PDA

Xem đầy đủ chức năng : Nên chọn ngành theo sở thích hay tính cách

tay_pro
11-08-2015, 10:11 PM
Mọi người đã chọn được ngành cũng như trường đại học mình muốn học chưa nhỉ, tính đến nay thì hầu như trường nào cũng công bố điểm chuẩn hết rồi đó nếu ai đó chưa chọn được vẫn còn đứng trên bờ như mình chưa quyết định bước chân lên con thuyền nào hết thì tập trung vào topic nha :5:.Lý do chính là vẫn đang do dự giữa lý trí và sở thích vì bây giờ cũng có khá nhiều người chọn ngành theo tính cách thông qua trắc nghiệm tâm lý MBTI về định hướng nghề nghiệp :hoamat:

Bây giờ sở thích thì muốn học Nhật bản học nhưng tính cách năng động thì lại định hướng mình theo ngành kinh tế như nhân viên marketing hay nhà phân tích tài chính.Bởi thế nên rất cần những người đi trước, có kinh nghiệm chọn ngành cũng như đã sai lầm trong vấn đề này có thể cho em những lời tư vấn thật và trần trụi nhất không ạ để những người còn do dự như em có định hướng đúng mà phát huy tối đa 100% sức học của bản thân.Về việc chọn trường thì em cũng chưa chắc là sẽ nộp hồ sơ vào đâu nhưng dự định sẽ nộp vào trường có điểm đầu vào bằng với điểm sàn vì mình thi được 15 điểm.Thanks all

Annguyen91
12-08-2015, 04:05 AM
theo mình là theo lý trí con tim đi bạn vì khi theo con tim mách bảo thì mới có động lực và đam mê để theo đuổi đến cùng đó là ý chí đó có được 2 điều này thì không lo thất bại trong học hành và công việc sau này ,cơ hội thành danh cũng dể hơn

Mimile
12-08-2015, 04:07 AM
Nhật Bản học theo mình biết thì có Văn Hiến phù hợp với điểm thi và hoàn cảnh của bạn đó, đại học VH họ có thầy bản xứ dạy chuyên ngành này, lớp học đầu tư theo phong cách Nhật Bản nữa nên hợp người hợp cảnh thì khá dể tiếp thu văn hóa và kiến thức.Bạn thân mình đang học ngành NB học ở đây nên nắm khá rõ :Baby:

be heo coi
12-08-2015, 08:39 PM
Nhật Bản học là lựa chọn chính xác rồi bây giờ theo ngành này có thêm ngọn ngữ thứ 3 sau này ra trường xin việc rất dể dàng luôn đó, thời buổi này nhiều cty quốc tế đòi hỏi ghê lém

hoa_mai2002
12-08-2015, 08:42 PM
Mọi người đã chọn được ngành cũng như trường đại học mình muốn học chưa nhỉ, tính đến nay thì hầu như trường nào cũng công bố điểm chuẩn hết rồi đó nếu ai đó chưa chọn được vẫn còn đứng trên bờ như mình chưa quyết định bước chân lên con thuyền nào hết thì tập trung vào topic nha :5:.Lý do chính là vẫn đang do dự giữa lý trí và sở thích vì bây giờ cũng có khá nhiều người chọn ngành theo tính cách thông qua trắc nghiệm tâm lý MBTI về định hướng nghề nghiệp :hoamat:

Bây giờ sở thích thì muốn học Nhật bản học nhưng tính cách năng động thì lại định hướng mình theo ngành kinh tế như nhân viên marketing hay nhà phân tích tài chính.Bởi thế nên rất cần những người đi trước, có kinh nghiệm chọn ngành cũng như đã sai lầm trong vấn đề này có thể cho em những lời tư vấn thật và trần trụi nhất không ạ để những người còn do dự như em có định hướng đúng mà phát huy tối đa 100% sức học của bản thân.Về việc chọn trường thì em cũng chưa chắc là sẽ nộp hồ sơ vào đâu nhưng dự định sẽ nộp vào trường có điểm đầu vào bằng với điểm sàn vì mình thi được 15 điểm.Thanks all

bác thử tìm hiểu Văn Hiến nhé, trường này chuyên đào tạo ngành Đông Phương học đó thấy danh sách trúng tuyển vào ngành này khá nhiều, gấp đôi hoặc gấp ba các ngành khác á

hoaithu89
12-08-2015, 08:44 PM
chi tiêu của mỗi trường cũng khá quan trọng đó trường nào tuyển nhiều thì không lo các trường tuyển ít thì phải cố gắng quyết định cho thật nhanh

mrhuyvu
13-08-2015, 04:22 AM
bác thử tìm hiểu Văn Hiến nhé, trường này chuyên đào tạo ngành Đông Phương học đó thấy danh sách trúng tuyển vào ngành này khá nhiều, gấp đôi hoặc gấp ba các ngành khác á

Văn Hiến là trương đại học tư nên đầu tư vào cơ sở vật chất khá tốt cũng như giáo viên giảng dạy nhiệt tình và có lòng hơn. 15 điểm là đủ điều kiện vào VHU rồi đấy bà con

nagisa
13-08-2015, 04:24 AM
chọn ngành theo MBTI cũng là một ý hay nhưng theo sở thích sẽ giúp mình ham thú học hơn đó 2 ngành bạn nói điều rất đáng theo học nên chọn chuyên ngành nào cũng tốt , marketing bây giờ nếu đầu tư vào online thì cũng thành công nhanh lắm

thu thuy87
13-08-2015, 09:34 PM
Văn Hiến là trương đại học tư nên đầu tư vào cơ sở vật chất khá tốt cũng như giáo viên giảng dạy nhiệt tình và có lòng hơn. 15 điểm là đủ điều kiện vào VHU rồi đấy bà con

về cơ sở thế nào thì mình chưa rõ nhưng nhìn cái quỹ học bổng 2,5 tỷ và cam kết học phí 4 năm không thay đổi là thấy rất ổn rồi đó.Quan trọng sức học mình tới đâu thì học tới đó đừng chọn trường quá sức để rồi rớt đại học phải cực khổ đi xét tuyển NV bổ sung trong khi bạn bè nó đã "yên bề gia thất"

toiyeu12a6
13-08-2015, 09:53 PM
có ai chọn theo MBTI và đã thành công chưa nhỉ mình thấy nhiều người chọn xong rồi mới biết mình hợp ngành đó á .MBTI bây giờ được nhiều người do dự trong việc chọn ngành sử dụng khá nhiều

Annguyen91
13-08-2015, 09:55 PM
sau này vào đại học mình sẽ tham gia hoạt động ngoại khóa và học lớp kỹ năng mềm điều đặn hơn để hoàn thiện bản thân mình

Mimile
14-08-2015, 06:22 AM

quan trọng là họ có giới thiệu việc làm cho sinh viên tốt nghiệp ra trường không đó bạn vì mình thấy nhiều trường sv ra trường phải tự tìm việc dù học phí trường đó rất rẻ

be heo coi
14-08-2015, 06:25 AM
thớt cũng nên đọc bài hỏi đáp này nè nhiều câu giải đáp rất hay và xác thực đó
http://vnexpress.net/tin-tuc/giao-duc/tu-van/chon-nganh-hoc-theo-uoc-mo-hay-co-hoi-viec-lam-thuc-te-3254986.html

14-08-2015, 12:51 PM
sau này vào đại học mình sẽ tham gia hoạt động ngoại khóa và học lớp kỹ năng mềm điều đặn hơn để hoàn thiện bản thân mình

Rất chính xác. Quá trình học đại học có rất nhiều kỹ năng mềm cần hoàn thiện trong thời gian này. Vì vậy nên chọn theo sở thích, còn nếu chưa có sở thích đam mê thì có thể chọn theo MIBT để ra trường hợp với tính cách.

hoa_mai2002
15-08-2015, 09:49 PM
mình muốn theo ngành Hàn Quốc học nè cả nhà, xong hết rồi đó bây giờ đợi kết quả tuyển sinh nữa thôi à .Có ai chọn ngành này giống mình không thế rất hy vọng vào các cty HQ sau này sẽ đầu tư vào VN ta nhiều hơn nữa

hoaithu89
15-08-2015, 09:50 PM
thớt cũng nên đọc bài hỏi đáp này nè nhiều câu giải đáp rất hay và xác thực đó
http://vnexpress.net/tin-tuc/giao-duc/tu-van/chon-nganh-hoc-theo-uoc-mo-hay-co-hoi-viec-lam-thuc-te-3254986.html

nhiều người có kinh nghiệm trả lời hay quá .Thời đại bây giờ tấm bằng đại học không còn quá quan trọng như trước mà kỹ năng sống và hòa nhập xã hội là yếu tố tất yếu

mrhuyvu
15-08-2015, 09:51 PM
mình muốn theo ngành Hàn Quốc học nè cả nhà, xong hết rồi đó bây giờ đợi kết quả tuyển sinh nữa thôi à .Có ai chọn ngành này giống mình không thế rất hy vọng vào các cty HQ sau này sẽ đầu tư vào VN ta nhiều hơn nữa

ngành này ở đại học Văn Hiến có thầy cô bản xứ dạy luôn đó nên giúp ta có động lực học và giao tiếp bằng tiếp Hàn hơn, phong cách phòng học cũng thiết kế theo kiểu bên Hàn lun

nagisa
16-08-2015, 09:37 AM
mình thấy trong ảnh có thầy tóc bạc không biết thầy ấy còn dạy không ta nhìn ngươi Nhật chính quốc luôn ấy , nước họ làm việc rất hết mình hết việc mới chịu về.Thanh niên nước ta học tiếp thu được 50% tinh hoa văn hóa của Nhật thì hay biết mấy :(

thu thuy87
16-08-2015, 09:40 AM
mình thấy trong ảnh có thầy tóc bạc không biết thầy ấy còn dạy không ta nhìn ngươi Nhật chính quốc luôn ấy , nước họ làm việc rất hết mình hết việc mới chịu về.Thanh niên nước ta học tiếp thu được 50% tinh hoa văn hóa của Nhật thì hay biết mấy :(

thầy này đúng không nhỉ
http://dantri4.vcmedia.vn/k:2015/ngoaingu1308151-1439439988474/ngon-ngu-nhat-va-trung-quoc-nganh-hoc-day-trien-vong.jpg
http://conduongtoichon.vhu.edu.vn/wp-content/uploads/2015/06/nhung-nganh-hoc.jpg

trên dân trí có bài viết về ngành Đông Phương học đó mọi người
http://dantri.com.vn/giao-duc-khuyen-hoc/ngon-ngu-nhat-va-trung-quoc-nganh-hoc-day-trien-vong-20150813113032552.htm

toiyeu12a6
16-08-2015, 09:11 PM
không gian lớp học đẹp và sạch sẻ quá mọi người ơi, mình cũng muốn được học trong một không gian thế này :((

Annguyen91
16-08-2015, 09:14 PM
ngồi kiểu này mỏi chân lắm đó nha máu không lưu thông được khắp cơ thể ngồi lâu là đứng dậy không nổi luôn

Mimile
16-08-2015, 09:15 PM
học phí tại đại học Văn Hiến công nhận khá tốt chỉ 14tr/năm học thôi thấp hơn các trường tư khác .

be heo coi
17-08-2015, 07:01 AM
mọi người chọn ngành mau đi nha 20/8 này là các trường công,tư các kiểu kết thúc tuyển sinh NV1 rồi đó

hoa_mai2002
17-08-2015, 07:04 AM
mọi người chọn ngành mau đi nha 20/8 này là các trường công,tư các kiểu kết thúc tuyển sinh NV1 rồi đó
mình thấy NV1 vẫn chưa là kết thúc hết đâu nha nhiều người vì nhiều hoàn cảnh khác nhau họ không thể nộp đơn trong thời gian này nên vẫn còn các NV bổ sung tiếp theo đó ,cơ hội trúng tuyển có phần thấp hơi chút nhưng nếu chúng ta điểm cao hơn điểm chuẩn của trường thì vẫn còn rất nhiều cơ hội

hoaithu89
17-08-2015, 08:21 PM
nhiều người nộp đơn dự phòng đó như điểm cao 20 điểm vừa nộp Đại học công, vừa nộp online một đại học tư điểm thấp hơn,để có rớt thì vẫn còn trường dự phòng chứ bây giờ ít ai chọn phong án bỏ năm nay ra ôn thi lại lắm

mrhuyvu
17-08-2015, 08:24 PM
học phí tại đại học Văn Hiến công nhận khá tốt chỉ 14tr/năm học thôi thấp hơn các trường tư khác .
mức này là ổn chứ không thấp lắm, học được.Ngoài xét học phí ra thì còn phải xem cơ sở vật chất của trường, có ký túc xá hay không, hỗ trợ sinh viên thế nào,....

nagisa
17-08-2015, 08:31 PM
chọn ngành chọn trường quan trọng lắm bởi vậy mới có những buổi tổ chức tư vấn thế này để giúp mọi người hiểu rõ hơn về bản thân mình muốn gì và nhu cầu xã hội trong tương lai là gì
https://fbcdn-sphotos-h-a.akamaihd.net/hphotos-ak-xpf1/t31.0-8/11885727_864250103658461_1795606947086108188_o.jpg

thu thuy87
18-08-2015, 06:01 AM
bây giờ mà còn tư vấn định hướng liệu có quá muộn không nhỉ khi mọi người đã nộp đơn chọn ngành cả nữa tháng nay

toiyeu12a6
18-08-2015, 06:04 AM
mức này là ổn chứ không thấp lắm, học được.Ngoài xét học phí ra thì còn phải xem cơ sở vật chất của trường, có ký túc xá hay không, hỗ trợ sinh viên thế nào,....
mình có người bạn học ở Văn Hiến nè, KTX có khoảng 500 chỗ đó , cơ sở vật chất rất ok nhất là phòng học có máy lạnh đầy đủ hết , hỗ trợ sinh viên thì có lớp kỹ năng mềm, giới thiệu việc làm sau tốt nghiệp, hỗ trợ du học giao lưu, ...

Annguyen91
18-08-2015, 08:38 PM
tuần sau là có kết quả đầy đủ hết rồi ,đậu rớt gì thì mình cũng phải vào đại học cho bằng được vì đậu tốt nghiệp mà không học lên nữa thì tương lai sẽ khó tìm việc lắm

Mimile
18-08-2015, 08:40 PM
tuần sau là có kết quả đầy đủ hết rồi ,đậu rớt gì thì mình cũng phải vào đại học cho bằng được vì đậu tốt nghiệp mà không học lên nữa thì tương lai sẽ khó tìm việc lắm

mình đồng quan điểm với bạn, bây giờ bằng phổ thông không còn được giá trị như 10 năm về trước nữa rồi, phải có bằng đại học cảnh cửa tương lai mới mở rộng cho chúng ta dể đi hơn

be heo coi
19-08-2015, 07:59 AM
năm nay đại học có nhiều bất cập thật ,riêng trường hợp của mình thì sao thấy nó đơn giản quá, thi xong nộp đơn vào đợi kết quả trúng tuyển luôn sao đó,bây giờ đang đợi tập trung để bắt đầu nhập khóa

hoa_mai2002
19-08-2015, 08:03 AM
năm nay đại học có nhiều bất cập thật ,riêng trường hợp của mình thì sao thấy nó đơn giản quá, thi xong nộp đơn vào đợi kết quả trúng tuyển luôn sao đó,bây giờ đang đợi tập trung để bắt đầu nhập khóa

đại học nào vậy bạn ?

mrhuyvu
19-08-2015, 08:02 PM
ở đây có ai chọn Tâm lý học quản lý không nhỉ, bây giờ mới thấy ngành này lợi hại ,rất nhiều người theo học , vấn đề tâm lý mà ta có thể nắm bắt được thì nhiều khi còn hơn cả QTKD nữa đấy.

hoaithu89
19-08-2015, 08:05 PM
bất cập một phần cũng do các thí sinh chủ quan đó, năm nay trường nào cũng nâng mức điểm chuẩn lên từ 2-5 điểm nên nhiều người bị hớ

be heo coi
19-08-2015, 08:06 PM
đại học nào vậy bạn ?

Đại học Văn Hiến á :D mình chắc 90% là trúng tuyển luôn.Trường này học phí tốt, phòng học tốt nên phù hợp với mình

nagisa
20-08-2015, 06:41 AM
tuần sau có kết quả đúng không nhỉ, nhỏ bạn mình được 21 điểm mà vẫn rớt đại học vì ỉ y cao hơn điểm chuẩn DHQG 1đ ,bây giờ nó đang bế tắc việc chọn trường

thu thuy87
20-08-2015, 06:42 AM
năm nay tuy thi dể hơn các năm trước nhưng lại gặp bất cập ở xét tuyển nhất là trường công

toiyeu12a6
20-08-2015, 08:23 PM
do vấn đề điểm chuẩn nữa chẳng công bố rõ ràng nên thí sinh chỉ còn cách dự đoán bởi vậy ránh những trường nổi tiếng quá trừ khi điểm mình rất cao khoảng 24 điểm trở lên thì mới chắc 1 suất là vào được

Annguyen91
20-08-2015, 08:24 PM
mình sức học có hạn nên hầu như không bị vướng phải cái bẫy điểm chuẩn tạm thời .Thi 3 môn 15 điểm nộp ngay vào Văn Hiến và chắc 1 suất vào đại học chính quy rồi á :D

Mimile
20-08-2015, 08:26 PM
mình sức học có hạn nên hầu như không bị vướng phải cái bẫy điểm chuẩn tạm thời .Thi 3 môn 15 điểm nộp ngay vào Văn Hiến và chắc 1 suất vào đại học chính quy rồi á :D

tui còn kém hơn bạn nữa :mecry:, chỉ đủ điểm tốt nghiệp thôi may mắn có là xét tuyển học bạ nên cơ hội vào đại học cũng như những ng điểm cao

be heo coi
21-08-2015, 06:27 AM
chưa năm nào em thấy xét tuyển dể như năm nay ,chỉ cần điểm học bạ ở mức trung bình khá là có thể vào đại học chính quy rồi đó, với điều kiện phải đậu tốt nghiệp nha :champ:

hoa_mai2002
21-08-2015, 06:28 AM
đầu tuần sao Văn Hiến công bố kết quả xét tuyển phải không cả nhà, em hồi hộp quá >.<

hoaithu89
21-08-2015, 09:37 PM
đầu tuần sao Văn Hiến công bố kết quả xét tuyển phải không cả nhà, em hồi hộp quá >.<

cố gắng lên bạn, mình thấy tỉ lệ trúng tuyển vào Văn Hiến nếu đúng điểm chuẩn hoặc cao hơn 0.5-1 điểm thì tỉ lệ đậu cao lắm

mrhuyvu
21-08-2015, 09:39 PM
ngành nghề đại học bây giờ khá phong phú nên việc chọn ngành nên mở rộng ra thì vì chỉ cố gắng vào các ngành truyền thống với tỉ lệ chọi khá cao

nagisa
21-08-2015, 09:43 PM
tuy nhiều những khổ cái các trang tuyển dụng họ đòi bằng những chuyên ngành phổ biến thui :(

thu thuy87
22-08-2015, 06:45 AM
tuy nhiều những khổ cái các trang tuyển dụng họ đòi bằng những chuyên ngành phổ biến thui :(

quan trọng là kỹ năng thôi bạn, kỹ năng mềm mà có thì không sợ thiếu việc đâu nhé, lương cao nữa nhé

toiyeu12a6
22-08-2015, 06:51 AM
Bây giờ nhiều trường có tổ chức các khóa học kỹ năng mềm miễn phí cho sinh viên đó, tốt nhứt là nên có mặt đầy đủ

Mimile
22-08-2015, 08:59 PM
ai vào Văn Hiến giống mình thì vào đây xem kết quả nè , có trang check kết quả rồi
http://online.vhu.edu.vn/tra-cuu

Annguyen91
22-08-2015, 09:00 PM
Bây giờ nhiều trường có tổ chức các khóa học kỹ năng mềm miễn phí cho sinh viên đó, tốt nhứt là nên có mặt đầy đủ
mình cũng quan trọng vấn đề chuyên ngành hơn vì sau này tốt nghiệp đúng ngành thì ra làm việc ngay được chỉ cần training thêm 1-2 tháng là vững chuyên môn

be heo coi
22-08-2015, 09:01 PM
ngành mình chọn học là theo sở thích đó là Hàn Quốc học