PDA

Xem đầy đủ chức năng : Bánh Flan

Miki
06-04-2005, 12:24 PM
Bánh Flan
Thành phần:
1. Đường
2. Sữa (half & half)
3. Trứng gà
4. Vanilla
5. Rượu (rum)

Cách làm:
- Bỏ 3/4 cup đường, nấu cho chảy ra thành nước mầu (caramel)
- Bỏ caramel vào trong một cái khuôn "tray". Cho caramel chảy đều trong khay.
- Đổ nước vào một cái khay lớn khác rồi bỏ vào trong oven cho nước xôi (trong khi chờ đợi thì làm những việc sau đây)
- Bỏ 1/2 cup đường vào trong 6 cái trứng gà. Đánh cho thật đều
- Nấu khoảng 32 oz sữa "vanila" (cẩn thận, coi chừng sữa quá xôi tràn ra ngoài.
- Sau đó, đổ sữa vào trong trứng (nhớ xài cái lượt để tránh cặn).
- Bỏ một gói vanilla và 2 muổng cà phê rượu vào trứng.
- Đổ tất cả trứng vào một cái khay nhỏ rồi bỏ vào trong khay lớn
- Nấu khoảng 45 phút cho tới 1 tiếng đồng hồ ở 250 độ
- Bỏ vào tủ lạnh khoảng 2 tiếng trước khi ăn

Nếu ai thích thì có thể bỏ thêm trái cây vào cho nó ngon. Thucbeeza thích bỏ chuối vào, ăn giống như là bánh chuối

black_moon
06-04-2005, 07:58 PM
trời.....wen bà mấy năm mà hôm nay mới biết bà biết làm bánh đấy...........choáng nặng............

Miki
06-04-2005, 08:24 PM
ối chời, bà choáng thiệt hả, Jane ở VN khác với Jane ở đây nhen, đã thay đổi rồi, hih..món này tui làm hoài à, ăn cũng ngon lắm đó, hihi..

black_moon
06-04-2005, 09:53 PM
Thế hôm nào bà gửi cho tui dzài cái nha.....tui để lên bàn thờ.tui chưng^_^

behaihuoc_vt
06-04-2005, 10:24 PM
chài ...sis khoé tay :D...dzỏi nội chợ ghia..làm xong gửi wa VN choa em en dzới nhá:huglove:

Miki
07-04-2005, 10:00 AM
Thế hôm nào bà gửi cho tui dzài cái nha.....tui để lên bàn thờ.tui chưng^_^
okie luôn, khi nào tui rảnh tui làm cho bà mấy chén, rồi send về cho bà, bà mà không chưng là tui uýnh bà chít đó, hiih :D

chài ...sis khoé tay :D ...dzỏi nội chợ ghia..làm xong gửi wa VN choa em en dzới nhá :huglove:
hihi...em gái quá khen rồi, tại sis thích ăn món này, cho nên tò mò đi tìm cái ingredient đó mà, hihi...lâu rồi không làm lại, vài bửa phải làm vài chén mới được, em gái muốn ăn thì chờ sis làm rồi sis đóng gói send về cho em nhen, hihi... :D

Mgaci
27-04-2005, 07:19 PM
Oh! My god ! Mgaci cũng choáng nặng khi được tin jane biết nấu ăn.....nếu Jane có chế biến thì gửi cho Mgaci một ít với......và một cái đũa bạc nữa....he....he...

Miki
27-04-2005, 10:09 PM
trùi ui, món này Jane thích ăn mà, mới làm hồi Sunday đó, ăn ngon quá à, hihi...hôm đó Mgaci không lên, nếu mà lên thì Jane đã cho 1 đĩa rồi, weekend này làm tiếp, Mgaci có đăng kí không, Jane để giành cho 1 đĩa, hiihi

Mgaci
28-04-2005, 04:08 PM
Đăng kí chứ...dân đồn món này ăn mau lên kg....Mgaci đang mảnh khảnh quá muốn....trông hoành tráng chút nên....Jane gửi nhiều nhiều nhé...hì........Mà đúng là món này na ná món của mình........phải kiện về vấn đề bản quyền thôi....Kiện đòi bản quyền ở đâu jane nhỉ......

Miki
28-04-2005, 11:17 PM
đâu phải, món này ăn không có fat lắm đâu, Jane ăn hoài à, đâu có thấy gì, hihi...với lại bên này Jane làm bánh Flan theo kiểu khác, rất nhanh và gọn, không phải như cách ở trên đâu, cho nên cứ thèm ăn hoài, can't wait until this weekend....hiihhi..hông biết là có thễ đóng gói vài cái, send cho Mgaci không nữa, tại vì Jane mà làm ra là chỉ thoáng 1 chốc là hết trơn (bros và Jane ăn hết rùi, hihi..) thôi thì lần này đễ phần cho Mgaci vậy, không thôi Mgaci khóc thì khỗ, hiihi..

Mgaci
29-04-2005, 07:58 PM
Mgaci có hay khóc lém đâu...........he....Jane ăn nhìu chứ bro của Jane ăn mấy nhỉ....lại đổ tội cho Bro rùi..........Jane Dradon...hay ăn...he...he.....jane cố biết món nào liên quan đến thịt bò và cay cay không?...miam...chà...thèm quá...ực......

xinh xắn tóc nâu
01-05-2005, 07:24 PM
Cần gì phải làm cho dơ nhà bếp vậy ta,ra đầu hẻm mua một chục về để tủ lạnh ăn dần cả tuần là ok.

mai_iu_bich_huu
02-05-2005, 01:41 AM
Cần gì phải làm cho dơ nhà bếp vậy ta,ra đầu hẻm mua một chục về để tủ lạnh ăn dần cả tuần là ok.
we' hay!!! :icon_punc :icon_punc :nono:

Mgaci
02-05-2005, 02:08 AM
Mgaci thích tự nấu...thế mới hay đóa............mí nấu ăn ngon ngon...cũng là một sở trường hữu dụng........sau này......

xinh xắn tóc nâu
04-05-2005, 05:09 AM
Còn tóc nâu chẳng thích như vậy tí nào cả , ngoại trừ chocolate vào ngày Val thui. Tự làm vừa tốn tiền lại vừa chẳng biết trước có được ăn hay kô hay lại đem đổ.

Miki
05-05-2005, 02:05 PM
trùi ui, nói vậy là chỉ có ngày Valentine là bạn vào nhà bếp hả, sao không vào thường xuyên vậy, trong nhà bếp cũng có nhiều cái hay lắm, hihi...mỗi lần Jane vào là đem ra được nhiều thành tích lắm, toàn là thành tích 3, 4 ngày nó mới lành à:D
hic...last Sunday, Jane làm món bánh Flan, bỏ vào refrigerator, không có thời gian, và lazy lấy ra ăn, thế là bị mấy bro ăn hết mất tiêu, không thèm chừa cho Jane 1 chút nào cả, hic...thèm món này quá, chắc là weekend này đi làm tiếp, lần này phải ăn trước mới được, hihi..

Techno_Guy
05-05-2005, 03:02 PM
hi...Jen là TG nè ..J đang nghĩ giải lao muh ..Học có thấy mệt kô ..Cố ráng lên nhen ..Cực 10 năm con cháu sướng cả đời ..hihihi ..Bánh flan tiếng việt kêu là bánh op lăng ..đúng ko J ..TG thích 2 trái Jordbær nằm trong dĩa ghê ..

angel_love
05-05-2005, 03:03 PM
trùi sis Jane ui! nhéc tới lè thèm rùi, lâu we' VV ko đc en hix hix

Techno_Guy
05-05-2005, 03:07 PM
TG vô trước u ah nhen ...có 1 cái bánh để giành cho Jen ..TG chỉ thích 2 trái jordbrær thui ..hixhixhix ...U vô sau giành rữa chén huh ..liu liu liu ..

Miki
05-05-2005, 03:18 PM
hi...Jen là TG nè ..J đang nghĩ giải lao muh ..Học có thấy mệt kô ..Cố ráng lên nhen ..Cực 10 năm con cháu sướng cả đời ..hihihi ..Bánh flan tiếng việt kêu là bánh op lăng ..đúng ko J ..TG thích 2 trái Jordbær nằm trong dĩa ghê ..

TG vô trước u ah nhen ...có 1 cái bánh để giành cho Jen ..TG chỉ thích 2 trái jordbrær
thui ..hixhixhix ...U vô sau giành rữa chén huh ..liu liu liu ..
hihi..Jane nãy giờ đang ngồi phá trong HHT, chuẫn bị off rùi, hihi...
Bánh Flan, hình như trong tiếng việt gọi là kem lăng thì phải, Jane nghĩ vậy đó, Jane chĩ gọi là Flan thôi, gọi thế quen rồi, hihi
viết tiếng đó, làm sao Jane hiểu, Jane thích cả cái bánh và 2 trái strawberries luôn, hihi

ai muốn ăn thì Jane làm cho ăn, last Sunday, Jane làm mà không có rảnh để ăn, và lazy nữa, thế là mấy bro của Jane ăn hết mất tiêu, weekend này tranh thủ làm thêm, ăn xong rồi trở lại việc lớn, hihi

Mgaci
05-05-2005, 03:50 PM
Mgaci có cô em gái very lazy ( giống giống Jane ) kém Mgaci 4 tuổi, Mgaci có thói quen vào bếp là vì nó đó....suốt mấy năm cấp III...hu....hu....mama thì đi làm....còn Mgaci suốt ngày phải nấu ăn thui....may sao bi giờ đi học rùi ---> thoát! Mà dần dần Mgaci cũng thích vào bếp vì Mgaci thích ăn mà...he...he....

Miki
05-05-2005, 04:03 PM
Mgaci có cô em gái very lazy ( giống giống Jane ) kém Mgaci 4 tuổi, Mgaci có thói quen vào bếp là vì nó đó....suốt mấy năm cấp III...hu....hu....mama thì đi làm....còn Mgaci suốt ngày phải nấu ăn thui....may sao bi giờ đi học rùi ---> thoát! Mà dần dần Mgaci cũng thích vào bếp vì Mgaci thích ăn mà...he...he....
trùi ui, lại đi nói xấu Jane nửa hả, đáng ghét, hôm bữa Jane lazy ra tủ lạnh, lấy bánh Flan ăn, cho nên mấy bro của Jane thấy, thế là ăn hết, hic...làm Jane hổng kịp ăn
Mgaci ngoan ngoãn quá nhỉ, còn biết nấu cho em gái ăn nữa chứ, hihi..cô em gái của Mgaci sướng nhất rùi

Mgaci
07-05-2005, 08:48 PM
Chứ còn sao nữa...em gái Mgaci chẳng phải làm gì cả...chỉ việc ăn thui...đến cả rửa bát Mgaci còn phải làm nữa là...hu...nghĩ lại là tội nghiệp mình rùi....vừa ôn thi....vừa nấu ăn...rửa bát....<--- Pama trọng nữ, bắt nạt nam <--- Mgaci khổ quá........<---Mgaci kêu khổ thì papa bảo : Cái gì cũng phải biết...kể cả nấu ăn...ngày xưa bố bằng tuổi mày...bố làm đủ thứ ( biết thừa nói dối...toàn đi chơi kô )...Hix...papa....chìu em gái hết cỡ luôn...........

Miki
07-05-2005, 09:41 PM
wow, em gái của Mgaci sao mà sướng quá vậy, không làm chuyện gì cả, quả thật sướng thiệt đó, hic..Jane ghen tị đó. Ở nhà Jane, ai cũng phải làm việc nhà cả, rửa chén thì phân ra mỗi người rữa 1 ngày, không phải như nhà Mgaci đâu (Mgaci rửa 1 mình). Nếu ai mà skip thì không được đâu, ngày hôm sau phải rữa đó, cả daddy and mommy cũng rửa chén luôn, nhưng mà thường thì anh em Jane rữa, bởi vì daddy and mommy đi làm mệt rồi, cho nên rửa giúp, không muốn ba mẹ lo lắng mà, hihi..mommy đã nấu ăn rồi thì việc rửa chén là của anh em Jane mà:hihi:

so_cold
07-05-2005, 10:25 PM
Bé Jane giỏi quá ta, món này con nít cũng bít làm nữa đó :D :so_funny:

Miki
07-05-2005, 10:43 PM
trời, vừa phải thôi nhen bro, khen rồi lại chê, hic..giận rùi:(

Mgaci
08-05-2005, 05:42 PM
wow, em gái của Mgaci sao mà sướng quá vậy, không làm chuyện gì cả, quả thật sướng thiệt đó, hic..Jane ghen tị đó. Ở nhà Jane, ai cũng phải làm việc nhà cả, rửa chén thì phân ra mỗi người rữa 1 ngày, không phải như nhà Mgaci đâu (Mgaci rửa 1 mình). Nếu ai mà skip thì không được đâu, ngày hôm sau phải rữa đó, cả daddy and mommy cũng rửa chén luôn, nhưng mà thường thì anh em Jane rữa, bởi vì daddy and mommy đi làm mệt rồi, cho nên rửa giúp, không muốn ba mẹ lo lắng mà, hihi..mommy đã nấu ăn rồi thì việc rửa chén là của anh em Jane mà:hihi:<---Mơ ước của Mgaci cách đây 3 năm..................mama của Mgaci rất gọn gàng sạch sẽ....nhìn thấy nhà mà bề bộn hay bẩn là....chít Mgaci ngay.........
Bây giờ Mgaci đi roài còn mỗi em Mgaci ở nhà phải dọn rùi...hí....hí....Mgaci mới nghĩ : cho nó chết, ai bảo trước đây lười không chịu làm....bây giờ mà để nhà bề bộn...mama sẽ xử phạt nó trả thù cho những ngày Mgaci chịu khổ xưa...... :dien: ......... :haha: ....nào ngờ đi một thời gian về....thấy nhà cửa cực gọn gàng......... :hug: .....nó nấu ăn cũng tạm được......làm kem sữa chua thì quá tuyệt...... :hug: .....ực...thèm....kem quá...... :banghead: .....sao nó giỏi thế nhỉ.......hix.....<--- Chắc ngày xưa ỏ gần Mgaci nên đó giỏi lây của Mgaci nhỉ....đúng rùi....gần đèn thì rạng mà...chà.....may cho nó khi có Bro like me........

Hê! Hê! Hê!

baby_Nhung
25-05-2005, 07:14 PM
Sis chỉ hộ mình nguyên liệu nhắm chừng là bao nhiêu, mình sợ mình tự nhắm chừng rồi hư bột hư đường nữa.

Sis chỉ dùm emm cách lấy nguyên liệu chừng là bao nhiêu? Cảm ơn sis lắm lắm!

muacuoimua
03-06-2005, 05:40 AM
ban con mon nao ngon khong,chi minh voi??

leFR
14-06-2005, 09:48 AM
Bánh Flan xoài :cool1:

Đây là món tráng miệng giải nhiệt trong mùa hè rất hiệu quả, giá rẻ. Khẩu phần chế biến cho 6 người ăn, giá khoảng 25.000 đồng.

* Chuẩn bị
- 2 trái xoài khoảng 700g
- 5 quả trứng gà
- 450 ml kem tươi
- 3,5 muỗng súp đường
* Thực hiện
Xoài gọt vỏ, bỏ hạt, xay nhuyễn. Đánh trứng, đường và kem thật đều, sau đó cho xoài đã xay vào rồi đổ ra các khuôn nhỏ hoặc các cốc nhựa nhỏ, mỏng.

Lấy giấy bạc đậy miệng khuôn, dùng dây thun cột miệng khuôn lại. Hấp cách thủy trong vòng 30 phút. Khi nước sôi, để nhỏ lửa. Sau đó lấy bánh ra để nguội. Có thể dùng những miếng xoài xắt hạt lựu, dâu tây hay vài cọng rau húng để trang trí trên mặt bánh cho đẹp mắt. Ăn nguội hoặc để tủ lạnh, tùy thích. Bánh mềm, màu vàng, có vị chua ngọt của xoài, vị thơm của trứng.

ly ly
24-06-2005, 09:36 AM
troi` oi ....banh plan lam cung kho khan wa ah`...phai ko ne`??

khoailangnuong
29-06-2005, 01:17 AM
jane làm ko biết có ăn được ko ,khi nào bà làm thì nhớ gửi cho tui nghe, cộng thêm vài cái xô nghen

CloudyRiver
29-06-2005, 03:06 PM
Sis chỉ hộ mình nguyên liệu nhắm chừng là bao nhiêu, mình sợ mình tự nhắm chừng rồi hư bột hư đường nữa.

Sis chỉ dùm emm cách lấy nguyên liệu chừng là bao nhiêu? Cảm ơn sis lắm lắm!
Trong nguyên liệu ko nói nhưng trong cách làm có nói đó bạn...
3/4 cup đường cho caramel, 1/2 cup cho flan (1 cup bên này chừng 0.24L)
32 oz sữa (32 oz là khoảng 1L)
6 quả trứng gà
1 gói vanilla (1 gói là gói bao nhiu hử jane????)
2 thìa cà phê rượu (2 thìa cà phê là khoảng 10mL)