PDA

Xem đầy đủ chức năng : Nên chọn hình thức xét tuyển nào để vào ĐH Văn Hiến đây cả nhà :?

hoa_mai2002
03-07-2015, 03:31 AM
Mình đăng ký vào thi Đại học Quốc gia Tp.HCM nhưng vẫn chọn 1 nguyện vọng bổ sung đó là vào Văn Hiến. Vấn đề ở đây mình chưa rõ lắm là không biết nên chọn cách nào vào VH đây mọi người vì thấy trường có 2 cách xét tuyển khác nhau đó là xét điểm học bạ và xét kết quả kì thi quốc gia. Xét qua học bạ thì mình khá tự tin rồi đó, còn thi đại học thì chỉ mong đủ điểm đậu mà thôi nhưng theo cá nhân mình nghĩ thì nếu đậu kỳ thi quốc gia xét tuyển bổ sung sẽ được trường ưu tiên hơn .

Ngành mình chọn theo học là Nhật Bản học, mình nghĩ ngành này đang hot hiện nay nên sẽ có nhiều người đăng ký vào học. Khó khăn mình đang gặp hiện nay là không biết nên đăng ký xét tuyển học bạ ngay bây giờ hay là đợi thi xong rồi nộp NV bổ sung vào nữa. Bà con cô bác gỡ rối giúp mình với >.<

Annguyen91
03-07-2015, 06:51 AM
Theo mình thì chọn xét tuyển kết quả thi tốt nghiệp nhé nhưng hình như khoảng 2,3 tuần nữa thì mới có điểm chuẩn.Còn trường thì Văn Hiến đi vì mình cũng mới nộp đơn vào đây sau khi đắn đo rất nhiều trường á.Mình xét tuyển theo cách xét học bạ nên đã trúng tuyển bây giờ nộp giấy tốt nghiệp nữa là vào học

Mimile
03-07-2015, 06:57 AM
các bạn thi được bao nhiêu điểm thế, hôm nay chắc là xong hết rồi đúng không nhỉ .Năm nay thì khỏe quá không còn kiểu thi đại học,cao đẳng nữa .Chúc các bạn đủ điểm đậu tốt và đủ điểm vào các trường đại học đã chọn.Mình đoán điểm sàn năm nay sẽ bằng hoặc thấp hơn năm ngoái đó .4 trường trên thì tùy từng trường có ngành mạnh khác nhau

be heo coi
03-07-2015, 09:14 PM
cứ đợi thôi bạn, vì cơ hội dành cho những người thi đậu tốt nghiệp sẽ được ưu ái hơn chứ, không có chuyện hết chỗ đâu nhé .Vì năm nay cũng là năm đầu tiên thi gộp nên có thể sẽ có nhiều bất cập vì vậy cứ theo cách truyền thống mà triển

hoaithu89
03-07-2015, 09:16 PM
ôi, có người chung trường chung ngành luôn rồi, hy vọng sẽ trúng lớp luôn .Mình cũng Nhật bản học luôn nè nhưng mà nộp đơn hồi đợt tuyển sinh thứ 2 của trường rồi.Kết quả thi cũng đã biết cơ bản là đã đậu phổ thông :clap:

nagisa
03-07-2015, 09:18 PM
ngành NB học này thấy tương lai lắm đó, vn ta đang thân với Nhật và Hàn hơn rồi nên cơ hội nghề nghiệp 2 ngành này trong tương lai sẽ rất cao .Chúc các bạn 97er vừa mới thi xong điều đậu tốt nghiệp hết nhé

04-07-2015, 09:21 PM
Chúc các em mới thi xong đều đậu tốt nghiệp. Học tốt định hướng tốt ra trường đỡ vất vả hơn nhiều. Kẻo lại bằng một cái còn làm một cái lúc đó mệt lắm đấy.

thu thuy87
05-07-2015, 08:48 PM
Văn Hiến thì được cái hỗ trợ sinh viên nhiệt tình đấy từ lúc mới vào học thì lo vụ phòng trọ hộ luôn, trong lúc học thì dạy kỹ năng mềm và ra trường thì kiếm việc làm dùm mình luôn á.

toiyeu12a6
05-07-2015, 08:50 PM
đại học bây giờ học tín chỉ nên tiên tiến hơn trước khá nhiều rồi, nếu chọn trường thì cũng phải cho trường dạy theo hệ thống tín chỉ này .

mrhuyvu
05-07-2015, 08:52 PM
Văn Hiến thì được cái hỗ trợ sinh viên nhiệt tình đấy từ lúc mới vào học thì lo vụ phòng trọ hộ luôn, trong lúc học thì dạy kỹ năng mềm và ra trường thì kiếm việc làm dùm mình luôn á.

còn học phí thì thế nào nhỉ, Văn Hiến là đại học chính quy nhưng là trường dân lập nên mình nghĩ chắc học phí sẽ cao hơn mặt bằng chung nhiều đúng không :chetne:

Annguyen91
06-07-2015, 10:02 PM
còn học phí thì thế nào nhỉ, Văn Hiến là đại học chính quy nhưng là trường dân lập nên mình nghĩ chắc học phí sẽ cao hơn mặt bằng chung nhiều đúng không :chetne:

sai hoàn toàn luôn nha, học phí ở Văn Hiến thấp hơn mặt bằng chung hiện nay nhiều đó bạn, đại học thì 14tr9 cho một năm học , với cơ sở vật chất tốt và 100% phòng học trang bị điều hòa và đại học chính quy nữa thì mình tin tưởng vào VH

Mimile
06-07-2015, 10:06 PM
có ai là cựu sinh viên VH không nhỉ, mình cũng muốn biết thêm về vấn đề việc làm không biết ra trường cơ hội có việc làm ngay có cao hôn nữa

be heo coi
06-07-2015, 10:09 PM
đừng trong mong nhiều quá vào vấn đề tốt nghiệp là có việc làm ngay nhé vì số này mình nghĩ là chiếm ít thôi không phải phổ biến nếu trên 90% điều có việc làm thì chắc không ai thất nghiệp hết

07-07-2015, 02:03 AM
Đúng là không nên ảo tưởng về vấn đề việc làm. Công việc luôn rất khó khăn. Mình hiện nay đã ổn định, với khả năng thì vứt đâu cũng có việc và với thu nhập cao nhưng khi mới ra trường thì là chuyện cực kỳ khó khăn. Bằng cấp không giải quyết vấn đề gì trong các công việc mình đã trải qua. Kể cả xe ôm =)). Chưa từng dùng đến bằng để xin việc một lần nào. Còn kiến thức thì thật sự các bạn sẽ cần nhiều hơn rất nhiều những gì được học. Mình học thật nhưng điểm đại học thấp vì tâm lý bất cần rất sai lầm trong quá trình học.

hoa_mai2002
07-07-2015, 08:46 PM
Đúng là không nên ảo tưởng về vấn đề việc làm. Công việc luôn rất khó khăn. Mình hiện nay đã ổn định, với khả năng thì vứt đâu cũng có việc và với thu nhập cao nhưng khi mới ra trường thì là chuyện cực kỳ khó khăn. Bằng cấp không giải quyết vấn đề gì trong các công việc mình đã trải qua. Kể cả xe ôm =)). Chưa từng dùng đến bằng để xin việc một lần nào. Còn kiến thức thì thật sự các bạn sẽ cần nhiều hơn rất nhiều những gì được học. Mình học thật nhưng điểm đại học thấp vì tâm lý bất cần rất sai lầm trong quá trình học.

vậy bạn tốt nghiệp đại học bằng gì thế, tấm bằng theo mình nghĩ rất quan trọng đó chứ vì đọc báo mục tìm việc hay các trang tìm việc onl điều yêu cầu bằng đại học rồi 2 năm kinh nghiệm lương chỉ có 6tr thôi , lương này là thấp so với những yêu cầu trên .Bởi vậy nhiều người ra trường thời gian đầu rất cực sau dần khoảng 4 năm mới ổn định được, nhiều người kỹ năng sống thấp thì còn lận đận dài

hoaithu89
07-07-2015, 08:49 PM
đầu tiên thì phải lo học và bổ sung kiến thức vững trước đã còn xã hội nó dập chúng ta thế nào thì để đến lúc ra trường tiếp tiếp :))

mrhuyvu
07-07-2015, 08:50 PM
xét tuyển học bạ Văn Hiến yêu cầu trung bình 18 điểm 3 môn là đúng đó, phù hợp với người học tàn tàn như mình .Ưu điểm của trường Văn Hiến theo mình được rõ là đại học chính quy và có nhiều cơ sở đào tạo

nagisa
09-07-2015, 07:08 AM
khi nào thì mới có điểm chuẩn các trường mọi người ơi , mình cũng đang hóng từng ngày luôn

thu thuy87
09-07-2015, 07:09 AM
đầu tiên thì phải lo học và bổ sung kiến thức vững trước đã còn xã hội nó dập chúng ta thế nào thì để đến lúc ra trường tiếp tiếp :))

có lớp kỹ năng mềm miễn phí tại trường mà lo gì, bây giờ nhiều người thụ động kém tự tin hay tìm những lớp học này học 1 khóa lắm nhé

toiyeu12a6
09-07-2015, 07:12 AM
khi nào thì mới có điểm chuẩn các trường mọi người ơi , mình cũng đang hóng từng ngày luôn

chắc cũng như mọi năm thôi bạn thường là cuối tháng 7, đầu tháng 8 đó , đến 20/7 này mới có đầy đủ kết quả thi THPT quốc gia mà

Annguyen91
09-07-2015, 10:14 PM
thời hạn tuyển sinh bằng điểm thi THPT quốc gia mình thấy đến 25.10 mới hết hạn đó, NV bổ sung đến 3 đợt nhưng mà chỉ tiêu đại học 2000 thì không biết có kéo tới đó không nữa hay đủ chi tiêu sớm

Mimile
09-07-2015, 10:16 PM
chọn xong ngành học rồi thì triển thôi khôg nên suy nghĩ lâu quá càng nghĩ lâu thì càng không biết nên học cái gì :smoking:

be heo coi
09-07-2015, 10:18 PM
nếu không muốn theo các ngành phổ biến như QTKD,CNTT hay Du lịch thì đá sang ngành Đông Phương học mình thấy rất tốt đấy, lượng kiến thức nghe những người học ngành này nói là nhẹ hơn những ngành kinh tế

hoa_mai2002
10-07-2015, 11:13 PM
học mà theo đam mê thì cái gì cũng dể vì chúng ta có nghị lực và động lực để vương tới những mục tiêu đã đặc ra hay đơn giản chỉ là học hết sức mình

hoaithu89
10-07-2015, 11:14 PM
khi nào bộ công bố điểm thì tính luôn, bây giờ các trường tuyển sinh cũng đã chủ động không ko còn phụ thuộc hoàn toàn vào cơ chế của bộ rồi

mrhuyvu
10-07-2015, 11:16 PM
thời hạn tuyển sinh bằng điểm thi THPT quốc gia mình thấy đến 25.10 mới hết hạn đó, NV bổ sung đến 3 đợt nhưng mà chỉ tiêu đại học 2000 thì không biết có kéo tới đó không nữa hay đủ chi tiêu sớm

mình nghĩ vẫn sẽ còn đó nhưng không chắc là sẽ đúng lịch tuyển như trên website của trường vì tình hình tuyển này có thể sẽ thay đổi khi các thí sinh có điểm thi và bắt đầu nộp hồ sơ

thu thuy87
12-07-2015, 09:38 PM
tuần này nghe nói có điểm thi đại học rồi đó, có ai đang hóng hớt như tui không thế ,hóng từng ngày luôn, bây giờ trang nào có nhắn tin là nhắn không suy nghĩ đó

nagisa
12-07-2015, 09:44 PM
xu hướng năm nay mình thấy lớp mình tụi nó tập trung nộp đơn theo kiểu xét tuyển học bạ là đa số còn 30% còn lại là chọn thi và xét điểm thi quốc gia

toiyeu12a6
12-07-2015, 09:45 PM
tuần này nghe nói có điểm thi đại học rồi đó, có ai đang hóng hớt như tui không thế ,hóng từng ngày luôn, bây giờ trang nào có nhắn tin là nhắn không suy nghĩ đó

chắc 1,2 này nữa là sẽ có thông tin thôi nhưng chớ dại mà mất tiền để xem điểm nhé trên mạng có nhiều trang xem miễn phí lắm nhập mã trường,số báo danh nữa là xem được ngay

Annguyen91
12-07-2015, 09:48 PM
em cũng nhắm được mình bao nhiêu điểm rồi nên nếu điểm cao thì vui còn thấp hơn thì bùn nhưng chắc 100% là sẽ đậu tốt nghiệp nha

be heo coi
13-07-2015, 09:16 PM
yên tâm là Văn Hiến lấy điểm không quá gắt đâu, phù hợp với học sinh có học lực trung bình khá đó

hoa_mai2002
13-07-2015, 09:18 PM
nhiều khi tấm bằng loại giỏi cũng không giải quyết được vấn đề công việc nếu chúng ta không biết mình là ai đó nên xác định lại kinh nghiệm bản thân cũng rất quan trọng khi đi xin việc

hoaithu89
13-07-2015, 09:20 PM
khả năng thực tế vẫn quan trọng nhất đúng không mọi người vì thế nghe nói nhà tuyển dụng họ không quan tâm bằng cấp nhiều trong lúc phỏng vấn thậm chí là không nhìn xem loại gì luôn

mrhuyvu
13-07-2015, 09:24 PM
yên tâm là Văn Hiến lấy điểm không quá gắt đâu, phù hợp với học sinh có học lực trung bình khá đó
đăng ký nhập học còn có tặng tablet và balô nữa mà xem ra VH cũg hào phóng với sinh viên quá :D Mà không biết KTX của trường có rộng không nữa nghe nói có 500 chỗ đấy

thu thuy87
14-07-2015, 10:12 PM
chắc ngày mai là có điểm rồi đó mọi người còn điểm chuẩn thì 1-2 tuần nữa các trường đại học, cao đẳng họ sẽ thông báo đủ hết

nagisa
14-07-2015, 10:18 PM
đăng ký nhập học còn có tặng tablet và balô nữa mà xem ra VH cũg hào phóng với sinh viên quá :D Mà không biết KTX của trường có rộng không nữa nghe nói có 500 chỗ đấy

500 là hơi ít rồi đó nên đa số sinh viên phải thuê trọ ở mình cũng thích KTX hơn vì nó sẽ vui hơn ở trọ

toiyeu12a6
14-07-2015, 10:21 PM
cơ hội việc làm khi ra trường ở các trường đại học khó mà biết được tỉ lệ thật mọi người nhỉ vì sv thường đi thì ít khi trở lại trường trừ khi cần giấy tờ gì đó

Annguyen91
14-07-2015, 10:24 PM
nói chung là không như lời hứa đâu vì không trường nào là vẹn toàn cả, sv ngành y còn thất nghiệp nữa mà

be heo coi
15-07-2015, 08:27 PM
nói chung là không như lời hứa đâu vì không trường nào là vẹn toàn cả, sv ngành y còn thất nghiệp nữa mà

ít ra thì vẫn có người có việc mà, nhà tuyển dụng họ chuyên nghiệp lắm nên có thể nhìn được ngay người này có phù hợp với đặc thù công việc họ tuyển không nên vấn đề năm kinh nghiệm rất là quan trọng,cái lý do để họ thay đổi suy nghĩ

hoa_mai2002
15-07-2015, 08:31 PM
người có tài thì không lo thất nghiệp, còn không tài cáng nhiều thì phải cố gắng hết mình cũng sẽ có việc làm hết nhé đừng nản chí hay chê cv ko phù hợp

hoaithu89
15-07-2015, 08:33 PM
tại Văn Hiến bây giờ mình thấy có 3 hình thức vào đó là: xét tuyển học bạ, xét kết quả THPT quốc gia và 2 ngành Piano và Thanh nhạc là thi tuyển đầu vào .Nên nếu ai bây giờ vẫn đang đợi kết quả thì nên xét điểm thi luôn đi :D

hoa_mai2002
16-07-2015, 08:54 PM
trong đó xét học bạ là mình thấy lâu nhất luôn ấy 30/10 mới kết thúc xét tuyển còn xét điểm thi quốc gia cũng thế cuối tháng mười như vậy thì đầu tháng 11 mới khai giảng phải không mọi người

mrhuyvu
16-07-2015, 08:58 PM
cả nhà chọn ngành theo cách nào thế mình khó lắm mới chọn được ngành muốn học đó vì học 12 năm không ai định hướng hết ,giáo viên có nói thôi chứ không có lớp học riêng về vấn đề này

nagisa
16-07-2015, 09:05 PM
cả nhà chọn ngành theo cách nào thế mình khó lắm mới chọn được ngành muốn học đó vì học 12 năm không ai định hướng hết ,giáo viên có nói thôi chứ không có lớp học riêng về vấn đề này

mình được ba định hướng rồi nên cũng dể chọn ngành hơn về sau. gia đình ai có cha mẹ quan tâm thì con gái dể chọn lắm bỏ bê thì chắc phải chọn theo đam mê hoặc học theo ngành nghề bạn bè chọn rồi

thu thuy87
17-07-2015, 08:43 PM
trong đó xét học bạ là mình thấy lâu nhất luôn ấy 30/10 mới kết thúc xét tuyển còn xét điểm thi quốc gia cũng thế cuối tháng mười như vậy thì đầu tháng 11 mới khai giảng phải không mọi người

thời hạn cuối đó thì chỉ dành cho những người chậm trễ vì nhiều lý do thôi như đợi chấm phúc khảo hay những thí sinh tự do chẳng hạn còn những người đi thi như chúng ta thì chọn trong tháng 8 thôi bạn, lâu quá không hay đâu .

toiyeu12a6
17-07-2015, 08:46 PM
mình nghe nói là theo thống kê có 70% chọn sai ngành và 50% làm trái nghề bà con ơi nên chúng ta chọn chưa đúng cũng không có gì phải buồn cả ^^ ,quan trọng là ra xã hội ai tiền lương cao hơn thui à

Annguyen91
19-07-2015, 09:28 PM
Lương cao không bằng làm đúng nghề mình đam mê nhé vì đam mê hoặc hợp nghề chúng ta mới có động lực tiến thân, lên chức còn làm tàn tàn thì chỉ muốn chuyển nghề khi đã quá chán nản

be heo coi
20-07-2015, 09:08 PM
mình nghe nói là theo thống kê có 70% chọn sai ngành và 50% làm trái nghề bà con ơi nên chúng ta chọn chưa đúng cũng không có gì phải buồn cả ^^ ,quan trọng là ra xã hội ai tiền lương cao hơn thui à

thực tế có thể nhiều hơn nhưng chuyện này là quá bình thường trong xã hội hiện nay rồi mà nên ai cũng vậy nếu nhà bình thường không khá giả như mình đây thì ra trường cũng phải cố gắng tìm việc làm, học hỏi kinh nghiệm để sau này đỡ cực hơn, còn những ai có nền tảng và vốn luyến thì nhiều thuận lợi về sau quá

hoa_mai2002
20-07-2015, 09:09 PM
cực sinh viên Văn Hiến nhiều người cũng làm cao lắm đấy nhé nên tuy đây là 1 trường dân lập nhưng chất lượng đầu ra không thua gì các trường công

hoaithu89
21-07-2015, 08:11 PM
bây giờ nhiều người có xu hướng vào trường tư đó nhất là những ngành thiên về năng khiếu vì trang thiết bị hiện đại và rất đầy đủ, thầy dạy giỏi nữa

mrhuyvu
22-07-2015, 10:44 PM
bây giờ nhiều người có xu hướng vào trường tư đó nhất là những ngành thiên về năng khiếu vì trang thiết bị hiện đại và rất đầy đủ, thầy dạy giỏi nữa

tư thì học cũng tự do hơn nữa mà có ai xem điểm chưa,có trang xem điểm online rồi nè http://thi.moet.gov.vn/TraCuuArea/TraCuu?ReturnUrl=%2f

Hà May
04-08-2015, 03:01 AM

mình thấy học phí trường đấy cũng dạng trung bình, còn thấp hơn trường hutech, hoa sen, đại học tài chính maketting nữa. Mình cũng đang tham khảo mấy trường thấy trường văn hiến cũng ok nên đang định dk .