PDA

Xem đầy đủ chức năng : Chọn ngành học Kinh tế hay Du lịch ? Cả nhà tư vấn giúp em

toiyeu12a6
01-06-2015, 09:50 PM
Chào cả nhà, còn khoảng 1 tháng nữa thì em lên đường thi tốt nghiệp quốc gia, đây là lần đầu tiên bộ giáo dục thay đổi cách thi vào đại học cũng như xét tuyển tốt nghiệp . Nhưng đến giờ vẫn còn chưa dứt khoát được ngành mình muốn học nên nhờ mọi người tư vấn giúp :)

Khả năng học của em chỉ dừng lại ở mức trung bình khá nên tự lượng sức mình chỉ chọn các trường đại học tư hoặc lấy kết quả học tập xét tuyển vào. Hiện tại em đang phân vân giữa 2 ngành học đó là Quản trị kinh doanh và Du lịch. Về QTKD thì là ngành chọn theo gia đình và bạn bè vì đây là ngành phổ biến, dễ học nhất cũng như sau này ra trường phần trăm tìm được việc làm sẽ cao hơn các ngành khác. Còn ngành Du lịch và Lữ hành là đam mê khám phá,đi đây đi đó cũng như bản năng phục vụ người khác của bản thân,ngành này thì phải tạo mối quan hệ thật sớm thì mới dể dàng tìm việc đúng chuyên ngành.

Hiện em đang chọn thi vào trường CĐ Kinh tế đối ngoại hoặc xét tuyển vào 1 trường đại học tư nào đó mạnh về ngành du lịch và lữ hành .Mọi người có kinh nghiệm giúp em nha

Annguyen91
02-06-2015, 12:40 AM
NV2 thường mọi người sẽ ưu tiên trường tư đó bạn vì chất lượng dạy trường tư bây giờ rất tốt, thầy cô có kinh nghiệm cũng ngày một nhiều nữa .Mình đang học năm 2 ĐH Văn Hiến và thấy trường này hợp với yêu cầu của bạn đó .

Mimile
02-06-2015, 12:43 AM
Cố gắng thi điểm thật cao nhé nếu không vào được thì chuyển sang 1 trường có tiếng tăm chút mà học ,bằng cấp cũng sẽ được ưu ái hơn mỗi khi xin việc làm .Việc chọn trường thì khó thể nói được vì thường mọi người sẽ tư vấn trường mình học nếu trường đó dạy tốt hoặc trường bạn bè học nếu nghe trường đó tốt .

be heo coi
02-06-2015, 12:47 AM
du lịch hả bạn cái này thì vào Văn Hiến,Văn Lang, Huflit được đó những trường này điểm trung bình ổn không quá cao nên cố gắng 1 chút là có thể vào được

hoa_mai2002
02-06-2015, 12:50 AM
cũng đang học 12 và đang bí nguyện vọng 2 nè mọi người , bây giờ mà không nộp đơn sớm thì chắc sẽ vào danh sách dự bị quá, nhưng mình chỉ đăng ký tốt nghiệp thôi, không thi đại học khi đó lấy điểm học bạ cấp 3 xét tuyển vào đại học

toiyeu12a6
02-06-2015, 12:52 AM
NV2 thường mọi người sẽ ưu tiên trường tư đó bạn vì chất lượng dạy trường tư bây giờ rất tốt, thầy cô có kinh nghiệm cũng ngày một nhiều nữa .Mình đang học năm 2 ĐH Văn Hiến và thấy trường này hợp với yêu cầu của bạn đó .

em cũng có biết trường này, vậy cho em hỏi là chuyên ngành du lịch trường dạy ổn không ạ .Đây là 1 trong những trường năm trong list các trường muốn đăng ký học của em

hoaithu89
02-06-2015, 08:19 PM
em cũng có biết trường này, vậy cho em hỏi là chuyên ngành du lịch trường dạy ổn không ạ .Đây là 1 trong những trường năm trong list các trường muốn đăng ký học của em

Du lịch và lữ hành là 1 ngành thế mạnh của trường đó bạn, giáo viên ngành này dạy hay nhiều kinh nghiệm đấy mình nghe các sv học bên đó nói vậy .Phòng học có máy lạnh đầy đủ hết nên không sợ nóng .Có 1 điều quan trọng là trường coi trọng giáo dục kỹ năng mềm cho sv lắm để sau này ra trường kinh nghiệm xã hội sẽ tốt hơn dể hòa nhập công việc hơn.

leadlan
02-06-2015, 08:23 PM
bây giờ mình thi xong thì chọn trường chọn ngành ok không mọi người vì mình thấy nhiều trường họ tuyển sinh tới lúc khai giảng lớp luôn đó tận tháng 9 luôn

Annguyen91
02-06-2015, 08:35 PM

nếu vậy thì nên tính tới luôn đi bác, mình cũng đang học ngành này đó.Giáo viên dạy rất nhiệt tình ,mình thích như vậy vì người dạy hay chưa chắc sv đã giỏi vì giảng viên có tiếng thường rất chảnh luôn .

nagisa
02-06-2015, 08:37 PM
mình cũng đang phân vân giữa xét tuyển học bạ hoặc xét điểm thi tốt nghiệp nè, mọi người nghĩ nên chọn nộp hồ sơ theo hình thức nào đây nhỉ

thu thuy87
02-06-2015, 08:41 PM
bây giờ mình thi xong thì chọn trường chọn ngành ok không mọi người vì mình thấy nhiều trường họ tuyển sinh tới lúc khai giảng lớp luôn đó tận tháng 9 luôn

chọn trước ngay bây giờ vẫn tốt hơn là đợi hạ hồi phân giải bác nhé.Vì nộp hồ sơ đại học ai đủ điều kiện thì họ sắp lớp trước đó, vào trễ thì sẽ thiệt thòi

mrhuyvu
03-06-2015, 11:05 PM
mình cũng đang phân vân giữa xét tuyển học bạ hoặc xét điểm thi tốt nghiệp nè, mọi người nghĩ nên chọn nộp hồ sơ theo hình thức nào đây nhỉ

mình đợi nộp NV bổ sung á, hiện tại thì chọn thi vào đại học Quốc Gia nếu rớt thì sẽ vào Văn Hiến theo NV này, vì để đủ điểm đậu tốt nghiệp thì dể làm còn đủ điểm vào DHQG thì khá khó đối với mình :((

Mimile
03-06-2015, 11:10 PM
Kinh tế và Du lịch mình thấy nó đi chung với nhau thì phải , khi kt lên thì du lịch cũng lên theo và ngược lại, mấy năm nay ngành lữ hành vẫn giậm chân tại chỗ thậm chí là chậm phát triển nữa, mình cũng hay đi phượt nên thấy còn nhiều nơi cảnh đẹp có thế mở khu du lịch nhưng chưa thấy ai làm .Rất mong thế hệ sau này sẽ thông thái hơn mà phát triển ngành du lịch đang chững lại ở nước ta .Mình nghĩ học kinh tế vẫn có thể làm du lịch được

be heo coi
04-06-2015, 09:31 PM
Kinh tế và Du lịch mình thấy nó đi chung với nhau thì phải , khi kt lên thì du lịch cũng lên theo và ngược lại, mấy năm nay ngành lữ hành vẫn giậm chân tại chỗ thậm chí là chậm phát triển nữa, mình cũng hay đi phượt nên thấy còn nhiều nơi cảnh đẹp có thế mở khu du lịch nhưng chưa thấy ai làm .Rất mong thế hệ sau này sẽ thông thái hơn mà phát triển ngành du lịch đang chững lại ở nước ta .Mình nghĩ học kinh tế vẫn có thể làm du lịch được

đúng đó Kinh tế - Nhà hàng KS - Du lịch liên kết với nhau rất chặt chẽ nên học 1 trong 3 ngành này mình nghĩ nếu học Du lịch mà ra làm kính tế thì cũng không phải là trái ngành cho lắm

hoa_mai2002
04-06-2015, 09:35 PM
Đại học Văn Hiến năm nay tuyển sinh đại học chỉ tiêu bao nhiêu người vậy cả nhà ?

toiyeu12a6
07-06-2015, 11:21 PM
Đại học Văn Hiến năm nay tuyển sinh đại học chỉ tiêu bao nhiêu người vậy cả nhà ?

2000 chỉ tiêu đó bạn.Lên website của trường có để chi tiết luôn á .Em đang định nhờ mọi người giải thích nhiều hơn về ngành du lịch nữa, không biết chuyên ngành này học trong bao nhiêu năm nhỉ

thu thuy87
07-06-2015, 11:25 PM
cũng tùy chuyên ngành nữa nhưng đa số mình thấy là khoảng từ 2-2,5 năm .Bây giờ Văn Hiến cũng đã chuyển sang dạy theo tín chỉ rồi đó :D .Còn ngành này thì ra làm được nhiều lắm chứ cty nhà nước cũng có, rồi lữ hành hay có chí hướng kinh doanh thì có để mở 1 cty lữ hành nhỏ cũng ổn đó .

nagisa
07-06-2015, 11:28 PM
nên chọn ngành nghề theo trắc nghiệm MBTI hay chọn theo đam mê của chính mình đấy cả nhà vì 2 lựa chọn này của mình nó đá nhau ghê quá bên kinh tế bên nghệ thuật :((

Annguyen91
08-06-2015, 09:27 PM
nên chọn ngành nghề theo trắc nghiệm MBTI hay chọn theo đam mê của chính mình đấy cả nhà vì 2 lựa chọn này của mình nó đá nhau ghê quá bên kinh tế bên nghệ thuật :((

cái này thì cũng khó có thể tư vấn cho bạn được vì lúc trước khi mình vào Văn Hiến là chọn theo quyết định của gia đình thôi vì khi đó cũng không muốn học lên đại học vì điểm số không cao, khi trúng tuyển vào và học được 2 năm thì không ngờ là ngành này quá hợp với mình, điểm luôn ở mức khá trở lên .Nếu là mình được chọn lại thì sẽ chọn theo đam mê vì MBTI thực ra cũng chỉ là 1 bảng trắc nghiệm mang yêu tố tham khảo xem những tính cách của con người phù hợp với ngành nghề nào mà thôi :D.Và 1 điều may mắn nữa là trong lúc học thấy không hợp vẫn có thể chuyển sang ngành khác mà, đại học Văn Hiến có chính sách hỗ trợ sinh viên thế này mình thấy rất hay

Mimile
08-06-2015, 09:31 PM
cũng tùy chuyên ngành nữa nhưng đa số mình thấy là khoảng từ 2-2,5 năm .Bây giờ Văn Hiến cũng đã chuyển sang dạy theo tín chỉ rồi đó :D .Còn ngành này thì ra làm được nhiều lắm chứ cty nhà nước cũng có, rồi lữ hành hay có chí hướng kinh doanh thì có để mở 1 cty lữ hành nhỏ cũng ổn đó .
muốn mở cty thì phải có vốn rồi thường học xong mà chưa có việc làm liền thì cũng đừng quá lo vì mình thấy có người tận 30 tuổi họ mới có được 1 việc làm tương đối ổn định đó.Học hỏi kinh nghiệm đi làm khi ra trường là cực cần thiết .Ngoài 1 tấm bằng tốt nghiệp loại giỏi ra thì cũng cần phải có được kỹ năng mềm ở mức tốt nữa thì mới dể xin được việc làm đúng mong muốn của mình.

hoaithu89
09-06-2015, 09:36 PM
ĐH Văn Hiến cũng có đào tạo ngành Piano nữa hả mọi người, không biết chỉ tiết tuyển sinh có gắt gao như Nhạc Viện hay đại học công lập không nhỉ

leadlan
09-06-2015, 09:43 PM
nhiều trường có nhiều ngành mình thấy cũng lạ lắm mở cuối tư vấn tuyển sinh ra có ngành mới nghe lần đầu luôn đó .Các ngành ở VH thì rất phổ biến hiện nay rồi nên học ra cũng khá dể xin việc làm

be heo coi
09-06-2015, 09:47 PM
ĐH Văn Hiến cũng có đào tạo ngành Piano nữa hả mọi người, không biết chỉ tiết tuyển sinh có gắt gao như Nhạc Viện hay đại học công lập không nhỉ

lớp này mới mở khóa đầu tiên trong năm nay luôn nè ,chỉ tiêu 50 người đó bạn nên phải thi năng khiếu để tuyển đầu vào còn xét học bạ thì điểm Văn trên 5 điểm là được .Các bài thi năng khiếu mình thấy những ai học Piano trên 5 năm điều có khả năng hoàn thành tốt .

hoa_mai2002
10-06-2015, 10:00 PM
Piano thì có học các lớp kinh tế, quản trị cơ bản không mọi người ,4 năm dạy Piano liên tục thì sẽ thiếu nhiều kỷ năng lắm đó

toiyeu12a6
10-06-2015, 10:04 PM
Piano thì có học các lớp kinh tế, quản trị cơ bản không mọi người ,4 năm dạy Piano liên tục thì sẽ thiếu nhiều kỷ năng lắm đó

Đại học em nghe nói có chương trình đại cương mà nên học mỗi thứ một chút trong 1-2 năm đầu ,2 năm cuối thì mới đi sâu vào chuyên ngành một cách chính thức.Piano em xem thì trường chỉ tuyển 50 chỉ tiêu thôi đó, đó giờ thích nghe piano lắm nhưng chưa đàn thử bao giờ hết :(

thu thuy87
12-06-2015, 06:41 AM
học phí ngành Piano cũng khá cao so với các chuyên ngành khác nha, ngành này đúng là chỉ dành cho người đam mê nghệ thuật hoặc con nhà giàu nè :read: .Mình có quen thầy dạy piano, kiếm tiền phải nói là quá dể luôn nghề này làm đúng đam mê mà tiền lại nhiều nữa thích lắm

nagisa
12-06-2015, 06:44 AM
cho em hỏi câu này luôn , trường có nhận kết quả thi quốc gia bản photocopy không vậy mọi người ?

Annguyen91
13-06-2015, 06:04 AM
cho em hỏi câu này luôn , trường có nhận kết quả thi quốc gia bản photocopy không vậy mọi người ?

lúc mình nộp đơn vào thì là bản gốc nhé, trường không nhận bản photo đâu bạn .

mrhuyvu
13-06-2015, 06:07 AM
còn ngành quản trị mình thấy rất cần thiết hiện nay, ngành này nếu có khiểu quản lý và học đúng ngành thì tăng tiến cao lắm

Mimile
14-06-2015, 09:17 PM
còn ngành quản trị mình thấy rất cần thiết hiện nay, ngành này nếu có khiểu quản lý và học đúng ngành thì thăng tiến cao lắm
bạn mình cũng đang học MBA bên Mỹ , ngành này thì khỏi nói rồi quá phổ biến luôn kinh tế mình thấy ngành này nhiều người chọn vì cơ hội nghề nghiệp khá nhiều.

hoaithu89
14-06-2015, 09:19 PM
ở đại học Văn Hiến mình sắp nhập học đây cũng có tới 9 chuyên ngành QTKD đấy .Con gái mình thấy học kế toán kiếm toán nhiều lắm, đa số kinh tế là chọn ngành này còn trai thì supply chain hoặc thương mại

leadlan
16-06-2015, 07:45 AM
kinh tế chưa hẵn là dể kiếm việc đâu nha vì theo khảo sát của 1 số báo chí nổi tiếng thì ngành kỷ thuật ra trường vẫn là ngành có việc làm rất ổn định luôn vì ngành này đang thiếu thợ, lương kỹ thuật bây giờ rất khá rồi đó khoảng 6-8tr tùy ngành nghề.

be heo coi
16-06-2015, 07:48 AM
ở đại học Văn Hiến mình sắp nhập học đây cũng có tới 9 chuyên ngành QTKD đấy .Con gái mình thấy học kế toán kiếm toán nhiều lắm, đa số kinh tế là chọn ngành này còn trai thì supply chain hoặc thương mại

Văn Hiến mình nghe cựu sinh viên nói ra trường là có việc làm đó, tuy nhiên cũng tùy thành tích học tập cũng như kỹ năng phóng vấn từng người nữa, vì cty bây giờ khắc khe lắm tuyển 3-4 vòng luôn như thi hoa hậu vậy =))

hoa_mai2002
17-06-2015, 07:01 AM
học lấy tấm bằng loại ưu đã rồi tính tiếp .Sinh viên bây giờ ra trường mình thấy cũng thất nghiệp nhiều lắm ,một phần vì lương quá thấp họ làm không nổi vì không đủ tiền chi tiêu mà còn mất sức nữa , hai là không đúng chuyên ngành nên khó làm tốt .Mình tính vào đại học thời gian rảnh sẽ làm part time lấy kinh nghiệm vì nghe nói làm việc ở VN phải nhìn mặt sếp ,nghe ghê quá :caunguyen:

toiyeu12a6
17-06-2015, 07:02 AM
Văn Hiến mạnh về các chuyên ngành nào vậy mọi người .Sau khi rủ rê thành công thì bạn mình nó cũng chọn Văn Hiến luôn nhưng ngành nó chọn là Đông phương học á, ko bit ngành này trường có lâu chưa nhỉ

thu thuy87
17-06-2015, 09:41 PM
muốn biết ngành thế mạnh của trường thì tham khảo các ý kiến trên mạng đó mọi người

Annguyen91
17-06-2015, 09:44 PM
Văn Hiến mạnh về các chuyên ngành nào vậy mọi người .Sau khi rủ rê thành công thì bạn mình nó cũng chọn Văn Hiến luôn nhưng ngành nó chọn là Đông phương học á, ko bit ngành này trường có lâu chưa nhỉ
các ngành thế mạnh theo mình biết đó là QTKD, Du lịch và có cả Đông Phương học nữa đấy , ngành này học giỏi thành thích tốt thì được lãnh học bổng qua Hàn, Nhật giao lưu với các sv bên đó đó mọi người

muốn biết ngành thế mạnh của trường thì tham khảo các ý kiến trên mạng đó mọi người
cũng tùy nữa, thông tin trên mạng nhiễu loạn lắm vì thông tin xấu và ko đúng sự thật có rất nhiều và thông tin tốt mà ảo cũng thế .

nagisa
18-06-2015, 09:56 PM
Đại học bây giờ dạy theo tín chỉ hết rồi nên mình thấy cũng nhẹ, xong cái nào là khỏe cái đó nhưng với những ai lười học thì đúng là 1 cực hình luôn vì thi không qua khoảng 5 tín chỉ thôi thì vác chân lên cổ mà chạy không kịp luôn

mrhuyvu
18-06-2015, 09:59 PM
để tốt nghiệp thì cần bao nhiu tín chỉ vậy mọi người :confused:

Mimile
19-06-2015, 08:25 PM
để tốt nghiệp thì cần bao nhiu tín chỉ vậy mọi người :confused:

cái này cũng tùy trường thì phải như đại học Văn Hiến thì cần 122 để lấy bằng đại học :D

hoaithu89
19-06-2015, 08:27 PM
bây giờ nhiều trường tuyển sinh bằng học bạ quá pà kon nhỉ hồi đó mình nhớ chỉ có trung cấp mới tuyển kiểu này bây giờ hệ đại học cũng tuyển luôn

be heo coi
21-06-2015, 09:21 PM
bây giờ nhiều trường tuyển sinh bằng học bạ quá pà kon nhỉ hồi đó mình nhớ chỉ có trung cấp mới tuyển kiểu này bây giờ hệ đại học cũng tuyển luôn

cũng phổ biến mấy năm nay rồi ấy chứ, chỉ năm nay quy chế thi đổi mới nên cách tuyển sinh này phổ biến hơn .Cơ mà để được 6 điểm mỗi môn bây giờ đối với 1 số người cũng không phải là thấp đâu nha vì sức học của học sinh bây giờ mình thấy không bằng hồi chục năm trước nữa

leadlan
21-06-2015, 09:25 PM
cái này cũng tùy trường thì phải như đại học Văn Hiến thì cần 122 để lấy bằng đại học :D

năm nay mình cũng sẽ vào đây nè, hy vọng là trường tìm chỗ trọ sạch đẹp cũng như thực hiện đúng những lời hứa trong thông tin tuyển sinh với 7 lý do trở thành sinh viên VHU và 7 điều trường hỗ trợ sinh viên

hoa_mai2002
22-06-2015, 08:04 PM
chắc không cần đến 7 lý do đâu, vì mình thấy 2 lý do học phí tốt và học bổng 2,5 tỷ là đủ động lực vào học rồi :smile:

toiyeu12a6
22-06-2015, 08:12 PM
thank cả nhà đã giúp đỡ em nhiệt tình nhé, em sẽ chọn cách nộp đơn xét học bạ luôn sau đó thì thi tiếp kỳ thi quốc gia để lấy tầm bằng tốt nghiệp phổ thông

nagisa
23-06-2015, 10:27 PM
thank cả nhà đã giúp đỡ em nhiệt tình nhé, em sẽ chọn cách nộp đơn xét học bạ luôn sau đó thì thi tiếp kỳ thi quốc gia để lấy tầm bằng tốt nghiệp phổ thông

lựa chọn này theo mình là tối ưu nhất hiện nay rồi, cứ "đặt chỗ" trước đã, rồi sau này kết quả thế nào ta tính tiếp :slider:

thu thuy87
23-06-2015, 10:32 PM
cũng sắp đến ngày thi rồi đó mọi người, mình đang ôn luyện đây có 3 môn thôi nên khá nhẹ và đã ổn từ đầu tháng 5 rồi nên kiến thức cũng tương đối vững nhưng người ta thường nói học tài thi phận nên chỉ mong đề ra trúng những gì mình đã học và kèm theo 1 chút may mắn

mrhuyvu
24-06-2015, 08:12 PM
đầu tuần sau là thi rồi đó, học 12 năm mà quyết định trong vài giờ đúng là căng thẳng thật mà không biết khi nào thì các trường đại học mới công bố điểm chuẩn vậy mọi người

Annguyen91
24-06-2015, 08:25 PM
đầu tuần sau là thi rồi đó, học 12 năm mà quyết định trong vài giờ đúng là căng thẳng thật mà không biết khi nào thì các trường đại học mới công bố điểm chuẩn vậy mọi người

tầm 23-24/7 đó bạn .Thời gian này thì đã biết điểm thi và hầu hết điểm chuẩn các tất cả các trường đại học luôn rồi, thời điểm này là làm hồ sơ nộp vào trường mình muốn học đó

Mimile
25-06-2015, 10:51 PM
chọn trường nạp hồ sơ bây giờ là chuẩn rồi đó, xét học bạ phát là xong ,trúng tuyển rồi thì chỉ cần đậu tốt nghiệp nữa là được

hoa_mai2002
25-06-2015, 10:54 PM
năm nay mình cũng sẽ vào đây nè, hy vọng là trường tìm chỗ trọ sạch đẹp cũng như thực hiện đúng những lời hứa trong thông tin tuyển sinh với 7 lý do trở thành sinh viên VHU và 7 điều trường hỗ trợ sinh viên

Forum mình cũng nhiều bạn chọn Văn Hiến nhỉ, trường này năm nay không biết họ lấy điểm chuẩn là bao nhiêu đây .Nghe cái quỹ học bổng 2 tỷ rưỡi và chính sách hỗ trợ sinh viên của trường tốt quá .