PDA

Xem đầy đủ chức năng : tình yêu vs lý trí

viggo
12-08-2009, 07:09 AM
Câu chuyện về tình yêu và lý trí

Ngày xửa ngày xưa, trước khi loài người xuất hiện, Đức Hạnh và những thói xấu sống lơ lửng xung quanh nhau và cuộc sống đối với chúng vô cùng chán nản khi chẳng tìm thấy việc gì đó để làm.

Một ngày nọ, Đức Hạnh và những thói xấu tập trung lại và bàn về một trò chơi nào đó. Thông Minh đề xuất: "Chúng ta cùng chơi trò trốn tìm nào!". Tất cả đều đồng ý và vui vẻ bắt đầu trò chơi. Lý Trí la lớn: "Này các bạn, tôi xung phong làm người tìm, các bạn trốn đi nhé!".

Lý Trí đứng tựa vào một gốc cổ thụ và bắt đầu đếm: "Một, hai, ba…"
Ðức Hạnh và Thói Xấu cuống cuồng đi tìm chỗ để nấp.
Dịu Dàng nấp sau mặt trăng.
Phản Bội nấp sau những vườn bắp cải.
Yêu Mến cuộn tròn giữa những đám mây.
Nồng Nàn trốn ngay giữa trung tâm của trái đất.
Nói Dối giấu mình phía sau của tảng đá nằm bên dưới của một hồ lớn.
Tham Lam trốn trong một bao tải…
Và Lý Trí đã đếm đến bảy mươi… tám mươi… chín mươi.

Lúc này, tất cả đều tìm được một chỗ ẩn nấp cho mình, ngoại trừ Tình Yêu. Tình Yêu không thể tìm cho mình một chỗ để trốn. Và đó cũng lý giải vì sao thật khó khăn để che giấu Tình Yêu trong trái tim mình.

Khi Lý Trí đếm tới một trăm, Tình Yêu nhảy đại vào một bụi hoa hồng gần đó và bị những gai nhọn đâm. Tình Yêu cố nén đau mà không lên tiếng nhưng lại được tận hưởng hương thơm quyến rũ của từng đóa hồng…

Lý Trí bắt đầu tìm kiếm. Lười Biếng được tìm thấy đầu tiên bởi vì Lười Biếng không có đủ năng lượng để tìm cho mình một chỗ nấp tốt.
Sau đó lần lượt Dịu Dàng, Nói Dối, Nồng Nàn, Yêu Mến… cũng được tìm thấy, chỉ trừ Tình Yêu.
Ghen ghét với Tình Yêu, Ghen Tỵ đã thì thầm vào tai của Lý Trí: "Tôi biết bụi hoa hồng đang ẩn giấu bạn Tình Yêu đấy".

Lý Trí bước đến gần và tìm kiếm. Lý Trí đã xới tung cả bụi hoa mà chẳng thấy bạn mình đâu bèn sử dụng một cành cây để tìm kiếm và dừng lại khi trái tim của Lý Trí bị những gai hoa hồng làm cho rỉ máu.

Tình Yêu xuất hiện với hai tay ôm mặt và hai dòng máu chảy ra từ đôi mắt. Trong lúc tìm kiếm, những bụi hoa hồng đã làm hỏng đôi mắt của Tình Yêu. Lý Trí khóc thét lên: "Tôi phải làm gì đây? Tôi phải làm gì đây? Tôi đã làm cho bạn mù. Làm cách nào khiến cho bạn thấy đường trở lại bây giờ?"

Tình Yêu nói: "Bạn chẳng có cách nào làm cho tôi thấy đường lại. Bây giờ nếu bạn muốn giúp tôi, hãy làm người dẫn đường cho tôi". Và đó là lý do vì sao Tình Yêu là mù quáng và luôn cần có Lý Trí.

MONG MỌI NGƯỜI ĐỌC VÀ NGẪM NGHĨ .....

-‘๑’-Poly ốc♥ღ♥
12-08-2009, 07:14 AM
Thế anh yêu bằng lí trí hay con tim nào??????????????? Em thì vẫn luôn để đầu thống lĩnh tim
p/s cho đến giờ vẫn chưa có mảnh tình vắt vai nào là lí do đó đó >"<

viggo
12-08-2009, 07:51 AM
Thế anh yêu bằng lí trí hay con tim nào??????????????? Em thì vẫn luôn để đầu thống lĩnh tim
p/s cho đến giờ vẫn chưa có mảnh tình vắt vai nào là lí do đó đó >"<

em còn nhỏ ..suy nghỉ người lớn tí cũng tôt'., ko có bị dụ dỗ hay yêu lung tung .....nhưng với cái tuổi của em nên mơ mông 1 tí'...phải bít cân bằng ...như vậy mới tận hưởng được cái tuổi teen quí giá của em :D

còn anh già rồi.....lúc trước như em thì ...+> = con tim thôi !!!Nhưng khi lớn đũ chững chạc .....thì có lẽ y chí nhìu hơn tình yêu !!!! cái đó cũng là cái giá của sự trưởng thành ...:timvo: khi thể còn yêu thơ ngây như trước nữa!!!

-‘๑’-Poly ốc♥ღ♥
12-08-2009, 08:12 AM
thế nhưng con tim nằm ở bên trái thì làm sao mà làm chủ được hành động hở anh??? em chưa yêu thế nhưng vẫn hay thắc mắc về vấn đề đó
p/s : học hỏi kinh nghiệm mai sau.

viggo
12-08-2009, 08:20 AM
hihi thì cứ đợi đi rồi cũg sẽ có ngày ....d0i theo tiếng gọi con tim thôi.....ko cần vội vã đâu ^^

-‘๑’-Poly ốc♥ღ♥
12-08-2009, 08:46 AM
rồi thì vẫn đang chống mắt lên mà xem ai rước đi đây :)

b3kut3_d3gh3t
13-08-2009, 02:19 AM
tôi không biết tôi có suy nghĩ gì khi đọc bài này chĩ thấy nước mắt cứ tuông tuông mãi không thôi
bạn àh tôi vừ đánh mất tình yêu của mình và chính lí tri của tôi đã buông tay tình yêu
li trí trong trai tim tôi đã hiến đôi mắt của chính mình cho tình yêu ấy đi tìm một người khác hợp với tình yêu hơn và có lẽ li trí của chính tôi sẽ không còn thấy được con đường đi của chính mình nữa mất phương hướng tôi mất hết tất cả nỗi tuyện vọng và mọi thứ đang làm cho chúng tôi cảm thấy đau lắm cả tôi và lí tri của chính mình rất đau khi tình yêu bước đi........bài viết này làm tôi rất buồn tôi cũng không biết tôi phải suy nghĩ điếu gì nữa.....

Ms Clover
13-08-2009, 02:54 AM
vậy khi iêu nên dùng lí trí hay trái tim đây

viggo
13-08-2009, 06:53 PM
tôi không biết tôi có suy nghĩ gì khi đọc bài này chĩ thấy nước mắt cứ tuông tuông mãi không thôi
bạn àh tôi vừ đánh mất tình yêu của mình và chính lí tri của tôi đã buông tay tình yêu
li trí trong trai tim tôi đã hiến đôi mắt của chính mình cho tình yêu ấy đi tìm một người khác hợp với tình yêu hơn và có lẽ li trí của chính tôi sẽ không còn thấy được con đường đi của chính mình nữa mất phương hướng tôi mất hết tất cả nỗi tuyện vọng và mọi thứ đang làm cho chúng tôi cảm thấy đau lắm cả tôi và lí tri của chính mình rất đau khi tình yêu bước đi........bài viết này làm tôi rất buồn tôi cũng không biết tôi phải suy nghĩ điếu gì nữa.....

=> yêu là gì? mà ai cũng bùn cũng đau vì nó ??? tại sao con người vẫn mãi mãi đi tìm tình yêu ??, tìm được rồi lại thấy mình như kẻ ngốc , yêu mù quáng , yêu tuyệt vọng ,....cho nhìu mà chẳng nhận được bao nhiu? nhưng như vậy mới là tình yêu ....nó như 1 thanh chocolate vừa đắng mà lại ngọt ngào...mùi vị chúng hòa wuye.n vào nhau đầy lôi cuốn mà chúng ta không thể cưỡng lại được !! NHư 1 người bạn,, 1 người anh mình khuyên bạn cứ xem nó như là 1 trãi nghiệm trong cuộc đời , đừng wa' tuyệt vọng và đau khổ .....thời gian sẽ giúp bạn xóa đi nỗi bùn !!! hãy tin là vậy ....bạn nhé !!!

cuộc đời này không chỉ có tình yêu đôi lứa , mà còn có tình ban bè, tình yêu cùa gia đình !!!...hảy sống 1 cuộc sống đầy ý nghĩa , hãy vượt wa nỗi bùn này bằng y' chí ...để thấy mình đã trưởng thành và mạnh mẽ ...!!! big girls don't cry !!!