PDA

Xem đầy đủ chức năng : Một ngày đáng nhớ

hoa mãn tú
05-04-2006, 05:04 AM
Một anh chàng simh viên rất thich một cô bạn, nhưng anh ''cưa'' mãi vẫn chưa đổ. Anh rất muốn mời cô bạn của mình đi uống cafe, đi chơi, ...nhưng cô bạn chưa khi nào đồng ý.:think
Một buổi trưa, trời nắng gắt đang trên đường về nhà để xin'' viện trợ'' thì bất chợt anh nhìn thấy cô mồ hôi nhễ nhại, tay thì xách 1 túi đồ có vẻ nặng. Có lẽ cô cũng đang trên đường về nhà như anh nhưng ko đón được xe buýt. Anh nghĩ thầm trong bụng :'' có lẽ cơ hội đến với minh rồi đây''. Anh liền chạy xe đến gần, nở một nụ cười thật tươi và bảo cô hãy lên xe để anh đưa về. Có lẽ vì quá mệt nên cô ko chần chừ và leo lên xe.
Thấy cô có vẻ khát nước , anh định mời cô đi uống thứ gì. Nhưng bất chợt anh sực nhớ rằng trong túi minh chỉ còn có 4 nghìn đồng. Đang phân vân chưa biết làm thế nào thì cô bạn lại bảo anh rằng cô khát nước và muốn anh cùng cô vào quán nước. Không còn cách nào khác anh ddanhfchowr cô vào một quán nước bình dân bên đường. Vừa bước vào quán bỗng anh loé ra 1 cách. Ngồi xuống bàn. anh bảo với cô rằng:''Em uống nước chanh cho mát nhé''. Rồi anh chạy vào trong bao với ông chủ quán rằng:
_'' Bác ơi làm ơn cho cháu 1 ly nước chanh và một ly trà đá, nhưng bác pha ly trà sao cho giống màu ly nước chanh với nhé. Bác cháu để ly nước chanh bên cô ấy còn ly trà thì để bên cháu. Bác nhớ đấy''
Rồi anh chay ra bàn ngồi. Lát sau người chủ quán bưng nước ra. Anh liền bưng ngay ly nước lên hút một hơi thì thấy rằng đây là nước chanh. Anh tái mặt nhìn cô bạn, nhưng trông cô vẫn binh thường và vẻ mặt trông rất vui. Ngồi 1 lát anh vào tính tiền và vẻ mặt cáu giận nói với ông chủ:
-''Bac có biết là bác hại cháu rồi ko? Cháu đã dặn đi dăn lai chú rồi , vậy mà chú...''
Người chủ quán binh thản:'' Sao vây?''
Anh bạn càng bực tức :'' Lại còn sao nữa! Bác có biết là bác đã để nhầm bên rồi ko?''
Người chủ quán tươi cười đáp:
_'' Ko có chuyện gì đâu! Tôi thấy anh bạn như vậy tôi thương lắm nên đã làm luôn 2 ly nước chanh ấy mà. Vì ngày xưa tôi cung đã gặp trương hợp như chú và cũng có người giúp tôi như vậy. Thôi chú mau đưa cô bé về đi kẻo trời nắng to hơn. Tôi chúc chú may mắn nhé!''.
Anh bạn nín lặng ko nói được lời nào ngoài câu cảm ơn và đi ra khỏi quán nước.

♥ PlanetVN ♥
07-04-2006, 12:56 AM
Vậy mới biết đi đâu ta cũng có thể bắt gặp được những người tốt bụng... Có nhiều khi, ta lại làm họ đau lòng chỉ vì không hiểu được hết những điều gửi gắm ẩn chứa sau những hành động của họ... :(

♥_Vampire_♥
07-04-2006, 02:07 AM
Hihi,bài viết hay thật,vừa cảm động vừa buồn cười,đúng là trong cái hoạn nạn cũng không nên nản chí,đừng bao giờ phải để nguoi khác nói ra câu : " Làm ơn mắc oán"

tiểu bối
10-04-2006, 04:22 AM
Đọc để biết xung quanh ta vẫn còn có người tốt bụng và đọc để biết rằng trở thành người tốt cũng ko phải là chuyện khó khăn