PDA

Xem đầy đủ chức năng : Một thời đã xa ... tình yêu mãi nhớ!!!

mây mơ êm
18-09-2005, 09:57 PM
Phần 1
Có lẻ đây là lần đầu tôi cho ra đời một mẫu truyện ngắn .
Tôi nhớ rất rõ , mùa thu năm ấy , tôi chạy xe trên đường .Chung quanh tôi mọi thứ điều thay đổi .Lá trên cành chuyển mình đổi sắc .Gió nhẹ heo may vương vấn mây trời , làm rơi rụng lá vàng . Cũng là mùa tựu trường mang nhiều kỷ niệm .
Mãi mơ mộng nhìn xung quanh , tôi quên mất mình có việc phải làm . Khi tôi nhớ lại thì mọi thứ đã trễ mất rồi .....
--- Ơ kìa Nhung , sao giờ này em mới đến ? Mọi người đã lên phòng họp cả rồi .
--- Xin lỗi ...!!! em có việc bận ,anh ạ !
--- Không sao , em tranh thủ lên họp đi nhé ! Anh nghĩ mọi người đang chờ em .
--- Vâng em lên liền bây giờ . Hẹn gặp lại sau nhé , anh Trí !
Trí đây là "anh bạn học" của tôi cùng trường nhưng khác lớp .Sở dĩ tôi gọi "anh bạn học" là vì anh học lớp cao hơn tôi . Và chính anh cũng là người đưa tôi vào đây làm .
*** Tại phòng họp :
Đây là buổi họp giao ban mỗi tháng . Nên kỳ họp nào cũng chỉ ngắn gọn và tóm gọn trong ba nội dung : _ Một là tổng kết tháng vừa qua .
_ Hai là đưa kế hoạch những việc cần làm cho tháng tới .
_ Ba là đóng góp nhận xét ý kiến của mọi người .
Rồi buổi họp cũng được kết thúc . Mọi người rời phòng họp một cách vội vã , đồng thời tất bật bắt tay vào làm những công việc mới .
Chỉ còn lại tôi , Chi và anh Tú là chậm rãi nhất . Bởi ba đứa tôi điều có chung một biệt danh " chậm mà ... chắc " . Tôi giữ chức vụ trưởng phòng kế toán , anh Tú và Chi kiêm chức vụ phó phòng và thư ký hỗ trợ cho tôi .
Chính nghề nghiệp không cho phép chúng tôi nhanh được vì người xưa có nói " trật một con toán , bán một con trâu "
Thế là sau một ngày làm việc mệt mõi . Tôi về nhà thả mình trong bồn tắm . Bỗng nhạc bài hát "Một thời đã xa" vang lên . Tôi biết có người đã gọi vào cell phone của mình . Tôi chụp vội điện thoại :
--- Alô...
--- Mình đây... Nhung .
--- Xin lỗi ai ở đầu dây kia vậy ?
--- Bồ không nhớ mình sao ?
--- À mình nhớ rồi... bồ là ... Trang phải không ?
--- Vậy mà mình cứ tưởng bồ quên mình luôn rồi chứ .
--- Làm gì có chuyện đó , lúc nào bồ cũng khéo tưởng không hà .
--- Chứ không phải sao , mình mới xa bồ có vài tháng mà đã quên mất mình rồi còn gì ?
--- Thôi bỏ qua chuyện đó đi , bồ gọi mình có chuyện gì không ?
--- À... mình định gọi bồ rủ đi chơi .
--- Đi chơi ? Bồ định đi đâu ? Sao hôm nay có hứng rủ đi chơi vậy ?
--- Thì... đi theo mình đi rồi bồ biết .
--- OK , mấy giờ thì đi ?
--- Khoảng 1 tiếng sau mình ghé nhà bồ nhé !
Tại quán kem "Hoa tím"
--- Ê , bồ chở mình ra đây chi vậy ?
--- Bí mật lát nữa bồ sẽ biết .
--- Chà ! quan trọng dữ vậy .
--- Bồ đừng nói là...
--- Bồ đoán lung tung gì thế .
--- Thì ...bồ định giới thiệu ... bạn trai của bồ cho mình biết phải không nè ?
--- Đồ quỉ hà ... sao bồ biết .
--- Thật ra ... là mình.....
Chưa kịp nói gì , đúng lúc đó có hai anh chàng bước lại gần .
--- Xin lỗi , tụi anh đã đến trễ . Hai em chờ có lâu không ?
--- Tụi em cũng vừa mới tới hà .
Thật ra hai anh đến đúng giờ lắm còn sớm 10 phút nữa là khác . Chẳng qua là Trang hồi hợp nên đã đến đây sớm hơn 30 phút trước giờ hẹn .
---- Để em tự giới thiệu nha , em tên Trang , đây là Nhung . Còn đây là Thi . Còn đây là....bạn của anh tên gì vậy ?
--- Nhung chào hai anh .
--- Chào em , hân hạnh được biết em . Còn đây là bạn anh ,ảnh...tên là Vinh .
--- Tụi em hân hạnh được biết anh Vinh .
--- Anh cũng vậy , rất vui được làm bạn với hai em .
Sau buổi gặp mặt ấy , Trang liên lạc thường xuyên hơn với mình và có rất nhiều cuộc gặp gỡ trò chuyện sau đó , và điểm hẹn là quán kem "Hoa tím" .
Dần dần giữa bốn người có một tình bạn rất khắng khít .Trong đó Trang lại là người để ý anh Thi trước đó rất lâu . Nhưng khổ nổi Thi chẳng hề biết điều này . Ngược lại anh Vinh lại để ý Trang . Nên mới nói :" Tình yêu như tấn trò đời " .Người này đuổi người kia , người kia đuổi người nọ , y như một cái vòng lẫn quẫn .
Thế rồi bắt đầu có nhiều việc trớ trêu xảy ra . Và đến với họ không ai biết trước . Cho đến một hôm :
Chuông điện thoại ở nơi làm việc của Nhung reo .
--- A lô ... phòng kế toán đây .
--- A lô ...Cô Chi hở ? phòng bảo vệ gọi đây . Có người cần gặp cô Nhung trưởng phòng .
--- Anh chờ một chút , để tôi hỏi chị Nhung đã nhé !
Một tay đậy ống nghe ,
--- Chị Nhung ,có người cần gặp chị .
--- Ai vậy em ,gặp có chuyện gì ? Hôm nay chị đâu có hẹn với ai .
--- Em không biết , để em hỏi lại .
--- Chú Hoàn , chú có hỏi ai cần gặp cô Nhung không ?
--- Ờ ... cậu này là Thi , cậu ta nói có việc muốn gặp cô Nhung , nhưng không có hẹn trước .
--- Chị Nhung là anh Thi nào đó muốn gặp chị
--- Ok mời anh ta sang phòng tiếp khách , chị sẽ qua sau .
---..............
( Thật ra anh chàng Thi đến tìm Nhung có việc gì ? Mời các bạn xem tiếp Phần 2 nhé !)

mây mơ êm
19-09-2005, 12:49 PM
Phần 2 :
Tại phòng tiếp khách .
--- Chào anh Thi .
--- Chào em , hôm nay em công việc thế nào ?Tan sở em rãnh chứ ?
--- Mời anh dùng trà . Anh hỏi em như vậy có chuyện gì không ?
--- À , anh có nhã ý muốn mời em dùng cơm chiều .
--- Oh , vậy à . Em tưởng có chuyện gì . Thường thì tụi mình vẫn gặp nhau đấy thôi .Nhưng hôm nay anh ghé đây, không phải anh chỉ gặp em bằng một lý do đơn giản như thế chứ ?
--- Ờ...ờ... anh ghé đây vì không muốn mời em qua điện thoại , rồi bị từ chối đâu .
--- Vậy anh không sợ , anh đến đây rồi mà em vẫn từ chối à ?
--- Ờ...ờ .....
--- Em nói thế thôi chứ ... ai nở làm như vậy . Mà anh có mời Trang và Vinh không vậy ?
--- À việc này thì .... anh . Buổi ăn chiều nay anh muốn gặp riêng em thôi . Anh có việc muốn nói với em chiều nay . còn bây giờ thì anh về nhé . Em còn công việc của em mà , đúng không ?
--- Ờ ... thôi anh tính vậy cũng được .
--- Vậy nhé ! anh sẽ ghé đây đón em sau giờ tan sở .
--- Ok , quyết định vậy đi anh Thi .
Đối với tôi trong lúc này , tôi nhớ lại những kỷ niệm của thời cấp sách đến trường .
Năm tôi học lớp 10 , tuổi hồn nhiên mơ mộng , sở thích của tôi là làm thơ và kết bạn . Chính vì thế , tôi thường tan trường muộn và đến lớp sớm .Các bạn có biết vì sao mình lại có thói quen đó không ? Bởi lúc bấy giờ tôi làm thơ rồi nhét hộc bàn .
" Tôi và bạn chúng mình chung trường
Cùng chung màu áo thật dễ thương
Tôi và bạn hai người xa lạ
Mong tìm bạn , kết tình thân thương ".
Sáng hôm sau mình liền nhận được một bài thơ đáp như sau :
" Tôi vốn là nam , học lớp chiều ,
Cũng có thành ý giống "em yêu" ,
Sở trường cũng thích văn thơ lắm
Muốn biết nơi em "...một vài điều" .
Cứ thơ đi thơ lại rồi kết bạn . Sau đó hẹn gặp mặt , anh bạn học cùng trường khác lớp này (lớp 12) là anh Trí giới thiệu việc làm cho mình đây . Hiện tại , anh Trí và mình làm cùng cơ quan nhưng khác bộ phận . Anh làm bên nhân sự , còn mình thì kế toán . Tuổi cấp sách mình có chút ít tình cảm dành cho anh .Nhưng anh không biết .Đến khi gặp lại anh và có dịp tiếp cận anh thì anh đã có gia đình (1 vợ ,1 con ) gia đình anh sống rất hạnh phúc . Rồi thời gian trôi dần , tôi như quên lãng ý định tìm cho mình bạn trai . Tôi lao đầu vào công việc như tên bay .
Tan sở , tôi gặp anh Thi .
--- Bây giờ anh định mời em ăn ở đâu đây ?
--- Anh muốn mời em đến một quán ăn rất ấm cúng và thơ mộng , nằm ở gần đây thôi . Anh đã đặt bàn sẵn rồi .
--- Chà ... xem ra anh có chuyện gì bí mật dấu em phải không ?
--- Thôi mình đi , trễ rồi đến đó em sẽ biết .
Tôi và Thi , đến tiệm ăn mà anh đã sắp xếp sẵn .Mọi thứ quanh tôi nơi đây thật đơn giản nhưng không kém phần nên thơ ấm cúng . Từ cảnh vật bên ngoài cây cối , hoa lá cho đến những vật dụng trang hoàn được bày trí bên trong nơi đây điều toát lên ý nghĩa vô cùng đằm thắm . Tất cả đều cuống hút tôi . Cho đến khi anh lên tiếng .
--- Nhung , mời em ngồi .
--- Cám ơn anh , hãy để em tự nhiên .
--- Anh nè , sao anh biết nơi đây vậy ?
--- À... nhờ một vài người bạn của anh giới thiệu .
--- Em muốn dùng món gi ? Anh nghe nói nơi đây nổi tiếng các món ăn thủy sản . Mà anh được biết là em rất thích ăn các sinh vật của vùng biển phải không nè ?
--- Sao anh biết ? anh chỉ được tài ... giỏi đoán mò ! (Tôi mĩm cười ... rồi gật đầu )
--- Dạ , có lẻ anh nói đúng , bởi từ nhỏ em đã thích ăn đồ biển .
--- Vậy để anh gọi cho em nhé !
--- Dạ , vậy cũng được
Khoảng 15 phút sau , người phục vụ đem ra , tất cả món ăn được đặt trên bàn , trông rất đẹp mắt nào là : Cua rang me , tôm rang muối , cá chiên xù , mực xào lăn và kèm theo một cái lẫu hải sản . Bất ngờ .... bị tắt đèn , chỉ chừa lại vài bóng đèn nhỏ .Trong đêm tối , xuất hiện ánh sáng nơi chiếc xe đẩy một ổ bánh sinh nhật , một chai sam-banh , 2 giá đèn cầy kiểu , cùng một đĩa trái cây được đưa đến từ từ gần chổ tôi và anh . Rồi bài hát đang còn dang dỡ bỗng im lặng ,thay vào đó là bài nhạc " Happy Birthday to you " được vang lên . Trên chiếc bánh đề dòng chữ "Mừng sinh nhật lần thứ 30 của Khoa Thi" . Mọi thứ xảy ra với tôi quá bất ngờ . Tôi không kịp chuẩn bị gì cả . Lúc bấy giờ tôi chẳng biết làm gì .Ngoài câu nói :
--- Chúc anh sinh nhật vui vẻ , cùng mọi ước mơ của anh thành hiện thực . Anh tổ chức sinh nhật bất ngờ quá . Em không có gì gửi tặng anh cả , anh cho em... xin lỗi .
--- Ấy , em đừng nói thế . Thật ra em đã nhận lời mời của anh , là anh vui rồi .
--- Anh ác với em lắm , sinh nhật của anh . Vậy mà không báo để em chuẩn bị .
--- Sinh nhật gì , chỉ có mỗi mình em .
--- Ờ thì lỗi của anh , cho anh nhận vậy . Sở dĩ ... anh dành bất ngờ như vầy...vì...vì....
--- Vì sao anh ?
--- Vì anh còn một việc chưa nói với em . Đó là ... anh ... muốn ...em sẽ là bạn gái của anh .
..................???
( Liệu Nhung có nhận lời không ? Câu trả lời , các bạn hãy chờ tiếp phần 3 nhé !)

mây mơ êm
20-09-2005, 08:43 PM
Phần 3 :
Sự việc đến quá bất ngờ , lòng tôi bối rối không biết phải làm sao . Mặt tôi thẹn thùng , đỏ au . Chưa bao giờ tôi thấy mình bối rối như bây giờ . Tôi ngồi im lặng hai bàn tay đan xen vào nhau , đồng thời tôi cũng chẳng còn để ý gì đến mọi thứ chung quanh , kể cả Thi . ( Lúc này Thi khẽ lai tôi rồi lặp lại câu nói của anh một cách chậm rãi hơn ) .
--- Nhung em , anh .... muốn .... em... sẽ ... là ...bạn gái... của anh... , có được không em ? Anh biết , nói ra với em trong lúc này là quá bất ngờ . Nhưng... anh không thể không nói để em hiểu . Đó là tất cả những gì anh mơ ước bấy lâu nay . Vả lại anh nghĩ suốt thời gian qua cũng đủ cho mình hiểu nhau rồi .
--- Anh Thi , hãy hiểu và thông cảm cho em ...,em chưa bao giờ nghĩ anh lại dành tình cảm cho em , nhất là trong thời điểm này , nên em cần có một khoảng thời gian để suy nghĩ .
--- Thời gian em suy nghĩ là bao lâu ? Nhung ... chẳng lẻ em đã có bạn trai rồi sao ? Không đâu .... anh đã tìm hiểu về em rất kỷ . Nên anh biết chắc rằng ... em chưa có đối tượng mà đúng không ? Chính vì thế anh mới dám ngõ lời với em . Em đừng làm anh thất vọng .
--- Phải ... em chưa có đối tượng , nhưng cũng chưa bao giờ em nghĩ đối tượng của em sẽ là anh . Chưa bao giờ em dám nghĩ đến anh , bởi vì em không cho phép mình có cảm tình với "người yêu trong mộng của bạn mình" , anh ạ ! .... Xin anh hãy hiểu cho em , em không thể để mất đi một tình bạn mà em đã có rất lâu . (Nói đến đây tôi bỗng rơi lệ , mặc dù tôi đã cố nén lòng mình ...)
--- Em nói gì ? ... anh không hiểu gi cả .
--- Em nghĩ ... anh hiểu rất rõ những gì em nói mà . Xin anh đừng làm em khó sử khi phải đối diện với Trang .Một lần nữa em xin anh , hãy cho em thời gian suy nghĩ . Em không thể chơi chung với bạn rồi đối sử không tốt với bạn .
--- Anh hiểu Trang và hiểu em rất rõ . Hay nói đúng hơn là anh hiểu con tim mình . Con tim anh chỉ có thể yêu em và mong muốn em nhận lời làm bạn gái của anh . Ngoài ra Trang hay một ai khác không thể thay thế chỗ em trong con tim anh được .Em có hiểu không ? Trang chỉ là một người bạn thân , anh không thể đến với Trang bằng tình cảm khác ngoài tình bạn , em à !
--- Thôi chắc em phải về đây , anh hãy tạm gác lại chuyện này , anh nhé ! Và xin anh đừng để Trang biết ngày hôm nay . Như vậy Trang sẽ buồn lắm .
--- Em biết nghĩ cho Trang thôi sao ? Thế còn anh , em không nghĩ gì cho anh à ? Em không sợ anh buồn sao Nhung ? Anh sẽ chờ em , dù thời gian là bao lâu ... em hãy suy nghĩ kỹ đi , anh mong em có câu trả lời như anh đang đợi ! Anh biết em cũng có tình cảm với anh . Nhưng có lẻ Trang lại là bức rào ngăn cách giữa anh và em , đúng không Nhung ?
Em hãy nhớ điều này Nhung à . Em từ chối anh , không có nghĩa anh sẽ yêu Trang . Và em có buồn không , khi em cũng có tình cảm dành cho anh mà , chỉ có điều em phủ nhận điều này mà thôi . Anh mong rằng em biết cân nhắc và nhìn thẳng vào vấn đề .
--- Thôi để anh đưa em về , trời tối rồi . Anh không muốn làm em khó sử . Em hãy tin rằng anh luôn chờ em . Dẫu thời gian có khiến con người ta già đi hay cằn cõi .
--- Vâng mình về thôi anh .
Suốt đêm ấy , tôi không sao ngủ được . Trằn trọc , suy tư nhưng chẳng được gì . Nghĩ về Trang , tôi tội nghiệp cô ấy . Nghĩ về Thi tôi thấy anh chân thành quá , tôi dành tình cảm của mình cho anh hay tôi đang thương hại anh . Trong tình yêu thương hại thì tình yêu đó không tồn tại . Bây giờ tôi mới thấy thơ Xuân Diệu sao mà tinh tế , sâu sắc và dễ đi vào lòng người đến như thế :
"Yêu là chết trong lòng một ít ,
Mấy khi yêu mà chắc được yêu".
Sáng ở nơi làm việc . Tôi đi làm sớm hơn mọi khi . Bước vào phòng làm việc tôi thấy tâm trạng có đở hơn tối qua . Tôi thả mình xuống ghế .
--- Chi , em vui lòng pha giúp chị tách trà nhé !
--- Chị Nhung , hôm nay chị đến sớm thế ?
--- À , tối qua chị ngủ không được . Sáng nay tranh thủ ghé sớm để nghỉ một chút cho khoẻ .
--- Chị không khoẻ à ? Chị có bị làm sao không ?
--- Không , cám ơn em , chị chỉ mệt một chút thôi em à !
--- Hay chị có việc gì cứ giao lại cho em và anh Tú . Chị về nghĩ sớm đi nhé!
--- Oh ... chị không sao , em hãy yên tâm . Khi nào chị thấy cần chị sẽ về . Chị cám ơn em , đã quan tâm cho chị .
--- Ủa , sáng giờ anh Tú đã đến chưa ?
--- Anh Tú đang ở phòng của anh Trí , chị à .
--- Ảnh sang đó có chuyện gì à ? Vậy khi nào ảnh về , em bảo ảnh xem lại hồ sơ này . Rồi làm báo cáo giúp chị . Chị sẽ ký sao .
--- Vâng , chị cứ giao cho em . Em sẽ nói với anh Tú .
--- Bây giờ chị ra ngoài có việc , có việc gì quan trọng em phone cho chị hay ha .
Ba giờ sao đó quay về thì.......
--- Chị Nhung , chị có quà và hoa
.............
( Ai là người tặng hoa và quà cho Nhung . Và điều gì sẽ đến với Nhung . Xin vui lòng chờ xem tiếp phần 4 )

học_trò_yêu
21-09-2005, 05:31 PM
Sao You ViẾt DÀi VẬy Ha...........

mây mơ êm
22-09-2005, 01:54 PM
Phần 4
--- Em có biết ai gửi cho chị không ?
--- Chuyện này chị phải hỏi anh Tú rồi .
--- Vậy à , cám ơn em .
Khi đó phía ngoài phòng Tú vừa đi tới . Cốc ... cốc ...
--- Cửa không khoá xin mời vào .
--- Chị Nhung , hoa và quà đẹp quá chị ha .
--- Anh có biết ai gửi cho tôi không ?
--- Đó là thành ý của anh Thi nào đó nhờ tôi chuyển lời xin lỗi đến chị . Trông anh chàng đó buồn và tội lắm chị à .
--- Cám ơn anh nhiều nha ! Còn bây giờ anh hãy làm việc của anh đi .
--- Vâng tôi đi đây .
Một lúc sau , điện thoại rung . Hiện lên dòng chữ K - Thi
--- A lô ... Nhung nghe .
--- Em phải không , là anh đây . Cho anh xin lỗi chuyện tối qua nhé ! Em đã nhận hoa và quà của anh gửi cho em chưa ?
--- Cám ơn anh , em đã nhận rồi . Anh đâu làm lỗi gì mà phải xin lỗi . Em xin anh đừng gửi hoa và quà , em thấy ngại lắm .
--- Em còn giận anh à ?
--- Không đâu anh . Em có việc bận rồi , em xin lỗi , gặp lại anh sau nhé ! Bye....bye.
--- Ok , bye ...gặp lại em sau .
Ngay lúc đó anh Trí chờ tôi cúp phone rồi anh mới lên tiếng .
--- Ủa , em có ý trung nhân rồi mà dấu anh kỷ ghê ha .
--- Cái anh này , anh tìm em có việc gì không đây ?
--- À , xếp bảo anh sang đây giao nhiệm vụ mới cho em với Chi
--- Chuyện gì mà có dính đến Chi nữa vậy ?
--- Một chuyến công tác xa trong vòng 1 tuần .
--- Ở đâu anh ? Mà đó là nhiêm vụ gì vậy .
--- Hai em đồng ý đi chứ ?Nếu đi thì ... Nhung em bàn giao chuyện văn phòng cho Tú đi . Rồi cả hai chuẩn bị thu xếp it hành lý cá nhân ngày kia là mình đi đó .
--- Còn những chuyện khác hai em chịu khó hỏi xếp đi .
--- Còn mọi chi phí thì sao anh Trí ?
--- Công ty lo từ a đến z . Hai em khỏi lo .
--- Chị Nhung , chị tính sao ?
--- Còn tính gì nữa , đã bảo là công tác thì phải đi thôi .( Nhưng thật lòng tôi quyết định đi vì muốn tìm cho mình một lối thoát , hay nói đúng hơn là muốn tránh né anh Thi ....Phần khác có dịp tham quan thắng cảnh đây đó . Lâu lâu cũng cần thay đổi môi trường và khí hậu .)
Sau khi thu xếp và chuẩn bị mọi việc . Giám đốc , Trí , tôi cùng Chi xuất phát .
Ngồi trên máy bay từ nam ra Bắc . Tôi có dịp được nhìn từ trên cao nhìn xuống (Vì nơi tôi ngồi cạnh ô cưa sổ nhỏ của máy bay ). Tuy tôi không được đưa tay bắt những áng mây , hay không được tận hưởng gió ở độ cao thổi vào , bởi bị ngăn cách do một tấm kiếng . Nhưng tôi vẫn cảm nhận được mình như đang bay trên bầu trời cao . Nhìn thấy những đồng lúa xanh mướt , những rừng cây xanh thẳm , những dãy núi cao trùng trùng điệp điệp nối tiếp nhau . Ôi ! tất cả những hình ảnh ấy sao dễ đi vào lòng người đên như vậy . Nhất là ta lại là người yêu thơ văn và thích lãng mạn .
Ôi Việt Nam đất nước ta ơi ,
Sao ta yêu cảnh vật tuyệt vời .
Để rồi lòng ta thấy xao xuyến ,
Chữ tình ta biết làm sao vơi .
--- Chị Nhung , máy bay bắt đầu hạ cánh đến sân bay Nội Bài rồi . Chị ơi ! bây giờ chị em mình ở đâu ?
--- Chị cũng chưa biết , thì chờ xem sao ?
Rời phi trường Nội Bài chúng tôi đến một khách sạn nằm ngay trung tâm Hà Nội .Bấy giờ xếp tôi mới sắp xếp .
--- Cô Nhung và cô Chi ở chung một phòng ha , nhưng hai giường nen hai cô khỏi lo chỗ ngủ chật . Còn tôi với Trí ở chung phòng . Hai phòng sẽ ở sát nhau tiên cho việc thăm chừng qua lại . hai cô thấy thế nào ?
--- Ok , nhất trí như vậy . (Chi mừng vì sợ bị lẻ loi )
--- Còn cô Nhung ? cô thấy được không ?
--- Chi đồng ý ... thì em cũng ok .
--- Vậy bây giờ chúng ta đi nghĩ rồi có gì chiều ăn cơm chiều xong , chúng ta bàn tiếp , ok ? .
..........
(Vậy chuyện gì sẽ đến với Nhung nữa đây ? Còn anh Thi liệu có bỏ cuộc đeo đuỗi cô không ? Trang và Vinh thế nào Xin mời các bạn đón xem tiếp phần 5 nhé ! )

lilazngrl17
22-09-2005, 01:59 PM
truyện hấp dẫn đấy, bạn sáng tác truyện này fai ko?

mây mơ êm
22-09-2005, 03:59 PM
Sao You ViẾt DÀi VẬy Ha...........
Hi bạn ! mình viết dài vì tình tiết trong truyện và cảm hứng để tôi viết . :flower:

truyện hấp dẫn đấy, bạn sáng tác truyện này fai ko?
Hi bạn , rất cám ơn lời khen của bạn , nhưng tôi nghĩ mình cần phải có nhiều cố gắng hơn nữa để truyện có sức lôi cuốn người đọc hơn . Còn ... đề mục này : "tác giả là tôi" vậy truyện này do .... tôi sáng tác rồi . :icon_cung

mây mơ êm
25-09-2005, 11:30 AM
Phần 5
Sau bữa cơm chiều , mọi người được giao nhiệm vụ và công tác một cách rõ ràng .
Sáng hôm sau tôi và Chi đến trực tiếp công ty trách nhiệm hữu hạn Việt Anh để xem xét và thảo luận một số hợp đồng như dự tính của bản kế hoạch .
Tại công ty TNHN Việt Anh . Ở phòng bảo vệ .
--- Chào anh ...
--- Chào cô , cô cần gì ?
--- Tôi là người đại diện của công ty TNHH QUỐC VIỆT đến cần gặp ông Đỗ Thành .
--- Oh , thế à ! Hai cô vui lòng chờ một tí nhé . Để tôi báo lại .
--- Vâng , cám ơn anh .
Khoảng 3 phút sau . Anh chàng bảo vệ lúc nảy quay lại . Đi chung với anh là một thanh niên với dáng dấp cao lớn , phong độ ,anh trong bộ trang phục rất lịch thiệp ( quần tây đen , áo sơ mi ca rô sọc xanh kèm theo chiếc cà-vạt màu xám đậm ). Nhưng ... Riêng tôi rất sững sờ , và quá bất ngờ thay . Tôi không hiểu sao lại có sự trùng hợp đến như vậy khi tôi gặp anh , vì anh .....rất giống anh Thi .
--- Anh , anh... là....anh ....Đ ỗ....( rồi tôi không nói nữa )
--- Chào hai cô . Tôi xin tự giới thiệu : tôi là Thái kiêm chức vụ phó giám đốc .
--- Chúng tôi rất hân hạnh được biết anh .
--- Xin mời hai cô theo tôi đến gặp ông Thành . Ông ấy đang bận điện thoại nên ông thể xuống tận đây tiếp hai cô . Mong hai cô thông cảm và bỏ qua cho . Giờ thì chúng mình lên gặp ông ta chứ .
--- Chi nói : Vâng , anh đi trước mở đường , tụi em sẽ theo sau .
Đến phòng của ông Thành . Cốc ....cốc....Ông Thành đến mở cửa .
--- Xin mời vào ...
--- Chào chú .
--- Mời hai cô ngồi , hai cô dùng gì ?
--- Dạ , dùng gì cũng được . Hay... chú cho tụi cháu dùng trà được rồi .
--- Cô Tuyết , cô lấy giúp tôi 4 tách trà nhé ! Cám ơn cô .
--- Vâng . không có gì đâu ạ !
--- Dạ , cháu cũng xin tự giới thiệu , cháu tên Hồng Nhung , hiện cháu đang giữ chức vụ trưởng phòng kế toán . Còn đây là Kim Chi , cô ấy là thư ký hỗ trợ cho cháu .
--- Vậy à , rất vui được gặp hai cô , vừa trẻ , vừa đẹp , tài cao ... lại vui tính nữa .
--- Dạ ,( tôi cười mĩm chi rồi nói ) Chú khen làm tụi cháu nỡ lỗ mũi rồi , cháu nghĩ mình chưa có kinh nghiệm trên thương trường , càng không được như những gì chú nói . Cháu nghĩ cần phải học hỏi thêm rất nhiều ở nơi chú đây . Cháu nhìn chú thấy còn trẻ mà sự nghiệp của chú ... có được không phải là dễ .
--- À ,từ Nam ra đây chắc hai cô cũng vất vả lắm .
--- Dạ , có đôi chút nhưng cũng tiện vì một công hai việc chú à .
--- Trước là quyền lợi của hai công ty ,sau là có dịp tụi cháu được tham quan nơi đây cho biết .
--- Thế à , nếu hai cô không ngại tôi sẽ bảo anh Thành đây tình nguyện làm hướng dẫn viên cho hai cô nhé !
--- Chi lên tiếng : thật thế hỡ chú , được như vậy thì còn gì bằng .
Từ suốt chuyến đi tôi cứ nghĩ mình ra đây là để quên đi anh Thi , thế mà ra đây gặp anh Thái thì .... giống anh Thi quá . Nên mọi suy nghĩ và tư tưởng lúc đầu trong tôi không còn nữa . Vì thế tôi trở nên ít nói đi nhiều . Cũng mai là nhờ có Chi , cô ta lanh lẹ và xem ra như hiểu được tôi có điều gì đó hơi khác thường . Chính vì thế Chi đã nổ lực trò chuyện hết mình . Phần khác Chi muốn quay về Nam sớm chừng nào tốt chừng nấy . Bởi cô rất nhớ anh chàng người yêu của cô .
Rốt cuộc thì các thỏa thuận cũng đã xong . Chỉ chờ ngày kia thì hợp đồng sẽ được chính thức ký .
Trước khi về anh Thái không quên xin địa chỉ khách sạn và số điện thoại của chúng tôi .Anh bảo :
--- Có như vậy ... thì tôi mới làm hướng dẫn du lịch cho hai cô , theo ý của cha tôi được .
Nghe đến đây tôi giật mình , nhưng cố làm ra vẻ bình thường , tôi càng muốn có thời gian gần anh để tìm hiểu giữa anh với ông Thành có liên quan gì đến anh Thi hay không ? Đó là điều làm tôi suy nghĩ và quan tâm .
--- Thôi trễ rồi , tụi cháu phải về đây , hẹn gặp lại chú và anh Thái sau nhé !
--- Ồ trưa rồi à , tôi sơ ý quá , hai cô hãy ở lại đây dùng cơm trưa đã .
--- Dạ thôi , để khi khác vậy , tụi cháu ở đây đến một tuần lần . Vả lại , tụi cháu còn gặp chú và anh Thái đây dài dài mà . Vì chẳng phải công ty chú và công ty cháu ký hợp đồng sao ?
--- À , cô Nhung nói vậy cũng phải .
--- Thôi tụi cháu xin phép ... về . Quay qua anh Thái Nhung nói tiếp : "tụi em về nhé , còn chuyện anh làm hướng dẫn du lịch cho tụi em ... tụi em cần sắp xếp thời gian rồi sẽ phone báo lại cho anh sao" .
--- Hẹn gặp lại chú và anh Thái sau .
--- Hai cô về , tôi lấy làm tiếc , nhưng mà cũng phải để hai cô về vì mỗi người ai nấy cũng bận việc cả . Hẹn gặp lại hai cô nhé !
Riêng anh Thái thì ...
--- Tôi mong được gặp lại hai em sớm chừng nào , hay chừng ấy . Tôi chờ điện thoại của em đấy Nhung à ...!
--- Dạ , em sẽ cố gắng tranh thủ phone để anh hay thời gian rãnh của tụi này .
Lúc bấy giờ ở trong Nam , Thi làm việc nhưng không tập trung . Anh lo không biết Nhung đã đi đâu không thấy đến chỗ làm . Rồi hôm qua anh ghé tìm Nhung ở công ty thì được biết .
--- Cô Nhung đã đi công tác xa rồi
--- Anh có biết cô Nhung đi lúc nào và khoảng bao lâu không ?
--- Chuyện này ... , cô ấy làm bên kế toán , còn tôi chỉ là bảo vệ công ty . Anh thử nghĩ xem ,làm sao tôi biết được đây .
--- À , tôi xin lỗi . Vì nóng lòng gặp cô ấy , tôi.......
--- Thôi cám ơn anh nhé . Tôi về đây .
Về nơi làm việc của anh . Anh vội liên lạc với Tú ( chắc có lẻ anh ta sẽ biết , vì anh ấy làm chung bộ phận của Nhung mà . Sao mình không nghĩ ra sớm hơn nhỉ !)
--- A lô ......
--- A lô , anh vui lòng cho tôi gặp anh Tú bên phòng kế toán .
--- Anh đợi máy tí nha .
--- Anh Tú , anh có điện thoại .
--- Ok , anh nối dây dùm tôi . cám ơn anh .
--- A lô ... tôi nghe . Xin lỗi ai ở đầu dây kia ạ .
--- A lô ... tôi nè . Là Thi người anh đã gặp lần trước . Hôm anh gửi hoa và quà đến tay cô Nhung dùm tôi đó . Anh nhớ không ?
--- Oh , anh Thi hở , tôi nhớ chứ . Sao hôm nay anh lại tìm tôi , có việc gì không ?
--- Ờ ... anh cho tôi hỏi thăm chút việc . Tôi nghe nói Nhung đã đi công tác . Chẳng hay anh có biết Nhung đi công tác ở đâu và khi nào không ? Bao lâu thì Nhung về ?
--- Chị Nhung hở , chị ra Bắc ký hợp đồng gì đó . Tôi nghe đâu khoảng 1 tuần . Chị đi được 4 ngày rồi .
--- Vậy à , cám ơn anh nghen .
--- Anh còn cần gì nữa không ?
--- À không , thôi hẹn gặp lại anh khi khác . Anh em mình uống cà phê , đồng ý không ?
--- Oh , cám ơn anh , tôi không có thời gian . Có gì anh muốn hỏi thăm chị Nhung , anh gọi tôi , tôi rất sẵn lòng . Bye ...
--- Cám ơn anh , bye .
Rồi anh suy tư , nhớ lại những kỉ niệm đã đến với anh , anh quen Nhung qua trường hợp nào .Ở Nhung có điều gì làm anh phải nhớ và dành tình cảm của mình cho Nhung........Mãi suy nghĩ vu vơ rồi anh chợt giật mình , chà mình có cái hện tối nay với Xếp , mém tí là quên mất . Phải duyệt cho xong xấp hồ sơ hồi sáng Xếp đưa .
Trong khi ấy , Trang liên lạc với Thi thì ....
--- Anh Thi ... anh có điện thoại .
--- Cô Ánh , cô hãy nói họ đợi tôi một chút .
--- A lô ... Thi nghe đây
--- Anh Thi hở ... Trang nè .
--- Ủa Trang hở , gọi anh có chuyện gì không ?
--- Em có chuyện buồn , muốn rủ anh ghé quán kem "Hoa tím"
--- Em định khi nào gặp ?
--- Tối nay khoảng 7 giờ anh ha .
--- Chà vậy hở , tối nay anh ... bận rồi . Nhưng thôi , để anh sắp xếp .
--- Vậy là anh hứa rồi nha . Em đợi anh đó .
--- Ok , bye nha em anh có việc . Hẹn gặp lại em tối nay .
--- Ok , bye anh .
Vừa cúp phone Trang , Thi liền gọi phone ngay cho Vinh .
--- A lô ... Vinh đây .
--- Vinh hở , tao nè
--- Thi ... phải không ?
--- Chứ còn ai nữa mậy . Tối nay mày rãnh hông ?
--- Chi vậy ... , nhậu hả ? Tao mua mồi cho .
--- Bậy ... hay hơn chuyện nhậu nhiều . Tao rủ mày tối nay đi gặp người đẹp .
--- Thôi , tao không muốn đi ... gặp người đẹp đâu . Người đẹp đó để cho mày đó ,mày biết tao có người trong mộng rồi mà .
--- T...ran...g chứ gì , phải không ?
--- Biết rồi còn hỏi . Làm bộ hoài cha nội .
--- Thì... tao dẫn mày đi gặp người đẹp đó nè .
--- Trời ... sao nãy giờ mày hỗng nói sớm . Vậy mà tao .... cứ tưởng . Ủa
mà sao mày rủ tao gặp Trang vậy .
--- Chuyện dài lắm , tao cho mày biết sao . Còn bây giờ mày lo thu xếp đi tối nay tao hẹn gặp Trang lúc 7 giờ đó .
--- Ưh ... mày qua chỗ tao phải không ?
--- Ưh vậy đi ha .
...............
( tiếp theo là gì ....? xin các bạn chờ xem tiếp phần 6 nhé .)

mây mơ êm
10-11-2005, 11:37 AM
Phần 6
Sau khi mọi việc đã được thu xếp , Thi và Vinh gặp nhau hai người đã đến điểm hẹn . Thi bàn giao cuộc hẹn lại cho Vinh , anh ta vội vàng tranh thủ gặp Xếp của mình .Riêng Vinh ngồi đợi Trang .
--- Chào anh Vinh , ủa hôm nay anh đi đâu đây ?
--- Chào Trang , anh đi gặp Trang đó . Vì anh Thi có việc bận đột xuất , ảnh bảo anh đợi em ở đây . Mong Trang thông cảm cho ảnh . Em uống gì Trang ?
--- À .... gì cũng được , anh Thi còn nói gì với anh không ?
--- Trang uống cam vắt nhé !
--- Vâng !
---Thi chẳng nói gì cả . chỉ bảo anh đợi em và chuyển lời xin lỗi của ảnh , ảnh có việc đột xuất , chỉ có thế thôi .
--- À , em dạo này thế nào ? Công việc và ... xin lỗi cho anh hỏi thẳng .
--- Công việc vẫn bình thường , anh muốn hỏi điều gì ?
--- Chuyện tình cảm ấy mà . anh thấy ngại quá .
--- Em hở , vẫn cô đơn nhưng ... mà thôi chắc suốt đời vậy quá .
--- Sao em lại nghĩ thế , có những cái không biết trước được mà . Huống chi chuyện tình cảm khó nói lắm .
--- Em biết chứ ! Có thể tình cảm của em chỉ là một chiều .
--- Thế à , em đừng bi oan như vậy . Cuộc sống đâu phải muốn là được . Em uống nước đi .
--- Cám ơn anh , cứ để em tự nhiên .
--- Tối nay em rãnh chứ ? Anh muốn mời em dạo một vòng . Anh cũng đang buồn . em đồng ý không ?
--- Vâng , thế cũng được . Uống xong mình đi . Anh định đi đâu ?
--- Em chọn điểm đi , đi đâu mà em thích .
--- Em chẳng biết nữa , chỗ nào đông vui để thay đổi cảnh .
--- Ok , mình đi !
Đối với Nhung và Chi , hai cô được anh Thái đưa đi rất nhiều chỗ . đi tham quan những danh lam thắng cảnh . Dạo khắp ba mươi sáu phố phường . Đến hồ Hoàn Kiếm ...... và đến một quán nước nhỏ khá hữu tình nằm gần góc nhà của anh . Chiều hoàng hôn , gió thoảng nhẹ có một vài chiếc lá rơi . Cảnh vật nơi đây mơ mộng nhưng lắng đọng chút u buồn man mác . Bởi không gian nơi đây yên tĩnh quá . Khiến cho một chiếc lá rơi cũng có thể nghe thấy . Khung cảnh chỉ một màu tím buồn . Nếu những ai có tâm trạng buồn đến đây càng buồn hơn . Nhưng không thể quên được sự lãng mạn mơ mộng này . Rất dễ đưa tâm hồn người phiêu lãng thành thơ .

Chiếc lá rơi trong chiều hoàng hôn ,
Cảnh vật ấy người ơi có buồn ?
Chỉ có ta và người đang nghĩ
Cuộc đời mai này ... có tốt hơn .
--- Mời hai em ngồi , hai em dùng gì ?
--- À anh cho em một ly trà Lipton chanh là được rồi
--- Thế còn Chi ?
--- Em một ly cam vắt .
--- Anh vui lòng cho một ly lipton chanh , một cam vắt và một cà phê đá nhé !
--- Em có việc này muốn hỏi anh , anh không ngại chứ ?
--- Chuyện gì thế , mấy khi tôi được em hỏi đâu . Nếu tôi biết rất sẵn lòng trả lời .
--- Xin lỗi vì em xâm phạm đời tư của anh một chút nha ! Anh và chú Thành là hai cha con ư ? Anh có anh em gì khác nữa không ?
--- Sao em hỏi tôi chuyện này nhỉ ? Nhưng cứ để tôi trả lời cho em rõ . Phải ba tôi là giám đốc còn tôi là con của ông . Là người mà hai em gọi là chú Thành đó . Còn chuyện anh em của tôi ... Tôi có một người em sanh đôi , rất giống tôi nhưng anh em tụi này thất lạc từ nhỏ . Khi mà đất nước chiến tranh , mẹ tôi bồng em tôi chạy loạng . Còn tôi chạy loạng cùng cha . Thậm chí đến bây giờ tụi này vẫn chưa liên lạc được . Chẳng biết còn sống hay đã mất . Tôi đã không nhắc chuyện này nữa vì sợ ba tôi buồn .Tôi biết ba tôi rất yêu thương em tôi và mẹ của tôi . Tôi cũng đang âm thầm tìm kiếm .Tôi chỉ có một người em mà thôi .
--- Chà không ngờ anh lại có một tâm sự buồn đến như vậy . Tôi hy vọng một ngày không xa anh sẽ gặp lại người thân của anh . Thế em anh tên gì ?
--- À , em tôi tên An .
--- Em anh tên An ? Anh không nhớ nhầm chứ ?
--- Sao em hỏi thế ?
--- À , không vì em nghĩ ba anh tên Thành , anh tên Thái nên ..... em Nghĩ em của anh tên ... cũng phải bắt đầu bằng chữ T... .
--- Oh tôi không rõ điều này , chỉ biết ba tôi gọi em tôi là An .
--oh .... ! ( Mình phải tìm hiểu Thi đã rồi tính sao . Liên lạc với chú Thành cũng chưa muộn . Vì đã ký hợp đồng rồi thì không thể mất liên lạc được ,.... nghĩ như thế , Nhung im lặng không hỏi gì thêm nữa )
--- Còn bây giờ , hai em thấy Hà nội thế nào ? Có để lại ấn tượng gì không ? Khi mà ngày kia hai em phải vào Nam rồi ?
--- À , trước là em cám ơn anh đã làm một người hướng dẫn du ngoạn nhiệt tình cho tụi em . Sau vui mừng vì em đã có một chuyến công tác thành công , được biết anh và làm bạn với anh trong công việc đó là niềm vui lớn trong em . Còn chuyến du ngoạn để biết thêm đây đó về ... Hà Nội sao không thể ấn tượng được chứ ! Tất cả cũng đều nhờ anh . Không biết làm sao để cám ơn anh đây . Dùng hai từ cám ơn để bày tỏ sự cám ơn của em gửi anh , em thật ngại quá !
--- Chị Nhung nói phải đó anh , không có anh , tụi em làm gì có chuyến du ngoạn tuyệt vời này . Em cũng cám ơn anh , anh Thái .
--- Thôi trời tối rồi , tụi em chắc phải về nghĩ ngơi và còn thu xếp hành lý , sáng mốt tụi em phải đi sớm rồi .
--- Cũng phải , để anh đưa hai em về .
--- Một lần nữa cám ơn anh với tất cả những gì anh dành cho tụi này .
--- Đừng khách sáo như thế , chỗ bạn bè không mà . Thôi ta về .
--- Phải về chị Nhung .
--- Ưh !
Tại sân bay Nội Bài .
--- Nhung em !
--- Ủa anh Thái , anh ra tiển tụi em sao ?
--- Phải , đây là quà của anh muốn gửi cho hai em . Đi đường bình an , và đừng quên có dịp công tác ngoài này , nhớ ghé chỗ anh . Đây là quà của Nhung còn đây là của Chi .
--- Vâng , cám ơn món quà của anh tặng . Nếu có dịp thì nhất định thăm anh rồi .
--- Đến giờ , tụi em phải đi rồi , hẹn gặp lại sau .
--- Có gì nhớ phone cho anh nha hai em .
--- Được rồi , anh đừng lo Chi sẽ phone .Cám ơn anh
--- Bye ! tạm biệt mong một ngày gần nhất gặp lại .
Sau ngày Trang đi dạo cùng Vinh . Tình cảm Trang dành cho Thi hạn chế dần và tan biến mất . Vì cô biêt đeo đuỗi Thi chẳng được kết quả gì . Trong khi những lúc ở cạnh Vinh Trang thấy như có sự đồng cảm và thoải mái vô cùng . Đôi khi Trang tự hỏi phải chăng Vinh mới là người Trang yêu ??? Và là người yêu Trang ?
Giờ thì giữa hai người này rất khắn khít .
Còn phần Thi , Thi luôn mong ngày Nhung sớm kết thúc chuyến công tác .
Sau khi chuyến bay hạ cánh đáp xuống sân bay Tân Sơn Nhất . Mọi người về thẳng nhà . Nhung về đến nhà quá mỏi mệt nên Nhung thả người lên giường ngủ một giấc .Mãi đến chiều Nhung mới đi tắm rồi thu xếp đồ đạt .Nhung chợt chực nhớ đến món quà của Thái gửi trước khi lên máy bay . Cô mở quà xem , từ trong gói quà có một lá thư viết rất dài rớt ra . Cô lấy làm ngạc nhiên , liền đọc thư . Trong thư viết như sau : " Hà Nội , ngày....tháng.....năm...
Nhung em !

Anh rất lấy làm buồn vì không còn cơ hội được ở gần em . Dẫu chỉ mới biết em được vài ngày trong chuyến công tác . Mà anh cứ ngỡ là mình đã biết nhau rất lâu . Còn em , em có nghĩ như anh không ? Anh mong rằng em cũng có suy nghĩ này . Em biết không , mỗi khi anh được gần em , lòng anh rất hồi hợp , không biết vì sau , tim cứ đập mạnh hơn . Thậm chí nhiều khi anh thấy mình không thể nào làm chủ được nhịp tim của mình nữa . Cứ y như trái tim anh muốn nhảy ra khỏi lòng ngực , để gặp con tim của em không bằng . Anh nói chuyện khó tin quá em hở ? Nhưng đó lại là sự thật . Em có thể tin anh một lần chứ , được không em ? Anh có vội vàng chăng để nói điều này cùng em ? Nhưng có vội vàng đến đâu , anh cũng không thể nào giữ em lại được dù là một phút . Vì em phải vào Nam máy bay cất cánh mà . Giữa hai chúng mình xa cách không em ? Khi người trong Nam , đứa ngoài Bắc ? Liệu anh có mơ mộng và đặt kỳ vọng vào em nhiều quá không ? Anh không nói ra , sợ mình có tội với con tim . Còn nói ra rồi , liệu có bị em từ chối ? Anh có cái quyền được yêu em không ? Một người yêu lý tưởng mà em mong ước . Em đã có ý trung nhân chưa ? Anh có phải là đối tượng hợp cho em không ? Nhung ơi ! Anh rất muốn được gặp em trong lúc này . Vì ngày mai đây , anh thật sự đã mất em . Em biết không , tối nay anh đã ngủ không được . Anh biết vì sự mất em , nên đành viết thư này và gửi đến em món quà nhỏ bé này . Mong em luôn nghĩ về anh và phone cho anh khi em cũng có ý cùng anh . Anh sẽ chờ phone của em !
Cuối thư không quên chúc em luôn vui , khoẻ , trẻ đẹp và thành đạt trên mọi bước đường em đi .
Anh chờ em !
Đỗ Thông Thái "
Sau khi đọc xong lá thư , Nhung đứng xững người , vì quá bất ngờ . Nhung chưa bao giờ dám tin chuyện này là thật . Nếu như Thi và Thái là hai anh em ruột , chẳng lẻ .... Nhung chẳng dám nghĩ gì thêm hơn .
..............
( tiếp theo sẽ là gì , liệu nhung có trả lời cho Thái không , diễn biến gì sẽ xảy ra ? Mời các bạn đón xem phần tiếp theo nhé ! )

*thocon_dangyeu*
11-11-2005, 05:25 AM
truyện hay quá bạn oi...bạn cố gắng post tiếp ..nhé bạn

hướng dương vàng
16-11-2005, 04:15 AM
hay qua' !!!

MaiAnh
20-11-2005, 09:23 PM
HIIHIih chị MÂY ui, tâm sự của chị đây đúng không ???Post tiếp nha chị.

MaiAnh

mây mơ êm
22-11-2005, 02:49 PM
Phần 7
Mãi suy nghĩ về chuyện Thi và Thái , Nhung liền nãy ra ý định gặp anh Thi . Thật tình Nhung chỉ muốn trốn tránh anh , nhưng lại nghĩ rằng , mình trốn anh thì bao giờ ? Thái và Thi khi nào mới có dịp đoàn tụ đây . ( nếu rõ thật hai người là anh em ) . Sau khi suy nghĩ cặn kẻ , Nhung liền phone cho Thi .
--- A lô ... anh Thi phải không ? Em Nhung đây . Em muốn gặp anh tối nay có được không ?
--- Nhung , em à . anh cũng đang rất muốn gặp em đây . Em định gặp nhau ở đâu ?
--- Tại quán chiều tím anh à . 7h tối nay nhé . Em có việc quan trọng muốn hỏi anh .
Chưa kịp để Thi trả lời Nhung đã cúp máy . Riêng Thi thì mừng lắm vì đã không gặp Nhung một tuần hơn rồi còn gì . Anh lo sữa soạn và đặt mua một bó hoa thật đẹp , để tối nay có thể tặng cho người mình yêu .
Phần Chi sau chuyến công tác này trở về . Cô vội vàng chuẩn bị bắt tay vào công việc để sáng mai có thể chu đáo gặp lại người trong mộng của mình .
Gời hẹn đã đến Nhung vội vàng đến chỗ hẹn . Nơi đây Nhung đã thấy xe của Thi . Nhung bước vào quán , nơi đây thật ấm cúng , Nhung bước lại chỗ Thi đang ngồi đó là một chiếc bàn chỉ có hai chiếc ghế được đặt đối diện nhau ở một góc phòng . Khung cảnh nơi đây không sáng lắm và cũng không tối quá dưới ánh đèn vàng nhạt .
--- Chào anh , anh đợi em lâu chưa ?
Thi liền đứng dậy , kéo ghế mời Nhung ngồi .Em ngồi đi đã . Anh đến đây cũng không sớm lắm chỉ kịp thở sau khi em vừa đi vào . Em đi công tác thế nào , thành công chứ . Anh tặng em bó hoa này mừng em trở về sau một chuyến công tác ngắn ngày .
--- Cám ơn anh ! Ủa sao anh biết em đi công tác ?
--- Đơn giản thôi , anh phone cho em ở cơ quan , không gặp và anh được báo lại thế thôi .
--- Oh ... thì ra là vậy . dạo này công việc anh thế nào ?Anh vẫn liên lạc thường với Vinh và Trang chứ ?
--- Đương nhiên là thường rồi , bạn chí cốt mà . Em gặp anh chỉ để hỏi chuyện này thôi sau ? Vậy mà anh cứ nghĩ là .... mà thôi . em trả lời anh đi đã .
--- À không , em muốn hỏi anh , vấn đề khác . Anh có anh em họ hàng gì không ? Em không nghe anh nhắc đến , anh sống chung với gia đình chứ ?
--- Sao hôm nay em quan tâm chuyện này nhỉ . Anh đã lập gia đình đâu . Anh sống với người mẹ già , còn anh em ... anh có nghe mẹ nói có một người anh . Nhưng mà anh cũng không rõ cho lắm .
--- Anh , sao anh không hỏi mẹ về người anh đó sau ? Còn ba anh ? anh có tên gì khác ngoài tên Thi không ?
--- Anh có hỏi nhưng chỉ thấy mẹ buồn , ba anh hình như là ở chung với anh của anh . Nhưng cũng chẳng rõ sống chết thế nào . Còn tên gì khác ... em nói gì anh chẳng hiểu . Anh chỉ mỗi tên Thi thôi .
--- Vậy thì lạ thật .
--- Có chuyện gì thế em ? Anh chẳng hiểu gì cả
--- Em chẳng biết nữa , để em kể anh nghe . Chuyện bắt đầu như vầy ... Em đi công tác ở Hà Nội , tình cờ em gặp một người rất giống anh . Chỉ khác là hình như anh ta to con hơn anh một chút và anh ta trầm lặng hơn anh , giọng nói anh ta khó nghe một tí . Anh ta tên là Thái , đang là phó giám đốc của một công ty TNHH Việt Anh . Anh ta bảo anh ta có một người em bị thất lạc từ nhỏ rất giống anh ta . Hiện tại anh ta ở với cha , cha anh lại là giám đốc của công ty . Người em của anh ta tên là An . Anh thử nghĩ xem , giữa anh và anh ta liệu có phải là anh em . Nhưng anh thì lại không phải là An . Chuyện này không lạ hay sao . Chuyện này em nghĩ anh nên về hỏi thăm lại mẹ anh xem sao .
--- Em gặp anh chỉ có vậy thôi sao ? Em không hề nhớ anh sao ? Em có vô tình quá không em . Anh có chuyện này muốn kể cho em nghe nè .
--- Em không vô tình thì ... em biết làm gì hơn đây ? Em nghĩ anh rõ em nhất mà . Chuyện gì thế anh , chuyện gì anh muốn kể em nghe ?
--- Chuyện của Trang và Vinh .
--- Chuyện Trang và anh Vinh ?
--- Đúng vậy , có thể em sẽ không tin , nhưng đây là sự thật , Trang và Vinh hai người họ đã yêu nhau rồi . Em biết không , sau khi em đi công tác Trang đã phone cho anh .Trang hẹn gặp anh để trò chuyện , tâm sự . Anh thấy thế liền đứng ra làm người mai mối , anh nhận lời hẹn của Trang , nhưng người gặp mặt Trang ....
--- Lại là anh Vinh .
--- Đúng rồi , em đoán đúng . Từ đó hai người về sau yêu nhau . Thế còn em , em thật sự không nghĩ tí ti gì về anh sao ?
--- Anh Thi ... em phải nói gì nhỉ . Em nghĩ về anh nhiều lắm chứ . Nhưng em lại sợ ... chuyện tình chúng mình chẳng đi vào đâu . Nói về cuộc sống , em thấy mình nhỏ bé không thể nào lèo lái được con thuyền trên biển , vượt ngàn sóng gió phong ba . Còn nói về tình duyên , em lại sợ làm người ta thất vọng . Em vốn yếu đuối , nhỏ bé , vụng về . Thử hỏi anh người nào yêu em có phải là sẽ hối hận về sau không ? Anh Thi , những gì anh dành cho em , em rất trân trọng . Nhưng em nghĩ em không phải là đối tượng thích hợp của anh .
--- Nhung em , em phải tin rằng khi người ta thật sự yêu một người ... , anh có thể chờ em , dù thời gian là bao lâu không ?
--- Anh Thi ... trời đã tối rồi , mai em còn phải đi làm , em xin phép về trước . hẹn gặp lại anh hôm khác , em nghĩ như thế sẽ hay hơn .
--- Được , anh sẽ chờ em suy nghĩ lại , còn bây giờ ... để anh đưa em về .
Hai tháng sau đó , tại nơi làm việc . Một ngày mới bắt đầu , với những công việc bận rộn và dồn dập . Hết làm báo cáo này , đến làm báo cáo khác . Bởi gần cuối năm rồi còn gì , thời điểm này là thời điểm bận rộn nhất , chóng mặt nhất . Vừa ngồi nghĩ được một chút .
Từ phòng bảo vệ báo lên .
--- Cô Nhung , có người cần gặp cô .
( xin lỗi nha , mình có việc bận , hôm khác mình lại viết tiếp truyện )

*thocon_dangyeu*
27-11-2005, 11:50 PM
hôm khác là hôm nào vậy chị sao mà .. vậy chị ...chị mau maupost tiếp di sis truyện dang hay mà

mây mơ êm
28-11-2005, 05:23 PM
( tiếp theo )
Ai , ai mà muốn gặp mình vậy cà ? Rắc rối thật , muốn nghỉ một tí cũng chẳng được .
--- Dạ , chú chuyển lời giúp , tôi sẽ xuống liền . Cám ơn chú .
Khoảng vài phút sau đó . Từ trên dãy hành lang , bước xuống bậc thang , xa xa Nhung nhận thấy bóng người quen , trong đầu Nhung nghĩ , chắc là anh Thi tìm mình chứ chẳng ai khác hơn . Đến khi lại gần thì .... Ủa , không phải anh ta . Anh vào Nam lúc nào ? sao không báo em hay ? Thái đáp :" Em có mừng khi gặp anh tại đây không ? Có bất ngờ quá khi gặp em đường đột thế này ? "
--- Mừng chứ , rất vui khi mà gặp lại anh . Hay anh và em qua căn-tin nhé ! Em nghĩ thoải mái hơn ( là tiếp anh theo kiểu một người khách tại phòng tiếp khách ).
--- Anh thấy vui khi được em xem không xa lạ .
Dời bước , không còn đứng ở phòng bảo vệ , chẳng mấy chóc hai người đi ra phía sau hai dãy nhà lớn bước tới căn-tin . Nơi mà hầu như tất cả ai cũng ghé đến để giải trí , thư giản , ăn uống , sau những giờ làm việc mệt mõi . Căn-tin nơi đây rất đầy đủ các thứ uống , các món ăn , có đánh cờ , có bóng bàn , có quần vợt .... và có cả hát với nhau . Nếu người ngoài không biết , sẽ nghĩ đây là một khu giải trí nhỏ của khu du lịch nào đó . Nhưng đích thực nó lại là một căn-tin của một công ty TNHH - CP lớn .
--- À , trưa rồi , hôm nay anh để Nhung mời anh dùng cơm trưa nhé !
( còn tiếp , khi khác mình sẽ post tiếp , công việc ... thiệt , thông cảm nhé , các bạn ! )

mây mơ êm
30-11-2005, 05:03 PM
Hai người vừa ăn vừa thăm hỏi , rồi trò chuyện .
---Anh Thái , chuyến này vào Nam công tác hay là vào có việc gì ?
--- Anh hở , không công tác , không có chuyện gì , anh vào Nam để tìm kiếm ... em , có được không em ?
--- Anh , anh Thái thật khéo nói đùa . Em ... làm như em là nhân vật quan trọng không bằng . Anh thấy trong Nam thế nào ?
--- Anh chưa từng vào Nam , em có thể nào là người hướng dẫn viên đắc lực cho anh không ? Anh rất muốn biết thành phố Hồ Chí Minh có gì đẹp .
--- Thế à , được thôi , nhưng anh vào Nam bao lâu ? Anh cho em thời gian thu xếp công việc trong 4 ngày được không ?
--- Chuyến đi này của anh chỉ có hai tuần thôi . Mọi việc anh làm phiền em giúp anh một chuyến ... dẫn anh đi dạo nhe ! ( Anh cười mĩm chi với tôi thật dịu dàng , nhưng rất đầy ngụ ý )
--- Rất sẵn lòng giúp anh dạo một chuyến , nhưng chỉ ngắn ngày thôi đấy ... 1 tuần , được chứ ? Những lúc em bận , em sẽ nhờ người khác thế chỗ em , anh nghĩ thế nào ? có được không anh Thái ?
--- À hiện tại anh đang ở khách sạn hở ? gần đây không ? ( Bất chợt bài nhạc một thời đã xa vang lên ... làm gián đoạn cuộc trò chuyện giữa Nhung và Thái . Bởi đây chính là tiếng chuông điện thoại di động của Nhung reo ) .
(còn tiếp .... chuyện gì sẽ xãy ra . Mời các bạn đón xem tiếp phần 8 )

mây mơ êm
05-12-2005, 12:24 PM
Phần 8
---Xin lỗi anh , anh chờ Nhung tí nhé !( Nhung rời khỏi bàn ăn , bước hẳn ra ngoài căn-tin )
--- Alô... Nhung nghe .
--- Nhung , anh Thi đây , em có thể nhận lời mời xem ca nhạc cùng anh vào 2 ngày tới chứ ? Anh nhớ em lắm Nhung à !
--- Xin lỗi anh , em không rãnh . Khi khác em nghĩ sẽ thích hợp hơn . Em còn rất nhiều việc phải làm . Mong anh thông cảm .
--- Em cần anh giúp gì không ? Em nên giữ gìn sức khoẻ . Đừng lao tâm nhiều quá , bệnh thì khổ đấy .
--- Em tự biết chăm sóc bản thân . Anh đừng lo quá . Em đang bận tiếp một người khách ở công ty . Hẹn gặp lại anh sau nhé !
--- Ok ... bye em
--- Bye gặp lại sau .
( Quay trở vào , bước lại bàn ăn ) Anh Thái , đợi em không lâu chứ ?
--- Oh không sau , em bận mà .
--- Được anh thông cảm , em bớt phần ái ngại . Anh dùng gì nữa không ?
--- Không , cám ơn em . Hôm nay gặp được em và được em mời dùng cơm thế này , anh thoả lòng rồi .
--- Có gì đâu anh , huống chi trước đây anh lo cho chúng em đã chu đáo quá .
Thái nghĩ .... Chúng em ?.... như vừa chợt hiểu ra đợt gặp mặt lần trước có cả Chi . Thế là Thái làm lơ cho qua chuyện .
--- À anh vào Nam vẫn sài số phone cũ chứ ? Có gì em liên lạc sau với anh . Sau khi em thu xếp xong mọi công việc . Quyết định thế nhé !
--- OK , anh luôn tôn trọng ý định của em , bởi anh ... mà thôi , anh về đây , em còn phải lo việc của em . Anh đợi phone của em đấy .
--- Vâng , em sẽ gọi . Hẹn gặp lại anh trong những ngày tới .
--- Anh về nha . Em không cần tiễn anh đâu .
--- Anh về , xin lỗi anh ... em không tiễn .
Thái bước đi , dần dần mất bóng . Nhung thanh toán tiền cơm xong , bước trở lại phòng làm việc của mình . Bắt đầu bắt tay vào công việc , cô muốn mình thu xếp mọi công việc sớm hơn . Để những ngày tới cô có dịp dạo lại một vòng thành phố Hồ Chí Minh . Nơi cô đã được sinh ra và lớn lên với những ước mơ và hoài bảo . Mong sau này trưởng thành có thể góp chút ít sức mình , làm giáo viên gõ đầu trẻ . Đem những hiểu biết , những kinh nghiệm sống truyền đạt lại cho thế hệ mai sau . Ước mơ đơn giản nhưng không thể đeo đuỗi . Cuộc sống sao mà trớ trêu quá . Tạo hoá thay đổi , con người cũng khác đi . Sau những biến cố trong gia đình , tôi đã phải bôn ba đi làm kiếm kế sinh nhai . Làm một giáo viên ... thì đồng lương lãnh về được bao nhiêu ? Cuộc sống vốn đã khó khăn , nếu đeo đuỗi ý tưởng thì càng khó khăn hơn . Được sự chiếu cố và dẫn dắt của người thân tôi dần dần bỏ ý tưởng sư phạm . Nhưng không có nghĩa ý tưởng đó của tôi bị dập tắt . Tôi vẫn luôn muốn đem sức mình để làm một điều gì đó cho gia đình , cho bè bạn ... cho quê hương nơi tôi sống . ( đâu phải chỉ mỗi ngành sư phạm ,... mà là bất kể ngành nghề nào ... không làm trái với lương tâm , nhân cách , đạo lý sống ...Thì đã góp một phần gầy dựng không nhỏ cho xã hội rồi ) . Từ đó để thay đổi hoàn cảnh sống của gia đình , tôi đã làm một cuộc cách mạng riêng cho bản thân tôi .Bấy giờ tôi chỉ biết nghĩ cho kinh tế gia đình . Tôi thi vào đại học kinh tế . Bị rớt , tôi không nản lòng , tôi lại tiếp tục thi vào cao đẳng kinh tế ; lần này tôi đã đậu . Tôi theo học kế toán tài chánh , song song tôi làm việc cho dì của mình ... ra trường . Khi ra trường , tôi có chút ít kinh nghiệm nên tìm việc cho mình cũng không khó lắm . Điều quan trọng là phải có chí hướng , phải có mục tiêu . Phải biết nghĩ tương lai bản thân và gia đình , có chí cầu tiến . Sự nghiệp tôi không dám nói là đã vững chắc . Nhưng đã phần nào tạm ổn định . Còn tình duyên ... sao khó quá . Tôi không biết mình đang nghĩ gì . Mờ nhạt , có mờ nhạt quá không . Ai , ai có thể lý giải tình yêu ... cho tôi hiểu rõ hơn không ? Muốn yêu ... rồi không dám yêu . Vì sao ... ? Bỏ mặc mọi suy nghĩ vẫn vơ ... Thế là một ngày làm việc đã kết thúc .
Những ngày sau đó , công việc vẫn xoay điều . Bốn - năm ngày làm việc cũng trôi qua . Rãnh rỗi , tôi chợt nhớ đến lời hứa hẹn của mình với anh Thái . nhung gọi phone cho anh .
Ở đầu dây kia ...
( tiếp theo là gì ..., các bạn thữ đoán xem . Mình có việc bận , hẹn gặp sau nhé! )