Trang 1/7 1234567 cuốicuối
kết quả từ 1 tới 8 trên 52

Ðề tài: Tuần 1: làm gì khi chán học ?

^.^ cỏ thơm ^.^ thu tim's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    tạm thời lang thang

Talking Tuần 1: làm gì khi chán học ?

* Những mẹo nhỏ cho dân teen đang...chán học

+ Tìm cho mình một động lực để học tốt: Hãy nghĩ xem, nếu bạn học cực "pro", bạn sẽ được "ai đó" nể phục khi mình giảng bài cho người ấy đấy.

+ Tìm một điều thú vị gì đó trong bài học: Đừng nghĩ rằng những bài học trên lớp không giúp ích được gì, kiến thức là vô tận nên học không bao giờ là thừa thãi cả. Giống như nếu bạn không học tốt môn Lý, làm sao bạn biết được hiện tượng cầu vồng là do sự khúc xạ và phản xạ những tia sáng đến mắt người quan sát từ mỗi giọt nước?

+ Tìm một đối thủ để thách đấu: Cùng so kết quả học tập cuối kỳ với một đối thủ đáng gờm trong lớp là phương pháp tốt để bạn phấn đấu trong học tập, sĩ diện và sự háo thắng có lẽ sẽ giúp bạn không chịu cúi đầu trước bất kỳ bài toán khó nào phải không?
    (s.t)
    em sẽ không sống như em từng sống vì em đau , em sẽ không yêu như em từng yêu vì em không còn yêu được nữa !

Học sinh trung học tình ko như mơ's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    hỏi làm jì

hay ta như thật
    cực cool
    Đời là cái đinh
    Người tình là cái que
    Léng phéng bẻ cả que lẫn tình

Bé vào mẫu giáo tieuho's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    thiên đường

hay thì hay thật! nhưng nếu không lấy lạ được tinh thần thì sao? lúc đó thì cũng po tay lun
    Thế giới này sẽ trở nên tốt đẹp hơn
    Khi các bạn nắm tay nhau và cùng tiến bước

—»[Ç]alVin_159™®«— Calvin_159's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    ♦Empty♦

Nghe thì cũng có lý nhưng ở phần đầu ý nếu không có "ai đó" thì sẽ không có động lực khác gì bảo là yêu mới có bạn ý mà có bạn ý mới có động lực học hài quá đi
    —»[Ç]alVin_159™®«—

Khách

Theo mình thì để quay lại học những gì mình đã không học trước kia thì có một tâm lý gần như là chắc chắn đó là tâm lý nản. Khi học một điều gì đó mà nó mãi không tiến lên hay đúng hơn là chúng ta không thấy được tiến bộ gì thì rất mau nản.

Để khắc phục điều này với các bạn thực sự có quyết tâm thì không phải vấn đề lớn, tuy nhiên không phải ai cũng có một quyết tâm như vậy. Vậy nên cách tốt nhất để có thể tránh được tâm lý này là bạn nên đặt ra cho mình một thời khóa biểu thật quy củ và đúng với khả năng của mình.

Bắt đầu từ những môn mà ta đã có nền tảng. Việc học từ những môn ta có nền tảng và làm nó vững chắc sẽ khiến chúng ta yên tâm hơn để dòn vào việc học cho các môn khác. Cái nữa nó sẽ khiến các bạn không phải đối diện với cảm giác mình chẳng học nổi, hay chẳng học được gì khi đâm đầu vào những môn không có nền tảng ngay từ đầu.

Việc tiếp theo cần làm trong cái thời khóa biểu dĩ nhiên là phải hoàn thành từ những môn có nền tảng tới những môn không có gì trong đầu rồi. Nhưng đến những môn ta không có nền tảng thì sao? Vậy với những môn ta biết một ít thì sao? Bạn cũng nên biết rằng biết một ít sẽ khiến cho việc học lại vô cùng khó khăn, nếu bạn cứ giữ cái suy nghĩ rằng mình sẽ chỉ bù những phần mình không có thì thật sai lầm vì có thể chính bạn cũng không thể biết mình thiếu gì hay mình cần gì. Tốt nhất với tất cả các môn bạn có một chút ít là nền tảng hãy coi như mình không có gì. Và học lại từ đầu. Đừng nghĩ học lại từ đầu là mất thời gian. Nhanh thôi chỉ một thời gian ngắn học lại căn bản bạn sẽ mau chóng nắm bắt được để đi lên.

................... Đi chợ.......... hì hì.

Thạc sỹ huongduongxanh's Avatar
    Nơi Cư Ngụ

học k vào thì nên nghỉ ngơi đôi lúc bạn nên tự hỏi những hiện tượng xung quanh ta từ đâu mà ra, sao k chạy ngay vào bàn và lục tung đống sách vở ra biết đâu có diều gì thú vị thì sao, sao k thử chứ :sr

mình là a chị lớn mà k k đố tụi nhỏ những cái gì đó thú vị liên quan đến những cái mình học, khi chúng tròn xoe mắt hãy giải thik thật tỉ mỉ bik đâu chúng sẽ thán phục và trầm trồ khen bạn đó

có nhìu cách để bạn k chán lắm, k phải học là phải có sách vở, ngồi tại bàn hoc, học nghiêm túc, nó cũng cầm nhưng hãy để nó vào đầu bạn một cáhc tự nhiên nhất, như thế sẽ nhơ lâu hơn, và ít chán hơn, chơi cũng là một cách học
    thời gian có thể lấy đi tất cả

nhưng

k thể xóa đi tất cả

-‘๑’•.ღ°• huongduongxanh - mong manh nhưng mạnh mẽ •.ღ°•‘๑’-

Bé còn quấn tã nanghauracroi's Avatar

hay thật mình cũng đang định tìm mấy bài thế này thanks nha

Bé còn quấn tã

Đang chán học, đọc mấy cái này thấy chắn hơn, hehe

Trang 1/7 1234567 cuốicuối