PDA

Xem đầy đủ chức năng : Dấu ấn rồng thiêng - Link đọc online trọn bộ

Ken X
13-08-2009, 06:16 AM
Tác giả: SANJO KIRU
Minh họa: INADA KOJI
Thể loại: shounen, hành động, phiêu lưu
Năm phát hành: 1989
Số tập: 37 (đã kết thúc)
Tạp chí: Weekly Shounen Jump
Nhà xuất bản: Shueisha
Tại Việt Nam: Dấn ấn rồng thiêng (NXB Kim Đồng, trọn bộ 59 tập). Ngoài ra được một số NXB khác tái bản nhiều lần nhưng chưa trọn bộ.

Link đọc Online: http://www.mangafox.com/manga/dragon_quest_the_adventure_of_dai

Fan truyện tranh Việt Nam chắc không ai còn xa lạ với Dấu Ấn Rồng Thiêng, cùng với Doraemon, Bảy viên ngọc rồng, đây một trong những bộ truyện tranh đã từng làm mưa làm gió trên thị trường truyện tranh ngày xưa. Hiện nay, với việc bộ Dragon Quest Dai No Daiboken đã được nhóm scan Square Ocean scan lại bằng tiếng Anh, tôi nghĩ đây là điểm thích hợp để giới thiệu lại bộ này với những người chưa biết, và những bạn muốn đọc lại nó bằng một ngôn ngữ khác để tiện đối chiếu.

Cốt truyện:

Tóm tắt sơ lược chỉ như thế này: Câu chuyện là hành trình của Dai và những đồng đội, những học trò của người anh hùng Avan đi tiêu diệt ác ma vì chính nghĩa.

Là một manga dựa trên game, lại là shounen của thời kì những năm 80s, nên cốt truyện của Dragon Quest có một mạch chung là tiêu diệt cái ác để bảo vệ thế giới. Nhàm chán? Sáo mòn? Không!

Dựa trên cái mạch khá dễ theo dõi ấy là một cốt truyện li kì và phức tạp, đầy những bất ngờ. Câu chuyện như đã nói, có sự chuyển mạch từ sự hài hước ban đầu đến một thế giới căng thẳng và có phần u tối. Sự bất ngờ và hấp dẫn ấy theo tôi nghĩ đến từ sự phong phú của thế giới trong Dragon Quest và từ bí mật riêng của từng nhân vật. Theo bước chân của nhóm dũng sĩ, người xem chứng kiến sự trưởng thành và lột xác của nhiều người, và nhiều điều cứ dần dần được hé mở, đưa người xem từ bất ngờ này đến bất ngờ khác. Tác giả kịch bản của Dragon Quest tỏ ra rất…già tay khi luôn đưa độc giả vào tình trạng “đói thông tin”. Bí ẩn này chưa qua thì bí ẩn khác đã đến. Kịch bản nhìn chung vì vậy mà gợi trí tò mò rất lớn khi những bí ẩn đan cài chồng chất nhau, và bạn sẽ khó lòng chán được.

.:.HolloW.:.
13-08-2009, 06:29 AM
chú ơi tranh ko đẹp , cháu ứ thích :D

kaivn
13-08-2009, 06:30 AM
12 năm trước đọc ác :sr: Vẫn còn giữ đc vài quyển năm đó. Phải công nhận những bộ từ năm 1993 đến 1999 đều hay và gắn liền với tuổi thơ. Khởi đầu từ Doremon :hum:

Ken X
13-08-2009, 06:34 AM
@Hollow: Mấy tập đầu tác giả vẽ chưa quen tay nên nhân vật nhìn hơi ngố, càng về sau nét vẽ càng chuẩn, thậm chí là chăm chút đến từng chi tiết nhỏ nhất trên trang phục và khung cảnh đằng sau, cháu cứ mở thử mấy chap sau là biết :D

@A.Kai: Anh vẫn giữ cơ à :D Quá giỏi!! Thực ra em thấy hiếm có truyện nào bây giờ sánh đc ngang với những truyện kiểu Dragon Ball hay Dragon Quest hồi đó cả :D

kaivn
13-08-2009, 07:05 AM
Anh giữ đc vài quyển thui. Còn thêm mí quyển Doremon năm 93 mới ác :sr: Trc nhìu, cơ mà ôi mama dọn nhà...:( Hiện h nó cg đang ở nhà, kô bít có bị dọn nữa không.
@Hol : về sau đẹp, ngày xưa toàn giấy than và dầu hỏa in ý :sr: Mà không phải cứ đẹp là mí đọc đâu ^.< Như của Adachi thì nghiền lun.

Chi Lan
13-08-2009, 11:02 PM
Ngày xưa hè nào em cũng đọc lại bộ này... hậu quả là cận lòi vì toàn rình buổi trưa cả nhà đi ngủ rồi tắt đèn lôi ra đọc :hihi:

Ken X
14-08-2009, 08:27 AM
Cận sớm thế em, anh thì đợi đến bộ Chú bé Rồng ra mới chịu cận :rain::rain:

mưa_buồn
15-08-2009, 07:09 AM
ax.....nghe tên truyện này vẫn còn thấy choáng....nhớ "mấy chục" năm trước , nó nổi như cồn.....mình là con gái mà cũng tranh giành cấu xé để đọc cho được.....:sr:

truyện nì hay lắm đó....:3nhay:

thienduy
24-08-2009, 10:51 PM
truyen này có phải về sau có ANSU VÀ USAN phải ko zay pa` con
nhưng trình độ english của em hơi bị "lùn" làm sao đọc lại được đây :L:L:L:L

Ken X
26-08-2009, 11:33 AM
Hả ko phải, đấy là 1 bộ khác ko liên quan đâu :D
Truyện này đến đoạn Dai diệt xong Đại Ma Vương là hết rồi :D
Gặp từ nào ko đọc đc thì tra từ điển :mpl:

nobita32
05-09-2009, 07:47 AM
truyện này hay... vì vậy mình đang cố gắng dịch nó sang tiếng VIêt cho trọn bô..;D mặc dù biết là nguyên bản của nó sẽ hay hơn và dịch sang sẽ khó chuẩn được nhưng vì thích nên vẫn cứ muốn làm... hi...
Nếu có bạn nào muốn ltham gia với mình thì ghé qua đây coi thử nha.:D
click here (http://nobita32.blogspot.com/2009/06/dragon-quest-dai-no-daiboken-dau-rong.html)
theo nhiều người nhận xét thì truyện vẽ không đc đẹp nhưng mình thấy chỉ mấy tập đầu thôi còn những tập sau càng đọc càng hay,...Dtoms lại là một bộ truyenej ko nên bỏ qua....^^

ngomoon
02-10-2009, 03:42 AM
truyện hay lắm nhưng sao từ Chap 125 trở đi mình ko đọc dc vậy

Ken X
06-10-2009, 08:01 AM
Đọc ngon lành mà :D

Nobita pm Chi Lan xem em ấy có rỗi ko, hình như bé này cũng thích dịch truyện lắm :D

ngomoon
10-10-2009, 05:53 PM
em nói của a nobita32 í chứ của a thì e pó tay rôi........mà hình như cưối cùng Dai chết hả a...kết cục bi thảm wa'...

tuankhanh_tk265
03-11-2009, 06:01 AM
mình đọc truyện này từ năm lớp lớp 3. hồi ấy ở quê đi thuê truyện khổ thât. truyện này với bảy viên ngọc rồng gắn liền với tuổi thơ của mịnh h vẫn còn nhớ tên từng nhân vât.cảm ơn chủ topic đã pt để mình dc gặp lại tuổi thơ của mình

Zenki
04-11-2009, 11:31 AM
Lâu lắm oy` hok đoc.Hồi đó đọc đc cả 2 bộ nhưng giờ quên hết rồi >"<

ngomoon
20-11-2009, 03:30 AM
nobita32 ơi sao hom nay mình vào blog bạn k dc thê......nó cứ bắt fai đăng nhập khổ ghê......

ngomoon
23-11-2009, 03:47 AM
Anh nobita32 ơi mở blog ra cho em đọc với anh ơi...em ghiền truyện này lăm.....hjx hjx

jinkaka
24-02-2010, 05:43 AM
chai
tui có đọc truyện này lâu roài
nó hay lém các bác ạ
:hiepsi::wish:

SujuDeath
25-02-2010, 12:03 AM
toàn tiếng nhật thôi

new_smart_team
14-03-2010, 08:18 PM
truyện này có anime rồi ,xem hay vãi