PDA

Xem đầy đủ chức năng : Để Trò Chuyện Lịch Thiệp Hơn

Tháng Tư
13-08-2009, 09:42 PM
Hàng ngày, bạn trò chuyện với nhiều người. Nhưng thật nhạt nhẽo, bạn không để lại ấn tượng gì trong lòng họ. Tại sao vậy?

Tiên hiền lành, chẳng bao giờ làm mất lòng ai. Bạn bè ít thấy cô cười đùa hay phát biểu ý kiến gì. Cô tâm sự: "Thấy mọi người nói chuyện vui vẻ đầy tự tin mà... ham. Còn tôi, tìm mãi chẳng có câu gì hay ho để nói".

Không ai phiền lòng, nhưng cũng chẳng hứng thú khi trò chuyện với Tiên. Cô ấy có thể khắc phục tình trạng này với 5 nguyên tắc sau:

1. Thẳng thắn thừa nhận mình không biết

Khi không hiểu một vấn đề nào đấy, bạn nên nói thẳng: "Tôi xin lỗi, tôi không biết", hoặc: "Tôi thực sự không biết. Bạn có thể nói rõ hơn được không?". Như thế còn hơn cứ luống cuống, tìm cách lãng tránh câu chuyện hoặc ngồi im thin thít.

Không ai muốn trò chuyện với một khúc gỗ đâu, bạn ạ!

2. Biết đặt câu hỏi

Khi người đối diện đang nói, bạn nên chú ý nắm rõ những điểm mà bạn chưa hiểu, chưa thông suốt để hỏi lại. Chẳng hạn "Vấn đề A, X, Z nào tôi chưa rõ. Bạn có thể giải thích rõ hơn không?".

Ðiều này chứng tỏ bạn quan tâm đến câu chuyện người khác. Họ sẽ cảm thấy vui. Còn bạn hiểu rõ vấn đề hơn khi biết câu trả lời.

3. Giữ im lặng nếu thấy cần thiết

Một vài trường hợp, đối phương cố đặt bạn vào tình huống khó xử. Hãy cố bình tĩnh và giữ im lặng trong vài giây để suy nghĩ.

Nên trả lời lịch sự, không để cho tình huống xấu càng đi xa hơn. Chẳng hạn: "Xin lỗi, tôi không chuẩn bị về vấn đề bạn đang hỏi. Bây giờ, tôi cảm thấy khó nói, để khi khác nhé!"

4. Hãy biết đùa

Hài hước là cách hay nhất dể thoát khỏi những tình huống khó xử. Bạn nên kết hợp pha trò khi đang nói chuyện. Chẳng hạn, đang rơi nào thế bí, chưa tìm được câu trả lời, hãy nói: "Chà, trí thông minh biến đâu nhỉ? Thảo nào người ta nói rằng, sắc đẹp và trí tuệ trái ngược nhau". Khi nói, nhớ kết hợp với một nụ cười duyên dáng.

5. Không nên hỏi những vấn đề quá riêng tư

Nếu không, bạn sẽ gây lúng đúng cho người đối diện. Nên xoay quanh những câu chuyện liên quan đến cả hai, hoặc chẳng dính dáng gì đến ai cả.

Sưu Tầm