PDA

Xem đầy đủ chức năng : Giúp tớ với..tớ thật sự bế tắc :((:((

notme
20-12-2009, 06:10 AM
Tớ có 1 thằng bạn thân...thật sự là rất thân....bạn í đã từng bỏ nhà đi vì mê cá độ đá banh....rồi bạn bè...gia đình....khuyên bạn í về....bạn í về và bắt đầu sống bình thường...Nhưng....thật ko ngờ các bạn ạ...Seagames 25 vừa wa bạn í lại mắc phải nó....bạn í nợ rất nhìu.....tớ đã lo chạy tiền cho bạn í....bạn í hứa sẽ ko cá độ nữa...nhưng càng ngày con số nợ càng làm mình chóng mặt...trước h` mình sống đơn giản lắm....ko lo lắng điều j cả....nhất là về tiền bạc...nhưng bây h` vì bạn í mình từng đêm ngủ ko đc....mình lo lắng...mình nợ rất nhìu bạn bè.....mình lấy cắp cả tiền của ba mẹ....Mình ko muốn bạn í phải bỏ đi như lúc trước...vì là cuối cấp rồi...bạn í cũng rất đau khổ....mình biết bản chất của bạn í ko xấu...bạn í cũng rất muốn bỏ nhưng....cuối cùng vẫn ko bỏ đc....Bây h` mình ko biết làm sao để bạn í có thể bỏ cá độ nữa....ko thể nói với gia đình của bạn í.....bạn í nói thà bạn í chết còn hơn để ba mẹ biết bạn í tiếp tục phạm sai lâm.....vì đây là lần thứ ba rồi.....Bạn í nói với mình nhiều lúc bạn í thật sự muốn chết để giải thoát tất cả... còn nói là chắc đó là cách duy nhất để bạn í ko bao h` mắc phải sai lầm nữa.....Mình thật sự ko thể hỉu nổi....trò cá độ đó có j` hay đâu....kì thi vừa rồi vì lo lắng tiền bạc nên mình và nhất là bạn í ko làm đc j cả....Mình vô tình bị cuốn theo vào tình thế bế tắc này.....bây h` chủ nợ của bạn í cứ đòi bạn í....mình cũng đã vây mượn và trả hơn 1 nữa r`....nhưng mình cũng ko chắc bạn í nói thật với mình...bạn í đã từng nhìu lần thú nhận và xin lỗi mình...vì bạn í đa lừa dối mình rất nhiu...
Mình phải làm sao đây các bạn.....làm sao để cứu bạn í.....mình bế tắc wa'.....tiền bạc tuy thiếu nhưng cũng ko là vấn đề wan trọng.....điều mình lo nhất là làm cách nào để bạn í có thể bỏ hẳn cá độ...làm lại từ đầu :((.....các bạn cho mình lời khuyên đi...cảm ơn các bạn

Nhị Thiếu Gia
20-12-2009, 06:17 AM
Cờ bạc là bác thằng bần.
Lẽ ra bạn ko nên tiếp tay cho him = cách lo tiền dùm him , như thế khác nào đổ dầu thêm lửa
Một con người mà ko biết quan tâm tới bạn , ko biết hối hận như vậy thì bạn có lo dùm him het lan nay đến lần khác chỉ làm him thêm ỷ lại vào bạn thôi... để him tự đi trên đôi chân mình đi.

notme
20-12-2009, 06:24 AM
...Tớ cũng muốn mặc kệ bạn í lắm...nhưng mà ko đc bạn à...con người tớ nó thế đó....nếu ko lo cho bạn í...tớ sợ bạn í sẽ bỏ đi một lần nữa...nhưng bây h` là cuối cấp rồi....nếu ko có tớ chắc bạn í đả bỏ kì thi HK1 rồi....

Nhị Thiếu Gia
20-12-2009, 06:33 AM
bạn cứ như thế sẽ làm chi him thêm ỷ lại vào bạn mà thôi , xin lỗi chứ nếu như người bạn của mình mà như thế , khuyên ko nghe , bảo ko dc , cứ tiếp tục như thế thì mình mặc kệ ... ko đáng để nhận sự quan tâm
Bạn đừng lo người khác nghĩ bạn thế này thế kia , bạn đã làm hết sức thậm chí còn quá sức nữa ... nếu him thương bạn nghĩ về bạn thì him ko bao giờ làm thế đâu...

[T]luv[N]
20-12-2009, 06:37 AM
@notme: Bạn đã sai lầm từ đầu khi không góp ý và tác động thật mạnh mẽ cho người bạn ấy từ bỏ đi thói quen xấu. Dường như bạn là người " vẽ đường cho hươu chạy ". H chỉ còn cách để gia đình và nhà trường giúp đỡ người bạn ấy thôi! Chỉ có có thế mới đủ mạnh để giúp đỡ bạn của ấy a

notme
20-12-2009, 06:39 AM
Nhưng mà...hAizzzzzzzz...mình mệt mỏi quá....mình ko biết nên làm j nữa...hay mình cứ giúp bạn í 1 lần cuối.....nếu lần sau bạn í lại phản bội lòng tin của mình thì mình đành mặc kệ bạn í...dù j thì mình cũng ko còn khả năng kím thêm tiền đc nữa....:(

@TluvN:.....bạn í chẳng còn ai ngoài mình đâu...mình biết bạn í rất muốn bỏ.....bạn í chỉ muốn gỡ lại thôi...nhưng càng gỡ thì càng nợ.....bạn í thà chết chứ ko để gia đình biết đâu....mình biết chắc chắn điều đó....bây h` thì bạn í thật sự ở trong đường cùng....thủ phạm lại vẫn là đồng tiền :(

LÃO HẠC
20-12-2009, 07:02 AM
Đọc câu chuyện của bạn về 1 người bạn,thật sự câu nói của ông bà ngày sưa nói"Cha mẹ sinh con,trời sinh tính" cái máu Cờ bạc đã ăn sâu vào con người thì chỉ có khi hết tiền và ko kiếm đâu ra tiền thì mới bỏ dc bạn à....bản thân tôi đôi lúc cũng ham vui bài bạc,nhưng còn cá độ thì lại ko?nếu có chỉ cafe ăn sáng là cùng.cách tốt nhất tôi ko phải khuyên bạn ,nhưng thật sự nếu bạn muốn giúp người bạn ấy khỏi vũng lầy thì tốt nhất bạn ko nên giúp bằng cách đưa tiền cho bạn ấy.vì đó lại vô tình tạo cơ hội để bạn ấy gỡ gạc lại mà thôi,trò đỏ đen thường hay cay cú.(tôi nói bạn đừng buồn nha).bạn cứ để bạn ấy nợ nần chồng chất,khi chủ nợ đến đòi thì may ra bạn ấy mới tỉnh ngộ bạn à.trước mắt bạn vẫn thường xuyên dt liên lạc hỏi thăm và gợi chuyện ấy ra VD:dạo này sao rồi có còn cá độ nữa ko?và khuyên bạn ấy,có ai làm giàu bằng cái nghề đó đâu?bạn nói rằng em hoặc tớ không muốn nhìn thấy bạn như vậy nếu bạn còn coi tớ là bạn của bạn chẳng hạn.......chúc bạn của bạn sớm vượt qua vũng lầy và học hành thành đạt.Thân!.

[T]luv[N]
20-12-2009, 07:07 AM
Nhưng mà...hAizzzzzzzz...mình mệt mỏi quá....mình ko biết nên làm j nữa...hay mình cứ giúp bạn í 1 lần cuối.....nếu lần sau bạn í lại phản bội lòng tin của mình thì mình đành mặc kệ bạn í...dù j thì mình cũng ko còn khả năng kím thêm tiền đc nữa....:(

@TluvN:.....bạn í chẳng còn ai ngoài mình đâu...mình biết bạn í rất muốn bỏ.....bạn í chỉ muốn gỡ lại thôi...nhưng càng gỡ thì càng nợ.....bạn í thà chết chứ ko để gia đình biết đâu....mình biết chắc chắn điều đó....bây h` thì bạn í thật sự ở trong đường cùng....thủ phạm lại vẫn là đồng tiền :(

Đừng đổ lỗi cho đồng tiền, hãy đổ lỗi cho chính người bạn ấy đã không bản lĩnh trước sự cám dỗ của đồng tiền. Vì giúp đỡ ng bạn ấy mà you cũng đã có những hành động không đúng như ăn cắp tiền của bố mẹ :( và theo mình dc biết thì cá độ đá bóng cũng dc xếp vào loại hình phạm tội ! Nếu như chỉ vì chuyện này mà ng bạn ấy " thà chết chứ không để gia đình biết " Lý do là gì? Là bạn ấy lo sợ bố mẹ sẽ buồn hay sợ bố mẹ sẽ la mắng bạn ấy? Tớ nghĩ chẳng phải lý do nào trong 2 số đó hết! Nếu bạn ấy thương yêu bố mẹ, lo bố mẹ sẽ buồn vì bản thân thì chắc chắn bạn ấy sẽ không " phạm tội " như thế! Và lý do kia cũng thế!
Vì sao nhỉ? 1 đấng nam nhi sống yếu hèn như vậy có đáng không? Dám làm thì phải dám chịu! Bố mẹ nào mà chẳng thương con! Mình nghĩ nên để bố mẹ bạn ấy biết chuyện này! Hơn nữa chuyện này lại liên quan đến số tiền rất lớn! Bạn và người bạn kia vẫn đang đi học, làm sao có thể kiếm dc số tiền lớn như vậy ! Bạn đừng để cả 2 phạm thêm những sai lầm !

hư vô
20-12-2009, 08:11 AM
Cậu ấy đã cá độ lần này là lần thứ 3 rùi cậu có chắc rằng sẽ ko có lần sau nữa hay ko còn mình ngĩ rằng sẽ có nhiều lần nữa chứ ko chỉ 3 lần thui đâu . Cậu tưởng cậu vay mượn cho cậu ấy là đúng hay sao tớ ngĩ cậu làm thế là sai đếy . Nếu là tớ lần đầu tớ sẽ gjúp nếu tái phạm lần thứ 2 thì 1 đồng tớ cũng ko giúp
giang sơn dễ đổi bản tính khó rời . Nếu cậu ấy thực sự có ngị lực vượt qua thì cậu ấy đã ko tái phạm lần 2 chứ đừng nói tới lần 3

Babe Nguyễn
20-12-2009, 09:38 AM
mình làm thì mình chịu
cái giá phãi trả là thế mà
cố gắng bao nhiêu thì cũng chỉ như vậy thôi :|

vipkboy
20-12-2009, 03:59 PM
Có gan chơi thì phải có gan chịu. Nhưng người chịu ở đây là bạn chứ ko phải hắn , mình thấy bạn thật ngu ngốc khi bị hắn lợi dụng mà ko biết gì , mình cũng thấy bạn cũng ko phải là ng` bạn tốt vì bạn cho dầu vào lửa để giết bạn bè chứ ko phải cứu nữa kakaka . Bạn hỏi bạn í là " $ ko có sao chơi làm gì thua thì định bắt ai trả đây "

..::peony::..
20-12-2009, 06:06 PM
đó chỉ là những lời dọa thôi.cách tốt nhất là bạn có thể làm là thông báo cho gia đình bạn ý biết.Có thể bạn muốn tốt cho bạn ý nhưng vô tình bạn đang chấp cánh cho những điều tệ hại mà bạn ý đang làm đấy bạn ah

notme
21-12-2009, 05:21 AM
Ừm....mình sẽ ko tiếp tay cho bạn í nữa......cảm ơn các bạn nhìu...mình hỉu oài :D:D

Lưu Li Tím
22-12-2009, 05:14 AM
Đừng có đổ lỗi cho bất kì ai cả và cũng đừng có đổ lỗi cho đồng tiền.Bản thân sai lầm thì đừng có nghĩ rằng lôi người khác ra làm đòn gánh cho mình.Bạn không nên tiếp tục như thế nữa.....Lần thứ 3 rồi ngựa quen đường cũ......Ngựa này phải cho đối diện với thực tế, ba mẹ và tội lỗi của mình gây ra.Đừng có vẽ đường cho hươu chạy nữa bạn ạ.......Vô ích thôi...

step by step
23-12-2009, 09:57 AM
bạn này đang ở hoàn cảnh giống mình! nhưng đây là lần đầu mình jup' bn ấy thui!

bing
28-12-2009, 06:59 PM
ban k nen giup han nua

baby baby love
28-12-2009, 11:31 PM
Hãy nói rằng cậu là một thằng hèn nhát, ngu ngốc, cậu ko đáng có được sự giúp đỡ của tớ, nếu cậu ko dừng lại bây giờ hì đừng bao giờ nhìn mặt tớ nữa. nếu người đó thật sự là bạn thì người đó sẽ biết phải làm gì. Còn ko thì từ trước tới giờ bạn bị lợi dụng rồi. Bạn đừng mền lòng trước những câu năn nỉ, hãy nhìn vào hành động của bạn đó mà đánh giá. Nếu chỉ nói thôi thì ai chả nói được

notme
30-12-2009, 02:51 AM
Cuối cùng tớ vẫn giúp các bạn ạ....tớ đã giúp bạn í trả hết toàn bộ nợ nần....bạn í hứa với tớ là sẽ ko bao h` dính vào cá độ nữa.....bây h` bạn í lại chuyên tâm học hành oày...mình vui lắm...nhưng mình vẫn rất lo.....ko biết bạn í có bị kéo vào lại lần nữa ko.....bây h` mình chỉ còn cách tin bạn í 1 lần nữa :|

saharasand
30-12-2009, 02:55 AM
ban k nen lam nhu the moi phai. viec ban can lam la bo mac ban ay 1 thoi jan.de ban ay tu nhan ra sai lam cua minh va sua no . neu k ban chi lam hai ban cua minh thoi. thoi jan troi wa va ban ay se hiu ban la 1 ng ban tot. chuc ban som tim dươc nu cươi tren moi ng ban do.phai cương quyet len the nhe !

notme
05-01-2010, 11:05 PM
thanks for replays................