PDA

Xem đầy đủ chức năng : Ngày giới nghiêm

kannan
17-11-2005, 06:43 AM
Chơi thân với bạn bấy lâu, có nhiều cái mình rất phục bạn, nhưng phục nhất vẫn là sự “tôn trọng truyền thống gia đình” của bạn. Chuyện thoạt trông thì cổ hủ vậy nhưng mà lại hay đáo để!

Nhà bạn ở Thủ Đức, xa trường nên phải thuê nhà trên này. Vậy mà Sài Gòn đô hội chẳng bao giờ níu được chân bạn những ngày cuối tuần. Bạn từ chối những trận cầu nảy lửa, những ván games nóng bỏng, những lời rủ rê thân thiết để về… họp mặt gia đình. Vài thằng trong nhóm nói bạn sến phải biết, lớn già đầu rồi, ruột rà không hà, gặp nhau hoài, cần chi họp mặt! Mình thì nhẹ nhàng hơn thôi: “Ngày giới nghiêm của mày hả?”. Bạn cười bẽn lẽn, mắt nhìn thẳng vào mình rồi nhẹ nhàng phản đối: “Không, chỉ là ngày dành cho gia đình thôi mà!”.

Đơn giản vậy mà làm mình ghen tỵ với bạn quá. Cứ mỗi đầu tuần gặp lại, nhìn ánh mắt rạng rỡ niềm vui của bạn, nghe những câu chuyện cuối tuần thú vị nhà bạn, là mình lại chua xót nghĩ đến cái cảnh “con chim ở đậu cành tre” của thằng sinh viên trọ học…

Cuối tuần - “ngày giới nghiêm”, mình chẳng biết đó là một sự bắt buộc, một truyền thống hay thói quen của bạn nữa? Chỉ biết hằng tuần thấy bạn hào hứng về dưới ấy mình cũng vui lây. Nhưng… tối thứ bảy, không còn ai lang thang cùng mình, không còn ai đi ăn khuya cùng mình, không còn ai trò chuyện cùng mình, buồn một chút, cô đơn một chút và thấy… già hơn một chút vì chợt nhận ra, đâu phải cái tự do nào cũng sướng, mà ngược lại, có những cái trói buộc làm lòng người ta ấm áp vô cùng, nhất là trói buộc bằng con tim!

hongnaohongchangcogai
18-11-2005, 12:28 AM
ư..có lẽ cuộc sống bận rộn qua.mọi người quên mất rằng mình cũng cần nhưng ngày giới nghiêm như thế để gia đình sum họp

jupiter_htp
19-11-2005, 07:27 AM
ghét nhất cái kiểu này đó à giới nghiêm nghe mà điên

loinoihaybatdaututraitim
20-11-2005, 09:45 PM
sao bạn lại có thể nói như vậy... có ai hạnh phúc hơn bạn đó không? riêng tôi, tôi không hề có một ngày có thể gọi là tụ họp gia đình trong tiếng cười... đôi khi nghĩ lại thấy buồn đó bạn à... có gì đáng buông bằng việc mình có một gia đình mà lại không có ngày gọi là dành cho gia đình...
Gọi nó bằng một cách dí dỏm là ngày giới nghiêm... ừ, mọi quan hệ với bạn bè ngày hôm đó tạm gác lại, gia đình vẫn quan trọng hơn... Tuy buồn vì ngày hôm đó ít gặp bạn bè, ít đi chơi, nhưng mà lại được sống trong vòng tay của gia đình... vẫn hạnh phúc, và rất hạnh phúc... đến khi bạn lớn, có vợ có con, bạn sẽ nghĩ như thế nào khi không được trò chuyện với con mình trong khung cảnh gia đình ấm cúng... cả tuần lo công việc, không giành thời gian cho gia đình mình, bạn có thể chấp nhận điều đó không?
Vì vậy cái gọi là ngày giới nghiêm đó sẽ rất quan trọng khi bạn là một người có trách nhiệm với gia đình của mình...