PDA

Xem đầy đủ chức năng : Tâm Tư Con Gái

tocduoiga
19-08-2009, 03:36 AM
Xin chào! Như mọi khi, tôi thành thật hy vọng là tất cả mọi người ở đây, từ lớn đến bé, đều vẫn rất khoẻ. Mong là trận dịch cúm Swine Flu vừa rồi chưa làm cho diễn đàn chúng ta sứt mẻ gì ^^

Tôi là tocduoiga - Nguyệt Thiên, giới thiệu lại bản thân mình lần thứ hai cho tất cả mọi người ở đây cùng rõ. Chẳng là, tôi vừa mới được đề cử vào chức moderator của box GRTL này. Tuy nhiên, không siêng năng cần mẫn như bạn GRTL, bạn Chi Lan, hay bạn tienu, vv.., tôi chỉ hoạt động chính trong mục Văn Phòng Tư Vấn Tâm Lý, cùng với trợ lý của tôi là bạn aveterit. Tôi lười, rất lười. Nhưng hãy khoan đã, nếu mọi người mà như tôi, nhận được tin nhắn nhờ tư vấn riêng tư hơi bị thường xuyên, và phải suy nghĩ nát óc để trả lời những tin nhắn đó, thì bạn sẽ phải đồng ý cùng tôi là cái sự lười kia đôi khi cũng có lý lắm. À, không nói đến mấy vụ này nữa. Chúng ta đi vào vấn đề chính nào.

Sau bài luận Thích, Thương, Yêu : Sự Khác Biệt, tôi đã may mắn nhận được khá nhiều phúc đáp từ phía tất cả các bạn ở đây. Ồ, xin cảm ơn vì đã quan tâm đến bài luận của tôi. Và đây, thêm một bài luận khác nữa mà tôi sắp giới thiệu đến tất cả các bạn. Bài luận này mang tên "Tâm Tư Con Gái". Được khảo sát dựa trên 20 tin nhắn từ 20 bạn khác nhau mà tôi nhận được từ lúc mở văn phòng cho tới giờ, tôi viết nên bài luận này, với mong muốn những chàng trai sau khi đọc nó sẽ hiểu hơn về nỗi lòng của các cô gái. Và, những cô gái, xem xong rồi thì càng nâng cao tình thông cảm với các bạn cùng phái của mình hơn. Cơ bản mà nói, bài viết này đơn thuần dành cho tất cả mọi người, không phân biệt tuổi tác cũng như giới tính. Tôi sẽ cố gắng dùng những ngôn ngữ ở mức độ 12+, để các bé 12 tuổi vẫn có thể đọc và hiểu nó hoàn toàn.

Hy vọng bài viết này sẽ mang đến cho bạn những hiểu biết sâu rộng hơn về tâm tư của các cô gái.

Chúc tất cả một ngày vui.

Thân mến

tocduoga - Nguyệt Thiên

....

TÂM TƯ CON GÁI

Yêu là để được yêu. Đó là nguyên lý căn bản của yêu thương. Mong muốn lớn nhất của tất cả các cô gái trên trần gian này là có thể được ở bên cạnh người mà mình yêu thương đến trọn đời. Tuy nhiên, con người ta thường gặp nhau nhờ duyên, yêu nhau bởi phận, và chia tay do nợ. Chuyện gì sẽ xãy ra nếu con người ta hữu duyên, nhiều nợ, nhưng lại vô phận? Lúc đó, người đau khổ nhất sẽ chỉ là những người trong cuộc. Trong hoàn cảnh này, chúng ta hãy chỉ đứng ở góc độ của một cô gái, và âm thầm nhìn xem người con gái đau khổ như thế nào nhé!

Tình yêu của các cô gái, có thể mang ra so sánh với một ngọn nến được không? Nến cháy sáng, bừng lên hơi ấm nồng nàn từ con tim mong manh như tim đèn. Rồi thì khi có tiếng ai đó bất giác thở dài trong bóng đên, ngọn nến kia sẽ bị vụt tắt. Mong manh, yếu đuối, dễ vỡ, và dễ bị tổn thương. Đó là tất cả những từ mà tôi có thể hình dung ra khi nói đến tình yêu của một cô gái. Con gái, họ rất dễ bị lung lay bởi lời ngon tiếng ngọt, bởi bóng hình một ai đó cứ hay đưa đón, hay ân cần chăm sóc. Đổ. Một cô gái sẽ đổ vì những điều đó. Tuy nhiên, sau đó thì sẽ như thế nào đây?

Khi yêu, người dành nhiều tâm tư cho tình yêu, theo khảo sát cho thấy, chính là người con gái. Các cô gái rất nhạy cảm. Chỉ cần ai đó nói những điều không hay về người mình yêu, sự hoài nghi sẽ lập tức xuất hiện. Hoặc, chỉ cần chàng trai lỡ hẹn một chút, các cô lại cứ thế mà đoán già đoán non, suy ra chàng thế này thế nọ, rồi kết luận là chàng quá hững hờ, không yêu mình nhiều như là mình yêu chàng. Ôi, con gái vốn là thế đấy! Các cô hay dỗi hờn, hay ghen tuông, hay vô cớ nổi giận. Nhưng mà, nghĩ kĩ lại đi. Người ta nói "Ghen là yêu, hờn giận là mong nhớ" mà, phải không? Có yêu thì mới có ghen. Có đợi chờ thì mới hờn trách khi người ta đến muộn, hoặc không đến. Dễ thương, và cũng dễ sợ, đó là con gái.

Khi tình kia tan vỡ thì sao? Như tôi đã nói, người phải chịu đau khổ nhiều nhất chính là các cô gái. Trong bóng tối, họ khóc. Ngọn nên tình yêu nhĩu những giọt sáp xuống, nóng hổi. Nhưng ngay khi chạm vào mặt đất thì những giọt sáp đó sẽ lập tức nguội lạnh, rồi đọng lại thành một khối rắn. Và, tôi gọi đó là nước mắt của các cô gái. Nóng bỏng, và lạnh tanh. Thế đó! Con gái luôn là vậy, mong muốn mình trưởng thành một cách cấp kì sau mỗi cuộc tình, mong muốn mình trở nên lạnh lùng sau khi tinh yêu kia đã tan vỡ. Các cô có thể sẽ bắt đầu đặt ra những khuynh hướng sống mới cho bản thân mình. Ví dụ như độc thân trọn đời, sẽ không yêu ai, và có khi, các cô còn lao vào những cuộc tình chớp nhoáng để trả thù, đồng thời cũng để tìm quên. Và khi chia tay rồi, trong tuyệt vọng, các cô không biết phải nên trút hết tội lỗi này lên đầu ai. Vậy là, cuối cùng, hoàn cảnh được chọn làm nguyên tố chính trong chuyện này. Con gái, họ sẽ luôn tự làm tổn thương mình, bằng cách làm tổn thương người khác.

Nhưng mà, tôi nói nhưng, tức là có ngoại lệ. Nhưng, tình yêu không phải là một thứ có thể dễ dàng lãng quên được. Như trong bài luận Thích, Thương, Yêu : Sự Khác Biệt, tôi đã có viết "Càng cố quên thì sẽ càng nhớ, nhưng càng nhớ nhiều thì sẽ lại càng đau thêm". Vậy nên, "Tình cũ không rũ cũng tới", sẽ có một ngày, cánh chim kia mỏi mệt, quyết định quay trở về bến cũ, rồi thì các cô cũng sẽ bị những hệ lụy ái tình thuyết phục yêu thêm lần nữa. Sau đó, nếu lại không may, người con gái sẽ lại khóc thêm nhiều, nhiều lần nữa.

Hãy sưởi ấm cho tâm hồn yếu đuối của các cô gái bằng sự cảm thông chân thành nhất mà bạn có.

....

Con gái yêu thích ở những độ tuổi khác nhau, và tình cảm họ cũng thăng trầm theo chuyện tuổi tác luôn. Đây chính là mục thứ hai trong Tâm Tư Con Gái mà tôi muốn gởi đến các bạn. Vậy, theo khảo sát, con gái yêu theo độ tuổi như thế nào đây? Cùng tôi đi qua những phân tích dưới đây nhé!

1. Con gái từ 12 - 17 tuổi

Các cô nằm trong độ tuổi này đa phần còn rất non nớt đối với chuyện tình cảm. Họ sẽ dễ dàng bị cưa đổ bởi một ánh mắt ai đó hay nhìn mình, bởi một người cứ hai đưa đón, hay ân cần quan tâm, hay chiều chuộng mình. Mẫu con trai lý tưởng của các cô thường phải lớn hơn các cô từ 1 - 3 tuổi, hoặc cùng trang lứa. Hầu hết những cô gái này hãy còn chưa định hướng được tình yêu chân thật cần những gì. Họ hãy còn là những đứa trẻ.

2. Con gái từ 17 - 24 tuổi

Đối với những cô trưởng thành dạng này thì bạn trai tốt nhất nên lớn hơn mình đôi ba tuổi, có công việc ổn định, và nhất là phải hết mực yêu chiều mình. Ở tuổi này, các cô hay có xu hướng ra lệnh cho bạn trai, và thích nhìn chàng phải chạy đôn chạy đáo theo mình. Các cô chưa thực sự nghĩ về tương lai. Họ còn bận rong chơi và tập trung lo cho sự nghiệp của mình, hơn là nghĩ đến chuyện yêu dài lâu.

3. Con gái từ 24 - 30 tuổi

Trưởng thành tuyệt đối. Mẫu đàn ông lý tưởng của các cô này phải lớn hơn họ ít nhất 5 tuổi, có nghề nghiệp và thu nhập ổn định. Và, nhất là, những người này nên có tính nghiêm túc tuyệt đối trong mối quan hệ của cả hai. À, tốt nhất là các anh khi quen cô nào ở độ tuổi này thì nên chuẩn bị tinh thần, sẵn sàn nghĩ đến chuyện kết hôn đi thôi. Vì con gái ở độ tuổi này đã có xu hướng mỏi mệt với kiểu Mèo vờn Chuột, kiểu trò chơi đuổi bắt của tình yêu. Khi đã chán chường, con người ta muốn nghỉ ngơi, và nghỉ ngơi trong từ điển của các cô chính là yên bề gia thất.

4. Con gái 30+

Độc thân là ý tưởng đầu tiên mà các cô gái 30+ thường nghĩ tới. Họ cho rằng mình sẽ ở vậy tới trọn đời. Tuy nhiên, tự sâu trong tâm hồn họ vẫn luôn mong chờ một ai đó đến bên cạnh mình. Tôi gọi đó hội chứng những trái tim cô đơn. Các cô này sẽ nắm giữ thật kĩ nếu đột nhiên có một mối quan hệ nào đó đến tay mình. Họ muốn thoát khỏi tình trạng cô đơn đó mà ^^

Hãy quan tâm nhiều đến các cô gái. Vì thứ con gái cần nhất là sự quan tâm từ bạn trai của mình. Thực ra thì dù ở độ tuổi nào đi chăng nữa, tình yêu vẫn có thể tồn tại. Một khi đã có yêu thương trong tay, hãy cố mà giữ lấy nó, đừng bao giờ để vụt mất. Bởi lẽ, tìm được người mình yêu đã khó, nhưng tìm được người yêu mình còn khó hơn. Khi Duyên Nợ đến, tìm được người mình yêu và người đó cũng yêu mình, thì phải cố mà giữ. Vì những thứ như thế sẽ rất-rất khó để mà tìm thấy.

hoangnhung.nvm2
19-08-2009, 07:30 AM
Con gái từ 17 - 24 tuổi

Đối với những cô trưởng thành dạng này thì bạn trai tốt nhất nên lớn hơn mình đôi ba tuổi, có công việc ổn định, và nhất là phải hết mực yêu chiều mình. Ở tuổi này, các cô hay có xu hướng ra lệnh cho bạn trai, và thích nhìn chàng phải chạy đôn chạy đáo theo mình. Các cô chưa thực sự nghĩ về tương lai. Họ còn bận rong chơi và tập trung lo cho sự nghiệp của mình, hơn là nghĩ đến chuyện yêu dài lâu

>> Mình thấy 1 số bạn sv trong lứa tuổi này xác định chuyện tc rất rõ ràng , hầu như họ muốn yêu ng lớn hơn ,có công việc ổn định , và xác định ra trường ổn định sẽ tiến tới hôn nhân. số khác thì yêu bạn cùng tuổi ,hoặc có yêu - với suy nghĩ : "thời sv ko yêu thì phí. Ra trường tính sau ":rain:

luanminhvopy
19-08-2009, 03:06 PM
Nếu bạn là người con trai thì sao nhĩ, nói gì về tình cảm của con trai, nói gì về điều thực tại khi mấy em chạy theo đời sống mà quên đi ở đâu đó có người thật yêu thương mình ,thật tốt với mình mà mình cứ chạy theo tìm kiếm một giấc mơ mà ở đấy người bị đau khổ là bạn!

Biệt ly
19-08-2009, 07:53 PM
Tình yêu luôn là một điều kỳ diêu.Nhưng nó cũng có thể là con dao giết chết chính bạn.Vậy phải làm sao để chúng ta luôn thấy cuộc sống đầy niềm vui Hay cố gắng khi bạn ngừng tin tất cả. Chúc bạn luôn là người hạnh phúc

nữhiệpnáothiênquân
19-08-2009, 08:10 PM
đúng hen ^_^............

motngaynhoem
20-08-2009, 03:06 AM
hình như là bạn nói cũng đúng vài ý đó... nhưng mà sao con gái 12 >> 20 hay đua đồi quá muốn ăn thua ganh tị với bạn của mình có thằng bạn trai giàu có đẹp trai hơn thì các cô gái đều muốn bạn trai mình phải giống hoặc hơn như vậy... nhưng các cô gái chưa làm gì ra tiền thì đâu có biết nỗi khổ của người đi kiếm tiền để đi chơi và tặng quà cho con gái đâu.... bạn gái của mình thì vậy đó...