PDA

Xem đầy đủ chức năng : một tí về khối A, môn lý

anhdeptrai_96
05-12-2005, 01:04 AM
Mình đang học 11. Mình nghe các anh chị lớp trước nói rằng thi đại học thì môn lí chỉ có chương trình 12 thôi phải ko, mình kém lý lắm, ai có bí quyết gì thì chỉ cho mình với.........thanks

loinoihaybatdaututraitim
05-12-2005, 01:43 AM
học lý thuyết cho kỹ vào(giải thêm mấy bài kèm theo lý thuyết nữa...)... 5 điểm có ctrong tay... còn lại là phần mình có áp dụng được hết các dạng toán với kiến thức mà mình đã có hay không thôi- kỹ năng làm bài đó... 5 điểm... vậy là 10 điểm có trong tay rồi...

lanhodiep
05-12-2005, 01:46 AM
học lý thuyết cho kỹ vào(giải thêm mấy bài kèm theo lý thuyết nữa...)... 5 điểm có ctrong tay... còn lại là phần mình có áp dụng được hết các dạng toán với kiến thức mà mình đã có hay không thôi- kỹ năng làm bài đó... 5 điểm... vậy là 10 điểm có trong tay rồi...
nghe bạn nói đơn giản wa' tui phải về học theo cách đó thui thanks

VYVY 87
05-12-2005, 02:11 AM
trời bạn nói nghe hay wa nhỉ:smioh:
nhưng thật sự lý thuyết nhất là môn lý đó là những công thức đó.tớ đảm bảo nếu cậu nắm chắc lý thuyết thì cậu sẽ làm 90% đề bài.thí dụ đề đại học năm 05 toàn áp dụng công thức ko ah. Gắng lên ok

anhdeptrai_96
06-12-2005, 02:58 AM
mình thấy các bạn nói dễ quá, học hết lý thuyết là cả một vấn đề đấy, cơ, quang, nhiệt, điện, mình nhầm liên tục, ko thể nhớ hết đc, đó là chưa kể phải chọn chiều dương làm sao, chiều âm thế nào, chiều dòng điện ra sao, túm lại là khó, công nhận khó, mình chưa giải quyết đc

congaibaochung
07-12-2005, 05:23 AM
:jerry: :jerry: Từ lý thuyết đến thực tế là cả 1 chặng đường dài đó bạn .:blinking: Hồi xưa ,tui cũng học kém môn lý lắm, muốn học giỏi thì phải "tầm sư học đạo " thôi , đồng thời cũng phải tự mày mò tìm ra cách giải bài tập.:think: :think:

loinoihaybatdaututraitim
07-12-2005, 11:57 PM
hix... thì nói như vậy thôi chứ đâu mình đâu có nói là đơn giản đâu...cả một vấn đề đấy...,mà quan trọng vẫn là phần lý thuyết mà... nói gì thì nói chứ mọi bài toán của môn lý là sứ kết hợp chặt chẽ của lý thuyết và cách suy luận của mình thôi...còn lại là bấm máy tính mà...
Đối với những người đã có căn bản rồi thì không thành vấn đề, nhưng mà đối với người đã mất căn bản thì hơi khó... sau khi đọc qua một bài lý thuyết nào đó , phải nêu thí nghiệm và chứng minh cái định lý hay công thức mình mới học... cái đó mới có thể giúp bạn giải những bài toán vật lý liên quan được...
Dẫu sao thì đó cũng là do cách học của các bạn thôi, nếu mà bắt đầu từ đầu năm theo cách này thi bây giờ có lẽ các bạn sẽ chả bao giờ sợ môn lý cả, nhưng bây giờ mới bắt đầu thì e sẽ có một chặng đường khó đấy , bởi vì mình học đâu chỉ mỗi môn lý đâu, còn toán ,hóa, anh văn, sinh, sử .... nhiều lắm... nên cách chia thời gian học cho các môn còn lại cũng không phải là điều dễ dàng... Chúc các bạn sắp xếp được thời gian hợp lý... học chậm nhưng mà chắc còn hơn là học nhanh mà đến khi thi chẳng làm gì ra hồn...
Các bạn cứ quan trọng môn hóa và lý, nhưng mà môn nhai khó nhất lại là môn toán...Bó tay luôn... hix..

VYVY 87
08-12-2005, 02:01 AM
trời môn toán thì khó thể cứu vãn vì toán là một hệ thông hỗ trợ lẫn nhau giữa các lớp. còn lý hóa thì có thể cứu vãn được. Mà thay vì hỏi nhau cách học thế nào thì hãy lấy thời gian đó để học ok?
chỗ nào ko hiểu thì đưa lên tất cả cung suy nghĩ có hay ko chứ cứ nói xuông thế này ai mà chả nói được

anhdeptrai_96
08-12-2005, 02:06 AM
ah chắc mình phải xem lại cách học cảu mình thôi cảm ơn các bạn nhé

congaibaochung
08-12-2005, 03:25 AM
Có gì ko hiểu thì đưa lên đây cho bà con cùng giải nha !

peace_star
08-12-2005, 04:10 AM
Hix, Lý khó nhất là phải xác định dấu của các đại lượng, riêng chuyện đó ko đã nhức đầu gòi

ducho
08-12-2005, 06:38 PM
tớ thấy chương trình phân ban cua bọn tơ quá năng, vì thế co những bài tơ ko thẻ giải nổi mà dù do chỉ la sách giáo khoa, chưa nói den sach bài tập hix.

Nói trung neu chúng ta học chác 1 cái gì từ trước đến nay thi sẽ dẽ dàng học thui vì có rẽ roài len ko sợ gì con nếu môn nao minh chac roài thi tap trung hoc môn minh ko bit gì tớ dang học lớp 11 nhưng tớ thấy chương trình phân ban mà sỏ giao la quá nạng vì theo tớ những kién thức của DH ma tải xuống cho hoc sinh học thì quá nạng

babyracroi88
09-12-2005, 03:15 AM
ah ly thuyết rthì học kỹ vào , còn bài tập thì làm bài nào chắc bài dó lý có dặc diểm là chỉ cho những bài mà mình dã làm k cho dề ngoài nen chỉ cần ôn kỹ là được

hoai anh
09-12-2005, 04:05 AM
mình thì thấy lý quá là khó hiểu,khô khốc,cứng ngắc,lúc thì chi cần áp đụng đúng theo bài tập mâũ là làm được,lúc thì lại chẳng bài tập mẫu nào có thể giải đc,hoăc là mình khó có thể hiểu đc theo cách mà họ giải

Donquixoate
17-12-2005, 02:00 AM
Nhieu ngươi cho rang chương trinh giao' duc o VN la rat căng( cao). Dieu nay` tui xac dinh la dung' ( vi da co' kinh nghiem thuc tien, 2 lan toc nghiep trung hoc, 2 lan vao DH ở 2 hệ thống giao dục khác nhau). Thê' nhung phải đính chính thêm là tuy la đúng nhưng lại thieu' thực tê'. Quá nghieng ve` ly' thuyet'... điều này ảnh hưởng rất lớn đến 1 số logic ve` tư duy... điều nay lam cho HS cảm tháy chương trinh học nặng và dễ bị mất cân bằng (lổ hỏng...về kiến thúc)
--.trong he thóng giao duc cua Mi ho co' quy dinh la` bao nhieu gio` ly' thuyet va gio` thuc hanh`( thường la` trước khi học 1 chương mói) sau do' viét bản bao' cáo( trong bang báo cáo này HS viet ve` những cái sẽ xãy ra, quá trình thi nghiem, kết quả thí nghiệm và so sánh kết quả và nhận dịnh ban đầu- Dĩ nhiên la thầy giáo đóng vai tro` bị đọng trong bản bao cáo này)- điều này tạo cho HS có những cơ sơ chắc chắn về bài học...-> cảm thấy tự tin hơn trong chương trinh học.
Hy vọng la 1 ngay nao đó, bộ giáo duc VN se thay đổi phương trinh giáo duc, quang tâm nhiêu hơng dén thực hành( hoc di doi vói hành). va chính phu VN dàu tư nhièu kinh phí hơn cho he thóng giao duc

Xê Kô
17-12-2005, 08:56 AM
oài, mí cái bài gương kính thì có giỏi lý cũng phải đau đầu đóa, tốt nhất là bạn nên học gia sư hoặc nhờ ai dạy về những kiến thức hổng của các năm trước khi vào lớp 12 :D