PDA

Xem đầy đủ chức năng : có ai giúp tui học thêm tiêng' a đc kô

lovely19
07-08-2009, 02:04 PM
muôn' học tiếng a có ai bõ thời gian rãnh vào đây chĩ tui tiếng a đc kô. Thanks you very much !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

lu_hehe
07-08-2009, 02:37 PM
còn 1 tháng, ok thôi, bạn muốn giúp gì?

letue
07-08-2009, 03:16 PM
Anh cũng mún học tiếng anh. Lu giúp anh với nhé :nhi:

lu_hehe
07-08-2009, 03:29 PM
hơ.... muốn em giúp thế nào cơ?? nói trước em cũng chả pro gì anh văn đâu (-_-) chỉ thường thường thôi. Bữa trước có bạn kia ngồi chat = tiếng A với em, bảo vậy là để giúp bạn ấy học tiếng A, nhưng mà thật ra ngữ pháp của các bạn VN mình cũng khá vững rồi chứ bộ, giúp vậy chả ích gì mấy.

*♥*Ma Bư Mập*♥*
07-08-2009, 04:25 PM
Học vocabulary đi....biết nhiều vocabulary là ok lắm rồi..... Grammar thì VN mình tương đối vững , mà khi nói chuyện cũng ít khi nào xài hoàn toàn đúng với cái grammar...=> học vocabulary đi :D

lu_hehe
07-08-2009, 09:16 PM
Học vocab là random lắm à... Vd như ra đường thấy một chữ nào đó nhiều lần thì khắc sẽ nhớ, đến khi lật từ điển ra thì cái ý nghĩa của nó cũng nằm lòng trong đầu luôn. Chứ để nguyên 1 quyển từ vựng trước mặt, có thánh cũng không nhớ nổi (-_-')

Các bạn tớ bảo tớ có vốn từ vựng kha khá, nhưng thật ra việc duy nhất tớ làm để học từ vựng đó là luôn cầm theo cây bút và quyển sổ con trên tay. Nhìn thấy chữ nào hay hay là ghi vào liền << Cách này cũng khá hữu hiệu khi học những cái phrase/ idiom thú vị của ng Mỹ. Sau đó về nhà lật từ điển xem rồi ghi nghĩa vào.

letue
07-08-2009, 09:25 PM
Cách học của T thì quái lạ :sr:
Thường thì coi phim , nghe nhạc...chơi game online lên đó chửi nhau chí choé :sr:
buồn buồn thì tụ tập mí đứa bạn hoặc mí đứa gamers chit chat...
Thats all :)

lý_hương
07-08-2009, 11:33 PM
muốn học Tiếng Anh tốt em có cái link này có thể dịch hết 1 văn bản sang mọi thứ tiếng nè, vì hay chat vs người nước ngoài nên bik chút ít, chia sẻ vs mấy anh chị
www.vdict.com/?translate

lovely19
08-08-2009, 09:35 AM
thj` bạn nc zoi' mjn`h coi cá gj` mj`nh chua bjk chj? mjn`h thêm ok nhá mấy you

*♥*Ma Bư Mập*♥*
08-08-2009, 09:41 AM
Khg nên quá phụ thuộc vào từ điển dịch sẽ làm mình sinh ra tật....lười :D
Tốt nhất là hãy vận dụng tối đa khả năng....đoán ý :haha:.....vì khg phải 1 từ chỉ có 1 nghĩa, ngoài ra sẽ tập cho mình 1 cái phản xạ luôn :)

letue
08-08-2009, 09:42 AM
thj` bạn nc zoi' mjn`h coi cá gj` mj`nh chua bjk chj? mjn`h thêm ok nhá mấy you

Tiếng việt của em viết thế này thì ai hiểu đâu :so_funny:

Mọi người chỉ có thể chỉ em cách học , còn việc vận dụng và học là ở bản thân em là chính thôi cô bé à :D

Đại hiệp mỏ nhọn
08-08-2009, 10:42 AM
hơ hơ, tớ cũng giống bạn, học vocal thì uh coi như là ok, ko đến nỗi nào nhưng mà về grammar tớ bí. Như là cái động từ (V-ing , V-ed ) dùng làm tính từ ấy. Cái đấy tớ đang bí
Học vocal thì cậu có thích xem truyện tranh ko? Tớ hồi trước xem truyện tranh nên biết dc chút ít vốn từ. Nói chung thì cái gì cậu thích thì cậu sẽ cố gắng xem thôi. Cách này tuy hơi mất công một tí nhưng coi cũng hiệu quả

*♥*Ma Bư Mập*♥*
08-08-2009, 01:58 PM
Trời cái grammar thường người VN mình giỏi lắm mà ( nói thiệt là tụi Mỹ Đen với Spanish grammar khg bằng mình luôn đó :D )....Chỉ có vốn từ VN mình yếu thôi :)
Chỉ cho wood nha: V-ing là tính từ dùng cho vật, V-ed là tính từ cho người.....:)

lu_hehe
08-08-2009, 08:57 PM
ohhhh... tớ nhớ rồi, tớ còn học từ mới khi chơi hangman! Trong kim từ điển có trò này, và nó còn giải nghĩa ra cho bạn nữa. Còn không thì... ai muốn chơi đố từ không?
8 chữ cái, bắt đầu bằng d và kết thúc bằng t, mang nghĩa là "thận trọng, kín đáo, biết suy xét"
Ai trả lời được cứ việc ra đề tiếp theo, nhưng phải chọn từ hay ho một chút, thường sử dụng nhưng không quá đơn giản, hen.

bo_sua_con
09-08-2009, 11:19 AM
nhưng mà cách học nhanh nhất và hiệu quả nhất là :D
đi 8 với bạn bè bằng tiếng ANH và 88888 chính ngay cái bài mà mình vừa học ấy :D
như thế mọi người có thể corrrect cho nhau dễ dàng hơn
và hơn thế nữa là được 888888 :so_funny:

V-ing là tính từ dùng cho vật,
not quite this one :D
vì khi dùng doing thì dùng cho người hay vật đều như nhau mà BƯ :D

lovely19
09-08-2009, 12:39 PM
nhung mjnh` ko hju? là nhu thế nào mới dùng câu hõi là are you.....? như thế nèo mới dùng là do you......??????????????? nếu ai bjk từ nào thường dùng trong english thì cứ ghi zo^ cho mình tham khão nhá mấy you cãm ơn nhju nhju nak

Băng Tước
09-08-2009, 08:55 PM
Are you + tính từ !
Do you + động từ !

Vd : Are you crazy? Are you mad?
Do you love me? Do you hate me?

Đại hiệp mỏ nhọn
09-08-2009, 09:19 PM
Trời cái grammar thường người VN mình giỏi lắm mà ( nói thiệt là tụi Mỹ Đen với Spanish grammar khg bằng mình luôn đó :D )....Chỉ có vốn từ VN mình yếu thôi :)
Chỉ cho wood nha: V-ing là tính từ dùng cho vật, V-ed là tính từ cho người.....:)

hơ hơ, bác Ma Bư kêu tên em mà em tưởng bác đang nói ai cơ chứ :so_funny: loay hoay nãy giờ rốt cuộc dòm lại cái nick mình mới biết
ơ, thế thì em bất thường rồi ah? nói thế thôi, chứ hồi ở vn tiếng anh em dỡ ẹc, bây giờ thì vocal cũng biết chút chút thôi chứ ko có nhiều ,
nhưng grammar thì vẫn mù tịt cũng đang tìm sư phụ học đây
coi trên mạng thì hiểu lúc đó thôi chứ ko biết sao mà dùng

nhưng mà cách học nhanh nhất và hiệu quả nhất là
đi 8 với bạn bè bằng tiếng ANH và 88888 chính ngay cái bài mà mình vừa học ấy
như thế mọi người có thể corrrect cho nhau dễ dàng hơn
và hơn thế nữa là được 888888
lỡ đứa bạn nó cũng bí như mình , hai đứa dở nói chuyện với nhau sao mà biết sai đúng dc? :so_funny::so_funny:

Kira17
09-08-2009, 10:28 PM
@hani: giống mình ghê, cái gì cũng dc nhưng chỉ mỗi cái grammar là ngu T.T

bo_sua_con
10-08-2009, 04:18 AM
lỡ đứa bạn nó cũng bí như mình , hai đứa dở nói chuyện với nhau sao mà biết sai đúng dc?

sặc vậy thì kêu 911 ý nhầm kêu 113 đi :so_funny::so_funny:
sorry just kidding :D
ko có sao đâu bạn vì hai đứa mà dở nói chuyện với nhau thì sẽ có người bên ngoài ko dở và họ thấy sai sẽ chỉ giùm mình cái sai là hết dở ngay à :D
với lại tốt hơn hết nếu bí quá thì vác cái quyển dictionary bên cạnh nếu thấy chưa chắc thì nhìn vô coi là biết liền hà :D
chúc bạn học tốt hen :D
nói thật thực ra tiếng anh dễ học hơn mấy ngôn ngữ khác như tiếng PHÁP ,ĐỨC.
hay NGA à :D

Thêm nữa nếu muốn nhớ grammar thì các cậu thử tìm coi cuốn
360 ĐỘNG TỪ BẤT QUY TẮC
trong đó nó có nói tất cả các thì trong tiêng anh và cấu trúc câu,
cả cách dùng các thì trong hoàn cảnh nào :D và cũng có ví dụ cho từng single câu một :D
theo tớ thì quyển ấy rất hữu dụng à :D
và nó cũng ko có quá đắt đâu bạn à :D

Đại hiệp mỏ nhọn
10-08-2009, 10:11 AM
sặc vậy thì kêu 911 ý nhầm kêu 113 đi
sorry just kidding
hớ hớ , bác mà ko nói câu sau thì ko khéo em gọi thiệt luôn gòy
ah mà bác cho em hỏi, tại sao bác lại dùng kidding mà ko dùng kid thôi ạh

với lại tốt hơn hết nếu bí quá thì vác cái quyển dictionary bên cạnh nếu thấy chưa chắc thì nhìn vô coi là biết liền hà
ủa chứ ko phải là cuốn dictionary dành cho tra từ thôi sao hã bác?

360 ĐỘNG TỪ BẤT QUY TẮC
vâng cảm ơn bác, em sẽ tìm. Ủa mà cho em hỏi là cái này có trên mạng ko ạh hay là bán?

ko có sao đâu bạn vì hai đứa mà dở nói chuyện với nhau thì sẽ có người bên ngoài ko dở và họ thấy sai sẽ chỉ giùm mình cái sai là hết dở ngay à
hơ hơ, chỉ có hai đứa thôi hà bác, mà lại là chat nữa , sao mà người ta chỉ dùm dc hic hic
@kira : tớ dốt cái này từ khi lọt lòng mẹ :so_funny: học học mãi mà nó ko vô , chán thế cơ đấy .

*♥*Ma Bư Mập*♥*
10-08-2009, 11:13 AM
Học tiếng anh nghe đồn là cũng phải có chút năng khiếu nữa :D
Như tui học hoài mà vào có chút chút :haha:....còn đứa bạn nó mới wa đây trước tui có xíu mà chửi lộn tay đôi với Mỹ luôn....còn tui đứng cổ vũ : COME ON....OH YEA YEA :haha:

lovely19
10-08-2009, 03:38 PM
Zay co ai mun chat zoj mjh de chi mjh them english ko , hey la ghi nhung tu thương dung tu trong english ghi zo de mjh bjk nhju them nha may you thank you very much

lu_hehe
10-08-2009, 06:37 PM
ah mà bác cho em hỏi, tại sao bác lại dùng kidding mà ko dùng kid thôi ạh
-> viết tắt của "I'm just kidding". Nếu sử dụng kid không, thì lại dễ nhầm lẫn với một câu ra lệnh như là "open the door" hay "shut up".

Chat hở...... không thì bạn này cứ ngồi soạn cho mỗi ng trong topic này 1 tin nhắn bằng tiếng A, cố gắng không copy 1 từ từ tin nhắc này sang tin nhắn khác mà tìm từ khác. Vậy mỗi ng sẽ giúp bạn 1 ít, và bạn cũng phải động não nhiều hơn.
>> tớ nghĩ chắc chẳng ai phiền đâu.

lovely19
10-08-2009, 07:31 PM
ủa mà kidding nghĩa là gì???????? mình ko đc thông minh trong english sr mọi người hjhj

lu_hehe
10-08-2009, 07:49 PM
= joking = đùa.
Just kidding (abbreviated into JK) = tớ đùa thôi mà.

lovely19
11-08-2009, 07:39 AM
ủa mà tui tưởng là chỉ là con njk thui chú hjxhjx :((

bo_sua_con
11-08-2009, 07:52 AM
Ủa mà cho em hỏi là cái này có trên mạng ko ạh hay là bán?

cái này bán ở tiệm sách đầy mà :D
mềnh nhớ là khi còn ở VN nó có giá 2 -3 ngàn gì đấy còn bi giờ thì ko biết gái là bao nhiêu nữa :D
bạn thử ra tiệm sách kiếm coi ,vì khi mềnh rời vn qua đây thấy cuốn đó helpful lắm à :D
nên còn bảo người nhà gửi qua cho cuốn ấy à :D

ủa chứ ko phải là cuốn dictionary dành cho tra từ thôi sao hã bác?

chính xác là nó dùng để tra từ :D nhưng mà bên cạnh đó nó hầu như có ví dụ cụ thể cho từng cách dùng của từ ấy :D
mà cái cần là nghĩa và ví dụ :D
khi mà hiểu được nghĩa của nó và ví dụ tức là bạn đã hiểu được từ ấy in english meaning :D

Học tiếng anh nghe đồn là cũng phải có chút năng khiếu nữa
Cái này thì mềnh đồng ý hoàn toàn à :so_funny::haha:
vì mềnh mất gần 5 năm học tiếng anh mà vẫn chỉ ở mức giao tiếp thường ngày thôi :D
trong khi mềnh có học ngôn ngữ khác thì mất có hơn 1 năm có thể nói là biết khoảng 60% của ngôn ngữ đó :D

*♥*Ma Bư Mập*♥*
11-08-2009, 08:37 AM
Kidding "nhẹ" hơn joking.....

Nếu bạn dùng Kidding thì thường là đùa giỡn thường, còn joking giống như là : giỡn mặt hả :haha:

letue
11-08-2009, 09:00 AM
hoặc nói :" i'm just playing around" cũng dc :)

lovely19
11-08-2009, 09:03 AM
help dj mây bạn có gi cú ghi vào để mình hiễu nhiều hơn nak

letue
11-08-2009, 09:04 AM
ủa mà tui tưởng là chỉ là con njk thui chú hjxhjx :((

kid (noun) mới là danh từ chỉ con nít em à
còn kidding là (V_ing) động từ mừ :)

help dj mây bạn có gi cú ghi vào để mình hiễu nhiều hơn nak

thì em phải hỏi gì mọi người mới biết để chỉ em chứ :D

lovely19
11-08-2009, 03:14 PM
hiện giờ mình chưa đi học nên cũng ko có gì đễ hõi bây giờ hjxhjx

Vi_kiet
11-08-2009, 05:31 PM
tui cũng muốn hoc tiếng anh mà hõng ai giúp hết á.

.:*~Tawny~*:.
11-08-2009, 11:26 PM
Đừng quá chú tâm vào vocab mà quên grammar. Mình ít từ vựng nhưng grammar giỏi thì vẫn hơn.

NÓi chuyện, chat bằng tiếng ANh là 1 ý hay để trao dồi vốn tiếng anh SẴN CÓ, nhưng nếu bạn còn mờ mịt mà chat cái kiểu " nửa tây nửa ta" như nhiều người bây giờ, thì càng mù thêm chứ ko có khá hơn đâu .

CÓ điều kiện thì kiếm trường, hoặc giáo viên. Học cho nắm dc căn bản đã rồi trau dồi bằng cách đọc sách, vâng vâng.
Không có điều kiện, thì làm theo cách T đã từng làm . Mua dĩa Streamline ENglish về mà học ( có cả English version & American ENglish version). Ko biết mọi ng` sao, chứ nếu cho way lại mà chọn giữa HỘi việt mỹ & dĩa streamline thì T chọn dĩa. Làm mình cực kì vững grammar & giọng đọc.

CÒn khi đọc sách, tra từng chữ, hiểu & nhớ dc thì tốt, nhưng cách tốt hơn là đoán. Đọc 1 câu nào đó với 1 từ mới, thường thì vài câu típ theo sẽ gợi ý cho bạn ý nghĩa nội dung câu trước ^_^

phải chi mọi người có thể thu xếp thời gian, lâu lâu chat room chia sẻ chút skill tiếng ANh cho nhau, T nghĩ vậy cũng hay lắm ^_^

bo_sua_con
12-08-2009, 06:35 AM
Mua dĩa Streamline ENglish về mà học ( có cả ENglish version & American ENglish version).
cái ý tưởng này đúng là rất perfect đấy :D
ko chỉ có TA mà các ngoại ngữ khác khi muốn học nó thì tốt nhất là mua đĩa để học :D
vì nó chi cho mềnh từ cách phát âm đến grammar rất là hữu dụng à :D
nhưng nó có một nhược điểm duy nhất cho các bạn mới học là nếu dùng version ENGLISH - ENGLISH or AME-ENGLISH thì cách phát âm của một số từ của hai có khác nhau nên nhiều khi bạn bị bỡ ngỡ khi mà có người cái từ nào đó mà phát âm của họ ko giống như bạn được nghe trên đĩa :D

CÒn khi đọc sách, tra từng chữ, hiểu & nhớ dc thì tốt, nhưng cách tốt hơn là đoán. Đọc 1 câu nào đó với 1 từ mới, thường thì vài câu típ theo sẽ gợi ý cho bạn ý nghĩa nội dung câu trước ^_^
nếu muốn đọc sách thì bạn phải có hiểu biết tối thiểu và cấu trúc ngữ pháp của tiếng anh :D
vì vậy đúng như TWAN nói ấy muốn học thì bạn nên học được căn bản đã rồi thì mới có thể nâng cao ngoại ngữ bằng nhìu các như đọc sách ,lập room chát hay là coi phim ,,etc..

lovely19
12-08-2009, 08:29 AM
cảm ơn mọi người nàk

lovely19
24-08-2009, 05:15 PM
trui dj hoc zo^ người ta nói ko hiễu gì hết huhuhu :((

viggo
26-08-2009, 02:24 AM
hix mình cũng mún học tiếng anh >.<"...mình dỡ nghe + nói +doc. + viết lun
co' ai giup' mình ko....mình noi' thật. do' :rain: ...ko giỡn da^u >.<

Đại hiệp mỏ nhọn
26-08-2009, 06:02 PM
haiz, em nghe thì cũng nghe dc dc, nhưng mà nói và viết thì e. Nói ko biết là như thế nào, nghe cái đọc rồi nói theo thì ko biết có đúng ko, ko biết cách phát âm, viết thì ko rõ grammar

bo_sua_con
28-08-2009, 03:55 AM
vấn đề như các bạn gặp phải thì với ai bắt đầu học tiếng anh hay một ngoại ngữ khác đều gặp phải mà :D
nhưng sau đó thì mọi thứ sẽ dễ dàng thôi mà các bạn à :D
như mềnh á :D nói thật trong năm đầu tiên học tiếng anh mềnh ko hề biết cấu trúc ngữ pháp của một câu đơn giản nó được nói như thế nào :D
nhưng sau quá nhờ giao tiếp và hỏi thêm bạn bè ,thầy cô thì ổn hơn mà :D
theo ý kiến cá nhân mềnh thì học ngoại ngữ là cần phải có thời gian và thêm nữa là sự bền bỉ ,ko chịu bỏ dở giữa chừng :D
bây giờ các bạn chưa có nghe.nói, đọc, viết được tiếng anh ko có nghĩa là các bạn sau ko có thể học được tiếng anh :D
NGOẠI NGỮ NÓ CẦN THỜI GIAN CÁC BẠN À :D
hãy take your time

lovely19
28-08-2009, 10:22 AM
sa0 đi h0c ko hiễu gì hết zia chĩ dẫn giùm đi mấy you

letue
28-08-2009, 10:26 AM
take ur time baby...khi thầy cô nói cố gắng lắng nghe...vài tháng sau mới nghe dc
dục tốc bất đạt mà :)

về nhà mở phim hay TV turn on caption -subtitle ( phụ đề ) rùi nghe vừa coi chữ từ từ rồi quen
rảnh rỗi thì nghe nhạc , chơi game Mỹ...
kết hợp việc học và giải trí thành 1....
:dance:...sau 1 thời gian em sẽ nói tiếng Mỹ như gió...có khi còn giỏi hơn cả mỹ :sr: :lol: