PDA

Xem đầy đủ chức năng : Học thế nào đẻ đỗ đại học?

quangmanh16081986
03-04-2005, 10:12 PM
thưa các bạn , mỗi mùa thi tuyển sinh là chúng ta thấy các bạn học sinh thi nhau đua tài đẻ giành một tấm bằng đại học,nhưng chúng ta phải học như thế nào để có thể giành kết quả cao trong kì thi nay? vâng đây là một câu hỏi rất khó trả lời vì vậy mà rất nhiều bạn đã có những phương pháp học không khoa học.xin hiến cho các bạn một phương pháp học .các bạn nên học kĩ sách giáo khoa học mà chơi, chơi mà học. các bạn nên học khoảng 45 phút sau đó giải lao khoảng 10 phút trong thời gian giải lao các bạn nên nhìn xung quanh mình vận động cơ thể của mình và có thể đi lại ra ngoài phòng học.đẻ cho đàu óc các bạn được thoải mái . các bạn nên nắm chắc các kiến thức cơ bản , đây là một phương pháp học nhỏ thôi chúc các bạn có những phương pháp học riêng cho mình đẻ đạt được kết quả cao nhất trong kì thi sắp tới chúc các bạn thành công.chào các bạn .

VODKA
04-04-2005, 07:50 AM
nói về phương pháp học thì có lẽ mỗi người có 1 phương pháp riêng nhỉ, còn opla thì thấy khi ôn thi mà học chung với nhau thì sẽ có nhiều thuận lợi hơn với cái kiến thức vô tận đó.
Có nhiều điều mà mình ko rõ thì có thể bạn bè mình sẽ biết và giúp đỡ lẫn nhau. Opla toàn đi học lén như thế là chính mà, chứ ngồi 1 chỗ mà nghiên cứu hết vấn đề này qua vấn để khác chắc là xỉu quá, khì khì.

storm_desert
05-04-2005, 04:06 AM
sd ngồi nhà ,học mỗi Pháp để chuẩn bị biến ,ai ngờ lại đỗ:D phương pháp của sd là nước đến chân mới nhảy--->chết năm đầu tiên:D

chipo
05-04-2005, 07:36 AM
học thì phải học từ lâu rồi, đến giờ chỉ ôn lại thôi, chứ nước đến chân mới nhảy thì sao kịp.Như vậy chỉ chết từ trong trứng nước thôi

xuankien_maiyeu
07-04-2005, 05:49 AM
Nắm chắc SGK rồi hãy nghĩ đến những thứ khác, khi ngồi học cần tập trung cao độ và nên nhớ là ai có người ấy rồi thì hãy cất đi. À, nhớ là ôn chắc học chắc và khi đến lớp nên là người thuộc bài và làm trước câu hỏi của cô giáo. Trao đổi với bạn bè và thày cô những j mình thắc mắc không hiểu.

Chúc các bạn có một các học phù hợp nhá. Bây giờ nước đến chân rồi hãy nhảy cho xa nhé.

nhenden
02-05-2005, 06:28 PM
nước đến chân mới nhảy cũng có cai hay của nó.tạo đông lực ấy mà, nhung kết quả thì...khỏi nói luôn...khì....

vuonluan
06-05-2005, 04:45 AM
Cách nghĩ của mấy bạn thực sự là một trò đùa cợt, không ai muốn vậy đâu.

thaiha_43
09-01-2010, 10:35 PM
mỗi người có một cách học khác nhau ma.nhưng thấy anh quangmanh16081986 nói hay hợn /
tự nghiên cứu thì nhớ lâu hơn tốt hơn

ÔNG ANH
30-03-2010, 04:07 AM
tôi cũng đồng ý mọi người thấy sao

Hến Sò
31-03-2010, 07:22 AM
Theo mình thấy thì kiến thức trong SGK ko hề cơ bản 1 chút nào. Nhất là học sinh,mình cũng chưa đủ kiến thức và tầm quan sát để hiểu hết ý trong SGK. Tốt nhất là tìm thầy giỏi học thêm, sẽ khái quát và hệ thống kiến thức cho mình.

Mưa_ Công Chúa
31-03-2010, 08:42 AM
phải cố lên bạn ạ, năm nay mình cũng thi DH nữa nè. Dù sao cũng chúc bạn đạt được thành tích tốt nhất trong kì thi này

baoduc07
01-04-2010, 06:25 AM
mình cũng có 1 phương phap học muốn chia sẽ cho mọi người nè. theo mình thì mấy môn toán lý hoá thì chúng ta nên học nhóm. vì chúng ta sẽ dễ trao đổi những cách giải nhanh , giải hay cùng bạn bè. còn những môn học bài như văn sử địa thì theo mình là các bạn nên ngồi trong phòng một mình sẽ dễ tập trung học hơn. chứ các bạn mà học nhóm thì hok tập trung dc đâu. theo mình là vậy thui.

ken13
02-04-2010, 04:02 AM
nắm chắc kiến thức và siêng làm bài tâp.........

doanva
13-04-2010, 11:55 PM
Chỉ có cần cù mới mang lại kết quả tốt được :)

☆ snow flowers ☆
15-04-2010, 07:47 AM
Chỉ có cần cù mới mang lại kết quả tốt được :)

Đồng ý, học nhóm toán lý hoá tùy người thôi, không fải ai cũng được. Học nhiều quá tiến độ không thể đi xa. Đại học thì không fải cái j` wá dễ dàng... Nói chung tập trung để nhớ lý thuyết hết cả năm 10 và 11 lẫn 12(chiếm khoản 3đ sơ sơ), cách giải nhanh về tăng giảm e vô cơ ( môn hoá ), toán bik phương pháp ( nhờ học thêm ), còn Lý thì cũng dễ thở rồi ( nó dễ nhất trong 3 môn )
Nhưng chung quy đh thật là khó..................

ken13
15-04-2010, 06:57 PM
Đồng ý, học nhóm toán lý hoá tùy người thôi, không fải ai cũng được. Học nhiều quá tiến độ không thể đi xa. Đại học thì không fải cái j` wá dễ dàng... Nói chung tập trung để nhớ lý thuyết hết cả năm 10 và 11 lẫn 12(chiếm khoản 3đ sơ sơ), cách giải nhanh về tăng giảm e vô cơ ( môn hoá ), toán bik phương pháp ( nhờ học thêm ), còn Lý thì cũng dễ thở rồi ( nó dễ nhất trong 3 môn )
Nhưng chung quy đh thật là khó..................

lý dễ thở chỗ nào nhỉ.....thấy hóa dễ thở nhất thui....:D

☆ snow flowers ☆
18-04-2010, 07:41 AM
lý dễ thở chỗ nào nhỉ.....thấy hóa dễ thở nhất thui....:D

Các bạn môn Lý đa số đều làm điểm cao hơn Hoá, ko bik thì thui đi. Hoá toàn lừa cả đấy, ai phải "cáo" lắm mới wa đc, ngu ngơ nó lừa cho hết điểm. ( Sao you cứ đốp chát tớ hoài vậy nhỉ ?????????????????????? )

ken13
18-04-2010, 04:03 PM
Các bạn môn Lý đa số đều làm điểm cao hơn Hoá, ko bik thì thui đi. Hoá toàn lừa cả đấy, ai phải "cáo" lắm mới wa đc, ngu ngơ nó lừa cho hết điểm. ( Sao you cứ đốp chát tớ hoài vậy nhỉ ?????????????????????? )
tớ đốt chát zì cậu nhỉ....:xao:...tớ nói thật mù....tại tớ học đc hoá ý....:santa3:

Nhỏ Bạc Hà
18-04-2010, 05:40 PM
hôm nay là 19/4 cũng chẳng còn bao lâu nữa là thi roài
giờ thì chỉ nên ôn tập lại kiến thức chung và làm đề thui
theo mình kiến thức nhìu hay ít tg qua có lẽ đã thích lũy bây h là thời gian cuối cùng để nhìn nhận lại phương pháp học tập và rèn luyện cho mình phương pháp làm bài thi lẫn chuẩn bị tâm lí tốt nhất
( mình chuyên gia làm bài thi....tính toàn sai...những lỗi ngớ ngẩn... sau đó toàn tiếc ngẩn tiếc ngơ nà T_T )

☆ snow flowers ☆
20-04-2010, 12:33 AM
hôm nay là 19/4 cũng chẳng còn bao lâu nữa là thi roài
giờ thì chỉ nên ôn tập lại kiến thức chung và làm đề thui
theo mình kiến thức nhìu hay ít tg qua có lẽ đã thích lũy bây h là thời gian cuối cùng để nhìn nhận lại phương pháp học tập và rèn luyện cho mình phương pháp làm bài thi lẫn chuẩn bị tâm lí tốt nhất
( mình chuyên gia làm bài thi....tính toàn sai...những lỗi ngớ ngẩn... sau đó toàn tiếc ngẩn tiếc ngơ nà T_T )

Uh, bạn nói đúng, th/gi wa tích lũy dc nhiêu thì bi giờ xài. Đúng là tâm lí quan trọng lắm, bình thường làm ngon lành lắm, vào thi là cứ "sai những lỗi ngớ ngẩn" ( y như bạn ), khổ thiệt í. Phải đi chuẩn bị tâm lí thôi...........

m_saothuytinh
28-04-2010, 07:23 AM
để có thể đậu đại học, tự học là cách chính nhất, cần chứng tỏ bản lĩnh của mình qua cách tự học , và học trong sách vở, đọc nhiều sách, không nhất thiết cứ phải qua thầy cô

Hận Girl
28-04-2010, 03:40 PM
Giờ này ko còn kịp nữa rồi, nc' tới chân mới nhảy thì sao kịp, nếu có nhảy thì nhảy từ lớp 9 hoặc ít nhất là lớp 10 !

Theo mình thấy thì kiến thức trong SGK ko hề cơ bản 1 chút nào. Nhất là học sinh,mình cũng chưa đủ kiến thức và tầm quan sát để hiểu hết ý trong SGK. Tốt nhất là tìm thầy giỏi học thêm, sẽ khái quát và hệ thống kiến thức cho mình.

Nếu bạn cho là kiến thức trong SGK mà khó thì thi Dh chắc chắn bạn có 99,99% là rớt rồi đấy, cái đề thi TN chắc = 1/10 của đề thì DH ! :so_funny:

mrdang91
28-04-2010, 08:00 PM
kinh nghiệm bản thân cho thấy

thứ 1: ai cũng có thể đỗ đại học, bạn cần chăm chỉ tìm đúng chỗ để học cứ lấy đề năm trc ra là biết học ở đâu thôi à

thứ 2: không nên quá căng thẳng khi ôn thi bởi hầu hết kiến thức là trải đều từ đầu năm lớp 12 ôn thi chỉ có tính chất là ôn tập lại và củng cố thệm những lò luyện thi cấp tốc nói chung ko có hiệu quả nhiều.

thứ 3: thi thử khoảng 3-4 lần để quen không khí phòng thi, mình nhớ hồi thi thử còn sợ hơn đi thi thật (do thi thử bị báo điểm về =)) )

thứ 4: chọn trường chính xác sao cho thi đỗ ngay tốt nhất là chọn dưới khả năng của mình 2 điểm như tớ hồi đi thi tính đc 21 chỉ chọn thi vào trg 19 thôi.

Last but not least trc khi thi 2 ngày nên dành thời gian đến một đền (ở hà nội đến đền ngọc sơn) để lễ thánh có an tinh thần mới vững tay súng đc =))

CHÚC CÁC BẠN THÀNH CÔNG

Giờ này ko còn kịp nữa rồi, nc' tới chân mới nhảy thì sao kịp, nếu có nhảy thì nhảy từ lớp 9 hoặc ít nhất là lớp 10 !

Nếu bạn cho là kiến thức trong SGK mà khó thì thi Dh chắc chắn bạn có 99,99% là rớt rồi đấy, cái đề thi TN chắc = 1/10 của đề thì DH ! :so_funny:

=)) sgk khó chứ bạn nhưng cũng tùy chỗ thôi các bạn yên tâm phần khó ko chiếm quá 2 điểm đau đc 21 22 điểm thì ai cũng có khả năng làm đc hết

cò đề tốt nghiệp mình chả hiểu làm ăn thế nào thi điểm còn thấp hơn cả thi đại hoc nữa =))

congchua_trasua_9x
29-04-2010, 08:24 AM
Sắp thi ĐH rùi.......chúc mọi người thi tốt nhá....
năm nay e mới lên 12.....nhưng đã xác đinh mình trường nào rùi......^^...~ tính vốn lo xa.....
chắc thi ĐH khó lém...nhưng cũng phải cố thui......tất cả vì tương lai kon e chúng ta:so_funny:
Các a, c cứ bình tĩnh nha......học ráng lên....^^~ cứ nghĩ mình đỗ và làm những việc mình thấy để đỗ được là được...:huglove:

Hến Sò
02-05-2010, 10:15 PM

Có ai đi so sánh tốt nghiệp với đh như bạn ko? Thế theo bạn nghĩ sách giáo khoa chỉ phục vụ cho tốt nghiệp à?

lovelychip159
07-05-2010, 05:11 AM
Chắc mình toi năm nay òi, huhuu

------------------
Dap an de thi tot nghiep 2010 (http://dapandethi.com) full nè!
Điểm thi tốt nghiệp thpt 2010 (http://diemthi.24h.com.vn/index.php/dethi_dapan) tất cả các trường.
Còn đây là tất cả de thi thpt 2010 (http://diemthi.24h.com.vn/index.php/dethi_dapan) khoai các bạn nhé
de thi tot nghiep 2010 (http://diemthi.24h.com.vn/index.php/dethi_dapan) cho bạn nào muốn xem lại nha.
de thi tot nghiep thpt 2010 (http://diemthi.24h.com.vn/index.php/dethi_dapan) tiếp nữa