PDA

Xem đầy đủ chức năng : Nếu .....thì.....

suoh89
30-10-2009, 03:03 AM
Bạn đã chơi trò "nếu ...thì.." bao giờ chưa ? Có bao giờ bạn từng ước giá cuộc sống có chỗ cho những nếu thì ấy xảy ra thì hay biết mấy !
Nếu mình có thể bay mình sẽ bay mãi cho đến khi ngã xuống đất vì mệt mỏi !
Cậu cười nói mình thật ngốc !Bầu trời kia là của loài chim !
Nếu mình có gậy thần mình sẽ hóa cho cậu cả nghìn loại kẹo và như thế sinh nhật cậu sẽ thật vui.
Cậu lắc đầu chẳng có thứ gì như thế . Ước làm gì những thứ viển vông !
Nếu mình có thể hóa mưa, mình sẽ làm mưa để lúa không hạn và mẹ sẽ ở nhà với mình, để cậu thấy cầu vồng và reo lên hạnh phúc :"Điều kì diệu !"http://c.uploadanh.com/upload/1/481/0.583325001256895121.jpg
Cậu nhăn mặt mình đâu phải siêu nhân. Đừng suốt ngày ước những điều không tưởng.
.........
Nhưng cậu lại ước :
Nếu mình chăm học hơn thì mình đã qua được môn này.
Nếu mình bớt chơi game mà làm giúp mẹ việc nhà thì mẹ đã không nổi giận đùng đùng và khóc !
Nếu mình quan tâm tới chị nhiều hơn thì chị đã không bị ốm vì dầm mưa chiều qua...
........
Điều ước ngày thơ bé và điều ước của hôm nay. Mình nhận ra chúng khác nhau. Mình đổi thay và cách suy nghĩ cũng khác.Cậu cũng thế . Chỉ duy có một điều không đổi : trò chơi vẫn chỉ là trò chơi. Nếu ...thì...,
Mình muốn bay đi quá ! Không phải trong "nếu thì " vì chúng ta (loài người) có thể bay và thật sự đã bay . Phải không ?
Mình muốn tặng cậu thật nhiều loại kẹo, mình có thể mua bằng tiền part-time, hoặc tự tay làm.
Mình muốn làm mưa vì mình những người mình yêu mến hạnh phúc. Cậu hiểu không ? Có rất nhiều cách để làm điều đó.

Cậu thấy không những điều ước của mình đều có thể trở thành hiện thực. Nhưng chính những điều ước về thế giới rất thật rất gần của cậu lại chẳng có cách nào thực hiện nổi . Vì nó nằm ở thì quá khứ rồi !

Để tớ nói cho cậu điều lý thú này : điều ước không quan trọng là có thực hiện được hay không mà quan trọng là cậu có muốn nó thành hiện thực hay không ?http://c.uploadanh.com/upload/1/481/0.402698001256896034.jpg

Vì chắc chắn rồi cậu sẽ nghĩ ra cách khi cậu luôn trăn trở về nó. Và biết đâu cậu sẽ làm ra cỗ máy vượt thời gian ; có khó gì đâu chỉ cần vượt qua vận tốc ánh sáng thôi mà. Còn bây giờ hãy cứ :
" Tôi biết mình chỉ có ngày hôm nay
Sống hết mình cho một ngày trọn vẹn
Những chuyện đã qua và ngày mai chưa đến
Chỉ là điều không đáng để lo âu
......."

ptt_95
30-10-2009, 05:27 AM
hay đấy bạn
nếu bài của bạn đc gửi đi dự thi ở đâu đó
thì mình sẽ bình chọn cho bạn
hihihihi

suoh89