PDA

Xem đầy đủ chức năng : 5 Cách Giữ Gìn Tình Bạn

koyeu_kokieu_koffaitraibn
20-03-2006, 02:36 AM
Tình Bạn:

Những người bạn thực sự không đòi hỏi ở ta điều gì ngoài niềm vui ta có mặt ở bên họ .
Bất kể ta có làm gì đi nữa , họ sẽ mãi mãi là bạn của ta

Một trong những hành phúc lớn của đời sống là tình bạn và một trong những hạnh phúc lớn của tình bạn là có người đê gửi gắm một bí mật , một tâm tư.

5 Cách Giữ Gìn Tình Bạn

+ Cùng nhau làm việc
Tình bạn trước hết là một sự trao đổi đặc biệt. Hãy rủ bạn bè cùng làm , cùng thực hiện với bạn một dự định nào đó dù nhỏ , hãy cùng chia sẻ công việc . Như thế sẽ làm cho người bạn ấy thấy mình được tin tưởng , bạn ấy sẽ hài lòng . Còn bạn cũng thấy vui sướng vì bạn có được tình cảm thân thiết của bạn bè

+ Đừng luôn kể những điều phiền muộn , bực mình:
Kể cho bạn bè nghe những gì xảy ra với mình là một trong những việc làm tốt , nó giúp giải tỏa những ức chế trong lòng bạn. Bạn bè có thể là một chỗ dựa cho bạn lắm chứ . Nhưng bạn đừng luôn luôn đem chuyện không vui của mình làm phiền bạn bè , vì bạn sẽ ép người ta nghe , đôi khi vì để tìm một sự động viên , thương cảm mà bạn chẳng còn gì hấp dẫn người ra nữa bởi bạn bộc lộ khả năng thiếu kiềm chế , thiếu tự tin của mình .

+ Luôn ở bên bạn bè những khi cần thiết .
Ai cũng có lúc khó khăn cần đến sự giúp đỡ của người khác , có khi chỉ là một lời thăm hỏi , một ánh mắt khích lệ , một lời nhận xét tế nhị. Hãy luôn thăm hỏi, giữ mối liên lạc với bạn bè , kịp thời nhận ra tình thế của bạn mình để tìm cách giúp đỡ hữu hiệu nhất .

+ Tôn trọng sự riêng tư :
Ai cũng cần có những khoảng trời tự do của mình . Khi bạn mình mệt, khi ta đã giúp bạn hoàn thành công việc xong , hoặc đơn giản khi thấy sự có mặt của mình có thể làm phiền bạn , hãy " rút lui một cách lịch sự " ... "Nếu cần đến mình , bạn đừng ngại, hãy gọi mình "

+ Thông cảm cho nhau cả khi vắng mặt :
Có những lúc bạn phải dành thời gian cho gia đình , cho người yêu hoặc một công việc gấp rút nào đấy . Và bạn bè của bạn cũng vậy . Việc này có thể làm cho quan hệ bạn bè có những lúc bị lãng quên. Hãy báo trước cho bạn sự vắng mặt của mình , đừng để họ có cảm giác bị ra rìa , mất lòng tin ; thông cảm cho bạn mình nếu họ quên không thông báo cho bạn biết sự vắng mặt của họ .

:cungly:
bài này cũng do tui sưu tầm thoai , có gì mọi người thông cảm nhé!! ^_^

luv_to_hate
20-03-2006, 05:37 PM
uhm...mình cần suy nghĩ nhìu...hình như tình bạn của cần được cài thiện hơn...thx bạn đã post bài nì...

.::Nhoc_tinh_nghich::.
21-03-2006, 02:23 AM
ôi dào ơi đọc xoong mình cũng chẳng biết cảm nhận được gì quá....mờ mắt luôn á

bebiyeudoi
22-03-2006, 01:00 AM
chời tình bạn là rì..................................... chẳng oai mờ hiểu nổi

bigbangs
22-03-2006, 06:14 AM
Tia sáng cho bạn cho tôi ...
Mọi thứ bỗng trở lên tồi tệ với bạn ...Bạn nhận ra mình trắng tay ...Một con số "0" to đùng ,tròn trĩnh ...Mọi thứ đều quay lưng lại với bạn ...

Bạn bè ,gia đình mất hết lòng tin với bạn ???Người yêu chia tay ,việc làm ko có ???...tất cả những điều kinh khủng nhất dường như đến cũng một lúc ...Bạn như đang rơi xuống dốc mà ko có phanh ...và nhận ra rằng cuộc sống như vậy là chấm hết ??? Bạn ko muốn bước tiếp và buông xuôi tất cả ???

Đừng bạn ơi !!! ...Bạn hãy nghĩ rằng đó chỉ là một thử thách của cuộc sống này dành cho bạn.Ai nên khôn chẳng vấp ngã đôi lần ...Không có thất bại làm sao có thành công ...Nếu bạn gục ngã và buông xuôi tất cả , những người xung quanh sẽ càng khinh thường bạn ...Những kẻ ghen ghét sẽ càng được thể cười trên sự thất bại của bạn ...và lúc đó bạn sẽ càng đi vào một khúc vắng quang co, tối mù và chẳng bao giờ tìm được lối ra ...Bạn có muốn điều đó ko ??

Hãy đứng dậy !!! Và bắt đầu từ những cái nhỏ nhất ...cho dù những bước tiến của bạn có vẻ như chậm hơn so với người khác ,...Hãy ngẩng cao đầu để đối diện với sự thật, ...hãy học cách cười ngay cả những lúc bạn muốn khóc nhất ,cười vào tất cả những kẻ muốn nhìn thấy bạn gục ngã ...Chỉ có sự thành công mới nói lên tất cả , may mắn sẽ lại mỉm cười với bạn...Hãy lấy lại tất cả những gì mình đã mất ...Người ta nói hạnh phúc chỉ có trong đấu tranh ,bạn có muốn đấu tranh để dành lại hạnh phúc cho chính mình ko ???.....Đừng bao giờ làm một chú rùa hèn nhát nhé bạn ơi ...

..Tia Sáng .. một tia sáng cho tất cả những ai vứng tin vào cuộc sống ...,tia sáng dành cho tất cả những ai biết đấu tranh để dành hạnh phúc...Tia sáng cho bạn,cho tôi cho tất cả chúng ta ....

caykeomut
24-03-2006, 05:00 AM
chời tình bạn là rì..................................... chẳng oai mờ hiểu nổi

là chia sẻ , cảm thông , tôn trọng lẫn nhau