PDA

Xem đầy đủ chức năng : -ing và -ed

Đại hiệp mỏ nhọn
14-08-2009, 04:21 PM
cái này em muốn hỏi lâu rồi đây này

Some friends of mine are building their own house. They hope it will finished before next summer.
câu trước em hiều nhưng câu sau sao lại là finished vậy ạh?
tại cái này em nghĩ nó thuộc dạng tương lai mờ

letue
14-08-2009, 04:54 PM
example cho thắc mắc của bạn :sr:
mình hay nói :" it will be done in a few minutes" :)
nhưng ko biết mình đã nói đúng ko nữa :so_funny:

lu_hehe
14-08-2009, 06:58 PM
They hope it will finished before next summer.
>> "it will be finished" chứ??

còn "it will be done in a few minutes" là hoàn toàn đúng rồi, còn j nữa.

Ha, nhưng có cái cụm này ng ta quen dùng, trong khi cấu trúc hơi kỳ cục:
"...I'm gone..." (_ _')

Đôi khi tớ cũng thấy ng ta dùng "I'm finished." >> chả biết ý là ng ta xong chuyện rồi hay là đời ng ta đi tong rồi nữa.

letue
14-08-2009, 07:02 PM
Lu đệ...cái đó có gì đâu
cũng giống như i am done thoai mừ :hihi:

huynh cũng định nói thiếu chữ "be" mà quên nói loay hoay quên lun :sr:

Ken X
14-08-2009, 07:39 PM
Some friends of mine are building their own house. They hope it will finished before next summer.

Ha, nhưng có cái cụm này ng ta quen dùng, trong khi cấu trúc hơi kỳ cục:
"...I'm gone..." (_ _')

Đôi khi tớ cũng thấy ng ta dùng "I'm finished." >> chả biết ý là ng ta xong chuyện rồi hay là đời ng ta đi tong rồi nữa.

Trong trường hợp này finished ko phải là phân từ 2 mà là tính từ mang ý nghĩa "đã hoàn thành" :D Đúng là người ta hay dùng I'm finished hơn I've finished mặc dù ý nghĩa 2 câu cũng tương đương :D

.:*~Tawny~*:.
15-08-2009, 03:27 PM
cái này em muốn hỏi lâu rồi đây này

câu trước em hiều nhưng câu sau sao lại là finished vậy ạh?
tại cái này em nghĩ nó thuộc dạng tương lai mờ

câu sau thíu động từ TO BE em nhé . lẽ ra phải là " will be finished"

*THey hope that they will finish the house before next summer = Active Voice ( Chủ động): họ mong họ sẽ hoàn tất ngôi nhà trước mùa hè tới

*THey hope that the house will be finished before next summer = Passive Voice ( Bị động): họ mong ngôi nhà sẽ dc hoàn tất trước mùa hè tới

T đóng khung mẫu căn bản của câu bị động cho bạn dễ nhìn

Subject + tobe+ verb-ed

Bạn nói the house is finished= ngôi nhà được hoàn tất, my car is washed= xe của tôi được rửa
Đó là cái căn bản cho 1 câu bị động

-câu bị động trong tương lai : sẽ là

Subject + will + tobe + "verb-ed"

-Câu bị động trong quá khứ:

subject + was/were ( quá khứ của tobe) + "verb-ed"

Đại hiệp mỏ nhọn
15-08-2009, 06:29 PM
cái này em copy của người ôồi paste qua đây ỏi đấy chứ , có phải của em đâu ạh.
@ Tawny: là câu bị động thêm be , còn câu chủ động ko thêm be phải ko ạh?
Nhưng mà em vẫn chưa rõ cho lắm về Chủ động lẫn bị động. ss có thể cho em thêm vài ví dụ dc ko vậy ss?
Mà cho em hỏi luôn về câu tại sao ss lại dùng chữ that trong câu dc ko?

Vì sao không tên
15-08-2009, 11:21 PM
Here I have some example:

A giant mouse caught the cat>>>> The cat is caught by a giant mouse.

Someone steals my car >>> my car is stolen by someone.

.....vi dụ kế hoi confusing, nhưng nếu đọc kĩ, cũng dễ hiểu thôi.
Someone love someone>>> someone is loved someone

Đại hiệp mỏ nhọn
16-08-2009, 12:01 AM
Someone love someone>>> someone is loved someone
hơi khó hiểu với người khờ tiếng anh giống em
câu đầu còn hiểu chứ câu sau em hỗng hiểu cho lắm nhưng chữ loved ở đây là tính từ phải ko ss?

Ken X
16-08-2009, 10:16 AM
Loved là phân từ hai, em nên mua 1 quyển ngữ pháp tiêng Anh về để tìm hiểu thêm về phân từ hai và cách dùng của nó :D

chồn_ú
16-08-2009, 07:32 PM
các to be ở đây khi dịch sang nghĩa tiếng việt thì cũng giống như"bị" với"được" ấy mà bạn.
Some one steal my car >>> my car is stolen by some one.<= xin được mượn cái ví dụ của bạn này chút. Nếu dịch câu trước sẽ là : Ai đó đã trộm xe của tôi. Còn khi chuyển qua bị động thì sẽ là: Xe của tôi đã bị trộm bởi một thằng nào đó :D. Nhưng thường thường khi đã chuyển qua bị động thì phần chủ thể hoạt động không cần đến nữa, vậy nên người ta vẫn cắt cái phần ấy đi. => My car is stolen.
Con về mấy cái từ quá khứ thì phải học thuộc thôi. Khi nào ngấm rồi thì tự khắc sẽ nhận biết được thôi ^^

Vì sao không tên
17-08-2009, 05:48 PM
câu đầu còn hiểu chứ câu sau em hỗng hiểu cho lắm nhưng chữ loved ở đây là tính từ phải ko ss?

Câu đầu Anh viết sai : correction: someone loves someone ( một ai đó yêu một ai đó)
câu thứ hai là.
( Một ai đó được một ai đó yêu)

Cả hai câu điều tối nghĩa, nhưng đọc kĩ vẫn thấy sự khác nhau.

MỘt câu là Chủ động : Chủ từ làm chủ hành động.
Câu còn lại là bị động: Chủ từ bị tác động bởi hành động

_ Câu bị dong thường được dùng khi mình không biết ai làm chủ hành động,... Có nhiều lý do để dùng Bị động.

Học từ từ sẽ hiểu. Dùng câu bị động rất dễ, nhưng lúc nào nên sữ dụng thì hơi phức tạp.

Dẫu sao so sánh với những phần ngữ pháp khác thỉ sữ dụng Câu Bị Đông hay Passive Voice là rất dễ.

Loved là phân từ hai, em nên mua 1 quyển ngữ pháp tiêng Anh về để tìm hiểu thêm về phân từ hai và cách dùng của nó :D

Phân từ hai là gì bro?, có phải là transitive verb không? hay là past participle?

Ken X
17-08-2009, 09:25 PM
Phân từ hai là perfect participle cưng ạ :D

18-08-2009, 07:21 AM
cách của bạn VI Sao Không Tên giải thích thì rõ ràng hơn của T quá rồi kìa bạn gì ơi ^_^

MỘt câu là Chủ động : Chủ từ làm chủ hành động.
Câu còn lại là bị động: Chủ từ bị tác động bởi hành động
Harniharwood nên tập chuyển 1 câu từ chủ động sang bị động ( đơn giản nhất là hiện tại, khoan sang quá khứ/tương lai đã )
thí dụ nghen

1. Mr. Swensson teaches us how to read HAMLET ( chủ động) --> ( bị động) We are taught by Mr. Swensson how to read Hamlet ( nghe chuối quá, nhưng it's grammatically correct.)

2. THe cat eats the little mouse ( Chủ động ) --> The little mouse is eaten by the cat.

Tuy xài passive voice sẽ làm câu văn less powerful ( T học là thế), nhưng cần nắm để viết văn ko bị tẻ nhạt . Mai T sẽ kím cho bạn 1 web để bạn làm quen với câu chủ động & bị động nha. GIờ T đi làm đây :hihi:

-------------------
p.s: hai người nói past participle & perfect participle cũng i nhau

docgia
18-08-2009, 07:41 AM
Thể bị động (passive) làm cho câu văn mềm mại hơn, thường được dùng trong văn viết. Trong khi nói chuyện người ta dùng thể chủ động nhiều hơn. Tiếng việt cũng vậy, các em để ý sẽ thấy, dùng thể bị động thường là người có tuổi và nói trong những dịp long trọng một chút. Tuy nhiên cũng có những động từ người ta chỉ dùng ở thể bị động hay chủ động. Chú ý thể bị động chỉ dùng với ngoại động từ

Vì sao không tên
19-08-2009, 03:20 PM
I was taught that using passive to emphasize the subject which is object in active form. It dose not really make a sentence smooth, but it helps us a lot when we do not sure which or who make the action. I often use passive when I want to use a quote but do not really know its author.

19-08-2009, 06:50 PM
In a sentence using Passive Voice, the subject is usually acted upon. I totally agree that it is more used in writing than in verbal conversation. However, since Passive Voice usually creates sentences that sound quite AWKWARD, not SMOOTH, it is not as commonly used in writing essays, especially FORMAL speeches, as Active Voice. People can write grammatically correct sentences with Passive Voice, but most people cannot use those sentences effectively.

Tip from my teacher assistant experience, using Active Voice can help deliver strong, direct & clear expressions while the usage of Passive Voice can make your expressions seem less rhetorically effective. Passive Voice can help you if and only if action & what it is acted upon is relatively important compared to the agent.

tangled.hair23
17-02-2010, 11:01 PM
sax sax, mấy kái này là PASSIVE chứ koá j` khó đâu moà kák pa'k kứ pàn kãi dài dòg rắc rối thế ạ :( đơn jản zậy moà :(

Rinny
17-02-2010, 11:07 PM
Cái này TawNy nói rõ hết rồi
ko bổ sung gì thêm