kết quả từ 1 tới 1 trên 1

Ðề tài: Tiệm bánh ngọt tình yêu - Wind

Tiểu học - Đại học chữ to wind1928's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    vùng đất gió

Smile Tiệm bánh ngọt tình yêu - Wind

TIỆM BÁNH NGỌT TÌNH YÊU

TÁC GIẢ: Wind
    THỂ LOẠI: Truyện ngắn

[COLOR="Indigo"][B]

“ LOVE DREAM “ là một căn tiệm nhỏ ấm cúng ven hồ. bên ngoài thì trông khá là bình thường nhưng khi bước vào bên trong lại cho người ta cảm giác hoàn toàn khác. Nội thất trong tiệm đc bài trí khá tinh tế vs gu nhẹ nhàng, ấm cúng. Những chiếc sopha màu hồng nho đc đặt dọc các khung cửa kính, bên trong thì lại đc bố trí theo phong cách của người Nhật vs những chiếc bàn thấp và đệm ngồi in hoa văn trang nhã. Trên những mảng tường màu kem treo rất nhiều bước ảnh lồng trong khung kính mang lại cảm giác khác lạ.
    Những chiếc tủ kính bày nhiều loại bánh ngọt một cách trật tự và đẹp mắt khiến người ta muốn thưởng thức ngay từ ánh nhìn đầu tiên.
    Hân thích nơi đây không phải vì bánh ngọt của tiệm ngon hay vì không gian đẹp. mà đơn giản vì đây là nơi Hân tìm thấy vận mệnh của mình.

…….

Hân quen Trung cách đây nửa năm. Đó là khoảng thời gian u ám nhất trong Hân. Trượt đại học vs Hân là một cú sốc khá lớn, lúc ấy mọi thứ trong Hân sụp đỗ hoàn toàn. Lại còn phải gồng mình đón nhận những lời an ủi và cả ánh nhìn thương hại của lũ bạn và mọi người xung quanh. Nhưng ấy ko phải là gì to tát so vs việc phải đánh mất ước mơ mà Hân ấp ủ bao năm qua. Ko thể đậu nổi vào học viện thiết kế thời trang thì nói gì đến cái giấc mộng tỏa sáng ở kinh đô thời trang Pari cơ chứ.
    Dẹp hết mọi thứ vẽ vời vô nghĩa sang một góc Hân lang thang khắp nơi một cách vô định. Và rồi trong một lần tha thẩn ven hồ Hân đã phát hiện ra “LOVE DREAM “ một tiệm bánh ngọt khá thú vị. Ko hiểu sao mỗi lần bước vào cái không gian ấm cúng ấy mọi buồn bực, thất vọng trong Hân lại tan biến. trong lòng cứ thấy vui vui làm sao. Hân thấy mình cứ như trẻ con khi áp mặt vào tủ kính ngắm nhìn những chiếc bánh xinh xắn đầy ắp màu sắc tươi vui. Thế rồi chiều nào Hân cũng đến “ LOVE DREAM”. Hân hay chọn một chiếc bánh kem chocolate hạnh đào mang về nhà nhâm nhi và lướt wed. thỉnh thoảng Hân lại muốn ngồi lại trong tiệm vừa ăn vừa ngắm nhìn những bức ảnh lạ mắt và tự hỏi chủ nhân của chúng là ai? Tuy Hân ko hiểu biết về nhíếp ảnh cho lắm nhưng Hân cảm nhận đc cái hồn trong những bức anh ấy.

Rồi một ngày kia , cũng như bao ngày khác Hân đến tiệm bánh chọn cho mình chiếc bánh kem có quả chery lạ mắt. Hân ko mang về nhà như dự định mà ngồi lại quán. Và thật tình cờ Hân quen đc Trung. Một anh chàng cao ráo có đôi mắt cười và ánh nhìn ấm áp. Một cách rất tự nhiên Trung đến bắt chuyện vs Hân thân thiện. rồi ko hiểu sao hai đứa nói nói chuyện vui vẻ, tự nhiên vs nhau như thể đã quen biết nhau từ lâu.
    Sau hôm ấy thi thoảng Trung gọi điện cho Hân , dần dần những tin nhắn và các cuộc điện thoại ngày một nhiều hơn Hân và Trung thân nhau từ dạo đó.
    Giữa các câu chuyện vào những cuộc hẹn cuối tuần giúp Hân hiểu Trung nhiều hơn.
    Trung chia sẻ vs Hân nhiều điều về cuộc sống của anh. Về dự định cố gắng kiếm suất học bổng du học về nhiếp ảnh trong tương lai. Và cả những ước mơ trẻ con của hai đứa. cách Trung nói chuyện, chia sẻ vs Hân mới tin cậy làm sao. Những ngày bên nhau Hân nhận ra mình đã mến con người ấy tự bao giờ. Hân thích Trung ko phải vì vẻ ngoài cực chuẩn hay gu thẩm mỹ tinh tế của anh ấy. mà cái Hân thích là cách mà Trung chia sẻ vs Hân về mọi điều trong cuộc sống, cách Trung lắng nghe những nỗi buồn, sự thất vọng của Hân vs mọi thứ. Trung lắng nghe và thấu hiểu Hân hơn bất cứ ai. Anh luôn đưa ra những lời khuyên một cách chín chắn. Chính anh đã làm sống lại những ước mơ những khát vọng trong Hân. Và hơn thế nữa anh luôn ở cạnh Hân mỗi lúc Hân cần anh.

Dù rằng ko có cùng sở thích về nhiếp ảnh như Trung. Nhưng Hân luôn lắng nghe anh chia sẻ về chúng một cách hứng thú. Ko phải Hân đang tỏ ra như thế để Trung vui đâu. Chỉ là cái cách Trung nói về chúng thú vị và tự nhiên khiến Hân muốn lắng nghe dù rằng ko hiểu về chúng lắm.
    Hân và Trung cứ bên nhau nhẹ nhàng và vui vẻ như thế dù rằng chưa một lần gọi tên mối quan hệ của cả hai. Nhưng Hân hiểu cả hai rất quan trọng vs đối phương.
    Cứ ngỡ mọi thứ sẽ mãi bình yên, nhẹ nhõm như thế mãi mãi. Thế mà một ngày kia Trung nói anh sắp phải đi. Hân gần như chết lặng.

………..

“ LOVE DREAM “ vẫn như mọi khi ấm áp khiến người ta thấy nhẹ lòng. Nhưng hôm nay khung cảnh này, mùi bánh ngào ngạt thơm lừng thoang thoảng cũng ko làm Hân cảm thấy thoải mái, vui vẻ như mọi khi. Làm sao có thể vui khi biết sắp phải xa Trung thật lâu cơ chứ.
    Hân nhận ra sự khó khăn trong ánh mắt Trung khi nói :
    - Hân à ! có lẽ ta phải xa nhau một thời gian dài – anh ngập ngừng- anh đã tìm đc học bổng du học ở Nhật 2 năm. Tháng sau anh sẽ đi.
    Hân im lặng ko nói gì chỉ cúi mặt nhìn chiếc bánh chocolate hạnh đào trên bàn. Lúc này đây Hân ko biết phải nói gì vs anh. Tỏ ra vui mừng, chúc mừng anh nồng nhiệt ư ? ko, Hân ko nghĩ mình có thể làm vậy. Hân càng ko thể khóc, ko thể nắm giữ Trung ở lại bên cô một cách ích kỉ đc. Trung là một chàng trai thông minh, tài năng tương lai sáng lạng của anh đang trải ra trước mắt Hân ko không thể làm vật cản trên con đường của Trung đc, Hân lại càng ko thể làm anh phải bận tâm về cô.
    Có lẽ Trung hiểu đc sự dằng co trong Hân lúc này nên anh cũng im lặng. có những tình cảm chỉ khi im lặng mới hiểu đc.

………

Ngày tiễn Trung ra sân bay Hân đã ko khóc. Hân phải để anh ra đi mà ko phải bận tâm về mình. Vần như mọi khi , vẫn nụ cười ánh mắt ấm áp quen thuộc, Trung siết nhẹ tay hân nói:
    -hãy tin anh! Đại học ko phải là tất cả đâu em ạ! Cái quan trong là ước mơ của em đấy bé con ạ! Anh biết em là một cô gái thông chắn chắn em sẽ biết cách làm ước mơ của mình tỏa sáng. Hãy nhớ anh vẫn luôn ủng hộ em nhok ạ!
    - Vâng! Em hiểu anh mà- Hân mỉm cười nhìn anh
    Bất chợt Trung đặt vào tay tôi một chiếc hộp bánh xinh xắn màu xanh lá cây.
    -Tặng em cô bé của anh

Rồi anh đặt nhẹ một nụ hôn lên trán Hân. Nụ hôn giã biệt khiến Hân choáng váng. Và Trung nói nhanh nhưng Hân vẫn kịp nghe rõ từng từ một trên sân bay ồn ào.
    -anh yêu em bé ạ! Yêu ngay từ cái nhìn đầu tiên.
    Hân cứ thấy vui mãi vì câu nói ấy.

……..

Tôi đã thích Hân ngay từ cái nhìn đầu tiên khi gặp em tại tiệm bánh ngọt. cái cách em áp mặt vào tủ kình thật ngây thơ khiến tôi cứ phải chú ý mãi. Đôi mắt ấy, nụ cười ấy, ánh mắt trẻ thơ của em khiến tôi muốn giữ em bên mình. Để rồi từ buổi chiều hôm ấy tôi cứ đến LOVE DREAM ngồi hàng giờ chỉ để ngóng chờ đc nhìn thấy bóng dáng đáng yêu của em.
    Cứ thế 1 tháng trôi qua tôi vẫn đều đặn đến LOVE DREAM vào các buổi chiều chỉ để nhìn em nhưng chưa một lần dám đến làm quen.
    Càng ngày tôi càng nhớ em nhiều hơn và nỗi sợ sẽ phải để vụt mất em chỉ vì sự nhút nhát khiến tôi rối bời. buổi chiều gió nhẹ ấy tôi thu hết can đảm đến bắt chuyên vs Hân. Thật ngoài mong đợi sự thân thiện của em khiến tôi thấy tự tin hẵn. kể từ lúc đó tôi biết em ko phải một giấc mơ.

……….

Giờ Trung đang ở một nơi rất xa, nhưng Hân vẫn có thể cảm nhận đc hơi ấm từ bàn tay anh, vị ngọt ngào từ chiếc bánh kem dâu ờ sân bay hôm ấy vẫn còn thoảng đâu đây. Và cảm xúc của nụ hôn giã từ vẫn còn nguyên như mới hôm qua.
    Dù nhớ anh nhiều lắm nhưng Hân ko buồn, Hân hiểu cả cô và anh đều có những ước mơ riêng, những con đường riêng phải đi, phải thực hiện những giấc mơ hằng ấp ủ. Một ngày ko xa Hân cùng phải thực hiện cuộc hành trình tìm lại giấc mơ cho trái tim mình. Cả hai vẫn còn rất trẻ còn có 1 tương lai đang chờ phía trước. rồi một ngày nào đó sẽ tung mình bay xa đến những chân trời khát vọng như những cánh bồ công anh trong gió.
    Kỷ niệm về tiệm bánh của những giấc mơ nơi bắt đầu tình yêu của Hân và anh sẽ mãi vẹn nguyên như tình cảm của cả hai dành cho nhau.
    Khoảng cách sẽ chẳng là gì hết chỉ cần trong tim luôn có nhau, tin tưởng nhau là đủ.
    thay đổi nội dung bởi: wind1928, 10-07-2010 lúc 07:50 PM
    CưỜi đÂu Có NgHĩA lÀ hẠnH pHúC.
    kHóC Đã ChẮc gÌ lÀ đAu ThƯơNg.

.............::::........:::::::::::Wind:::::::::. .......::::.............