PDA

Xem đầy đủ chức năng : Điểm thưởng ??????

darksky nolonger
21-10-2005, 01:38 AM
Trên báo giáo dục có bàn về vấn đề sẽ cộng hay ko cộng điểm thưởng vào kỳ thi tuyển sinh ĐH năm 2006 , theo các bạn thì nên cộng hay ko cộng điểm thưởng? Nếu Bộ GD_ ĐT ra quyết định ko cộng diểm thưởng thì mình sẽ tập trung học 3 môn thi ĐH thôi , còn mấy môn kia học sao miễn đủ thi TN là đủ, chứ cứ suốt ngày lo mấy môn học bài thì ... thiệt là muốn nhũng não

ngonhaidangsbs
22-10-2005, 09:47 AM
theo mình thấy, wuyết định đó là sai lầm. theo mình , phải bỏ điểm cộng khu vực với ưu tiên thương binh... chứ điểm thưỡng tnpt loại giỏi đâu phải dẽ lấy, phải trải wa 1 kì thi nói chung là phải giỏi toàn diện 2 khối xạ hội và tự nhiên, Bộ họ nghĩ tốt nghiệp giỏi dẽ lắm sao?

asiashine
22-10-2005, 11:18 PM
chài ai
mấy bà chưa bít những chuyên tiêu cực quanh vấn đề điểm thưởng đâu
nhìu người chạy chọt để học giỏi thi giỏi hết á, nhưng thi DH thì 3 môn 2 điểm, vậy mới có kết hoach ko cộng điểm thưởng chớ
ai học siêu rùi thì 1 - 2 điểm cung ok
học cho chắc thì trời đất có thay đổi thế nào ta cũng vào đc DH

Mr.Oxy
23-10-2005, 02:08 AM
Điểm thưởng cũng rất tốt, nhưng thời gian gần đây có quá nhiều vụ lợi dụng chuyện điểm thưởng mà sinh chuyện tiêu cực. Vì thế học sinh nào học tốt, chắc kiến thức thì chẳng cần dựa vào 2 điểm thưởng đó mới vào được ĐH. Còn điểm thưởng khu vực hay điểm con em thương binh, liệt sĩ, điểm thưởng thi h/s giỏi thì vẫn nên khuyến khích.
Nói chung là nền GD&ĐT Việt Nam mình còn nhiều bất cập

ngonhaidangsbs
23-10-2005, 03:53 AM
mình thì không rành cho lắm chuyện chạy chọt .Nhưng thiết nghĩ muôn Tốt nghiệp loại giỏ , bạn phải giỏi nam 12 ( cái này lo được ) đồng thời phải ĐTB >8.0, không môn nào dưới 7, năm mình thi , phải học cự lực lắm ma chỉ đạt được co 53.5 , được công co 1.5 thôi . mình nghĩ phải có gì đóa tưởng thưởng xứng đáng cho những người không chỉ học dồn vào những môn thi DH mà còn học trải đều cho các khối thi luôn .
Còn những điểm cộng khu vực hay ưu tiên thương binh, mình thấy không hơp lý tí nào .

nếu như họ có khả năng chạy chọt để tốt nghiệp loại giỏi , chẳng lẻ không đủ khả năng chạy chọt cho đậu DH mà chỉ để 2-3 d . DH thuộc top cao thì khó chứ những DH bình thường thi việc lo vẫn dẽ mà đối với những ngườihay chạy chọt đúng không ? Mình nghĩ đó chỉ la cái cớ đề ra bỏ quy chế điểm thưởng

asiashine
23-10-2005, 06:13 AM
@ngongaidang:::::::::
tốt nghiệp loại giỏi đâu cần giỏi 12 năm chỉ cần năm học lớp 12 là đc và điểm thi tốt nghiệp phải 8.0 trở lên.
vẫn biết điểm thưởng đó là xứng đánh cho nhưng người học giỏi nhưng có quá nhiều tiêu cực nên mới phải bỏ, còn ai học giỏi , chắc chắn rùi thì điểm thưởng đó là chuyện nhỏ
chạy tốt nghiệp chắc chắn là dễ hơn chạy DH vì chấm thi luôn trong tỉnh, thầy cô trong tỉnh coi thi vvv.....nội bộ hết . chứ ví dụ tui muốn chạy vào 1 trương DH ở Hà Nọi trong khi yui ở Quảng bình thì thật là khó khăn , biết mai mối nào, đường nào mà lần
''Còn những điểm cộng khu vực hay ưu tiên thương binh, mình thấy không hơp lý tí nào '', sao lại ko hợp lí, điểm khu vực nông thôn do các bạn ở đấy ít có điều kiện học tập hơn, tạo điều kiên cho học sinh mọi miền vào DH đào tạo nguồn nhân lực sau này phát triển nông thôn
thương binh con liệt sĩ bố mẹ họ đã đóng góp lớn lao cho đất nước đây chỉ là một cử chỉ nhỏ biểu hiện sự wan tâm đối với nhưng người có công thôi. Không ai lại ngồi trách một chính sách nhân dạo như vậy cả

darksky nolonger
24-10-2005, 12:20 AM
Để được tốt nghiệp loại giỏi đâu phải dễ<---Cái này mình hoàn toàn đồng ý, Chúng ta bỏ bao công sức học giỏi 3 môn thi đại học( cái nì là đơn nhiên) nhưng phải "kim" luôn cả 1 trời văn chương, 1 đại dương lịch sử, 1 vũ trụ địa lý, đó là chưa kể môn kỷ thuật nông nghiệp, công nghiệp và GDCD.Nhưng chỉ cần thi môn văn làm bài văn ko hay lắm chỉ được 7 điểm là kể như công sức đổ sông đổ biển