PDA

Xem đầy đủ chức năng : Tình yêu online

Hàn Đức Bảo
29-09-2005, 11:43 PM
Người Việt mình khi được phỏng vấn quan điểm về vẻ đẹp thì khoảng 80% trả lời ngay là đẹp về tâm hồn hơn là về hình thức bên ngoài. Thế thì có bạn sẽ thắc mắc là yêu online thi kô biết mặt mũi xấu đẹp mà chỉ biết người ta qua chat chit mail "mice", vậy thì như vậy là yêu cái đẹp của tâm hồn trước khi yêu cái đẹp ... "còn lại". Điều này đúng hay sai ? Theo kinh nghiệm của Bảo thì câu trả lời là 50%. Online thì có thể yêu được cái đẹp của tâm hồn người ta trước khi yêu cái hình thức bên ngoài là đúng nhưng chưa đủ, yêu cái đẹp thế cái xấu để làm gì ? Khi online thì ai cũng muốn làm cho mình khác lạ đi một tí, chả ai lại dại mà đi nói tất cả những cái xấu của mình cho đối phương nghe và nếu "lỡ dại" thì cũng kô nói ra hết hoặc chưa đủ. Nói chung là yêu online 50%.
Lớp trẻ hiện nay rất thực tế. Đâu phải nói yêu là yêu liền, thường là lúc đầu chỉ có cảm tình thôi. Muốn yêu thực sự là phải ... đi chơi, ăn uống, họp mặt, something lãng mạn ... nói chung là đi chơi chung với người yêu. Vậy người nào cố tỏ ra chiều chuộng và gần gũi với bạn thì bạn sẽ dễ có cảm tình hơn và 1-2 tháng "mình yêu" à ?
Có người nói yêu là phải có thời gian thử thách, có người lại yêu kiểu "sét đánh" chả cần quá 1 mins để yêu. Vậy câu trả lời cho việc bạn có nên lựa chọn con đường yêu online hay kô ở đâu ?
Bảo tương lai kô biết thế nào nhưng hiện tại thì solo. Cũng yêu online đó, cũng hứa hẹn đó, gặp khó khăn với gia đình người ta nhưng cũng gặp nhau rồi và thậm chí 2 đứa còn "mi" nhau rồi, thắm thiết lắm. Nhưng chưa đầy một tuần sau khi về US người ta có bạn trai khác. Can you believe it ? Dù Bảo đã kết hợp rất tốt việc online và offline nhưng rồi Bảo phát hiện ra là vẫn chưa đủ cho một cuộc tình.
Có một người nhận xét như thế này. Yêu nhau Online rất tốt vì nó giúp cho ta tự tin hơn khi giao tiếp với đối phương, dễ gặp nhau, có nhiều sự lựa chọn,.... nhưng rốt cuộc thì người ta kô thể sống với nhau online.
Với tất cả những ưu và yếu điểm trên thì Bảo chỉ có một câu khuyên các bạn đã đang và sẽ yêu Online thế này :
1. Internet chỉ là môi trường để bạn quen biết nhiều hơn và lựa chọn được nhiều hơn trong Tinh yêu. Đừng dựa hoặc lệ thuộc vào nó để yêu (hãy hỏi người ta địa chỉ nhà hoặc sđt chứ chưa nên hỏi địa chỉ email).
2. 80% thành công là duyên nợ do trời sắp đặt, 10% là do tác động của hoàn cảnh, 10% cuối cùng mới là do bản thân của bạn. Có nghĩa là khi bạn thất tình, hãy tự hỏi bản thận xem bạn đã cống hiến hết sức cho tinh yêu chưa ? Nếu bạn đã làm hết mình rồi thì lý do bạn ko thành công là do 90% kia quyết định. Tư tin lên "người yêu anh đâu chỉ có riêng mình em"
3. Hãy kể cho mọi người nghe về kinh nghiệm của bạn. Biết đâu có người đã từng thành công và sẽ có những mách nước đáng giá "1/2 đời người" cho bạn.