PDA

Xem đầy đủ chức năng : Thủ thuật học và thi môn Hoá!

lovely_girl_113
18-03-2006, 01:36 AM
Nè ai có lòng thương người thì giúp tui chút đi..... HIHIHIHI..... Đùa vậy thui chứ mình muốn hỏi rằng ai có bí quyết hay thủ thuật gì khi học hoá và thi hóa không....chỉ cho mình với.... mình đang rất cần đấy..... Mong hội đàn anh đàn chị và các bạn giúp đỡ con bé thiêu kinh nghiệm này nhá !!!!

♥_Vampire_♥
18-03-2006, 02:51 AM
Học lý thuyết cho thuộc,làm bài tập thật nhiều vào bạn à,là Okie thoai

okie_xinmailabanthan
18-03-2006, 03:11 AM
okie ko giúp đâu
okie mà giúp bạn như okie thì chết

player
18-03-2006, 04:07 AM
Bí quyết học hoá siêu tốc đây(đã thử rùi vô cùng hiệu quả.Nếu bạn có kiên trì).
Chỉ trong vòng vài tháng bạn sẽ nắm khá vững cơ bản về hoá(từ 10-12):
1)Hãy mua hai cuốn sách sau đây:"Ôn tập lý thuyết hoá học lớp 12 Luyện Thi Đại học" của Thạc sĩ Nguyễn Hiền Hoàng ."Chuỗi các phản ứng hoá học "của Ngô Ngọc An giáo viên trường Lê Hồng Phong.Và thêm ba cuốn sách giáo khoa Hoá 10,11,12.
2)Sử dụng một cuốn tập trắng để viết "TÓM TẮT " các tính chất hoá học của từng chất từ lớp 10-12.Tham khảo ba cuốn sách giáo khoa+:"Ôn tập lý thuyết hoá học lớp 12 Luyện Thi Đại học"
3)Sử dụng thêm một cuốn tập trắng để làm bài tập.Đó là giải các chuỗi phản ứng hoá học trong sách ."Chuỗi các phản ứng hoá học "của Ngô Ngọc An .Hãy làm đi rồi làm lại cho nhớ chớ chỉ làm một lần ,không thuộc đâu bạn.
*Cách trên chỉ để làm cho bạn nắm lí thuyết thôi còn bài tập Hoá thì phải do bạn tự làm để có thêm kinh nghiệm
Còn nếu bạn là lớp 9 thì sao thì cũng y chang như vậy nhưng sách thì chỉ sử dụng sách hoá lớp 9 thôi

lovely_girl_113
20-03-2006, 02:24 AM
Hizzzz,....... Minh` nho' rui` .... Còn bạn nào có bi' quyết gì khi đi thi Hóa nữa không ? Cho mình nha .Hoặc là làm thế nào để học tốt hơn môn Hóa thì cho mình nghen......
h2t thêm dấu

matto_dangyeu
20-03-2006, 02:29 AM
mìn cũng mún thi chuyên Hóa nhưng càng ngày học càng kém ah` :D

tuanvua12
20-03-2006, 04:15 AM
Theo mình thì bạn nên học kĩ các tính chất hóa học và làm thật nhiều bài tập trong sách giáo khoa là bạn đã ok rùi.Chúc bạn thành công. Môn học nào cũng phải cần phải học thật kĩ lí thuyết cả đấy.......

okie_xinmailabanthan
20-03-2006, 06:04 AM
thui okie không muốn các bạn học theo okie thành cao thủ game nhưng có vài lời khuyên sau
-Học hóa không nên có thói quen học thuộc lòng phản ứng( vô cùng không tốt ) trừ khi bạn đang học lớp 9 các phản ứng đặc biệt không nên tìm hỉu trước mà học thuộc cho nhanh( chỉ là đặc biệt với cấp 2 thôi đằng nào chẳng bít học trước làm gì
-Khi học không nên bỏ qua đình nghĩa vì dạng bài hóa lí thuyết cần tới lí thuyết ko ít tí nào
_Hóa học cần nhìu tới thực hành có thể bạn không có điều kiện làm thử nhưng cũng nên bít các kiến thức về thực hành( xem băng tư liệu cũng được không cần thực hành đâu)
- hãy có kiến thức về các tính chất vật lí đặc chưng kèm theo tốt nha
- nên học toán đủ tốt đã hãy học hóa

cobehayquyen4588
21-03-2006, 04:51 AM
bạn ơi mình rất cám ơn bạn
nhưng bạn có thể mách cho mình một số sách về các dạng bài tập hóa vô cơ và hữu cơ
được ko vậy mình rất cám ơn mong sớm nhận được tin bạn.mình sắp thi đại học rồi mà mình dốt hóa quá cám ơn trước nhé

Gà thêm dấu giúp bạn rồi đó :)
Lần sau bạn nhớ đọc hướng dấn nhé :)
GC

player
21-03-2006, 05:30 AM
Về sách bài tập hoá hữu cơ và vô cơ thì tốt nhất là bạn nên đi mua cuốn sách mà nó tập hợp những đề hoá thi đại học của những năm trước .Và sau đó tự mình giải hết đề trong đó.Khi giải bài nào bạn hãy dùng một cuốn tập trắng phân dạng bài đó là loại dạng gì.Làm xong chúng ta hãy hỏi bạn bè hay thầy cô về dạng bài hoá đó để giải quyết triệt để các bài tập dạng đó.Đây giới thiệu bạn cuốn"Giới thiệu Đề thi tuyển sinh vào cao đẳng và đại học Môn Hoá Học " của tác giải Ngô Ngọc An.

lovely_girl_113
22-03-2006, 02:52 AM
Mọi người ui ! Tui thanks mọi người nhìu nhìu nha..... Cảm ơn mọi người đã cho mình những lời khuyên bổ ích. Vậy có ai là dân chuyên Hóa không? Có thể cho mình biết chút ít khi đi thi HÓA thì phải như the nào không?

trainghean
22-03-2006, 07:33 PM
về phần bài tập thì bạn nên làm thật nhiều , nên chia bài tập ra các loại , cách giải của từng loại ra sao . VD như phần về áp suất , giải bằng pp trung bình ... làm từng phần và đừng quên cách giải
nhưng lí thuyết cũng ko kém phần quan trọng , bạn cố gắng học tính chất cho thật nhuần nhuyễn nhé

okie_xinmailabanthan
22-03-2006, 08:27 PM
Mình là dân chuyên hóa
nhưng cái đi thi khó nhất khi thi vào chuyên là tâm lí
bạn hãy có tâm lí thoải mái vào
còn kiến thức thì phải rèn trước khi thi rui không thể lúc đó mới rèn được
Đề vào chuyên hóa ngày một khó nên cũng cần có những kiến thức cao hơn chương trình bình thường để khỏi bỡ ngỡ với đề ra

TRAI HANG HAI
22-03-2006, 09:06 PM
có gì đâu học hóa là dễ nhất đó chỉ cần chăm chỉ học vững kiến thức cơ bản thôi

cobehayquyen4588
22-03-2006, 10:08 PM
minh cam on ban nhieu

lovely_girl_113
23-03-2006, 02:54 AM
Mọi người ui ! Tui học lớp 9 mà..... Ai có bí quyết gì khi di thi HÓA để tăng tỉ số % thành công nha....

..::**Toxic_Love89**::..
23-03-2006, 04:48 AM
choai` bày cho love bí kíp nhận bít các dung dịch bị mất nhãn...với lải mí cai phương trình ankin, anken,....ặc ko nhớ nũi

lovely_girl_113
24-03-2006, 01:50 AM
oài ,,,,,, vậy ah`?
+ Ankan : CTTQ - CnH2n+2
+ Anken : CTTQ - CnH2n
+ Ankin : CTTQ - CnH2n-2
+ Anren : CTTQ - CnH2n-6
Còn những phương trình phản ứng thì phải tùy bài mới viết được..... Đó! Cái đó thì mình biết đó....Nhưng chẳng lẽ chỉ cần biết như thế.... Có ai biết những dạng bài mà khi đi thi hay gặp ấy...... Giiup' mình nha.... Thú thật là mình cảm thấy run lắm , nói đúng hơn là ko tự tin về kiến thức của mình đo...................

sachi
25-03-2006, 07:00 PM
mình ko biết có nên tin tưởng ông Ngô Ngọc An hay ko vì mình mua cuốn "500 câu hỏi lý thuyết môn hóa phần vô cơ" vẩy mà ổng viết Fe2(SO4)3 lần ko màu, thầy mình nói muối dó có màu dỏ nâu !

player
26-03-2006, 01:38 AM
chà sách thì có lúc in sai chứ bạn

lovely_girl_113
28-03-2006, 02:42 AM
uh` ,,,, Sách thì cũng có lúc in sai mà bạn. Chứ NGÔ NGỌC AN viết sách được lắm mà bạn!. Mình nhìu sách của ông ý lắm lắm....Vì cô giáo mình cũng hay dùng sách của ông ý lắm. Mình tin là chắc là lỗi kĩ thuật khi in sách thui
Mình vẫn muốn tìm hiểu hơn nữa về các dạng bài tập thường gặp khi đi thi Hóa đó... Có bạn nào biết không?

lovely_girl_113
01-04-2006, 09:08 AM
ê sao mọi người im tiéng thế ha?

vitdet
02-04-2006, 08:00 AM
Tui ko khoái học hoá lắm,nhưng ba tui biểu ngành hoá dang lên ngôi nên kêu tui học hoá. Có nên học cái gì mình không thấy thích lắm ko ha?

player
02-04-2006, 01:38 PM
tốt nhất nên học cái gì mình thích đó.Chứ học cái gì không thích không bao giờ bạn giỏi được hết.Còn bài tập thường đi thi hoá hả ,hình như nó dàn trải ra hết đó.Tốt nhất là nên coi hết

kalp
04-04-2006, 09:30 PM
Có ai chỉ mình cách học đối phó vụ này đi:
*Ankan,anken,ankin,ankadien,aren mỗi tuần học 1 bài, vừa học xong bài aren thì hay tin tuần sau kiểm tra 1 tiết hết cái đóng đo' Học nổi kô đây ???

lovely_girl_113
04-04-2006, 11:40 PM
về mấy thứ đó cũng không khó lám mà bạn.
Mọi người ui , sao dạo này chảng có ai cho mình thêm kinh nghiẹm học hóa vậy

boy_chảnh
05-04-2006, 01:38 AM
mua 1 bộ thí nghiệm hóa về ( khoảng 600k )
làm hết thí nghiệm trong SGK >>> xem thử có hỉu hết nguồn gốc của vấn đề hay ko .
hehe.

lovely_girl_113
05-04-2006, 06:47 AM
trùi ui , mọi người nói hay nhỉ.... ah` mình có biết đến bộ thí nghiệm hóa đó rùi.... Nhưng bạn ui... 600k chứ có fai? 6k đâu mà bạn nói nghe dễ vây.... Hì !

vinhbietmauxanh
08-04-2006, 09:07 AM
hix hồi còn học cấp 3 môn hóa là môn khoai nhất đối với tôi, dù tôi đã dành rất nhiều thời gian cho nó, thế mà nó lỡ lòng nào để bài thi Đại Học của tôi 1 con 3, chẳng bù cho Toán thời gian tôi dành cho nó rất ít thế mà tôi lại chẳng bao giờ sợ nó cả, thế mà thầy giáo tôi bảo " ai mà học gioi Toán thì môn nào học cũng khá " ac ac thế mà tui vẫn cứ dốt như thương nên việc tìm cho mình 1 phương pháp học là rất khó, mỗi người phải tim cho mình 1 cách học riêng vì đôi khi cách của người khác lại ko phù hợp với mình

love_you_again
09-04-2006, 03:27 AM
cấp 2 chẳng biết chữ hóa nào cấp 3 mới học nhưng giờ cũng ổn chứng tỏ..rằng hóa ở cấp 2 là không quan trọng

lovely_girl_113
09-04-2006, 06:15 AM
trùi ui , bạn nhầm to rùi đấy..... Nếu bạn mà không học hóa từ cấp II thi không bao giờ có thể học được khi lên cấp III đậu Còn trường hợp của bạn thì có khi bạn đang lầm tưởng là mình học được đó thui...... Hoạc nếu muốn học được như vậy thì có lẽ sẽ phải cố hơn gâp 10 lần người khác mất.... Vậy thì tại sao lại không học luôn từ câp II để khi lên cấp III đỡ vất vả hơn.... Mà nè , nếu kiên thức cấp II không quan trọng thì tai sao ở cấp II vẫn có môn hóa , và thậm chí còn là môn khoa học chính...........bạn thật là......

nhatnam88
09-04-2006, 08:20 AM
nói chung là về nhà lấy cuốn BÀI TẬP HÓA HỌC ra rồi giải hết từ đầu đến cuối là bạn có thể đạt loại khá rồi

lovely_girl_113
09-04-2006, 11:15 PM
uh` công nhận.,,, bạn nói cũng đúng

nhatnam88
10-04-2006, 05:26 AM
Thầy tui khuyên sao tui khuyên lại cho bạn như vậy!!!:lelele:

dieutrang
10-04-2006, 06:57 AM
hic hic tui cũng mù hóa lắm

lovely_girl_113
13-04-2006, 01:50 AM
mù thì phải học chứ biết làm sao hả bạn?

dieutrang
13-04-2006, 06:45 AM
dĩ nhiên là vậy ! học với đạt đc là hai chuyện khác nhau

acutedolphin
13-04-2006, 07:07 AM
trời ơi mình thể giúp bạn được xin lỗi nha

khỉ khờ
13-04-2006, 09:43 AM
bạn hãy học kĩ sách giáo khoa
làm hết bài tập trong sách bài tập
còn bạn nên làm thêm các bộ đề hóa để có thể có kinh nghiệm hơn.bây giờ nên làm cả đề đừng làm theo chuyên đề và xem thời gian mình làm bài xem thế nào rồi từ từ sửa đổi...và nhờ bạn bè xem đề bài rồi chấm hộ mình ok rui`
hi`h`ih`hi

ak47
14-04-2006, 05:11 AM
Hóa ah chiện nhỏ chăm làm bài tập là được , phần hóa hữu cơ thì dễ rùi còn hóa vô cơ bạn nên nhớ nhiều phương trình

kaivn
14-04-2006, 02:29 PM
mua quyển tổng hợp đề thi tuyển sinh hóa từ 1998 đến 2005 mà làm
về phương trình thì có chuỗi phản ứng hóa học của bác Ngô NGọc An đó

ngoc kieu
15-04-2006, 04:50 AM
minh chuan bi thi vao lop 10 va lop chuyen hoa .Minh dang suu tam mot so de thi nam truoc , neu ai co xin hay nhuong lai cho minh.Minh cam on truoc :type: :1_question:

lovely_girl_113
16-04-2006, 11:16 PM
uh` đúng rùi đó , ai có đề nào hay hay thì post lên giúp bọn mình nha

khachbien_dinh
17-04-2006, 01:35 AM
tui gioi thieu bai nay roi tim cua tui ma doc la thay ngay thoi

meohen
18-04-2006, 03:43 AM
bán ơ đâu vậy bạn !mình ơ hanoi thì mua ơ đâu

lovely_girl_113
20-04-2006, 11:19 PM
ê.... sao dạo này mọi người im hơi lạng tếng vậy

dobby
21-04-2006, 12:00 PM
Mình học hóa cấp II ko hề tệ chút nào vậy mà lên cấp III môn hóa là môn mình yếu nhất.Thầy mình cũng nói học giỏi Toán thì kéo theo Toán, lý, hóa đều giỏi. Mình cho là sai bét vì mình chỉ giỏi mỗi Toán thôi. Còn lý, hóa mình chả hiểu gì hết.

lovely_girl_113
22-04-2006, 05:06 AM
Mình học hóa cấp II ko hề tệ chút nào vậy mà lên cấp III môn hóa là môn mình yếu nhất.Thầy mình cũng nói học giỏi Toán thì kéo theo Toán, lý, hóa đều giỏi. Mình cho là sai bét vì mình chỉ giỏi mỗi Toán thôi. Còn lý, hóa mình chả hiểu gì hết
ừ cũng có thể. khi học giỏi toán thì mình sẽ có lợi thế hơn một chút thui..... Chứ còn giỏi thì tất cả phụ thuộc cvao` khả nang và sự cố gáng

Hóa ah chiện nhỏ chăm làm bài tập là được , phần hóa hữu cơ thì dễ rùi còn hóa vô cơ bạn nên nhớ nhiều phương trình

bạn ui , bạn có nhầm hay không vậy.... Fai? là hóa vô cơ thì dễ rùi , còn hóa hữu cơ thì cần fai? nhớ nhìu phương trình chứ.... Phải vậy không bạn

player
22-04-2006, 06:11 AM
Mình học hóa cấp II ko hề tệ chút nào vậy mà lên cấp III môn hóa là môn mình yếu nhất.Thầy mình cũng nói học giỏi Toán thì kéo theo Toán, lý, hóa đều giỏi. Mình cho là sai bét vì mình chỉ giỏi mỗi Toán thôi. Còn lý, hóa mình chả hiểu gì hết
Đúng rồi đó giỏi toán chưa chắc giỏi Lý,hoá đâu .Vì toán chỉ là công cụ thôi mà,mình nghĩ trong 3 môn đó Toán là dễ học nhất đó.Vì nó logic nhất

Phăng tím
22-04-2006, 06:53 PM
hix
nói lại nha play
toán là môn khó nhất đó ( không choi tính toán trong sách giáo khoa nghen )
vì các cái khác đều có thể từ thực tiễn làm tư duy được ( nếu là bạn có kiến thức thực tiễn tốt ) còn với môn toán thì không có chuyện đó phải không
logic rất khó mừ không phải dễ tí nào nếu dễ thì 2k năm trưóc văn minh đã hơn thế này rồi
vậy đừng bảo toán dễ nghen

lovely_girl_113
23-04-2006, 06:38 AM
uh` ,,,, Cũng có thể lám.... Nhưng mà nì , chảng có ai có những đề hóa hay à... post len giùm đi

player
23-04-2006, 07:15 AM
hix
nói lại nha play
toán là môn khó nhất đó ( không choi tính toán trong sách giáo khoa nghen )
vì các cái khác đều có thể từ thực tiễn làm tư duy được ( nếu là bạn có kiến thức thực tiễn tốt ) còn với môn toán thì không có chuyện đó phải không
logic rất khó mừ không phải dễ tí nào nếu dễ thì 2k năm trưóc văn minh đã hơn thế này rồi
vậy đừng bảo toán dễ nghen
=> Player vẫn cho rằng học toán dễ hơn học Lý .Còn học giỏi như thế nào thì Player không chắc.

( không choi tính toán trong sách giáo khoa nghen )=> hình như bạn Okie không ấn tượng tốt về sách giáo khoa nhĩ.Nhưng sách giáo khoa là một cuốn sách khá hay đó(sách giáo khoa của những năm trước).Muốn có bài khó cần gì mà tìm trong mấy cuốn sách nâng cao làm gì cho mệt cứ lấy một bài trong sách GK ra rùi mổ xẻ thế là được một bài toán siêu khó rồi.VIỆT NAM vẫn là Việt nam luôn nhồi nhét cho học sinh những thứ cao siêu trong khi đó những điều cơ bản lại không nắm chắc để rồi khi trở thành sinh viên thì hông biết gì hết.Thật là buồn cười.(Tư tưởng của PLayer thôi ha,vì Player chỉ thích học chắc những basic thôi).Học khó quá thì lại làm biếng học.À mà bữa nào Player rãnh chúng ta tìm một đề tài nào tranh cãi tiếp đi "TOÁN VÀ LÍ" HA

lovely_girl_113
23-04-2006, 09:22 AM
trùi ui.... play ui sao mà bức xúc vây..??? Mà hình như mọi người hơi bị lạc đề chút rùi... vào topic này thì fai? bàn về môn hóa chứ nhi? Phải không?

love_love_165
27-04-2006, 03:32 AM
Hix ! Nhiều we' ! Mình cũng sắp thi hóa này ! Cảm ơn mọi người nhá! Ah` ! Còn phải cảm ơn người lập topic này nữa chứ ! Thanks nhá !

lovely_girl_113
27-04-2006, 06:27 AM
Trùi ui...... Cảm động ghê à...... Bờm ( tao cũng không muố nói thế đâu mày a... ) !

???????????/.......................

scrazycats
28-04-2006, 05:09 AM
scrazycats thấy có nhiều lời khuyên cho you khá hay đấy...... nhưng crazycat xin bổ xung thêm 1 bí kíp là : you nên dành một buổi tối đọc hết quyển sách Chuỗi PHẢN ỨNG cho lọan hết cả đầu lên....đọc nhiều lần như thế vào cho tới khi cảm thấy hết lọan ....là ok rồi đó..hehe

Gà sửa dấu giúp bạn rồi đó:). Bạn chú ý đọc hướng dẫn cách type dấu nhé :)
GC

lovely_girl_113
28-04-2006, 06:26 AM
[B]
scrazycats thay co nhieu loi khuyen cho you kha hay day...... nhung crazycat xin bo xung them 1 bi kip la : you nen danh mot bươi toi doc het sach quyen CHƯƠI PHAN UNG cho loan het ca dau len....doc nhieu lan nhu the vao cho toi khi cam thay het loan ....la ok roi do..hehe
[B] kế này nghe kì kì......hì hì

cu_vol
25-05-2006, 10:06 AM
Nhưng nếy lớp 9 thì làm sao .Sách đâu ra mà học cơ chứ.Vả lại đâu có những cuốn sách như thế ở lớp 9 đâu chứ

lovely_girl_113
25-05-2006, 07:11 PM
uh` ,,,,nói cũng có lí...nhưng mà hình nhu8 lớp 9 đọc cuốn CHUỖI PHẢN ỨNG cũng hỉu dược mà

hoanghontrenbien@@
31-05-2006, 10:22 PM
bạn ơi mình rất cám ơn bạn
nhưng bạn có thể mách cho mình một số sách về các dạng bài tập hóa vô cơ và hữu cơ
được ko vậy mình rất cám ơn mong sớm nhận được tin bạn.mình sắp thi đại học rồi mà mình dốt hóa quá cám ơn trước nhé

Gà thêm dấu giúp bạn rồi đó :)
Lần sau bạn nhớ đọc hướng dấn nhé :)
GC
HỌC LY THUYẾT THUỘC .LÀM NHIỀU BÀI TẬP LÀ OK.ĐỪNG LÀM BIẾN

lovely_girl_113
08-06-2006, 06:31 AM
trùi a..... nói za^ỵ thì nói làm chi....mà kô ai có dề hay sao? post giùm cho mọi người cùng thử sức đi