PDA

Xem đầy đủ chức năng : bàn luận cách sửa bệnh tự ti

SUNSHINEGO
25-02-2006, 10:31 AM
hello bà con,:dapcom:
hôm nay sau khi đọc bài viết "những mặc cảm giết chết tuổi trẻ " của bạn "lệ đá" tớ thấy rất đồng cảm nên mở topic mong bà con chia sẻ cách sửa bệnh tự ti,mong mọi ngừoi đóng góp ý kiến nhé
Tớ luôn tự ti về mình ở rất nhiều mặt như ngoại hình hoặc chân tay lóng ngóng chăng làm được việc gì ra hồn cả,
Hôm qua,tớ đến nhà em gái tớ chơi có cả mấy con bé bạn nó nữa,nó nhờ tớ giúp nó chặt quả dừa ,tớ lúc ấy sắp về,sự tự ti trong tớ nên tiếng "mình chân tay lóng ngóng lại chưa chặt dừa bao giờ chặt không khéo,mấy con bé bạn nó sẽ nghĩ mình là đồ công tử bột" nên tớ định kiếm cớ chuồn nhưng cuối cùng tớ vẫn chặt
Qùa thật tớ đã biến thành thằng ngốc khi chặt quả dừa tung toé khắp nơi ,nhưng hoá ra cảm giác bị biến thành thằng ngốc trước đám dông (toàn con gái) không khủng khiếp như tớ tưởng ,tớ thậm chí còn cảm thấy hãnh diện vì mình đã vươt qua sự tự ti (dù bị cười thối mữi,chặt quả dừa xong tớ thấy mình tự tin hơn trưóc nhiều
Có lẽ muốn trở nên tự tin hơn chỉ có cách dũng cảm biến mình thành thằng ngốc trưóc đám đông thật nhiều hay đúng hơn là phạm thật nhiều sai lầm ,làm nhiều việc mà mình dở

Bởi con người chúng ta luôn có xu hướng sợ mắc sai lầm và khi mắc thì dằn vặt đau khổ nên việc này nghe có vẻ khó,nhưng giờ khi tớ đã đặt mục tiêu ba ngày phải mắc một sai lầm trưóc mặt ngườii khác(đặc biệt là sai lâm về giao tiếp theo kiểu nói những điều ngu ngốc trước đám đông) thì mỗi khi mắc sai lầm tớ lại cảm thấy rất dễ chịu vì mình đã oàn thành kế hoạch(sáng nay ,tớ đã mắc sai lầm là tỏ ra huênh hoang vô lối trước mặt một bạn nữ mà tớ thương cảm thấy tự ti trưóc mặt ban ấy vì bạn ấy học giỏi hơn tơ,xinh gái nữa chứ--thế là mai ,ngày kia tớ không cần phải phạm thêm sai lâm nũa sướng quá :haha: --cái này nó gọi là cười ra nước mắt đấy)

BÀ con có kinh nghiêm trong lĩnh vực này xin cho ý kiến nhé
email:[email protected] (mình thấy rất đồng cảm với bạn:"tiểu thu lang thang" khi bạn nói về sự tự ti hy vọng được làm quen với bạn)

Quynhmai_10
26-02-2006, 09:20 PM
cái nà thì tùy vào người mừ thui

SUNSHINEGO
27-02-2006, 03:20 AM
Vây với nhưng người như bạn thì cách phù hợp như thế nào sao không chia sẽ với mọi người nhỉ

Phong Linh
27-02-2006, 04:52 AM
Hic,đi đến đâu cũng bắt gặp dấu tích của con bé này thế,đúng là tiểu thư lang thang :)
Cách xoá bỏ mặc cảm ư? Theo mắt tím,đây là một vấn đề nan giải đấy...Vì ,thường những người tự ti thích chui vào vỏ ốc nội tâm hơn là đi ra ngoài phía ánh sáng.Chẳng biết phải nói thế nào nhỉ? Họ sợ ái ánh gay gắt của mặt trời,cái lạnh lẽo của gió ,của mưa...Nhưng,cũng chính vì những ngại ngần sợ hãi ấy mà họ cũng không được nhìn thấy cả ánh nắng vàng ấm áp,cái mơn man của gió,cái lãng mạn của mưa rơi ...

Các bạn có biết những câu thơ này không...

Nếu bạn là một ai đó
Đang cần một cái xiết tay
Nếu bạn là một ai đó
Lạc đường mà cũng không hay

Nếu bạn là một ai đó
trên đường dốc đứng cao vời
Nếu bạn là một ai đó
Không ai chia sẻ một lời

Nếu bạn là một ai đó
Mặc cảm xấu ,nhỏ ,tự ti
Nếu bạn là một ai đó
Chẳng còn nơi đâu để đi

Nếu bạn là một ai đó
Mong một lời nói dịu dàng
Nếu bạn là một ai đó
Nói gì cũng chẳng ai màng

Nếu bạn là một ai đó
Nước mắt mãi không ngừng rơi
Nếu bạn là một ai đó
Sẵn sàng bỏ cuộc ngay thôi...

Các bạn hãy đọc nó,như thế thì sẽ hiểu được một chút về "sự tự ti" là như thế nào,"chui mình vào trong vỏ ốc là như thế nào"

Cuộc sống có đôi điều có lẽ là bất công,đôi khi làm cho bạn thất vọng và hụt hẫng.Nhưng,không bao giờ thiếu những tấm lòng...Đến sỏi đá cũng còn cần có nhau nữa là con người :) Nếu như ai đó đã không còn ,đã thoát khỏi cái mặc cảm của sự tự ti thì hãy giúp những người bạn của mình còn phải sống trong bóng tối,trong cái vỏ ốc riêng mình...Hãy nói cho họ hiểu ánh mặt trời đẹp như thế nào,những cơn mưa xanh mát như thế nào...Không thể mãi trốn chạy được.Cuộc đời có những nắng những gió,những buồn những vui ,nếu không,sao gọi là cuộc sống.Đừng bao giờ ngại đối đầu ! Hãy tin rằng cuộc sống vẫn tràn ngập những điều tốt đẹp :) :) :)

phuthuy_MU
27-02-2006, 04:54 AM
có gì đâu them chũ N vao sau chũ Tư Ti la ok ngay mò

boy_onlylove
27-02-2006, 05:22 AM
tui cũng có chút tư ti ve ngoại hình của mình nhưng ai nhờ tui cái gì tui cũng làm hết chẳng cần bit sau đó nó hỏng hay la ra làm sao ,nhưng được cái tui hổng làm hỏng gi cả he he
nhưng mà tui ko biết sửa bệnh tự ti về ngoại hình thế nào đâu , đành để bạn nào có kinh nghiệm hướng dẫn tụi mình nha ha ha