PDA

Xem đầy đủ chức năng : Dòng Đời

Cà Tím
04-05-2005, 09:25 AM
Ngày....tháng....năm....
Sáng thức dậy....đi học....về nhà.....
Ngày nào cũng như thế, sao mà chán quá vậy không biết? Đôi lúc tự nghĩ không biết mình sinh ra là để làm gì nữa? Ở cái tuổi này, bạn bè ai ai cũng nhìn cuộc đời bằng cái nhìn màu hồng, cái màu của sự trẻ trung, sinh động và yêu đời. Họ luôn luôn hướng về phía trước để tìm những tương lai tươi đẹp. Còn mình thì như thế nào? Chỉ biết đắm chìm vào những suy nghĩ vu vơ, hồi ức về quá khứ, về những kỹ niệm vui buồn. Để làm gì chứ? Quá khứ không thể lập lại hai lần, cũng như con người ta không thể nào sống với quá khứ mãi được. Vậy tại sao mình không sống giống người khác? Sao không sống cho hiện tại, cho tương lai đi? Nhưng mỗi lần nghĩ đến hiện tại, tương lai, là lúc tôi lại càng cảm thấy chán nản. Hiện tại tôi đi học, tương lai tôi đi làm, rồi có thể có chồng, con, sau đó rồi già, rồi chết. Vậy mụch đích sống của tôi là làm gì? Làm những việc cao cả để cống hiến cho xã hội ư? Tôi biết mình không có khả năng đó. Nhưng sống chỉ để hoàn thành những nhiệm vụ bình thường của mình ư? Quá đơn điệu! Và tôi không bao giờ muốn sự đơn điệu đó diễn ra với mình.
Rồi tôi tình cờ đọc được một câu nói " tình yêu làm cho mình cảm thấy hạnh phúc và yêu đời hơn." Và tôi đi tìm tình yêu. Nhưng, cũng lại là chữ nhưng.... tôi biết tìm tình yêu ở nơi nào đây? Xung quanh tôi vẫn có nhiều người con trai đó, nhưng ai sẽ là tình yêu của tôi? Đôi lúc nhỏ bạn thân của tôi đùa bảo :" sao mầy không có bồ cho giống với người ta? Sống một mình hoài chán lắm, đừng có kén chọn quá mà coi chừng đó nhỏ." Thế là tôi lại đùa trả: " để tao đi ra đường quơ đại vài chục thằng về lựa, thế nào cũng lựa được một thằng vừa ý rồi đem lên trình diện với mày."....Rồi ngày qua ngày, tôi vẫn như thế, tôi vẫn không thể tìm được tình yêu của mình. Sao với mọi người tình yêu đối với họ quá dể vậy? Tôi thấy có nhiều người vừa mất tình yêu này, họ có thể có ngay một tình yêu mới. Bạn bè tôi đứa nào cũng có tình yêu cho riêng nó. Vậy thì tại sao tôi không thể? Sao tình yêu với tôi thật quá xa vời? Và có lần tôi đã ngớ ngẫn nghĩ rằng: " có lẽ trái tim mình không biết yêu." Buồn, chán, và rồi tôi đi tìm niềm vui của mình trên mạng. Tôi đọc truyện, chơi game, và làm thơ. Và tôi đã thật sự thấy được sự đam mê của mình trong đó, tôi không thèm nghĩ đến tình yêu nữa. Và trong lúc không ngờ nhất, tôi lại phát hiện ra rằng: "thì ra trái tim mình không phải giá băng như mình nghĩ." Tôi đã hiểu: "mình đang yêu và được yêu". Tôi cảm thấy mình thật sự hạnh phúc và vui vẻ. Thế nhưng, tình yêu không phải lúc nào cũng là niềm vui và hạnh phúc, mà nó còn ẩn chứa những nỗi lo lắng, buồn phiền nữa. Tôi nhớ lời một bài hát nào đã nói " tình yêu là viên thuốc đắng bọc đường." Và bây giờ, với tôi sao câu nói đó thấm thía đến thế? Tình yêu lúc đầu bao giờ cũng ngọt ngào cả, nhưng sau giây phút ngọt ngào đó, thì nó lại chứa đầy những cay đắng....Và kết quả? Viên thuốc bọc đường đó có thể làm con người ta hết bệnh, lành vết thương hay không? Và tình yêu kia cuối cùng có được bền vững, làm cho người ta hạnh phúc hay không? Tất cả điều là một câu hỏi không có đáp án.
Để rồi bây giờ tôi lại buồn, lại chán. Tôi quyết định không thèm yêu nữa. Tôi quyết định sẽ không nghĩ đến nó. Tôi sẽ quên người ta như tôi chưa từng quen biết. Tôi sẽ trở lại là tôi của lúc đầu. Tiếp tục sống như tôi đã từng sống. Tôi sẽ đi học, đi làm, và sau này sẽ có chồng, có con....sẽ già...sẽ chết. Mặt kệ, tôi không thèm bận tâm nữa. Tôi không thèm nghĩ đến hiện tại, tương lai, kể cả quá khứ. Tôi mặt kệ tất cả. Tôi cứ để dòng đời đưa đẩy, xếp đặt. Tôi sẽ sống chỉ để mà sống. Để hoàn thành cái công trình mà tạo hóa đã dựng nên....Để cuối cùng...tôi sẽ từ bụi đất mà trở về bụi đất...

Meodzo
04-05-2005, 11:10 AM
Có đôi lúc ... ta bắt gặp mình ... thoảng đâu đó ...

Gió có thể cuốn theo bụi ... Nhưng hoh thể giữ bụi mãi bên mình ... Bụi sẽ fai ... Khi có cơn gió khác mạnh hơn thổi ngang wa ... Bụi sẽ lại ra đi ... Như chưa từng đến ... Như chưa từng có lúc Bụi và Gió đã hòa quyện vào nhau ...

vothuong1402
08-05-2005, 01:04 AM
có thể là như vậy. Bạn đã thử làm những việc khác chưa. Sao lại cho cuộc đời như vậy. "Đời" không phụ ta bao giờ cả. Mà chính ta mới phụ đời

Thiên long
11-05-2005, 01:00 AM
đọc bài viết của cà tím mà TL lại nghĩ tới mình ,sao mà giống với tính cách và hoàn cảnh của TL vậy ko biết nữa ,thật sự là rất giống ,TL cũng đã từng như vậy ,cuộc sống cảu TL hàng ngày vẫn cứ diễn ra đếu đặn và buồn chán ,TL cũng giống cà : "Ngày nào cũng như thế, sao mà chán quá vậy không biết? Đôi lúc tự nghĩ không biết mình sinh ra là để làm gì nữa? Ở cái tuổi này, bạn bè ai ai cũng nhìn cuộc đời bằng cái nhìn màu hồng, cái màu của sự trẻ trung, sinh động và yêu đời. Họ luôn luôn hướng về phía trước để tìm những tương lai tươi đẹp. Còn mình thì như thế nào? Chỉ biết đắm chìm vào những suy nghĩ vu vơ, hồi ức về quá khứ, về những kỹ niệm vui buồn. Để làm gì chứ? Quá khứ không thể lập lại hai lần, cũng như con người ta không thể nào sống với quá khứ mãi được. Vậy tại sao mình không sống giống người khác? Sao không sống cho hiện tại, cho tương lai đi? Nhưng mỗi lần nghĩ đến hiện tại, tương lai, là lúc tôi lại càng cảm thấy chán nản"
_vì sao thì TL cũng ko biết ,chỉ biết TL ghét cái điều đó và rồi TL lên mạng để tìm cho mình những phút giây vui vẻ cùng những người bạn mà TL chưa biết mặt ,thấy mọi người đi tìm cho mình một tình yêu,TL cũng bắt chước, cũng thử yêu cho biết ,và rồi TL đã yêu một người ,một người ở rất xa TL ,TL đã tập thương tập nhớ ,và rồi TL đã thành công,bất cứ lúc nào TL cũng có thể hình dung ra hình bóng của người ấy ,tất nhiên là chỉ tương tư mà thôi,TL cũng biết người ấy đã có người yêu rồi ,thế nhưng TL vẫn mặc kệ ,vẫn thử cho biết yêu là gì ? yêu để rổi khổ ,để buồn thật nhiều !
__ giờ đây mọi chuyện đã là quá khứ,nhưng với TL nó vẫn cứ như ngày hôm qua,nó sẽ mãi mãi ko bao giờ quên ! dù giờ đây ko còn nói chuyện với nhau nữa nhưng TL vẫn luôn luôn cầu mong sao cho người đó được hạnh phúc, luôn được vui vẻ ,và sẽ đạt được những ước nguyện của mình trong cuộc sống ! sẽ luôn là ngọn nến hy vọng của gia đình !

Cà Tím
12-05-2005, 08:48 AM
Có lẽ trong cuộc sống của chúng ta, ai cũng trải qua một sự biến động nào đó để làm con người mình thay đổi, và từ sự biến động đó, con người mình lại có cái nhìn khác hơn về mọi việc. Và cho dù không nói ra, có lẽ ai trong chúng ta cũng hiểu rỏ rằng " sự biến động lớn nhất trong cuộc đời mình thường là tình yêu". Đúng như vậy, tình yêu luôn luôn là nguyên nhân của mọi sự thay đổi. Nhưng theo sự hiểu biết của mình thì Cà Tím nghĩ rằng những sự thay đổi không phải lúc nào cũng giống nhau, bởi có người thì họ sống hết mình vì trái tim họ, họ cứ mặc kệ tương lai thế nào mà cứ chạy theo tiếng gọi của con tim, nhưng cũng có người lại biết chế ngự cảm xúc của họ mà giãi quyết vấn đề một cách lý trí và sáng suốt. Vậy trong hai loại người đó, mình nằm trong loại người nào? Một câu hỏi có lẽ suốt đời Cà Tím cũng không tìm được đáp án cho mình...
Có lẽ tính cách và suy nghĩ của Thiên Long cũng khá giống Cà Tím, vì có những cái nhìn về cuộc sống thật là khó chấp nhận. Nhưng trái ngược với Thiên Long, ngày trước Cà Tím lên mạng chỉ là để tìm vui, để giết thời gian, chớ không hề có ý nghĩ tìm cho mình một người để yêu, để nhớ, vì Cà Tím nghĩ rằng, biết bao nhiêu con trai xung quanh mình mà mình còn không yêu được, thì làm sao có thể yêu một người chư hề biết mặt cơ chứ. Đồng thời, Cà Tím cũng thấy rằng tình yêu online là một tình yêu rất mờ ảo, nó khó thể nào mà trở thành sự thật được. Ngày trước, mỗi lần xem trong phim, Cà Tím nghe người ta nói: " nhất kiếm chung tình", lúc đó với Cà Tím nó thật là ngớ ngẫn làm sao, và Cà Tím thường nói thầm: "đúng là đóng phim toàn là xạo, mới gặp một lần làm sao yêu được...". Và đến khi online, khi thấy người ta yêu nhau, Cà Tím lại thầm nghĩ : " làm sao họ có thể yêu được khi chưa gặp bao giờ chứ?, chắc người ta chỉ nói yêu xạo cho vui thôi, đúng là online toàn dân xạo...."
"Chỉ có người trong cuộc mới có thể hiểu và thông cảm với nhau", đúng là như vậy thật. Bây giờ Cà Tím mới hiểu tại sao người ta có thể buồn, có thể khổ vì một người mà họ chưa hề biết mặt., một người mà có thể nói là vừa quen, lại vừa xa lạ với họ. Để giờ đây, Cà Tím lại lao mình vào một tình cảm mờ ảo, một tình yêu mà không hề biết rằng ngày mai sẽ ra sao. Cà Tím mặc kệ những người con trai bên cạnh, dù biết biết họ thật lòng với mình Cà Tím cũng không hề đoái hoài nghĩ đến, thậm chí Cà tím cũng có thể bỏ tất cả những hẹn hò của bạn bè, để chỉ ngồi hàng giờ trên mạng, để chỉ được nghe những câu nói vu vơ mà không hề biết rằng chúng có thật hay không.....
Tình yêu là như thế đó, dẫu chưa một lần gặp gỡ, dẫu chưa một lần kề cận, và thậm chí chẳng biết chắc rằng người ta có thật dạ yêu mình hay không...thế mà mình vẫn cứ mãi lao vào, cứ mãi chìm đắm, u mê....

Meodzo
12-05-2005, 09:32 PM
Tình yêu là như thế đó, dẫu chưa một lần gặp gỡ, dẫu chưa một lần kề cận, và thậm chí chẳng biết chắc rằng người ta có thật dạ yêu mình hay không...thế mà mình vẫn cứ mãi lao vào, cứ mãi chìm đắm, u mê....

Yup ! 4get it _ 4 me ... it's seem so dif ... Dun't hurt me :sosad:

Thiên long
14-05-2005, 04:30 AM
cám ơn cà vì những dòng tâm sự này ! nếu TL nói cà đã nói dùm TL thì thật nhãm nhí ,thế nhưng trong bài viết của cà có ẩn chứa một chút ít những suy nghĩ giống như của TL, đọc bài viết của cà TL đã hiểu thêm về mình ,thank !

nhomotthua
14-05-2005, 08:52 PM
đã có lần tôi cũng từng nghĩ như bạn.nhưng để làn gì?nếu người a không tim ra con đường đi cho mình thì cuôc sống sẽ trơ nên vô vị mà thôi.có một triết gia đã nói răng"sống có mục đích dù đạt được hay không cũng làm cho cuộc dời vẻ vang hơn".tát nhiên ta biết ta không la ai cả trong cái xh lớn lao ,òn ào và náo nhiệt này, ta biết ta không có tài năng đẻ làm một cái gì đó lớn lao cho đất nước, cho xh nhưng tôi nghĩ nên làm một cái gì đó nhỏ nhoi thôi cũng được đê cho bản thân không hổ then voi mình vơi mọi người xung quanh với hầy cô bạn bè và hơn cả nữa la cho sự tin tưởng cua bố mẹ.cũng như bạn tôi cũng đã tưng yêu và bị ty xin lỗi va ôi đa tưng thầm hứa với mình răng sẽ không bao giò rung động với bất kỳ một ai nữa.thế nhưng cuộc sông đâu phải bao giờ cũng như y ta nghĩ chứ,ta dã tương răng trai tim này băng giá ,thế nhung nó cũng vẫn phải tan chảy khi gặp một ý chung nhân nào đó.tôi đã váp ngã rất nhiều nhưng rồi tôi lại đúng dậy ma bước đi và tôi luôn luôn tin rằng "hãy cười lên cho dù có khó khăn ,hãy nõ lực hết sức và cuộc sống sẽ thành một màu hồng,giờ thì đừng khóc và dùng buồn nữa"

cop_con
17-05-2005, 07:22 PM
bài này dài quá, đừng Quote nhen:)
ko yêu thì cũng ko seo cả nhưng nuế như zay thì thật là buồn lém dấy

[B][I][U]mình dây cũng buồn lém ,vì seo tình yêu lại ko dược như chúng ta thường mơ ,mình có lúc rất buồn , mà ko biết lí do dâu mà mình buồn thế.Nhiều lúc mình muốn gập dược người mình yêu nhưng mỗi khi gập là cai lộn miết a``

Vị_NgỌt_ĐôI_mÔi
18-05-2005, 06:48 AM
Tôi mặt kệ tất cả. Tôi cứ để dòng đời đưa đẩy, xếp đặt. Tôi sẽ sống chỉ để mà sống. Để hoàn thành cái công trình mà tạo hóa đã dựng nên....Để cuối cùng...tôi sẽ từ bụi đất mà trở về bụi đất...

Cà Tím
04-10-2005, 09:51 AM
Để hiểu được thế nào là sự đưa đẩy của dòng đời và sự xếp đặt của định mệnh, tôi đã thực sự biến đổi, tôi đã chẳng còn là tôi của hôm qua nữa....thời gian vẫn đều trôi...tất cả mọi người đều phải nương theo dòng xoay của số phận....và tôi cũng vậy....Trái ngược với hôm qua...tôi không phó mặc số phận của mình cho tạo hóa nữa, tôi không muốn tiếp tục là một con bé nhu nhược, tôi muốn khẳng định lại chính mình....
"Tôi cứ để dòng đời đưa đẩy, xếp đặt. Tôi sẽ sống chỉ để mà sống. Để hoàn thành cái công trình mà tạo hóa đã dựng nên....Để cuối cùng...tôi sẽ từ bụi đất mà trở về bụi đất..." Tôi sẽ cất tất cả câu nói ngày xưa vào quá khứ, quên lãng...tôi sẽ làm lại một cuộc hành trình mới cho chính mình, trong đó chỉ có hiện tại, tương lai, và những ước mơ của một con người chân chính...

_N_X_
04-10-2005, 11:48 AM
Cà ! lâu lắm mới gặp lại Cà , chẳng hiểu chuyện gì đã xảy ra ...chỉ đoán lờ mờ .. tại TBX dạo này ko rảnh lắm ,
...Kết nhất câu này.. tôi sẽ làm lại một cuộc hành trình mới cho chính mình, trong đó chỉ có hiện tại, tương lai, và những ước mơ của một con người chân chính...
Hãy cố gắng đừng để vì bất cứ 1 cái gì mà đánh mất đi cô bé Cà ngày nào !
Chúc Cà luôn luôn vui vẻ và đủ nghị lực vượt qua sóng gió cuộc đời ,