Mong muốn các bạn trẻ có cài nhìn đầy đủ hơn về thế giới trước, trong, và sau khi ra trường, Lò xin được viết một seri bài viết về cái nhìn về môi trường học tập. Từ đó các em chưa vào giảng đường có thể lựa chọn cho mình một môi trường tốt hơn, các em đang trong giảng đường có thể định hướng lại việc học.

Phần 1: Học cho ai?

Học để làm gì?

Vâng, không ai có thể ngăn cản việc bạn đến trường mỗi ngày nghe giảng viên giảng để rồi buôn chuyện cùng lũ bạn khi ngày hôm đó là một buổi học nhàm chán. Và cũng không ai có thể ngăn cản việc bạn chỉ học khi biết môn đấy ngày mai sẽ kiểm tra. Và chắc chắn việc ngày mai thi rồi hôm nay mới lò dò mở sách là việc quen thuộc với rất nhiều bạn đang đọc bài viết này. Vâng và chắc chắn không ai có thể phủ nhận kết quả của bạn khi vượt qua các môn với kết quả vừa đủ đậu và thậm chí nhiều môn sẽ đạt điểm số cao.

Học luôn là việc dựa vào ý thức của bản thân. Học cho ai, học để làm gì chắc chắn mỗi chúng ta đều sẽ có một câu trả lời. Có bạn học vì bố mẹ mong muốn điều đó nhưng cũng có bạn học vì ước mơ. Cũng có những lý do đơn giản hơn vì học là việc quá quen thuộc đến nỗi không biết trả lời sao khi một ai đó đặt câu hỏi học để làm gì? Vì các bạn đã quá quen với việc hằng ngày cắp sách đến trường, học xong cấp 1 là cấp 2, học xong cấp 2 là cấp 3, rồi hết cấp 3 dù kết quả ra sao cũng sẽ có một trường đại học, cao đẳng, hay trung cấp nhận các bạn, rồi là liên thông, có thể đến khi nhận tấm bằng Thạc Sỹ thì cái chuỗi học đó mới được dừng lại. Còn bạn đang học vì điều gì trong những điều tôi vừa nêu?

Dù lý do là gì thì chắc chắn bạn sẽ không thể đạt được mục đích của mình nếu như không biết chính xác mình đang học để làm gì? Học cho ai? Vậy nên bước đầu tiên chúng ta hãy cùng nhìn lại. Chúng ta đang học để làm gì? Học cho ai?

Cuộc sống có thể đưa đẩy chúng ta đến một môi trường khác hoàn toàn so với mong muốn ban đầu. Nhưng bạn muốn mình được làm chủ hay bạn sẽ chấp nhận sự sắp đặt của cuộc sống. Có một điều chắc chắn, may mắn cũng chỉ đến với những người cố gắng thực hiện. Không thể trúng sổ số nếu như không mua vé số.

Ai là người định hướng việc học cho chúng ta?