PDA

Xem đầy đủ chức năng : Những điều sau sẽ giúp sức cho trái tim của bạn

Kienfa
12-09-2015, 04:14 PM
Sức khỏe tim mạch là bệnh của nhà giàu, những điều sau sẽ giúp sức cho trái tim của bạn

https://daikynguyenvn.com/wp-content/uploads/2015/05/KinhTambao.jpg
Tại một tiệc cưới năm 2011, một cụ ông đang ngồi bỗng nhiên thở ngắt quãng và ngất xỉu. Nhìn ông có vẻ bị lên cơn đau tim. Có ai đó đã gọi xe cứu thương. Bỗng nhiên có một người tới xắn tay áo ông cụ lên và bắt đầu vỗ mạnh vào mặt trong khuỷu tay của cụ (khoảng hõm dưới bắp tay). Người đó cũng yêu cầu người thân của ông cụ vỗ mạnh vào khuỷu của cánh tay còn lại. Sau vài lần vỗ mạnh, cụ ông đã bắt đầu có phản ứng. Ông đã thoát khỏi cơn nguy kịch.

Y học cổ truyền tin rằng “Khí hàn gây huyết ứ, máu lưu thông kém”. Sự hình thành và loại bỏ cục máu đông diễn ra giống như của dầu đậu phộng: dầu kết lại khi nhiệt độ thấp và tan chảy trở lại khi nhiệt độ tăng. Các dòng năng lượng của tim và màng tim (Kinh Thủ Thiếu Âm) tại khuỷu tay nối thẳng đến tim. Khi bạn vỗ mạnh hai đường kinh này ở hai bên cánh tay, “sự lưu thông của khí (năng lượng)” được thúc đẩy, vậy là máu được lưu thông. Điều này giúp người bệnh ấm lên và đổ mồ hôi. “Khí dương” gia tăng giúp loại bỏ huyết khối và thông thoáng các mạch máu.

KinhTambao

Ai cũng có thể tự trang bị kỹ năng đơn giản này mà không cần phải huấn luyện. Hàng ngày vỗ vào mặt trong khuỷu tay giúp ngăn ngừa các bệnh tim mạch và làm giảm huyết áp. Điều này giúp giảm nguy cơ bị lên cơn đau tim (nhồi máu).

Hàng ngày vỗ mạnh vào mặt trong khuỷu tay giúp ngăn ngừa các bệnh tim mạch và giảm huyết áp.

Những vết thâm trên cánh tay sau khi bị vỗ mạnh lại có thể giúp chẩn đoán xem người đó có vấn đề về tim không. Độ chính xác của phương pháp chẩn đoán này cao hơn việc dùng thiết bị y học hiện đại. Sau khi vỗ, nếu có vết thâm tím xuất hiện trên ở khuỷu tay, bạn nên tiếp tục vỗ cho tới khi vết bầm chuyển sang màu đỏ. Bất kỳ một vấn đề tim mạch nào cũng sẽ thuyên giảm, thậm chí là loại bỏ. Phương pháp điều trị này được gọi là “trị tận gốc”. Tiếp tục vỗ vào những đường kinh lạc khác (dòng năng lượng) trong cơ thể bạn, hay những nơi cảm thấy đau khi vỗ vào có thể chữa một số bệnh mà bình thường không chữa được.

Thư Hùng biên dịch

Ha Luong
14-09-2015, 09:13 AM
Bài tập này khá hay dầu đơn giản.
Lúc trước công ty em sau khi tập thể dục xong là mỗi người vỗ tay 2 phút trước khi bắt đầu công việc.
Mặc dầu đơn giản nhưng rất hữu ích.

Kienfa
14-09-2015, 09:21 AM
Có một cách trị đau bụng rất hay anh học khi ở Campuchia là lúc đau bụng mà không có uống thuốc hết, xoa dầu, cạo gió đã hết cách, dùng 4 ngón tay vỗ vào phần da non trong cách tay dưới giữa huyệt Thiên tuyền và khúc Trạch ở hình trên, cứ vỗ đều và không cần mạnh, cho đến khi chổ đó nổi lên mấy chấm xanh đen là sẽ hết đau bụng. Nếu là bị đau dạ dày hay ruột thừa gì khác chỉ có chở đi nhà thương :sr:

Có điều là nó sẽ bị bầm thịt chổ đó khoảng 2 tuần mới hết .

Ha Luong
14-09-2015, 09:33 AM
Anh à!
Nhưng nếu làm không đúng huyệt thì rất nguy hiểm.
Hôm trước anh trai của em bị cảm, có đi châm cứu về nói mà cả nhà lo quá chừng.
Có thể là do không đúng huyệt đạo thế nào mà cả người tê khi chích kim vào.
Cũng may là chị dâu em thấy vậy kịp thời rút kim ra.
Đúng là cái gì biết thì phải biết rõ không thì ...

Hoaibao
14-11-2015, 09:54 PM
Vỗ đều như anh KF nói thì không sao nhưng chích kim vào mà tê như bạn HL nêu ra là thầy thuốc sai vì mục đích của châm cứu trong trường hợp cảm cúm là đả thông kinh mạch .
Khi bị cảm, không cần thiết châm cứu cũng không nên uống thuốc tây . Chỉ nên ăn một chút gừng cho ấm người lên, ăn rau, cam và trái cây có chứa nhiều vitamin C như cherry, dâu tây, ........... Xông hơi cho ra mồ hôi, uống nhiều nước . Nên ăn cháo gạo lức thay cơm .
Ăn thịt nhiều dễ bị cảm và ho cùng nhiều chứng bệnh khác vì có nhiều chất độc hơn bổ .Ăn rau, quả , củ, nut và các loại đậu là tốt nhất .
Phần đông người VN không biết nấu cơm .

Ha Luong
15-11-2015, 05:29 AM
Vỗ đều như anh KF nói thì không sao nhưng chích kim vào mà tê như bạn HL nêu ra là thầy thuốc sai vì mục đích của châm cứu trong trường hợp cảm cúm là đả thông kinh mạch .
Khi bị cảm, không cần thiết châm cứu cũng không nên uống thuốc tây . Chỉ nên ăn một chút gừng cho ấm người lên, ăn rau, cam và trái cây có chứa nhiều vitamin C như cherry, dâu tây, ........... Xông hơi cho ra mồ hôi, uống nhiều nước . Nên ăn cháo gạo lức thay cơm .
Ăn thịt nhiều dễ bị cảm và ho cùng nhiều chứng bệnh khác vì có nhiều chất độc hơn bổ .Ăn rau, quả , củ, nut và các loại đậu là tốt nhất .
Phần đông người VN không biết nấu cơm .
Thường thì bị cảm xông lá là nhanh khỏe nhất.
Mấy cái việc châm cứu là mình sợ lắm
Lỡ tay là tiêu luôn
À mà Hoaibao có nhầm ko vậy? Người việt mình ăn cơm là chính mà sao lại ko biết nấu cơm hả?

Hoaibao
15-11-2015, 10:22 AM
Thường thì bị cảm xông lá là nhanh khỏe nhất.
Mấy cái việc châm cứu là mình sợ lắm
Lỡ tay là tiêu luôn
À mà Hoaibao có nhầm ko vậy? Người việt mình ăn cơm là chính mà sao lại ko biết nấu cơm hả?

Nấu cơm cho ngon thì dễ nhưng nấu cho bổ thì mình tin rằng 99% không biết .
Hoặc biết mà không áp dụng cũng coi như không biết .

Ha Luong
15-11-2015, 11:38 PM
Nấu cơm cho ngon thì dễ nhưng nấu cho bổ thì mình tin rằng 99% không biết .
Hoặc biết mà không áp dụng cũng coi như không biết .

Uh coi ra thì Hoaibao cũng nghiên cứu về ẩm thực VN quá hen.
Đúng là cái sự nghiệp cơm áo gạo tiền làm người ta ăn để sống mà.
Gần đây kinh tế ổn định hơn nên nhiều người quan tâm mức độ dinh dưỡng.
Xem ra HB biết nhiều về nấu cơm nên share anh em để có thể cải thiện bữa ăn gia đình :smile:

bo_sua_con
17-11-2015, 10:03 PM
Đồng ý với HB là đúng
Đi nhiều nơi mới biết mình nấu cơm sai
Ko bổ và đôi khi còn có hại nữa.

Ha Luong
17-11-2015, 11:53 PM
vậy thế nào là nấu ăn ngon và bổ, share mình với nhé Hoaibao , bo_sua_con

bo_sua_con
18-11-2015, 08:15 AM
Phải thường xuyên cập nhật thông tin trên sách báo thui
Ấy ơi hi hi
Nên nhớ là hàng ngày cho một cơ thể lao động phổ thông
Nam thì cần 2000kl
Nữ cần 1500kl

Hoaibao
19-11-2015, 03:20 PM
SPROUTED

Giống như người Việt ta, cả Mỹ cũng không mấy chú trọng tới bánh mì của họ .
Chỉ có khoảng 0.75% người Mỹ biết chọn bánh mì loại sprouted .
Vậy điều quan trọng đầu tiên là phải để cho hạt gạo nẩy mầm trước khi nấu .
Muốn thế phải biết chọn loại gạo lứt ( lức ) màu đen, đỏ hay nâu vì chúng vẫn còn nguyên vỏ mới có thể nẩy mầm.
Ngâm gạo trong nước ấm 22 tiếng thì gạo nảy mầm ( bạn chỉ có thể nhìn thấy mầm nhỏ li ti trong kính hiển vi phóng đại thật lớn .)
Tại sao nên ăn thực vật ở dạng nẩy mầm ? Nghiên cứu về dinh dưỡng cho biết ăn giá sống đậu xanh bổ gần gấp ba lần ăn chè đậu xanh và dễ tiêu hóa hơn vì các protein của đậu ở thể nhẹ không bị bay hơi đi và bị hủy hoại bởi nhiệt độ .
Khi nảy mầm , gạo lức có thêm politick-3, sumohasanic, tomicazoh . Các chất này bổ não, điều hòa nhịp tim, chống ngứa vì giúp gan thải chất độc, điều hòa lượng đường trong máu, hồi lực rất nhanh khi mệt mỏi và chống ung thư .
Ngoài ra chúng có fiber mà gạo trắng không có . Thiếu fiber và uống ít nước dễ bị bón .

ORGANIC

Chú trọng tới dạng sprouted, bạn cũng cần quan tâm tới phẩm chất organic của thực vật.
Mua gì, bạn cũng cần đọc xem chúng có phải organic không ? Chúng có bị bón phân hóa học không ?
Ăn loại non-organic là ăn chất độc vào người vì chúng có nhiều hóa chất diệt sâu bọ cũng như các kích thích tố tăng trưởng dễ gây ra ung thư như vosatozimit, parahickolosit, bomisolittaly .
Ăn organic tăng cường sức khỏe cho bạn, giúp bạn dai sức : Thí dụ với loại khoai tây organic, bạn có thể để vài tháng không hư nhưng với non-organic chỉ vài tuần là thối .

(Còn tiếp)

Ha Luong
20-11-2015, 12:08 AM
Cảm ơn Hoaibao đã gửi bài thật hay.
Đúng là chẳng thể nào làm đúng được như vậy. Mình thấy lúc nấu chỉ có lấy gạo vo liền luôn chứ đâu có thời gian mà ngâm, có mấy lần đang nấu cơm mà cúp điện là coi như có một nồi cơm xình à. Hôm nào mình sẽ thử cách nấu này xem thế nào nhé.
Nói về thực phẩm non-organic thì tràn lan ngoài thị trường, nếu không muốn nói là chết đói giữa rừng thực phẩm thì cứ nhắm mắt mà ăn thôi.
May mắn là mình ở gần vùng nông thôn nên không khí trong lành mà rau quả cũng bớt phần thuốc. Cứ phải cố gắng hết sức để sống cho khỏe để còn có thể hưởng tuổi già vui vầy bên con cháu nên sẽ thực hành cách nấu ăn của HB thôi :smile:
HB nhớ post thêm phần 2 nữa nhé.

Hoaibao
22-11-2015, 07:26 PM
Nếu thực sự quan tâm tới dưỡng sinh, sau khi đọc xong hai phần trên, các bạn đặt ra vấn đề gì và cách giải quyết ra sao ?

Ha Luong
22-11-2015, 10:37 PM
Nếu thực sự quan tâm tới dưỡng sinh, sau khi đọc xong hai phần trên, các bạn đặt ra vấn đề gì và cách giải quyết ra sao ?

Đọc xong thấy tình hình dinh dưỡng của mình ở mức thấp kỷ lục luôn.
Nhưng mà cuộc sống bận rộn vậy thì làm sao có thể ăn cơm mà gạo được ngâm 22 tiếng được?
Vấn đề ở đây là không thực hiện được cách nấu ăn hàng ngày thế này được. Điều đó đồng nghĩa với lượng dinh dưỡng thiếu hụt lớn.
Vậy thì mình sẽ bổ sung bằng cách khác. Như sử dụng thực phẩm chức năng chẳng hạn. Thấy quảng cáo cũng hoành tráng lắm mà không biết thế nào?
Hoaibao có bí quyết nào thực hiện chế độ dinh dưỡng thì share đi :smile:

Hoaibao
23-11-2015, 09:40 PM
Đọc xong thấy tình hình dinh dưỡng của mình ở mức thấp kỷ lục luôn.
Nhưng mà cuộc sống bận rộn vậy thì làm sao có thể ăn cơm mà gạo được ngâm 22 tiếng được?
Vấn đề ở đây là không thực hiện được cách nấu ăn hàng ngày thế này được. Điều đó đồng nghĩa với lượng dinh dưỡng thiếu hụt lớn.
Vậy thì mình sẽ bổ sung bằng cách khác. Như sử dụng thực phẩm chức năng chẳng hạn. Thấy quảng cáo cũng hoành tráng lắm mà không biết thế nào?
Hoaibao có bí quyết nào thực hiện chế độ dinh dưỡng thì share đi :smile:
Đọc khúc mắc của bạn, mình cười vì giống mình quá .
Có những điều rất đơn giản mà đôi khi phải vắt óc suy nghĩ và thực tập khá lâu mới vượt qua được .
Thí dụ 7 năm trước, mình lúng túng không biết phải đối phó với trái ping pong xoáy ngang ( top side spin - down side spin ) ra sao .
HB cố gắng không truy tìm trên internet, không hỏi bạn bè xem tự mình có giải quyết được không ?
Nghĩ suốt hơn 3 tuần lễ HB mới phát hiện được điều đơn giản này: Loop bóng theo đường ngắn nhất là cách chủ động nhất để trị xoáy ngang.
Sau đó, HB phải mất 9 tháng để luyện cho tương đối thành thục bên thuận tay và 14 tháng cho bên trái tay . Tổng cộng gần 2 năm !
Trở lại việc ngâm gạo, bạn HL chỉ cần ngâm trong hai tô lớn vào hai lần trong ngày là luôn có sẵn gạo đã ngâm để nấu .

Kienfa
23-11-2015, 09:55 PM
:bsmile: Đọc cái chuyện HoaiBao luyện ping pong mắc cười :sr:, nhớ hồi nhỏ đi học đến giờ ra chơi là KF cùng đứa bạn chạy đi chơi ping pong gần đó cách trường 200 mét, đánh 10 phút xong chạy về nhiều khi trễ bị phạt :sr:

Hai đứa cứ dùng cái bóng xoáy ngang kêu là "quạt mo" để tranh ăn. Lúc nhỏ không biết cách đỡ, mãi sau này mới biết là chỉ cần chặt xéo xuống như chặt thịt hoặc vuốt từ dưới lên là trị được bóng xoáy :sr:, không ngờ HB dùng 2 năm để tập chắc bây giờ thành cao thủ rồi :sr:

Ha Luong
23-11-2015, 11:01 PM
Đọc khúc mắc của bạn, mình cười vì giống mình quá .
Có những điều rất đơn giản mà đôi khi phải vắt óc suy nghĩ và thực tập khá lâu mới vượt qua được .
Thí dụ 7 năm trước, mình lúng túng không biết phải đối phó với trái ping pong xoáy ngang ( top side spin - down side spin ) ra sao .
HB cố gắng không truy tìm trên internet, không hỏi bạn bè xem tự mình có giải quyết được không ?
Nghĩ suốt hơn 3 tuần lễ HB mới phát hiện được điều đơn giản này: Loop bóng theo đường ngắn nhất là cách chủ động nhất để trị xoáy ngang.
Sau đó, HB phải mất 9 tháng để luyện cho tương đối thành thục bên thuận tay và 14 tháng cho bên trái tay . Tổng cộng gần 2 năm !
Trở lại việc ngâm gạo, bạn HL chỉ cần ngâm trong hai tô lớn vào hai lần trong ngày là luôn có sẵn gạo đã ngâm để nấu .

Cảm ơn Hoaibao về sự chia sẻ tận tình của bạn nhé.
Cái gì mà mình cố gắng tìm kiếm lục lọi thì khi có được nó giá trị vô cùng.
Chắc là HB đã rất vui khi có thể đỡ được những đường bóng ping pong.
Mình sẽ cố gắng thử cách nấu cơm này vào cuối tuần đã, ngày thường thì mình về nồi cơm đã chín mất rồi hihi
Còn dinh dưỡng món ăn thì sao nhỉ? Chắc lại công phu lắm đây.
Mỗi ngày mình như chạy show vậy nên HB chỉ cách nào thực hiện đơn giản ấy.
Đôi khi có những việc rất đơn giản mà ai cũng làm được rất dễ dàng nhưng với mình thì cực kỳ khó.
Chỉ đơn cử việc khui hộp sữa đặc Duty lady thôi mà mình mới làm được trong năm này à.
Trước đây mỗi lần cần uống sữa mà hộp nguyên là mình phải nhờ ba hay mẹ làm giúp.
Ai biết cũng bảo những việc khó hơn làm được mà việc đơn giản thế này lại ko.
Mình cũng chỉ biết cười trừ hihi.
Chúc HB luôn có những bí quyết để bọn mình học hỏi thêm nhé :smile:

Ha Luong
23-11-2015, 11:03 PM
Tính ra hồi nhỏ anh FA cũng ham chơi và lì dữ hen :lr:

Hoaibao
24-11-2015, 08:40 PM
:bsmile: Đọc cái chuyện HoaiBao luyện ping pong mắc cười :sr:, nhớ hồi nhỏ đi học đến giờ ra chơi là KF cùng đứa bạn chạy đi chơi ping pong gần đó cách trường 200 mét, đánh 10 phút xong chạy về nhiều khi trễ bị phạt :sr:

Hai đứa cứ dùng cái bóng xoáy ngang kêu là "quạt mo" để tranh ăn. Lúc nhỏ không biết cách đỡ, mãi sau này mới biết là chỉ cần chặt xéo xuống như chặt thịt hoặc vuốt từ dưới lên là trị được bóng xoáy :sr:, không ngờ HB dùng 2 năm để tập chắc bây giờ thành cao thủ rồi :sr:
Anh KP cũng thuộc loại mê bóng bàn .
Em mới học thêm từ anh hai từ "quạt mo" về xoáy ngang.
Chặt và vuốt bóng như anh là đúng bài bản .
Em áp dụng cả MMA vào ping pong xem ra có hiệu quả nhưng ít thì giờ tập dượt quá nên chưa tới đâu .
Điểm em còn dưới 2,000, mới chỉ 1,950 .
Cũng như việc học, chắc phải tập suốt đời anh ạ !

Kienfa
24-11-2015, 09:03 PM
MMA áp dụng được mà, khi nào bị thua thì áp sát đối thủ cận chiến MMA luôn :sr:, càng học càng thấy hiểu biết của mình chưa đến đâu :sr:

Ha Luong
24-11-2015, 10:56 PM
Anh KP cũng thuộc loại mê bóng bàn .
Em mới học thêm từ anh hai từ "quạt mo" về xoáy ngang.
Chặt và vuốt bóng như anh là đúng bài bản .
Em áp dụng cả MMA vào ping pong xem ra có hiệu quả nhưng ít thì giờ tập dượt quá nên chưa tới đâu .
Điểm em còn dưới 2,000, mới chỉ 1,950 .
Cũng như việc học, chắc phải tập suốt đời anh ạ !

MMA là gì vậy Hoaibao ?
Còn 50 điểm nữa là vượt mốc rồi, cố lên
Khi nào được 3000 HHT tổ chức tranh giải luôn :smile:

Ha Luong
25-11-2015, 11:34 PM
Lẽ ra là ai cũng cần học biết những kỹ năng đơn giản trong cuộc sống nhưng không phải ai cũng có điều kiện học và thực hành những điều mình học.
Hôm trước có vc nhỏ em dọn vườn bị bồ cạp cắn, anh chồng đau nên la để vợ đến giúp, cô vợ thì bảo "anh ráng chịu một tí, em hỏi bác google xem phải làm thế nào?
Và rồi bác google cũng chịu giúp :smile:

Hoaibao
01-01-2016, 08:29 PM
MMA viết tắt của Mixed Martial Arts đó bạn Ha Luong .
Trong Tin Tức Thể Thao mình có đưa lên trận đấu giữa Ronda Rousey và Holly Holm .
Cả hai cùng dùng MMA.
Ronda đánh bằng Judo, Boxing và Kickboxing .
Holly đánh bằng Boxing và Kickboxing .
Biết từ hai môn phái võ thuật khác nhau trở lên đều được gọi là võ sĩ MMA .
Trận này Holly thắng lớn, tuy nhiên Ronda có nhiều khả năng cao phục thù khi vật được Holly xuống để xuất chiêu Judo .( Ronda đoạt huy chương vàng Olympic về Judo .)
Võ sư Lê Cung ở Sanjose Mỹ rất nổi tiếng, biết tới 9 môn võ thuật: Taekwondo, Kickboxing, Nhu thuật Brasil, Muay Thái, Sambo, Tán thủ, Đấu vật, Kuntao, Judo.
Võ sĩ được cả thế giới ngưỡng mộ về MMA là Vitali Volodymyrovych Klitschko người Ukraina, cao trên 2 mét .
Anh này văn võ toàn tài, chơi cả Kickboxing và Boxing, vừa vô địch thế giới hạng nặng về Boxing, vừa có học vị tiến sĩ .

Ha Luong
03-01-2016, 09:41 AM
MMA viết tắt của Mixed Martial Arts đó bạn Ha Luong .
Trong Tin Tức Thể Thao mình có đưa lên trận đấu giữa Ronda Rousey và Holly Holm .
Cả hai cùng dùng MMA.
Ronda đánh bằng Judo, Boxing và Kickboxing .
Holly đánh bằng Boxing và Kickboxing .
Biết từ hai môn phái võ thuật khác nhau trở lên đều được gọi là võ sĩ MMA .
Trận này Holly thắng lớn, tuy nhiên Ronda có nhiều khả năng cao phục thù khi vật được Holly xuống để xuất chiêu Judo .( Ronda đoạt huy chương vàng Olympic về Judo .)
Võ sư Lê Cung ở Sanjose Mỹ rất nổi tiếng, biết tới 9 môn võ thuật: Taekwondo, Kickboxing, Nhu thuật Brasil, Muay Thái, Sambo, Tán thủ, Đấu vật, Kuntao, Judo.
Võ sĩ được cả thế giới ngưỡng mộ về MMA là Vitali Volodymyrovych Klitschko người Ukraina, cao trên 2 mét .
Anh này văn võ toàn tài, chơi cả Kickboxing và Boxing, vừa vô địch thế giới hạng nặng về Boxing, vừa có học vị tiến sĩ .

Cảm ơn Hoaibao về sự giải thích rất chi tiết.
Có vẻ như HB là võ sĩ Taekwondo
Thường mình thấy các võ sư càng giỏi thì càng tịnh tâm. HB có định làm Lê Cung 2 không vậy? 9 môn võ thuật của ông đều khó trôi thật :smile:

Ha Luong
10-01-2016, 09:10 AM
Tự nhiên hôm nay đọc bài về MMA, người ta bình luận MMA là cách đánh tàn bạo nhất trong thể thao.
Tinh thần thể thao mà chỉ fighting thôi thì rèn luyện sức khỏe gì nữa chứ.
Mong rằng mọi người đều dùng MMA như công cụ cho thể thao thì tốt biết mấy:smile: