PDA

Xem đầy đủ chức năng : "Em hiểu sao về năm điều Bác Hồ dạy"

secon
22-03-2006, 06:20 AM
cái đề là như vầy nè :" em hiểu sao về năm điều bác Hồ dạy" cái này là một thể loại văn lập luận giải thích mình đang cần một vài bài để tham khảo ai có thể giúp mình không mình mang ơn nhiều giúp mình nhe:plz:

luckytrung
22-03-2006, 07:52 AM
"1.Yêu tổ quốc,yêu đồng bào
2.Học tập tốt, lao động tốt
3..............."
Từ xưa đến nay ta nhận thấy 1 điều hiển nhiên rằng con người có sự Tiến hóa để trở thành 1 sinh vật cao cấp thì tất yếu phải qua sự lao động ko mệt mỏi của chân tay và đầu óc,nếu ko chịu bõ công ra làm việc lao động thì suốt đời chỉ là một kẻ thất bại,vô dụng,"THỰC VẬT".....Thấu hiểu được quy luật ấy...Cụ hồ đã chắc lọc từng lời,từng câu,từng chữ,từng ý từ cuộc sống mà người đã trải qua để cho ra những đạo lý làm người hết sức cao quý ấy...Ở đây những lời dạy ấy không phân biệt tuổi tác,giới tính hay tôn giáo mà nó giành cho tất cả mọi người nhừng người có chí hướng muốn tự hoàn thiện mình nhằm góp phần vào công cuộc giúp nước lợi nhà,không trở thành nhưng con sâu mọi mà đục khoét làm ảnh hưởng đến cộng động....Những đạo lý trên toát ra một đạo lý làm người hết sức Thuyết phục của nhà thơ,vị lãng tụ,một nhà hiền triết...Nguyễn Ái Quốc.....
Ặc ...Ặc...tự nhiên sao hum nay nổi hứng thế hỏng biết.....:)

ngày_tận_thế
24-03-2006, 09:15 AM
Thì bạn cứ chia 5 điều BHồ dạy thành 5 ý để phân tích xem nào, rùi cho thêm dẫn chứng thêm vào mà lập luận.