PDA

Xem đầy đủ chức năng : ♥ [One-shot] Yêu Thầm ♥

Thiên Nha
29-08-2010, 09:48 AM
Kỉ niệm một giấc mơ nhắc nhở tôi yêu anh ♥

Author: Tiana Hoang

Status: Finished

Genre: Romance

Summary: Tôi tin rằng bạn sẽ tìm thấy ở bên dưới tiêu đề :sr:

Yêu Thầm

Vẫn tưởng những tình cảm vu vơ rồi sẽ tan biến, nhẹ nhàng trôi ra khỏi tâm trí em, mang hình bóng anh đi xa, thật xa…

Để rồi một ngày, anh bước chân vào giấc mơ của em

Em mới giật mình nhận ra em nhớ anh nhiều như thế nào

Thà rằng, em chưa bao giờ thích anh nhiều đến thế…

Biết làm sao đây, khi xa anh em nhớ…

1. Tôi add facebook anh.

. . .

Trước đó, tôi thích, thích anh từ lâu lắm rồi, nhưng tôi chưa bao giờ dám nói với anh điều đó. Tôi lặng lẽ nhìn, lặng lẽ yêu, lặng lẽ nhớ, lặng lẽ hy vọng…

Tôi sợ, hay vì tôi biết rõ câu trả lời, vì sợ trái tim mình sẽ khiến những hy vọng cuối cùng nơi anh sẽ tan biến…Để bây giờ…

. . .

Tim em đau vì nhớ anh, rất nhớ anh…

. . .

Mười hai tháng, tôi chờ đợi một phản hồi, chờ đợi anh accept, check những dòng status anh viết, hy vọng rằng tôi là nhân vật chính trong những dòng status đó, xem những bức hình anh chụp, rồi lại vội vàng đóng nó lại, lo sợ điều mà tôi vẫn biết, nó trở thành một thói quen nơi tôi. Cho đến khi…

Anh từ chối.

. . .

Rõ ràng anh biết đó là tôi

Rõ ràng anh biết tôi yêu anh trong câm lặng

Rõ ràng tôi biết anh vẫn luôn nhìn tôi như cái cách đôi mắt tôi yêu anh

. . .

Tại sao vậy, anh?

Tại sao lại khiến con tim em bật khóc…

. . .

Tôi gục đầu trên bàn máy tính, biết làm sao đây…

Khi xa anh em nhớ…

. . .

Vẫn tưởng những tình cảm vu vơ rồi sẽ tan biến, nhẹ nhàng trôi ra khỏi tâm trí em, mang hình bóng anh đi xa, thật xa…

Để rồi một ngày, anh bước chân vào giấc mơ của em

Em mới giật mình nhận ra em nhớ anh nhiều như thế nào...

Thà rằng, em chưa bao giờ thích anh nhiều đến thế...

Biết làm sao đây, khi xa anh em nhớ...

Nhớ cách em yêu thầm anh.

. . .

2. Mọi người đều ra ngoài đốt lửa trại, có lẽ chỉ có các sao đỏ là đang kiểm tra các lớp, và tôi nữa, tôi quên kiểm tra nỗi nhớ của mình bên hành lang đối diện.

Anh đang ôm một cô gái từ phía sau, trông hai người thật sự rất hạnh phúc. Cô gái đó, có lẽ là một cô bạn gái mới, mà cũng có lẽ là người yêu cũ của anh. Tôi đoán, vì tôi chưa bao giờ thấy cô ấy, chỉ nhớ rằng dòng relationship trên facebook của anh trước kia là single, nhưng bạn tôi lại nói anh đã có bạn gái.

Trong một thoáng hững hờ, tôi bất động, cảm nhận ánh nhìn của anh hơi chếch về phía tôi. Anh biết tôi đang nhìn, anh vẫn cứ tự nhiên như thế. Vậy mà…

Tôi vẫn yêu anh ngây dại.

. . .

Có phải anh đang muốn dập tắt tình yêu trong em…

. . .

Họ tiến về phía lớp tôi, tay cô ấy cầm một quyển sổ trắng, hẳn đó là sao đỏ.

Tôi không dám nhìn anh ngay từ khi anh bước chân vào lớp. Tôi cố làm mình bận rộn.

Tôi tự hỏi liệu có phải chị ấy đã nhận ra tình yêu trong mắt tôi, nhận ra ánh mắt tôi nhìn anh trước đó? Mọi ngóc ngách trong lớp đều bị lật tung, những cái vỏ kẹo được xem là hành vi xả rác bừa bãi. Tôi cố gắng giải thích với chị, nhìn anh với đôi mắt bất lực. Anh chỉ đứng im. Tôi đi đến bên anh và yêu cầu sự giải thích.

Anh nhìn tôi và nói rất nhỏ: “Tôi không còn tình cảm với cô nữa”

Tôi im lặng, trái tim vừa đau, vừa hạnh phúc. Những cảm nhận của tôi là không sai, anh cũng thích tôi, nhưng là trước kia. Rồi tôi vỡ lẽ với dòng status của anh ghi trên facebook: “Goodbye”.

Là anh tạm biệt tình yêu của tôi…

Tại sao?

. . .

Xung quanh tôi rơi vào bóng tối. Cho đến khi tôi nhận ra đó không phải là do mình tưởng tượng, đó không phải là nỗi đau trong lòng mình, mọi thứ đã trở nên hỗn loạn.

Tôi cố gắng giữ đôi chân mình đứng vững, ít nhất lúc này tôi chẳng có ai để che chở cho sự mềm yếu của mình.

Qua khóe mắt, tôi vẫn cảm nhận được hình ảnh của cô gái đang nháo nhào xô vào vòng tay anh, cảm nhận nhận được sự lúng túng của anh trước tôi và cô ấy. Vì vậy, điều tôi cần là mạnh mẽ.

Một ánh sáng rạch ngang trời, liền sau đó là tiếng sấm. Tiếng sấm rất lớn, hệt như vừa nổ ra ngay bên tai.

. . .

Bức tường trong tôi sụp đổ, tôi sợ hãi, thực sự. Chân tôi run bắn, tôi lùi xa anh, tiến về phía bàn học đầu tiên nơi cô bạn tôi từ lúc nào đã ngồi đó.

Nhưng tôi quá sợ, quá đau để níu giữ chiếc bàn, tôi chỉ đứng trân trân bên cạnh nó, ánh nhìn vô hồn rọi vào nơi ánh sáng mới lướt qua, tìm kiếm sự hiện diện của nó.

Hình ảnh anh quay đầu lại lọt vào khóe mi. Vậy là anh đã có sự lựa chọn. Tim tôi đau xót, lại thoáng cảm giác nhẹ nhõm trong lòng.

Tôi không dám nói tiếng yêu anh, vì tôi chưa bao giờ tôi muốn phá tan hạnh phúc của anh

Chỉ còn nỗi sợ trong tôi cứ quay cuồng, tưởng như đôi chân đang dần dần tan biến vào hư không.

Trong một tích tắc, tôi mất kiểm soát và rơi xuống cái hố đen bất trị, anh đã vòng đôi tay ấm áp của anh ôm ngang người tôi, kéo tôi lên từ hố đen thăm thẳm ấy.

Không biết từ lúc nào, bạn gái anh đã giữ chặt lấy anh. Tôi giữ mình nhìn thẳng về phía trước, lờ đi nụ cười hạnh phúc của cô ấy. Chưa bao giờ tôi có thể tưởng tượng được anh ôm lấy tôi, còn tay kia thì ôm cô ấy.

. . .

Ánh lửa trại le lói sáng, ngoài kia ồn ào vì cơn mưa chợt tới. Bây giờ anh đang ôm tôi

. . .

Là anh thương hại em, hay anh vẫn còn yêu em?

. . .

Tôi ngăn những giọt nước mắt yếu ớt của mình, nguyền rủa chúng, phủ nhận chúng. Tôi không được khóc.

Ít nhất là trong trường hợp trớ trêu như thế này, chúng chỉ làm trò cười cho người con gái ấy.

Ít nhất trước mặt anh, tôi không có quyền yếu đuối.

Sâu thẳm nơi tình yêu tôi dành cho anh, ở một góc nhỏ xíu đang lẩn trốn tron tim, tôi biết, anh chưa bao giờ thuộc về tôi.

Không bao giờ anh thuộc về tôi…

.

.

.

Bàn tay anh chầm chậm di chuyển lên cổ tôi khi ánh lửa le lói tắt, bóng tối đang chìm dần vào mờ ảo.

Anh cúi xuống và hôn lên chúng.

Điều tôi nhận thức được là bóng đêm, không một ánh sáng, không một ánh chớp, không một ai, ngoài anh và tôi. Nụ hôn của anh xoa dịu cái khô rát ở cổ, bắt những giọt nước mắt lăn ngược trở lại, trái tim tôi bất giác cảm nhận được một nhịp yêu thương khiến nó câm lặng.

Nụ hôn của anh, nồng nàn, chua chát. Tôi thoáng chốc bắt lấy những đau đớn trong anh.

. . .

Anh cũng đau khổ, tại sao anh? Tại sao lại tự làm mình đau đến thế?

. . .

Tôi đứng im, cho đến khi ánh sáng quay lại.

Cho đến khi anh rời khỏi tôi.

Lạnh lùng như vừa bỏ lại một nỗi đau…

Anh bỏ đi, chỉ còn tôi trơ trọi, níu giữ những giây phút hạnh phúc lầm lỡ bước đi.

Tôi đặt tay lên cổ và nâng niu nụ hôn của anh…Anh có biết, nụ hôn đó đối với tôi…ý nghĩa như thế nào không anh?

Rất nhanh thôi, tất cả chỉ diễn ra sau trong một ánh chớp, hệt như tình yêu của tôi và anh.

. . .

3. Tôi tỉnh giấc, và đau đớn nhận ra rằng đó là chỉ là giấc mộng.

. . .

Nụ hôn anh đặt lên cổ tôi, dù là trong giấc mơ, đến giờ nó vẫn ấm áp

Nụ hôn anh đặt lên cổ tôi, dù là trong giấc mơ, tôi vẫn muốn níu giữ lấy nó…

. . .

Tôi mở facebook của anh, đọc những dòng status khó hiểu…

Dường như mở facebook của anh lên là cách tôi rút ngắn khoảng cách nhớ nhung trong lòng tôi. Nhiều lúc lại tự hỏi mình rằng: “Liệu anh có giống mình, lặng lẽ vào xem facebook mình hay không?”

“Tại sao anh khiến mình phải ôm ấp những ưu tư”…

. . .

Anh biết mà, phải không?

Yêu thầm là chấp nhận đau khổ

. . .

Đối với tôi, anh là một ẩn số, tình yêu của anh là một bí mật, một bí mật mà tôi không bao giờ có thể tiếp cận

Bởi tôi không muốn đánh cược trái tim mình…

Anh thật quá lý trí so với cái tuổi của anh, quá lý trí..

. . .

Bây giờ, em chưa muốn đánh cược trái tim em. Nó chỉ muốn được lặng lẽ yêu anh, lặng lẽ dõi theo anh, nó nói với em như thế.

Thế thôi.

Hãy để sau này khi chúng ta vô tình gặp nhau trên một con phố nhỏ, nếu có thể, em nhất định sẽ nói lời yêu anh

Vì ít ra, cho đến lúc đó, em đã trưởng thành…

Đủ trưởng thành để đánh bật cái lý trí của anh.

Vì yêu anh là Nhớ mong

Hy vọng

Đau khổ

Hạnh phúc.

Phải chăng đó là bản chất tình yêu của riêng em…

- End -

- 28/8/2010 -

Bồ Công Anh
31-08-2010, 02:39 AM
Well, Ti ạh! Tôi ko thích fic này bằng những fic trước của bạn. Văn phong bạn viết trong này khiến tôi ko nhận ra là bạn viết... nó cứ khô rạc làm sao ớ! :|

Nội dung không mới [thường thấy ở đời sống xung quanh] nhưng là điều duy nhất tôi thích. Có lẽ cô gái có điểm giống và có hoàn cảnh giống mình chăng??? *cười*

Có 2 câu tôi làm tôi chú ý. Đó là:

Đối với tôi, anh là một ẩn số, tình yêu của anh là một bí mật, một bí mật mà tôi không bao giờ có thể tiếp cận

Bởi tôi không muốn đánh cược trái tim mình…

Anh thật quá lý trí so với cái tuổi của anh, quá lý trí..

Đủ trưởng thành để đánh bật cái lý trí của anh.

Nhưng tôi ko nghĩ rằng 2 người này chưa trưởng thành. Cái kiểu yêu kỳ lạ ấy là bản chất thôi :sr:

Và... Ti này, mấy dòng chữ màu tím phía trên khó đọc quá, bạn đổi font khác có lẽ đẹp hơn ^^

Thế thôi, tôi đọc fic này từ lúc bạn mới post nhưng đọc trên điện thoại. Giờ mới cmt được!

Chúc bạn may mắn!

Thân,

Dương Nguyệt - Bồ Công Anh!

Thiên Nha
31-08-2010, 03:09 AM
Phải, vì tớ viết nó bằng tình cảm, tớ đã ném cái lý trí đi đâu mất rồi

Vả lại, nguyên nhân mà có cái fic này...là từ một giấc mơ của tớ :blushing:

Mơ...thấy anh :blushing:

Cho nên đó là lí do tớ ném cái lý trí của tớ đi :)

Tớ cũng không biết hai tên này có trưởng thành hay chưa, chỉ biết rằng cái lý trí của họ lớn quá lớn thôi

p/s: 2 cái câu lớn được in nghiêng phải không nhỉ? Tớ sẽ sửa liền :sr:

¶³QH_candy
31-08-2010, 06:34 AM
một one-shot thật tâm trạng....

yêu thầm thật là đau khổ... sao mình đọc mà cứ có cảm tưởng nhân vật nữ đang dối lòng... níu giữ hư ảo trong một giấc mơ... vơi đi nhớ nhung bằng cách đọc facebook... như đang chạy theo một tình yêu không thật....

đôi lúc mình tớ tự hỏi sao thế gian cứ phải chết vì tình???

Thu Quỳnh
31-08-2010, 10:24 AM
chả hiểu cảm xúc của em khi đọc one-shot này của chị là gì nữa ==' chán thật!
Chỉ biết em thích shot này, có lẽ vì nó được viết hoàn toàn bằng tình cảm :)

Hi vọng em sẽ không gặp trường hợp như nv nữ chính, YÊU THẦM! [chuyện này còn lâu chán =))]

Sớm tìm được ty đích thực nhé chị :)

Thiên Nha
31-08-2010, 08:45 PM
@ Candy: Bởi vì tình nó như một chất gây ảo giác, để cho người khi sa chân vào đó rồi thì sẽ phải trả giá vì sự tham lam chính-đáng của mình. Bản chất của nó vốn dĩ rất rất rất kì lạ, rất rất rất mê hoặc. Càng tránh thì nó lại càng bám mình chắc hơn.

Tớ không biết"cô ấy" có đang ôm ảo mộng hay không, để khi nào "cô ấy" hỏi thẳng anh xem anh có hay mở facebook "cô ấy" lên không thì mình sẽ rõ, nhỉ :cr:

Mình lại nói nhảm rồi :blushing:

@ Quỳnh: Yêu thầm nó cũng có cái hay em ạ, đó là mình không phải chịu áp lực về việc trăng hoa :so_funny:

Dù sao thì có người yêu mình vẫn đẹp hơn là yêu người ta, nhỉ :blushing:

Thx em đã thích "tình cảm" của chi. Chúc em tìm được một người bạn toàn tâm toàn ý với mình nhé :x

Thu Quỳnh
31-08-2010, 09:41 PM
Hi`hi` thx chị :)

Em chưa yêu bao giờ, nên cũng chả biết cảm giác ra sao :blushing:

Chị cũng sớm tìm được "người yêu mình" nhé ;-)

Hoa Trà Trong Gió
01-09-2010, 12:22 AM
Trà thích cái fic này của Tiana :)

Không biết có phải là tâm trjang của bạn không, nhưng sự thật là nó cũng đánh trúng gần hết tâm tư tớ. Yêu thầm đúng là rất đau khổ nhỉ :)

Ai dà... Nhưng biết làm sao được. Ai bảo người ta không yêu lại mình cơ. Cứ im lặng mà bước theo người ta cũng mãn nguyện rồi :blushing:

Chúc bạn một ngày tốt lành :)

Thân ái,

Hoa Trà.

Bồ Công Anh
01-09-2010, 01:35 AM
@Ti: Èo! Bạn viết bằng cảm xúc đấy àh? Nếu là văn chương bằng cảm xúc chứ ko phải lí trí thì tôi phải cảm nhận được chứ. Đằng này tôi lại thấy nó rất thiếu "tình" :nhi:

Hix, Ti giống tôi quá ha! Nếu cô gái trong fic thật sự là bạn :cr:
Well, cô gái giống mình còn chàng trai thì giống người ta...

Có điều tất cả chỉ là chữ "từng", trở thành quá khứ và kỷ niệm cả rồi. :) Dù sao vẫn mong giống cô gái, 1 lần được gặp lại nhau trên phố, nhưng lúc đó mình cũng chẳng nói ra :meo: [Mình là 1 kẻ kiêu căng nhất trên đời!]

nhim'
01-09-2010, 07:40 AM
Hey! Lâu lắm mới thấy ty tái xuất. Anh chàng trong đó hình như có gì đó k ổn. Anh ta vẫn yêu nv nữ chăng. Nhưng lại để cho cô ấy bị tổn thương?
Ôi. Tớ đoán mò thôi.

Yêu thầm? Tớ cũng đã từng. Mọi khái niệm về tình yêu của tớ lúc đó đương nhiên chẳng có gì. Đơn giản thôi ty. Tớ yêu bạn ấy từ thời mẫu giáo. Hí hí. Giờ nghĩ lại vẫn thấy mình hâm hâm.

Nói vui vậy chứ tớ tin là ai cũng có thời "yêu thầm" ai đó thôi. Ty nhỉ?

Thiên Nha
01-09-2010, 08:37 PM
@ Quỳnh: Yeah, chị sẽ cố gắng. Thx em :hum:

@ Trà: Đau có, khổ có, buồn có, vui cũng có, nhưng cái chính là bởi vì đau nhiều cho nên chỉ cần 1 chút xíu những "tâm tư" nho nhỏ cũng đủ làm mình vui rồi, nhỉ :cr:

Yêu thầm cũng là một cách yêu mà :sr:

@ Bca: Thật ra là tớ mơ dậy, phát hiện minh rất nhớ "cái cổ" cho nên khi viết, mình chỉ nhớ có mỗi "cái cổ" thôi, thành ra cái bọn ở trên nó tuôn ra đến đâu thì mình nhập vào máy đến đấy :so_funny:

Đến đoạn "cái cổ" thì mình rất bối rối bối rối...vì không biết phải làm sao cho nó ra tâm trạng mình hết :cold:

Đều thưộc nhóm "Yêu thầm" cho nên người giống người là không thể không có, nhỉ :cr: Nhưng "cô ấy" sẽ nói vì "cô ấy" tin là "anh" cũng thích "cô ấy" và cũng là 1 đòn an toàn vì nếu anh có từ chối đi chăng nữa, "cô ấy" cũng sẽ dễ dàng đặt "anh" vào quá khứ hơn. Còn vì sao "cô ấy" không nói bây giờ, đó là vì "anh" chưa hề sẵn sàng để nghe chúng :sr:

@ nhím: hắn đúng là không ổn chút nào, vì "cô ấy" chưa hỏi hắn xem hắn có ổn không mà :cr:

Nói yêu "có đôi có cặp" vui hơn cũng không hẳn, vì yêu thầm không phải là rất con gái sao :cr: Sẽ không phải hằng ngày đấu khẩu với nhau, chỉ tiếc là valentine không có chocolate để tặng mà thôi :sr:

gooddythin_nd1996
01-09-2010, 08:57 PM
Yêu thầm liệu có giống như yêu đơn phương không nhở ?
:(

Thiên Nha
08-09-2010, 11:17 PM
Giống nhau không nhỉ, mình cũng không biết nữa :)

Chỉ biết là "cô ấy" và "anh" biết đối phương đều thích mình nhưng lại không nói ra, hoặc là dù cho đó là ngộ nhận của 1 phía thì cũng chưa thể gọi là đơn phương được, vì mình ko thích yêu đơn phương :so_funny:

Đùa thôi, mình nghĩ đơn phương là yêu một người mà không được yêu lại, có nghĩa là đã bị khước từ rồi - dù theo một nghĩa nào đó :sr:

gooddythin_nd1996
09-09-2010, 03:32 AM
Giống nhau không nhỉ, mình cũng không biết nữa :)

Chỉ biết là "cô ấy" và "anh" biết đối phương đều thích mình nhưng lại không nói ra, hoặc là dù cho đó là ngộ nhận của 1 phía thì cũng chưa thể gọi là đơn phương được, vì mình ko thích yêu đơn phương :so_funny:

Đùa thôi, mình nghĩ đơn phương là yêu một người mà không được yêu lại, có nghĩa là đã bị khước từ rồi - dù theo một nghĩa nào đó :sr:

==> Tiana có vẻ am hiểu nhở :hihi:
Tớ yêu đơn phương đấy, thật mệt mỏi, chả muốn suy nghĩ nhiều, nhưng hình ảnh người ấy cứ ảm ảnh =.=
Phát mệt :(

Thiên Nha
10-09-2010, 12:57 AM
==> Tiana có vẻ am hiểu nhở :hihi:
Tớ yêu đơn phương đấy, thật mệt mỏi, chả muốn suy nghĩ nhiều, nhưng hình ảnh người ấy cứ ảm ảnh =.=
Phát mệt :(

yêu là ám ảnh mà, không ám ảnh thì sao dám gọi là yêu :sr:

Tớ chẳng am hiểu gì cả, tớ chỉ hiểu những gì tớ trải qua thôi, mỗi người một cưộc sống mà, lại chẳng thể nói suy nghĩ của tớ là đúng với mọi người. Không ai hiểu cái mình cần hơn chính mình cả, chỉ có điều ng ta lại cần có người giúp họ thôi cái "to-do-list" đó ra thôi :blow:

gooddythin_nd1996
10-09-2010, 05:55 AM
yêu là ám ảnh mà, không ám ảnh thì sao dám gọi là yêu :sr:

Tớ chẳng am hiểu gì cả, tớ chỉ hiểu những gì tớ trải qua thôi, mỗi người một cưộc sống mà, lại chẳng thể nói suy nghĩ của tớ là đúng với mọi người. Không ai hiểu cái mình cần hơn chính mình cả, chỉ có điều ng ta lại cần có người giúp họ thôi cái "to-do-list" đó ra thôi :blow:

==> ƯỚc gì tớ có thể xoá hình ảnh người ta trong tâm trí, ấy giúp tớ được không :sr:
Đúng là mỗi con người có 1 cuộc đời, 1 sống riêng, nhưng đôi khi trong cuộc sống lại có những người giống nhau lắm :)
À mà " to-do-list " là gì nhở ? Tớ kém tiếng anh lắm :">

Thiên Nha
11-09-2010, 03:07 AM
À mà " to-do-list " là gì nhở ? Tớ kém tiếng anh lắm :">

Nó là "những việc cần làm" ý :cr:

Làm sao để xóa á? Dùng phương pháp tẩy não có lẽ là hiệu quả nhất à :sr: