PDA

Xem đầy đủ chức năng : [Oneshot] Tình yêu đủ dài và rộng để nói rằng: Anh chưa từng hết yêu em!

hacxanh
22-04-2011, 10:43 PM
Tác giả: Hạc Xanh
Thể loại: Tình cảm nhẹ nhàng
Tình trạng: Đã hoàn thành

------------------

Năm 18 tuổi, cô yêu anh.

Cô đến với tình yêu đầu đời sáng trong. Cô đắm say hạnh phúc bên anh. Với cô, anh là mẫu người lý tưởng. Không mặc định lý tưởng là hoàn hảo, nhưng chí ít, trong tâm trí cô thì anh cũng gần-hoàn-hảo rồi!

Anh đáp lại tình yêu của cô một cách nồng nhiệt, cuốn cô đi giữa bao nhiêu là yêu thương và trìu mến. Nhưng, ít ai biết được, ẩn chứa trong tình yêu nồng nhiệt ấy có bao nhiêu sự chân thành. Chỉ biết là, anh gật đầu nói yêu cô. Chỉ biết là, anh bên cô như bao người con trai khác bên cạnh che chở cho người con gái mình yêu. Chỉ biết, có thế thôi!

Năm 20 tuổi, cô yêu anh.

Mối tình đầu của cô kéo dài đã được hai năm. Khi mà cô ngày nào mới bỡ ngỡ nép mình trong vòng tay yêu, nay, ít nhiều trở thành thiếu nữ chững chạc hơn rồi. Cô hòa nhập nhanh với cuộc sống, quen dần với những sóng gió lúc không anh. Những hờn giận không còn làm cô thút thít như trẻ nhỏ. Những dấu yêu không làm hằn lên cô nỗi đau cựa mình từ đáy tim. Cô biết giấu che đi cảm xúc, biết chờ đợi và biết yêu thương thầm lặng. Cô vẫn nép mình bên anh, nhưng phần lý thuyết người yêu lý tưởng của cô về anh phần nào bị xóa nhòa. Có quá nhiều những khập khiễng. Có quá nhiều những điểm khuyết.

Anh hơn cô bốn tuổi. Nghĩa là lúc mà cô tròn 20 thì anh lên 24. Anh vẫn nhìn cô như ánh nhìn một cô nhóc mới lớn. Vẫn dành cho cô sự quan tâm như thể cô còn đang trong lứa tuổi ẩm ương thời phổ thông. Anh yêu cô nồng nàn và say đắm, nhưng, ít nhiều sự say đắm nồng nàn ấy bị công việc của anh làm phôi pha. Đôi lúc, anh cáu bẳn với cô. Lại đôi lúc, anh thờ ơ với cô. Cũng đôi lần, anh ghen tuông và bị tổn thương vì ghen tuông. Anh đâu có nhận ra rằng, tình yêu của hai người đã qua một thời gian không đủ dài nhưng cũng không phải là quá ngắn? Anh đâu có nhận ra rằng người yêu anh đã khác, và, anh cũng không còn như xưa.

Năm 22 tuổi, cô yêu anh.

Cô cũng giống những người con gái khác. Khóc khi chia tay và buồn nhiều khi nhớ về kỉ niệm. Cô ngạc nhiên vì không nhận nổi một lý do chính đáng. Chỉ là: “Mình không hợp nhau”. Có thế thôi sao? Yêu nhau trọn bốn năm mà nói là không hợp nhau thì có phải là vô lý lắm không? Hay người ta cứ cho đó là câu cửa miệng, câu dễ dàng và cũng là hợp lý nhất trong mỗi cuộc chia tay? Cô khóc không nhiều, nước mắt chỉ đủ rơi thành dòng trên má, rồi mau chóng khô. Lúc khóe môi cô cố một nụ cười buồn thì những giọt nước mắt cũng không được phép rơi thêm nhiều nữa. Cô chúc anh hạnh phúc. Lúc anh quay bước đi, cô thì thầm trong gió: “Dù thế nào, em vẫn yêu anh”

Anh quay quắt mình trong nỗi nhớ cô. Anh nhớ cô vô cùng. Đã có lúc, anh muốn chạy đến bên cô, muốn ôm cô vào lòng, muốn xin cô tha thứ dù có phải khóc trước mặt cô. Nhưng, anh không làm được. Anh bỏ rơi cô giữa một chiều mưa buồn. Lúc nước mắt cô rơi là lúc anh nghe tim mình vỡ vụn. Chân anh vẫn bước, tim anh vẫn đau, và, tình yêu trong anh vẫn chảy. Chỉ có điều, không công khai, không đường đường chính chính giành cho cô. Anh, học cách yêu lặng thầm. Vì người con gái anh yêu xứng đáng nhiều hơn những gì mà anh có thể cho cô ấy. Anh sẽ chờ, sẽ đợi, một ngày kia, một chàng trai nào khác, đem hạnh phúc đến cho cô. Lúc bấy giờ, anh mới ngừng yêu cô.

Năm 24 tuổi, cô vẫn yêu anh.

Cô có nhiều mối quan hệ, có nhiều những cuộc hẹn, có nhiều những chàng trai. Họ, thậm chí, lý tưởng hơn anh rất nhiều so với cái nhìn ngây ngô thuở xưa của cô bé 18 tuổi. Họ có tiền bạc, địa vị, lòng tin và tình yêu dành cho cô. Tất nhiên không hẳn ai trong số họ cũng chân thành, nhưng, một số ít những người chân thành lại làm cô liên tưởng đến anh. Và, cũng chính số ít những người ấy nhắc cho cô biết được rằng: “Cô còn yêu anh, yêu nhiều lắm!”

Anh bon chen với đời, ngược xuôi với cuộc sống. Trong tay anh có những thành công nhất định. Bên cạnh anh có vài bóng hồng lả lơi. Họ đẹp, họ quyến rũ, họ không thông minh như cô nhưng họ khéo hơn cô. Điều trớ trêu là họ càng khéo, càng biết cách giữ anh bên cạnh thì càng làm anh nhớ đến cô – người yêu thuở đầu ngây thơ và trong sáng. Anh cười đắng. Anh nhớ cô. Anh muốn tìm về bên cô vì… anh vẫn còn yêu cô.

Năm 25 tuổi, anh nói rằng anh vẫn chưa từng hết yêu cô…

Nếu thời gian ngừng trôi, tình yêu em dành cho anh sẽ được đóng gói. Nhưng nếu thời gian vẫn chảy, thì tình yêu trong em dành cho anh vẫn chảy. Có thể anh không biết em yêu anh nhiều như thế nào. Điều đó không quan trọng, bởi em không muốn tình yêu của em làm gánh nặng lên vai anh. Chỉ mình em biết thôi là đủ. Em biết, em yêu anh. Em biết, để chờ, để đợi, để hạnh phúc miên man tim gầy, để bình yên trong em không bị phá bĩnh.
Đêm qua, cô nhận được một tin nhắn từ số máy lạ.

“Đã bao giờ em hết yêu anh?”

Ngày anh đi, cô không thay số điện thoại. Cô chỉ xóa đi tên mặc định vẫn dành cho anh, nhưng khi tin nhắn hiện lên, tình yêu dài đằng đẵng ngần ấy năm trở lại, cô biết đó là anh và tim cô run run một lần nữa.

Nếu thời gian quay trở lại, anh vẫn sẽ ra đi. Ra đi để biết rằng xa em không phải là điều dễ dàng. Quên em càng không phải là điều mà anh có thể làm được. Nhưng, nếu thời gian không một lần trở lại, thì anh sẽ nối tiếp nhịp yêu thương. Chưa bao giờ anh đong đếm được tình yêu dành cho em, chỉ biết rằng anh cố quên là sẽ nhớ. Anh trở về là anh, là người em yêu, để được bên cạnh và theo em đi mãi. Được không?

Anh đã trằn trọc, đã suy nghĩ rất nhiều trước khi quyết định bấm send đi tin nhắn mà anh đã soạn từ rất lâu trước đó.

Một khoảng thời gian đủ dài để làm anh thao thức, tin nhắn được gửi tới số máy anh.

“Hãy nói rằng: Anh chưa từng hết yêu em!”

Anh mỉm cười. Hạnh phúc như vỡ òa và anh như đứa trẻ, mắt sáng lên niềm hạnh phúc anh chờ đợi đã từ lâu. Đêm vắng, ánh trăng sáng vằng vặc, những vì sao chơi trò cút bắt. Anh chạy nhanh, nhịp thở dồn dập, tìm đến bên cô.

Ngôi nhà nhỏ, vườn hoa xinh xắn, cánh cổng sơn trắng với dàn hoa tigon màu hồng phấn. Cô đứng đó, trên ban công tầng hai ngập gió, mái tóc mây rủ trên vai mềm. Khi vừa chạm vào ánh mắt anh, tim cô như ngừng đập. Niềm hạnh phúc mà cô chờ đợi bấy lâu nay ùa về, lớn lao hơn tất cả những gì cô có thể mường tượng. Và, cô mỉm cười với anh. Đôi mắt ươn ướt như òa khóc. Anh đã đến, môi mấp máy cất lời. Trong hơi thở còn ít nhiều khó nhọc, cô nghe thanh âm vang lên lời yêu thương trìu mến.

“Chưa bao giờ… anh có thể quên được em. Anh… chưa từng hết yêu em…”

An^Ky
22-04-2011, 11:48 PM
Hạc Xanh, you're walking in my shoes!!!! :so_funny: mình thật ko bik fải nói như thế nào nhở, cảm thấy như tất cả cảm giác, tư tưởng, & xúc động of mình đều bị Hạc Xanh diển đạc qua từng tác phẩm of bạn!!! Đọc mùh cảm thấy như ai đó nhìn thấu tim of mình mất!!!
Đã làm mình xúc động đến ứa nước mắt...

Anh quay quắt mình trong nỗi nhớ cô. Anh nhớ cô vô cùng. Đã có lúc, anh muốn chạy đến bên cô, muốn ôm cô vào lòng, muốn xin cô tha thứ dù có phải khóc trước mặt cô. Nhưng, anh không làm được. Anh bỏ rơi cô giữa một chiều mưa buồn. Lúc nước mắt cô rơi là lúc anh nghe tim mình vỡ vụn. Chân anh vẫn bước, tim anh vẫn đau, và, tình yêu trong anh vẫn chảy. Chỉ có điều, không công khai, không đường đường chính chính giành cho cô. Anh, học cách yêu lặng thầm. Vì người con gái anh yêu xứng đáng nhiều hơn những gì mà anh có thể cho cô ấy. Anh sẽ chờ, sẽ đợi, một ngày kia, một chàng trai nào khác, đem hạnh phúc đến cho cô. Lúc bấy giờ, anh mới ngừng yêu cô.

Cảm giác nì wả là ko dể chịu chút nào, lòng rất đau & tim cứ vỡ từng mảnh vụn...rất nặng nề....

Anh sẽ chờ, sẽ đợi, một ngày kia, một chàng trai nào khác, đem hạnh phúc đến cho cô. Lúc bấy giờ, anh mới ngừng yêu cô.

Dzới mình thì dù là thế nào cũng ko có chiện NGỪNG YÊU đâu!!!

P/S * gần đây tâm trạng mình hay mưa ^^ cảm giác cô đơn & cảm thấy trong trải lắm...đọc truyện of bạn mình đc an ủi rất nhìu nàh. Bạn lun gợi lại cho mình nhớ đến cô bé iu of mình, cứ thế, đọc xong mình lại cảm thấy vun đầy trở lại. Đọc xong mình dzừa ứa nước mắt dzừa mỉm cười j trong tác phẩm of bạn mình lun tìm thấy mình & cô bé iu of minh...cảm ơn nhìu, cảm ơn bạn rất nhìu, Hạc Xanh!!!

*Chính thức công bố, mình là fan ham mộ của bạn rùi đấy!!! ^^

Thiên Nha
22-04-2011, 11:49 PM
Nó vẫn ngọt ngào quá :huglove:

Chỉ có điều, tớ vẫn không hiểu vì lí do gì mà anh lại chọn con đường yêu thầm cô thay vì sẽ che chở cho cô, nếu anh bây giờ không được thì chỉ cần phấn đấu là có thể hay sao? Tại sao lại tự làm khổ nhau thế.

Nàng ác thật :sweat:

Mùa Xoan Tím
22-04-2011, 11:51 PM
Đọc là đọc là đọc và suy ngẫm và ngẫm thật kĩ. Tình yêu vẫn thế, vẫn lớn theo con người ta từng ngày

P/s: Em là em thương thầm chị này lâu rồi à nha.

*Sẽ lại yêu.
23-04-2011, 12:26 AM
Tình yêu như cà phê sữa vậy ^-^... Đắng hòa tan với 1 chút ngọt ngào rồi trộn lẫn 1 thứ gì đó yêu thương !..

hacxanh
23-04-2011, 12:48 AM
Nó vẫn ngọt ngào quá :huglove:

Chỉ có điều, tớ vẫn không hiểu vì lí do gì mà anh lại chọn con đường yêu thầm cô thay vì sẽ che chở cho cô, nếu anh bây giờ không được thì chỉ cần phấn đấu là có thể hay sao? Tại sao lại tự làm khổ nhau thế.

Nàng ác thật :sweat:

à à, là thế này, dạo này ta cứ hay bị ám ảnh bởi cái gọi là khoảng cách và yêu xa :so_funny: dẫu sao ta cũng không muốn người ta chối bỏ tình yêu đi vì một cái gì khác, nhưng có lẽ vì ta bị ám ảnh ấy mà:so_funny:

Đọc là đọc là đọc và suy ngẫm và ngẫm thật kĩ. Tình yêu vẫn thế, vẫn lớn theo con người ta từng ngày

P/s: Em là em thương thầm chị này lâu rồi à nha.

thương thầm mà bây giờ lại nói ra à :so_funny: yêu thế :hum::hum::huglove:

Tình yêu như cà phê sữa vậy ^-^... Đắng hòa tan với 1 chút ngọt ngào rồi trộn lẫn 1 thứ gì đó yêu thương !..

à à, cmt của bạn này làm ta nhớ đến cappuccino :cungly: dạo này tự kỉ ta hay tìm đến vs thứ này đây :so_funny:

@AK, bạn ấy làm tớ xúc động quá :blushing:

Mùa Xoan Tím
23-04-2011, 12:52 AM
@Hac: ss biết em là ai hem? Em đọc nhiều fic của ss rồi có điều giờ mới cmt thôi chắc ss ko biết em đâu :sr:

hacxanh
23-04-2011, 01:03 AM
@Hac: ss biết em là ai hem? Em đọc nhiều fic của ss rồi có điều giờ mới cmt thôi chắc ss ko biết em đâu :sr:

e hok nói thì ss biết e là ai bây giờ :thatall: đoán chẳng may đúng thì là tốt, còn sai thì ngại lắm à :blushing::blushing::blushing:

beheo_ruacondx
23-04-2011, 01:28 AM
ss ah cảm giác kìm nén tình cảm mình lại cố tìm quên chỉ để ng mình yêu có thể tìm kiếm được 1 hạnh phúc mới tốt hơn mình là như thế nào hả ss...e thật sự hok thể nào hiểu nổi...ước gì...e cũng có thể làm điều gì đó để có được kết thúc câu chiện này ss nhĩ...chẳng lẽ e củng phải giống như cô gái ấy...cứ chờ đợi 1 ngày ngta sẽ quay về bên e...e sẽ chờ...dù cho bao lâu...e vẫn chờ...

jeny_lady_lovely
23-04-2011, 01:33 AM
ukm... hay. Cách viết rất lạ, văn phong không dài dòng, rất ngắn gọn nhưng lại có sức hút, tuy nội dung không có gì mới mẻ cho lắm! :D
Hi vọng sẽ được đọc thêm nhiều oneshot của ss :D

.Bình Minh Mưa.
23-04-2011, 02:33 AM
ukm... hay. Cách viết rất lạ, văn phong không dài dòng, rất ngắn gọn nhưng lại có sức hút, tuy nội dung k có j` mới mẻ cho lắm! :D
Hi vọng sẽ được đọc thêm n` oneshot của ss :D

Đầu tiên cho em xin lỗi chị hacxanh vì cái spam này nếu chị hay mod nào thấy nó ko hợp lệ thì del giùm em
Vào vấn đề ạ
@jeny_lady_lovely : Bạn đã được set nick tức là đã trở thì mod tập sự, bạn nhớ rằng bạn đã ở cao hơn mem thì hãy nên tôn trọng nội quy của box, viết đúng văn phong TIẾNG VIỆT bạn nên sửa cách viết này đi và học hỏi những người đi trước là vừa rồi đấy

*Sẽ lại yêu.
23-04-2011, 02:59 AM
Ối ! Đọc truyện mãi mà có thấy chán đâu >.<...

Hacxanh viết thêm oneshot nữa đi. Tớ nghĩ bạn rất có năng khiếu đấy >.<. Dễ làm người ta xiêu lòng trước những câu chuyện tình yêu do mình vẽ nên!

Pengoc_kobietyeu
23-04-2011, 06:42 AM
Mình chẳng biết nên nói gì về cxúc htại của mình sau khi đọc xong câu chuyện này. Một cảm giác trống vắng, khát khao một niềm hp dù cho htại mình đag có ty,một ng lun yêu thương mình. Phải ls để mọi chuyện trong qk đừng dày vò bthân mình, và sống yên bình ở htại?

Thu Quỳnh
23-04-2011, 08:19 AM
Lâu lắm rồi mới vào comment trong box TGLT,mà lại comment ngay fic của hacxanh ^^
Em là em thích fic của hacxanh lâu rồi á ^^ fic nào cũng nhẹ nhàng,dễ thương hết :x
Riêng fic này,khiến em thấy ấm lạ :x yêu thầm,nhưng mãnh liệt. Tình yêu có thể khiến người ta đau khổ, nhưng sau cùng luôn đem lại hạnh phúc, nhỉ :x Fic làm em nhớ câu :"Vì Trái đất tròn nên những người yêu nhau lại trở về với nhau."
Cuối cùng,chúc fic của hacxanh đông khách nha ;) hacxanh viết ngày càng lên tay nhé ;)
Tối ấm :x
.:Thu Quỳnh:.

An^Ky
24-04-2011, 11:03 PM
AK đọc truyện nì of Hạc Xanh 3 times rùi ^^ có ý nghĩ, ko bik có thể cho AK xin lưu lại truyện of Hạc Xanh đc ko??? :D :D :D (mình lun thấy cô bé iu of mình trong đó í) ^^

(hì, hì) còn chưa fải trể để chúc idol of AK một tối Easter dzui dzể nàh ha^^ HAPPY EASTER TO YOU, HẠC XANH!!!! :D ^^

hacxanh
24-04-2011, 11:25 PM
Lâu lắm rồi mới vào comment trong box TGLT,mà lại comment ngay fic của hacxanh ^^
Em là em thích fic của hacxanh lâu rồi á ^^ fic nào cũng nhẹ nhàng,dễ thương hết :x
Riêng fic này,khiến em thấy ấm lạ :x yêu thầm,nhưng mãnh liệt. Tình yêu có thể khiến người ta đau khổ, nhưng sau cùng luôn đem lại hạnh phúc, nhỉ :x Fic làm em nhớ câu :"Vì Trái đất tròn nên những người yêu nhau lại trở về với nhau."
Cuối cùng,chúc fic của hacxanh đông khách nha ;) hacxanh viết ngày càng lên tay nhé ;)
Tối ấm :x
.:Thu Quỳnh:.

hì, ss cảm ơn e nhé :) khi nào có oneshot mới lại qua cmt nhận xét giúp ss naz :x

Mình chẳng biết nên nói gì về cxúc htại của mình sau khi đọc xong câu chuyện này. Một cảm giác trống vắng, khát khao một niềm hp dù cho htại mình đag có ty,một ng lun yêu thương mình. Phải ls để mọi chuyện trong qk đừng dày vò bthân mình, và sống yên bình ở htại?

bình yên hay không là do mình mà ^^! để cho mình được sống vui và thoải mái thì mọi chuyện oki thui :P

AK đọc truyện nì of Hạc Xanh 3 times rùi ^^ có ý nghĩ, ko bik có thể cho AK xin lưu lại truyện of Hạc Xanh đc ko??? :D :D :D (mình lun thấy cô bé iu of mình trong đó í) ^^

(hì, hì) còn chưa fải trể để chúc idol of AK một tối Easter dzui dzể nàh ha^^ HAPPY EASTER TO YOU, HẠC XANH!!!! :D ^^

hì, bạn AK cứ tự nhiên :D cảm ơn vì đã dành tình cảm cho fic của hạc :x à, cảm ơn vì lời chúc nữa ^^!

An^Ky
24-04-2011, 11:56 PM
hì, bạn AK cứ tự nhiên :D cảm ơn vì đã dành tình cảm cho fic của hạc :x à, cảm ơn vì lời chúc nữa ^^!
:D fải nói AK thanks idol of Ak nhìu ko hít mới fải nàh! Gióng như Hạc trao tặng cho AK những bóng dáng of em iu của AK nàh...(hì hì) nói chứ, hiện tại AK thấy cái j thuộc dzìa em iu hay liên wan đến cô bé iu của AK, AK thấy sao mùh nó đáng giá liên thành lắm lắm lun nàh!!! J dzậy mùh AK fải là ng THANKS Hạc nhìu í!!!! (Hì) Nên tặng cái quy chương làm "IDOL" of AK! :D :D :D :so_funny:

minhvytphcm
27-04-2011, 09:41 AM
buồn nhỉ............................................. .................................................. .................................................. .................................................. .................................................. .................................................. .!