau khi đã đạt mục tiêu rành về cách nhớ mặt chữ Kanji tôi bỏ hẳn >.<'. (Thật sự cách này quá đuối, càng về sau chữ càng nhiều khiến tôi cũng bở hơi tai và ko hiệu quả, cho nên "chia tay sớm bớt đau khổ")=.=
    Việc sử dụng các thẻ bài chỉ là 1 cách tôi tham khảo của người khác, ưu điểm là nhỏ gọn dễ mang theo tới bất cứ đâu, bất cứ thời điểm nào ^^, nhược điểm là chỉ thích hợp cho dân "cày". Ngoài ra khi học ngoại ngữ điều quan trọng nữa là "tính liên tục". Bạn học ngoại ngữ 1 ngày 4/8 giờ (liên tù tì) ko bằng bạn học 4/8 lần 1 ngày, mỗi lần 1 h hoặc 30 phút. Bạn muốn biết điều này có đúng hay ko thì dễ lắm, chỉ cần ÁP DỤNG CHO CẢ 2 CÁCH thử học 1 bảng từ tiếng Nhật khoảng 50 (hay 100 từ tùy bạn), mỗi cách hãy áp dụng cho 1 bảng từ khác nhau. Và hãy dò bài vào ngày hôm sau, để xem cách nào khiến bạn nhớ nhiều hơn. Thực ra cái lời khuyên này bạn cũng có thể kiếm ở bất cứ đâu trên mạng.
    Đây chỉ là chia sẻ chút xíu về quá trình học tập tiếng Nhật của tôi chứ chả phải giới thiệu phương pháp học tập gì cả, hy vọng giúp ích cho bạn. Xin nhắc lại là cách học ngoại ngữ tốt nhất chính là cách do mình nghĩ ra, thông qua tham khảo cách học của những người khác, và luôn phải thay đổi chứ ko cố định.. Đừng hy vọng áp dụng cách học của người khác 100% vào cách học của mình vì hoàn cảnh, điều kiện của mỗi người là khác nhau hoàn toàn. Ngoài ra cần thường xuyên thay đổi cách học nữa, vì tôi 100% đảm bảo bạn sẽ chán ngán việc học tiếng Nhật nếu cứ lặp đi lặp lại cách học như khi mới bắt đầu. Còn cụ thể thế nào, thì bạn phải tự nghĩ cái gì thích hợp nhất cho mình^^
    thay đổi nội dung bởi: hermit, 05-02-2011 lúc 06:36 AM

<>gió vô tình <> .:oo0wjndy0oo:.'s Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    ^ căn nhà nhỏ ^

xin trả lời bạn 2 câu này
    có thể là hơi khác với những người khác
    1/ gió học tiếng nhật là vì bị ép buộc , sau đó là muốn tìm hiểu văn hóa nhật
    tiếng nhật là môn học bắt buộc của gió , và gió phải tiếp tục theo học nó tiếp hơn 2 năm nữa
    2/ có lẽ gió còn thiếu nhẫn vì ngay từ đầu gió đã bị phản cảm với tiếng nhật , muốn học tiếng trung nhưng bị bắt buộc theo học nhật , và gió cũng xác định là đó không phải ngoại ngữ chính cho công việc sau này của gió , thứ hai là gió bị loạn giữa tiếng anh và tiếng nhật , một giờ học tiếng nhật mà giữa giáo viên và học sinh tranh luận bằng 3 thứ tiếng anh - việt - nhật thì hơi bị loạn , đau đầu
    thanks bạn vì đã giới thiệu cuốn sách về quy tắc học chữ kanji , gió sẽ sớm tìm nó vì tết ra là học đến chữ đó rùi

*

Bé đi nhà trẻ
    Nơi Cư Ngụ
    Sao Băng

Ặc, cái topic tiếng Nhật này hình như bị bỏ hoang lâu lắm rồi thì phải, sao không có ai vào đây tham quan cho nó rôm rả lên nhỉ.
    Không biết gió có còn hứng thú với tiếng Nhật hem vào đây học chung với mình cho vui nhỉ ^^
    さようならだいすきなひと

Trang 7/7 đầuđầu 1234567