PDA

Xem đầy đủ chức năng : Ba mẹ ơi con phải làm ji` (st)

tiểu thiên sứ
03-11-2005, 07:41 PM
Buồn quá, hôm nay là ngày chủ nhật! Ba mẹ cũng lại chẳng có ở nhà. Anh Hai thì cũng đi chơi với nhóm bạn trên trường từ sáng sớm. Con thấy mình bơ vơ trong căn nhà rộng rãi mênh mông này.

Con cảm thấy sao căn nhà lạnh lẽo trống vắng quá. Con bèn lang thang ra ngoài đường và cũng chẳng biết đi đâu…! Con đi mãi rồI đến ngay trước cổng Thảo Cầm Viên lúc nào không biết. Còn thèm thuồng nhìn một số gia đình cha mẹ con cái đang dẫn nhau đi chơi. Nhìn gia đình họ sao con thấy thích quá, con nhìn mãi và lòng con thèm được giống như người con gái trong gia đình này.

Gia đình mình, thì so ra quả là hơn rất nhiều gia đình khác. Nào tiền bạc, nào đồ gia dụng toàn loại sang. Con cảm thấy mình không thiếu một thứ phương tiện gì trong cuộc sống. Nhưng sao con thấy một thứ lớn nhất con cần là những giây phút êm đềm trong vòng tay cha mẹ, thì hầu như thiếu vắng mỗi ngày.

Ba “làm lớn” nên vắng nhà thường xuyên đi công tác. Mẹ lo kinh doanh và ngày Chủ nhật cũng lu bu chuyện tiền nong và dự tiệc liên hoan cùng bạn hàng. Anh Hai thì hết học lại bay đi ngay với chiếc " A còng" mẹ mới sắm. Còn con, chẳng lẽ ở nhà chỉ biết nói chuyện với chị giúp việc suốt ngày; hoặc lại chỉ biết leo lên ngồi làm bạn với cái máy vi tính, rồi xem phim, đọc truyện...những thứ đó nó vẫn chẳng làm cho con cảm thấy bớt cô đơn.

Con vào trong Thảo Cầm Viên ngồi ngắm những gia đình cha mẹ vui chơi cùng con cái...Con thèm thuồng cái hạnh phúc của họ biết dường bao! Nhìn cách ăn mặc của họ, con biết họ cũng bình thường về kinh tế, nhưng con thấy họ giàu hơn gia đinh mình về tình cảm, tình yêu thương và sự đầm ấm hạnh phúc gia đình.

Ba mẹ ơi ! Con còn nhìn thấy gia đình bạn Duyên học với con cùng lớp. Ba bạn ấy đưa đón bạn bằng chiếc xe Cup đời cũ xì. Nhưng con thấy bạn ấy rất vui vẻ khi chào ba bạn ấy, vẻ mặt bạn rất hân hoan bước vào sân trường...! Riêng con thì ngồi trên xe hơi tài xế đưa con đi về mỗi ngày hai bữa, con vẫn cảm thấy chẳng vui được vì con chỉ biết cúi chào chú tài xế mà chú ấy có thể nào thay được chỗ của ba...?

Con nhìn thấy người cha nọ đang chụp hình cho cô con gái bằng tuổi con làm con thấy nghẹn ngào dâng lên khoé mắt! Bạn ấy ngày mai có thể đem hình gia đình mà khoe với bạn bè... Nhìn chiếc máy ảnh bình thường mà người cha nọ chụp hình cho con cái, con lại nhớ chiếc máy ảnh loại đắt tiền ba đem về khi đi công tác bên nước ngoài, nó vẫn chưa bao giờ được mang ra để chụp hình gia đình mình.

Có những ngày con đến thăm gia đình bạn bè trong lớp, nhìn thấy họ ăn cơm chung với nhau thật là ấm cúng, nhưng món ăn tuy đạm bạc nhưng sao thấy ngon hơn bữa ăn của nhà mình! Cầm tô cơm với toàn là món ăn ngon ít ai có, nhưng ngồi một mình con cố gắng lắm mà nuốt không trôi.

Ba mẹ ơi, đã có những lần vài người bạn có hoàn cảnh giống nhà mình đã rủ con đi "bụi"...Nhiều lần con cũng muốn thử đi, cho biết nó vui như thế nào!

Những ngày chủ nhật sẽ tới, sao con thấy sợ lắm! Bởi vì nhà mình lạnh tanh, con cô đơn, con lẻ loi...Con phải làm gì bây giờ...?

loinoihaybatdaututraitim
04-11-2005, 01:45 AM
bạn phải làm một cái gì đó thật có ý nghĩa vào ... Công nhận rằng cuộc sống của bạn sướng hơn rất nhiều người... nhưng mà bạn lại thiếu một thứ mà nhiều người có... gia đình... những buổi ăn, nói chuyện trong gia đình... vậy thì bạn hãy cố gắng lên, hãy tự tìm cho mình mợt lý do... chẳng hạn như sinh nhật mẹ hay ba gì đó... rồi tặng quà, nói lên suy nghĩ của mình... Mình thấy bạn thật đáng thương... nhưng mà mình thấy có nhiều người khác còn đáng thương hơn bạn nhiều... mất cha, mất mẹ, nhà nghèo... nhưng mà họ vẫn cảm thấy yêu đời... còn bạn, bạn sống trong cảnh giàu sang, nhưng mà thiếu đi tình thương của cha mẹ mình...
Mình không bao giò chấp nhận việc những thanh niên sống trong những gia đình sang trọng giàu có khi lầm đường lạc lối lại đỏ tội cho cha mẹ mình , rằng cha mẹ mình không chịu chăm sóc mình rồi thế này thế nọ... mình sẽ nói thẳng vào mặt họ"bạn bị điên hả... hãy tự tìm lấy cho mình một cơ hội để nói ra cảm xúc của mình đi chứ....".. bạn ơi, có rất nhiều người cũng sống trong hoàn cảnh của bạn, có nhiều người đi vào con đường lầm lỗi , nhưng lại có nhiều người lại chứng tỏ được mình... hãy lấy bạn bè mình làm nòng cốt... hãy thay đổi suy nghĩ của bạn, hãy nghĩ rằng ba mẹ bạn đang làm những gì tốt nhất cho bạn, khi nào thấy ba về, cầm máy ảnh chạy đến và chụp một tấm, rồi mẹ bạn cũng vậy, nếu khi nào cùng gặp cả hai người thì chụp luôn., đâu có tốn thời gian đâu, chua đầy 30 giây...rồi đến một ngày nào đó, những tấm hình đã dày lên... nhân dịp sinh nhật hay kỹ niệm ngày cưới của ba mẹ chẳng hạn, gửi cho cha bạn xem, mẹ bạn xem... rồi sau đó bạn hãy nói cho cha mẹ bạn điều mà bạn đang cần là ngày nào cũng được như những tấm hình này...
Đừng đi bụi nghen, đó là một điều sai lầm... thực sự sai lầm... đã có nhiều trường hợp nghiện hút hay là bị lừa từ những vụ "đi bụi" đó rồi đó, mình không cần biết bạn của bạn là ai, bạn của bạn xấu hay tốt, nhưng mà mình cũng xin nói ra cái suy nghĩ của mình là hầu hết những người đưa ra ý kiến "đi bụi" đó đều đã và đang hoặc sẽ là những người hư hỏng... xin lỗi vì trước vì câu này đụng chạm đến một số người....
Bạn lớn rồi, bạn đang sống trong một thế giớ năng động... có rất nhiều cám dỗ đối với những người như bạn... giàu có, đang thiếu hụt tình cảm gia đinh ( hay nói cách khác là đang thiếu đi sự bảo vệ của gia đình đối với nhiều điều không tót).
Từ nhỏ đến giờ mình chưa bao giờ biết đên sự giàu có, trong túi không có nỗi 5000 đồng, ăn không dám ăn, mua đồ mặc cũng không dám... có nhiều người còn tệ hơn mình... nhưng mà họ vẫn vui. họ vẫn bình thường, sự yêu thương của gia đình ư? có nhiềungười cha ngiện rượu mẹ bán ngoài chợ... nhưng mà họ vẫn vui vẽ, học giỏi... đâu có sao... lúc nào cũng có bạn bè bên mình... Vậy đó, cược sống có nhiều lúc trêu ngươi, được cái này mất cái kia, được cái kia thì mất cái khác... Thôi, cố gắng há, mình tin rằng sẽ có lúc bạn được sống trong vòng tay thân yêu của cha mẹ mình... và mình cũng tin rằng đó sẽ là thành công của bạn...

river
04-11-2005, 07:10 PM
hay vui len you ạ chang the giup you gi ca chi co the chuc cho you hanh phuc hon thoi

tigon88
04-11-2005, 08:19 PM
mình thật sự rất xúc động về bài viết của bạn. Hoàn cảnh của bạn ko phải là ít và mình thật là đau lòng khi nhìn thấy. Mình thì hạnh phúc hơn vì ba mẹ thương yêu anh hai chiều chuộng, tuy là ko bằng ai về bề ngoài nhưng tinh thần thì ko ai sánh bằng. Bạn đừng wá đau buồn hãy htử làm điều gì cho gia đình bạn gần lại đi mình tin bạn làm được mà. Chúc bạn cũng có hạnh phúc như mình. thân.

tiểu thiên sứ
04-11-2005, 08:47 PM
oai choài oai,mí bạn ui làm ơn đọc kĩ cho tiểu thiên sứ cái chữ st ở trên đầu bài viết đê
đây đâu phải là chuyện về mình chứ ,bố và mẹ lun quan tâm đến mình
dù ji` đi nữa thì cũng cám ơn mọi ng`nhìu

thienthancanhden
04-11-2005, 09:35 PM
cuộc sống của bạn đang rất cô đơn khi thiếu vắng mái ấm tình thương của cha mẹ nhưng bạn à cuộc sống của bạn đang rất ấm no và hạnh phúc có nhiều người muốn mà ko được đấy hãy vui lên đi bạn