PDA

Xem đầy đủ chức năng : Cuộc sống trước mắt

speaker
13-05-2005, 11:50 PM
Nghĩ lại cũng buồn cười thật ! Mới đó mà đã mấy năm rồi . Từ ngày rời ghế trung học , nhoằng 1 cái đã hơn 3 năm . Thời gian cứ trôi vèo vèo , chẳng mấy mà già . Khi còn là học sinh cấp 3 tôi cứ nghĩ : Cố lên , Cố lên chỉ cần 1 năm nữa thôi , sẽ thoát khỏi cảnh học hành khổ cực , mình sẽ lên đại học , học hành nhẹ nhàng như mấy anh chị sinh viên bênh cạnh ấy . Thế rồi trượt mất 1 năm , tôi ở nhà ôn thi để rồi cũng kiếm được cái mảnh giấy nhập học hệ cao đẳng . Tôi thở phào nhẹ nhõm khi nhận đc tờ giấy nhập học .
Bạn có biết cái cảm giác sau khi mình cố gắng làm 1 cái gì đó mà nó thành công thì mình sẽ như thế nào ko ? Tôi như là bay trên mây vậy " Chỉ cần 3 năm thôi , mình sẽ đc đi làm , đã thành người lớn " Tôi tự nhủ cả mình như vậy . Nhưng khi bước chân vào quãng đời sinh viên tôi mới thấy sự thực ko như vậy . ở đây ai cũng phải cố sức học cật lực chứ ko nhẹ nhàng tý nào . Sự tự lực mới là cái chính để tồn tại , những ai ko chịu được thì phải biếu xén .... Những buổi nhậu nhẹt ca hát mà tôi thấy ở mấy anh chị Sinh viên chẳng qua là những buổi giải toản Xì trét mà thôi . Rồi những người ra trường ko kiếm đc việc làm nữa chứ ... Tôi phải làm sao đây !! khi mà cuộc sống ko hề như mình nhìn thấy bên ngoài . Ai nói sinh viên sướng chứ tôi thì ko ! Nhìu lúc tôi thèm khát được quay lại làm học sinh , vô tư và trong sáng ........

Mgaci
14-05-2005, 01:59 AM
Sao giống Mgaci thế...
Đã hai năm rùi kể từ ngày rời ghế trung học...ngày xưa sao mà mong...mong đến thế, mong cái ngày hết cấp III...Mgaci đếm mỗi ngày...mỗi tháng...mỗi năm...toàn làm những việc linh tinh...chẳng làm được gì cho có ý nghĩa...cố gắng giết chết thời gian...làm sao qua hết thời học sinh.
Viễn cảnh đại học mở ra trước mắt...không ai quản lý...muốn làm gì thì làm...muốn học sao thì học...
Giờ thì...chán sự vất vả của sinh viên...nhớ gia đình....nhớ nhà...nhớ bạn bè cũ...chỉ mong trở lai thời học sinh vô tư...
Giật mình hai năm qua mình làm sai nhiều quá...

tiểu quỉ
14-05-2005, 07:52 PM
ông uiiiiiii, sao ông ko nghĩ thoáng một chút... đậu được đại học là đã sướng lắm rồi á, còn việc học thì.. bao giờ mà chẳng khó chứ hả ông, lên đại học là còn khó bạo.. vì nó đòi hỏi phải tự lực cánh sinh nhiều.. nhưng.. chỉ đậu thôi đã hay lắm rồi.. có nhiều người muốn mà có được đâu chứ...

Mgaci
14-05-2005, 09:41 PM
Sướng ghê hồn....đúng thế mình chưa bao giờ nếm trải xem trượt nó như thế nào...số mình may quá thể...
Tự lực cánh sinh...hi...hi....cái này suýt nữa thì cả đời cũng không đc biết đến...lúc nào mình cũng như con cừu nhỏ trong gia đính...papa mama lo cho đến nơi đến chốn...nghĩ đến lúc mới học DH mà buồn cười...từ nhỏ chưa bao giờ rời xa gia đình...bất kì cuộc đi xa nào cũng có papa mama....papa mama đúng là rất thương mình....thà bỏ tất cả công việc...bỏ cả đi chơi với đồng nghiệp để trông mình....potay.com.....đến khi đi học DH....một tuần call về nhà 7 lần....thật quá sợ...lúc nhập học thì nhập học cho mình....đem đồ mình vào kí túc....xong mới ra về...gửi gắm mình cho bác...1 tuần thăm một lần........càng nghĩ càng potay.com.....may sao giờ đã khác....nhưng vẫn hơi hơi thế....ko bao giờ cho mình về quê một mình....vì lo đi 1 mình nguy hiểm....thật tức quá trời.......rùi vân....vân...và vân...vân.....
Năm thứ hai...mình đã đến một mức nào đó....ha...ha....môi trường tập thể này biến mình thành một nai vàng....hơ...hơ....đúng là thời thế tạo anh hùng....ngày xưa mà tức ai mình oánh chít luôn ( oánh sô lô - ghét nhất bọn kéo bè phái, dùng vũ khí đánh nhau...oánh tay bo phê nhất )....giờ thì ai mình cũng quí hết á..............sống không thật với mình nữa....chán thật......
Đi làm...sao lâu thế....ba năm nữa.........................

Nấm Lùn Di Động
15-05-2005, 07:18 AM
Thế mà nhoằng một cái đã ...mấy mươi năm!!:DTự nhiên nhìn lại, thấy mình già quá đỗi...Bao bộn bề của cuộc sống, bao lo toan hằng ngày...Ngày lại ngày, cứ thế nối nhau đi... Nhìn lại quãng đường đã qua, đôi khi giật mình, đôi khi cảm thấy mệt mỏi...Nhưng rồi, lại tự nhủ lòng: cố gắng lên! cố gắng lên!...Quãng đường đời còn dài lắm...:)

Vị_NgỌt_ĐôI_mÔi
18-05-2005, 06:10 AM
Ừ nhỉ! ước gì cho thời gian trở lại...huhuhu...mình ko muốn già đi như thế này đâu...Giá mình trở về là cô bé ngày nào , vô tư& tinh nghịch....ôi 1 thời để nhớ...hixhix