PDA

Xem đầy đủ chức năng : có aj giúp mình ko???

SaoChoj149
23-08-2009, 04:02 AM
Tôi vừa bức vào lớp 10!!! thì tôi có quen dc 1 người bạn, bạn ấy là girl!!!! Nhưng 1 thời gian sau bạn ấy bắt đầu xa lánh tôi và còn muốn cắt đứt tình bạn với tôi!!! Tôi hỏi lí do và chỉ nhận dc 1 câu trả lời!!! " Bộ ghét cũng cần lí do ha?" Và từ đó tôi thì ko bao giờ quên dc bạn ấy!!! có 1 điều bạn ấy cũng học chung lớp với tuj!!! Nhưng nói thật thì tôi cũng có chút cảm tình với bạn ấy!!! aj có cách gj` gjup' mình và bạn ấy thân trở lại thỉ chỉ giáo mình với!!! Thanhk các bạn rất nhiều!!!

ryudolove
23-08-2009, 06:25 AM
Tôi vừa bức vào lớp 10!!! thì tôi có quen dc 1 người bạn, bạn ấy là girl!!!! Nhưng 1 thời gian sau bạn ấy bắt đầu xa lánh tôi và còn muốn cắt đứt tình bạn với tôi!!! Tôi hỏi lí do và chỉ nhận dc 1 câu trả lời!!! " Bộ ghét cũng cần lí do ha?" Và từ đó tôi thì ko bao giờ quên dc bạn ấy!!! có 1 điều bạn ấy cũng học chung lớp với tuj!!! Nhưng nói thật thì tôi cũng có chút cảm tình với bạn ấy!!! aj có cách gj` gjup' mình và bạn ấy thân trở lại thỉ chỉ giáo mình với!!! Thanhk các bạn rất nhiều!!!

Bạn đã làm gì khiến người đó ko tôn trọng bạn. Sự tôn trọng nhau nó ảnh hưởng rất lớn đến chuyện tình cảm. Có lẽ bạn đã mất 90% cơ hội làm người yêu của nhỏ đó.

Pé_Mây_91
23-08-2009, 09:35 PM
Ryudolove nói cũng đúng đấy. Bạn hãy nghĩ xem bạn có làm gì sai trái hay quá đáng vs cô bé ấy k?
Nếu k thì lỗi k phải do bạn. Người ta đã k thjk kết bạn vs bạn thì đành chịu thôi.
Nhưng May cho lời khuyên nè.
Bạn hãy cố gắng hoà đồng vs tất cả bạn bè trong lớp , học thật giỏi , tích cực trong các hoạt động của lớp, trường... Bạn sẽ có cơ hội giao lưu và kết bạn vs những người khác. Rồi cô bé ấy sẽ cảm thấy hối hận vì đã từ chối làm bạn vs 1 người giỏi giang và tốt tính như vậy.
Bạn hãy cố gắng nhé!

Chi Lan
23-08-2009, 10:44 PM

Ừm, xem ra thì em đang rất rối bời phải không?

Hoàn cảnh của em hiện tại có thể chia ra thành ba trường hợp như sau:

1) Lỗi là do em

Em hãy rà soát lại xem, liệu em đã có những hành động nào làm mếch lòng bạn ấy không? Rõ ràng hành động sai trái đó không dễ nhận thấy và không dễ nói ra cụ thể thì bạn ấy mới trả lời em rằng: "Bộ ghét cũng cần lý do hả?". Chính vì vậy nên có lẽ em đã không nhận ra lỗi lầm của mình, có thể chỉ là một câu nói, một hành động nhỏ nhưng cũng làm bạn ấy mếch lòng.

Nếu em tự rà soát và đã thấy lỗi lầm của mình, thì em hãy mạnh dạn xin lỗi bạn ấy, và nói với bạn ấy em làm chuyện đó một cách vô ý, chứ không muốn bạn ấy buồn, và em rất muốn hai người có thể tiếp tục làm bạn với nhau.

2) Lỗi không phải do em

Em khẳng định mình không sai sót ở điểm nào, từ đầu đến cuối em luôn đối tốt với bạn ấy, vậy mà đột nhiên bạn ấy trở mặt không chơi với em nữa.

Trường hợp này có lẽ là do một số bạn đã nói xấu em với bạn ấy, hoặc bạn ấy cho rằng em không xứng đáng chơi với bạn ấy. vv.

Nếu thực sự như vậy thì em hãy cho chuyện này vào quên lãng đi, một người mà chỉ từ những lời đơm đặt của người khác đã kết luận về em và không chơi với em nữa, thì người đó không xứng đáng là bạn của em đâu. Chơi với người như vậy em sẽ rất mệt mỏi vì lúc nào cũng phải giải thích, chứng minh rằng mình không đúng với những lời đồn thổi.

3) Em không biết em có sai hay không nữa vì em không nhớ gì hết

Thế thì em hãy đến gặp bạn ý đi, nói với bạn ý rằng em vẫn rất muốn chơi với bạn ý, mong bạn ý hãy nói cho em biết em đã sai ở chỗ nào để em còn sửa. Hỏi bạn ý xem bạn ý không hài lòng với em ở điểm nào, để em còn có cơ hội giải thích chứ đừng từ chối làm bạn của em một cách đường đột như thế.

Bằng một thái độ chân thành, em có thể có cơ hội giải thích và làm bạn một lần nữa.

Chi Lan

SaoChoj149
23-08-2009, 10:59 PM
Thật Thj` em vẫn ko hiểu tại sau lại như vậy!!! Em đã nhiều lần hỏi lí do nhưng đều ko nhận dc câu trả lời!!! Trên lớp thì bạn ấy lại làm mặt lạnh với em!!! em mượn vở thì quát lên là ko có!!! gjo` em rối bời ch8ng3 nghĩ dc gj` cả!!! Anh chị giúp em nha!!!

Chi Lan
23-08-2009, 11:06 PM
Tội nghiệp em quá, nhưng mà còn nhiều việc lắm em ạ, học hành thi cử này nọ, nếu không làm cách nào giải quyết được thì đành quên nó đi, chứ dằn vặt mình không giải quyết được gì đâu.

Trong 3 năm học, bạn ý sẽ không thể làm mặt lạnh với em mãi được. Em hãy biến đây thành một động lực để mình càng quyết tâm học tập và sửa đổi bản thân hơn. Nếu dần dần em chứng minh được mình là một đứa học khá và tính cách cũng không đến nỗi nào, thì chị tin bạn ý sẽ chủ động làm lành với em đấy ^^

Chi Lan

SaoChoj149
23-08-2009, 11:17 PM
Dạ em sẽ cố gắng vượt qua và chú tâm vào học!!! Em sẽ ko nghĩ gj` nữa!!! nhưng ko biết em có chịu đựng dc hết 3 năm THPT ko nữa!!!

Chi Lan
23-08-2009, 11:26 PM
Ừm, có gì đâu em, rồi em sẽ thấy, áp lực bài vở không cho em thời gian để bận tâm chuyện gì quá lâu. Đôi khi gặp chuyện buồn bã đau khổ lắm, nhưng mai kiểm tra, đành gác đấy để mà học đã... toàn thế thôi.

Chẳng qua mới vào cấp III nên em còn rảnh rỗi, chứ lúc em đã quyết tâm học thì tự em sẽ thấy chẳng làm sao. Bạn ý làm mặt lạnh với em thì em cũng đừng để ý nữa, kệ đi, cứ để ý lại thấy buồn thì để ý làm gì.

SaoChoj149
23-08-2009, 11:37 PM
vâng!!! à đây là nick yahoo của em!!! Ạ cần tâm sự thì PM nha!!! Y!H: anhchang_caoboi149

Chi Lan
24-08-2009, 07:27 AM
Em đã biết mình phải làm gì rồi, vậy có thể coi như đã giải quyết xong rắc rối, CL khóa topic của em, nếu có chuyện gì khác, em cũng đừng ngần ngại mở topic để mọi người tháo gỡ giúp em nhé :)

Chi Lan