PDA

Xem đầy đủ chức năng : Cần một phương pháp để học giỏi toán

lovelovely
31-01-2006, 10:03 AM
mình học toán ko giỏi lắm,bạn nào chỉ mỉnh cho mình phương pháp học toán với,thanks nhìu

Airy24
31-01-2006, 12:53 PM
Toán học ko khó, chỉ cần làm bài nhiều là ok, nếu ko wen hãy làm đi làm lại 1 dạng bài cho vững nhưng đừng học thuộc --> chủ yếu là nhớ phương pháp thui :D sau đó làm nhiều dạng bài khác nhau, thay đổi linh hoạt 1 chút. Mua thêm 1 vài sách hướng dẫn bài tập thêm của bộ GD ^^
Toán là môn làm bài và suy luận chứ ko học vẹt :D Thà rằng ko học, chứ đã học qua phải hiểu thật sâu, nên khi bạn ko hiểu chỗ nào nên hỏi ngay, khi đó sẽ nhớ dai hơn :D

loinoihaybatdaututraitim
31-01-2006, 09:07 PM
công thức tính toán, chứng minh lại công thức bằng suy luận cá nhân dựa trên những cái mà mình đã học... khi đó bạn sẽ hiều các phương trình hay các định lý, các công thức toán học... khi đó bạn sẽ đưa vào áp dụng trong các bài toán sẽ dễ dàng hơn vì bạn đã hiểu chúng làm gì...từ các bài dễ, sau đó là các bài khó hơn... rồi khó nữa... Học toán có một cái hay là khi bạn làm ra được các bài tầng dưới(các bài dễ) khi đó bạn sẽ có một cách suy nghĩ lạc quan và thích khám phá các bài khó hơn... chúc bạn học tốt môn này... 3 môn toán lý hóa tôi thích nhất môn này đó...

con_nhen_4_mat
01-02-2006, 06:15 AM
học không có gì là khó cả,chỉ sợ ta có chí hay không thôi.CỐ GẮNG LÊN

.:H_XX:.
01-02-2006, 08:16 AM
à! ban, cio' thể tìm làm hết các bài toán cơ bản trong sgk , nếu đã có thể cảm thấy biết được dạng bài đóa rùi thì bạn tim các bài tập thêm , rồi dần dần tiến đến bài nâng cao. à khi nào bạn thấy căng thảng quá có thể nghe nhạc hoặc làm các bài toán vui. Mà này toán vui có khi còn khó hơn toán bình thường đoá !!!!!!!!!!! chúc bạn học Toán tôt lên nhé!

giot_nho_nhung
01-02-2006, 01:33 PM
để y thầy giao´ giảng bài , ghi che´p bài dầy đủ khi nào về nhớ ôn kỉ và làm bài tập làm thêm và cách tốt nhất là trên lớp bạn cứ chăm chú nghe thầy giảng là hiểu ngay ah` và nhớ phát biểu ý kiến nưã có gì thắc mắc hỏi bạn bè thầy cô ^^
mình làm như thê nên điểm toán cung~ ko đên nổi chủ yếu là nghe giảng và làm bài tập ôn tập ^^

gơod luck dear!^^

okie_xinmailabanthan
05-02-2006, 04:59 AM
mình chả có phương pháp hoc gì cả mình hoc tự do lắm
thích thì học thế thôi
mà đã hoc khi minh thích là chắc chắn vào đầu

hanamichi_dn
08-02-2006, 10:06 PM
Toán học ko khó, chỉ cần làm bài nhiều là ok, nếu ko wen hãy làm đi làm lại 1 dạng bài cho vững nhưng đừng học thuộc --> chủ yếu là nhớ phương pháp thui :D sau đó làm nhiều dạng bài khác nhau, thay đổi linh hoạt 1 chút. Mua thêm 1 vài sách hướng dẫn bài tập thêm của bộ GD ^^
Toán là môn làm bài và suy luận chứ ko học vẹt :D Thà rằng ko học, chứ đã học qua phải hiểu thật sâu, nên khi bạn ko hiểu chỗ nào nên hỏi ngay, khi đó sẽ nhớ dai hơn :D
Chài Airy giống như Tiến sỉ về toán học i' nhỉ :think: :think:

điệp viên rắc rối
11-02-2006, 08:11 AM
uh mình học cũng tự do lắm nhưng mình thích học toán nhất nên mình biết nếu bạn muốn học toán tốt thì phải chứng minh lại các công thức.Làm bài tập dễ trước nếu bạn làm ra thì bạn sẽ cảm thấy thích thú và dần dần làm các bài khó nhé và nhớ xem ví dụ sách giáo khoa nhé.Chúc bạn thành công

tiểu thư lang thang
14-02-2006, 06:13 AM
Tiểu thư hem phải là người giỏi toán lắm.Chỉ có một lời khuyên thế này...Chỉ cần hiểu thật cặn kẽ các vấn đề sách giáo khoa đề cập đến là ổn thôi.Và ,không cần phải đi học thêm học nếm gì hết,vô bổ lắm! Chỉ làm đầu óc chập cheng thêm !!! Đến khi đã hiểu các vấn đề trong sách rùi thì mới được tham khảo,nâng cao trình độ !Còn một điều nè nữa...Đừng có ác cảm hay sợ hãi môn toán.Như thế thì học mới vô được.Cứ coi nó như một thách thức mà mình quyết tâm vượt qua!

oplariri510us
16-02-2006, 10:40 PM
làm bài tập nhiều và nhớ dạng là xong hết ấy mà
còn hình học thì trí tưởng tượng phong phú chút là cũng ok thôi :D

Băng Nhi
17-02-2006, 09:24 AM
Susu khoái Toán lắm, nhưng ghét Hình học không gian (nhìn không ra hình gì hết trơn ).
Nhưng căn bản là phải nhớ công thức, và nắm được dạng bài, và cách giải từng dạng.

tiểu thư lang thang
17-02-2006, 09:29 AM
TT thì thấy hình không gian thú vị đó chứ...Cứ coi như đang được tưởng tượng đi...Hình phẳng chưa chắc đã vui bằng :D Lớp 12 ,học hình chẳng rắc rối gì hết,chỉ cần lắp đúng công thức và nghĩ một tí là ra...Cái phần hệ thức lượng lớp 10 mới gọi là...Chỉ cần nhớ công thức của nó thôi cũng đã là một vấn đề rồi...Cũng may mà chỉ nốt năm nay thôi là TT được giã từ môn toán...:)

oplariri510us
17-02-2006, 09:33 AM
để giải được cái bài hình trong chương trình học thì đơn giản lắm, còn muốn đi sâu hơn thì công nhận hình không gian quả là thú vị đấy :D

kho_vi_dep_trai_(^_^)_
17-02-2006, 10:58 PM
học toán thì phải có gốc có rễ học đến đâu nhớ đến đó vì nó liên quan đến nhau-nói chung phải chăm chỉ lí thuyết sau đó thực hành nữa-kết hợp cả 2-mình thì học văn thôi ghết toán lắm hehe

mình chỉ khoái mỗi toán cao cấp

mình chỉ khoái mỗi toán cao cấp

muitetdangyeu
20-02-2006, 08:59 PM
Mình học toán thì cũng được thui chớ cũng ko đến nỗi tệ.Cho nên mình nghĩ bạn nên học tất cả các công thức trong toán học và phải học hiểu chớ đừng học vẹt,như thế thì bạn mới có thể làm bài được.Mà trước heets bạn hãy làm các bài tập đơn giản trong sgk đã rồi từ từ nâng cao lên.Làm càng nhiều bài tập thì bạn sẽ nhuyễn công thức thui. Đến khi học được rùi thì lúc đó bạn sẽ thấy yeu môn toán hơn,mà đã yêu nó rùi thì bạn sẽ học tốt lên thui mà.CHÚC BẠN THÁNH CÔNG:)

†_*s8K3r
20-02-2006, 11:39 PM
Toán là 1 môn nặng về tư duy....
Muốn giỏi toán thì cần 1 tư duy tốt + chăm chỉ làm các dạng bài...:D từ 1 dạng bài suy ra các dạng khác....chịu khó như vậy...vưa giỏi toán vừa tăng khả năng tư duy sáng tạo...