PDA

Xem đầy đủ chức năng : giúp shiva nhá nhá

pe_shiva_kute
01-08-2009, 12:27 AM
giúp shiva nhá nhá pà kon , chiện này shiva khó giải quyết quá , nên nhờ đồg bào hht giúp đỡ :
Chiện là thế này :

Bữa nọ , shiva xuống nhà ngoại ăn giỗ bà ngoại , ăn no nê xong thì bị mấy cậu bắt đi mua rượu cho mấy cậu . Buổi trưa đã náng như lửa đổt mà còn bắt đi mua , nhưng shuva k dám cãi hay từ chối , đành đi mua . Mua về , mấy cậu lại bảo đi mua thuốc lá cho mấy cậu , shiva cũg đành mua lun . Tưởng là xong chuyện , mấy cậu bắt xuống rửa một đốg chén trong khi mấy chị lớn thì ngồi xem tivi . Nhưng shiva cũg k dám cãi , sợ bị nói là hỗn , lại bị đánh nên đành một mình ngồi rửa . Xog chuyện , ngồi coi tivi thì mấy cậu lại ngồi chửi shiva là vô tích sự , làm chiện gì cũg k ra hồn ,....

Thấy cứ bị chửi thế nên shiva bực bội không dám nói , đành về nhà cho bớt chuyện . Nhưng cũg chưa yên với mấy cậu đấy , shiva về , sợ k chào lại bị la , mà chào cũg bị chỉ trích như chị của shiva bữa trước nên shiva lại chào từng cậu một , khoanh tay đàng hoàng nữa . Mấy cậu uống rượu say , k nghe shiva chào , còn shiva tưởng là mấy cậu nghe rồi nên vội ra cửa dắt xe định về . Ai dè , mấy cậu kêu lại , chửi một trận , đại khái như là : đi về mà k chào , mày k xem cậu mày ra gì à ? , mày tính giỡn mặt à , thứ mất dạy này nọ ....

.shiva nói rằng shiva chào rồi nhưng mấy cậu bảo : láo toét , mày chào kiểu gì mà tao k nghe , thứ hỗn láo , đã thế còn cãi ...... rồi ngồi chửi shiva thậm tệ , còn tát shiva một bạt tai , nhưng shiva k dám nói gì , sợ bị nói là hỗn . May sao , ông ngoại thấy liền can mấy cậu , bảo shiva về . Về đến nhà , shiva ức không chịu nổi , liền kể với mẹ , lai bị chửi : Chào kiểu gì mà nhỏ xíu ai nghe , bị ăn tát là đúg đó ...Trong khi , shiva chào rất to . Kể với chị thì chị cũg bảo : đành chịu thôi chớ làm gì đc mấy ôg đó

Thế là từ đó , shiva sợ , k dám về ngoại mỗi khi ăn giỗ , nhịn đói ở nhà cũg nhất quyết k xuống . Hôm qua , mấy cậu vô nhà shiva , thấy shiva thì chửi thậm tệ lần nữa , bảo shiva bất hiếu : k xuống ăn giố , ngay cả ông ngoại cũg thế .

Chả ai tin shiva cả , nên ai cũg bảo shiva bất hiếu , shiva kể gì cũg k ai tin cả . Shiva chịu hết nổi rồi , chỉ biết nhịn chớ sao . Shiva hết cách rồi , ngày mốt là đám giỗ ôg cố , shiva k mún xuống , định giả bệnh nhưng sợ mang tiếng bất hiếu quá . Vả lại nhà ngoại nhìu đám giỗ thế , chả lẽ cứ giả bệnh mãi , mà nói lí do ra thiệt k ai tin , chắc shiva trốn đi đâu quá :khocnhe:

thu tim
01-08-2009, 12:33 AM
khổ cho u quá , chắc kiểu này u đc đi học xa là u mừng lém nhỉ , mấy cậu của u thật đáng ghét , đối xử với cháu mà như vậy đó , mấy ông cậu bó chân , theo tui thì u lựa lúc mấy ông đó bình tĩnh , đang nói chuyện vui vẻ thì kính thưa , rồi u nói rõ lòng mình , nghĩ sao nói vậy , sao cho lọt tai , rồi chuyện tới đâu thì sẽ tới đó ,...chứ cứ im lặng mà chịu đựng thì chết vì ức đó u à ,...:thatall:

pe_shiva_kute
01-08-2009, 12:37 AM
khổ cho u quá , chắc kiểu này u đc đi học xa là u mừng lém nhỉ , mấy cậu của u thật đáng ghét , đối xử với cháu mà như vậy đó , mấy ông cậu bó chân , theo tui thì u lựa lúc mấy ông đó bình tĩnh , đang nói chuyện vui vẻ thì kính thưa , rồi u nói rõ lòng mình , nghĩ sao nói vậy , sao cho lọt tai , rồi chuyện tới đâu thì sẽ tới đó ,...chứ cứ im lặng mà chịu đựng thì chết vì ức đó u à ,...:thatall:
K đc đâu thutim ạk ...vì mấy ôg cậu đóa k hỉu sao cực ghét shiva , huống chi nói chuyện đàg hoàg , ổng lại kêu mình mất dạy :khocnhe: Mờ cóa bao h mấy ôg ấy bình tĩnh đâu (uống say cả ngày ), cách này k đc ..nhưng thank thutim nhá

Kira17
01-08-2009, 12:40 AM
mình mà gặp mấy cậu kiểu này chắc cãi tay đôi quá >"<

thôi thì đành shiva vậy, đi đi rồi xin ba mẹ về sớm thôi chứ sao giờ

thu tim
01-08-2009, 12:44 AM
K đc đâu thutim ạk ...vì mấy ôg cậu đóa k hỉu sao cực ghét shiva , huống chi nói chuyện đàg hoàg , ổng lại kêu mình mất dạy :khocnhe: Mờ cóa bao h mấy ôg ấy bình tĩnh đâu (uống say cả ngày ), cách này k đc ..nhưng thank thutim nhá

thế này thì mấy ông cậu đó đã có thành kiến với u òy à , vậy thì nói với mama , mama lun là người hiểu mình nhất mà , cần thiết thì khóc nhìu vào khi nói chuyện với mama ,sẽ hiệu quả hơn

pe_shiva_kute
01-08-2009, 12:44 AM
mình mà gặp mấy cậu kiểu này chắc cãi tay đôi quá >"<

thôi thì đành shiva vậy, đi đi rồi xin ba mẹ về sớm thôi chứ sao giờ
thank kira ạk , nhưng mờ k bít đi đâu , sr kira là e k cóa ba nữa , còn má thì nhất định k choa vì k cóa lí do chính đág , vả lại e k cóa tiền , lại bị say xe thì đi đâu choa xa đc a ạk ....chết e rùi ..cách này k ổn , nhưng cảm ơn a nhá , ai giúp shiva gấp , shiva sợ lại bị mấy cậu đánh nữa .....

thế này thì mấy ông cậu đó đã có thành kiến với u òy à , vậy thì nói với mama , mama lun là người hiểu mình nhất mà , cần thiết thì khóc nhìu vào khi nói chuyện với mama ,sẽ hiệu quả hơn

mama k tin shiva đâu , lần tr'c shiva thử rồi , khóc đến sưng cả mắt lun mờ k cóa tác dụng , mama k phải là ng` hỉu tớ nhất , k ai hỉu tớ cả .....k ai tin tớ , mama lun bảo tớ cố làm lớn sự việc mờ :khocnhe:
Tớ bối rối lắm nà

Mắt_lưu_ly
01-08-2009, 12:47 AM
trốn mãi cũng khó, thôi thì ai cũng chết 1 lần hà, cứ đi đi, có gì xin về sớm, chứ bạn trốn mãi còn bị thảm hơn

thu tim
01-08-2009, 12:50 AM
huhu ,tớ hết cách òy , tội u quá , sống vậy thì chán thật , mama mà ko tin mih thì bó tay , còn papa thì sao , rồi cách cuối đây , bỏ sang nhà con bạn ở vài ngày , hôm giỗ đừng về , có bị chửi thì cũng chai lì im lặng , bị đòn cũng chơi lun , thế nào mọi người cũng nói : sao mày lì thế , hay đại khái là câu nào đó ,..lúc đó u gào lên nói hết ra lun ,...:thatall:

pe_shiva_kute
01-08-2009, 01:00 AM
huhu ,tớ hết cách òy , tội u quá , sống vậy thì chán thật , mama mà ko tin mih thì bó tay , còn papa thì sao , rồi cách cuối đây , bỏ sang nhà con bạn ở vài ngày , hôm giỗ đừng về , có bị chửi thì cũng chai lì im lặng , bị đòn cũng chơi lun , thế nào mọi người cũng nói : sao mày lì thế , hay đại khái là câu nào đó ,..lúc đó u gào lên nói hết ra lun ,...:thatall:[/QUOT
Papa bỏ mẹ kon tớ đi rùi , chuyện đó tơ k mún nhắc , nhưng nhà bạn tớ thể nào cũg k chứa chấp tớ đâu , nó cóa bố mẹ thì cũg ngại lắm , tớ bị đòn mờ vẫn im , bị đòn cũg im , k nói , bữa mấy cậu lên nhà tớ , tớ cũg nói gào lên là mấy cậu ép tớ quá rồi , k ai tin , đã thế còn đánh tớ nữa , chả lẽ ngày giỗ k về , tớ bị bỏ đói , mẹ tớ cũg bị trách đếy ....tớ k mún , còn cách nào giúp tớ đi , tớ sợ lắm ...:khocnhe:

[QUOTE=Mắt_lưu_ly;4593811]trốn mãi cũng khó, thôi thì ai cũng chết 1 lần hà, cứ đi đi, có gì xin về sớm, chứ bạn trốn mãi còn bị thảm hơn
k đc đâu , tớ cóa một mạng àk , thể nào xuống đó , mấy cậu cũg kiếm chuyện đánh tớ , có ngày tớ cũng chết luôn , mờ k xuống cũg chết thiệt ...mún chết quá , còn cách nào k ?

Kira17
01-08-2009, 01:04 AM
@Băng: shiva chết 1 lần rồi mới chạy nè :so_funny:

@shiva: anh xin lỗi nha, anh ko biết, em có chị hay gì ko ? còn 1 cáh nè, lần sau thưa về thì hét sập nhà cho anh, ai ko nghe thì thôi, còn không thì thưa khi có mặt mẹ em hay ng` nào tin em đó để ko ai bắt lỗi em

thu tim
01-08-2009, 01:06 AM
tớ xin lỗi vì nhắc chuyện buồn , hic , tớ thực sự muốn giúp u mà hết cách rồi , giá như gần u có một người bạn thân , u sẽ đc nó san sẻ và cạnh bên khi u buồn , tớ thì ko thể rồi , thôi thì hãy cứ đối đầu với nó , nhưng đừng bao giờ khuất phục nhé , cố lên !!!:):):)

pe_shiva_kute
01-08-2009, 01:09 AM
@Băng: shiva chết 1 lần rồi mới chạy nè :so_funny:

@shiva: anh xin lỗi nha, anh ko biết, em có chị hay gì ko ? còn 1 cáh nè, lần sau thưa về thì hét sập nhà cho anh, ai ko nghe thì thôi, còn không thì thưa khi có mặt mẹ em hay ng` nào tin em đó để ko ai bắt lỗi em

Thêm 1 cách nữa nhưng lỡ k bắt lỗi kiểu đóa lại bắt lỗi kiểu khác , rồi còn sai này nọ , khổ gơ lun .....mờ hô to quá , lỡ mấy cậu kiếm chuyện nói là e nạt mấy cậu thì sao , hồi chị ruột e bị kiểu đóa rùi ....:khocnhe:
Còn cách nào an toàn nữa k ? giúp e .........

tớ xin lỗi vì nhắc chuyện buồn , hic , tớ thực sự muốn giúp u mà hết cách rồi , giá như gần u có một người bạn thân , u sẽ đc nó san sẻ và cạnh bên khi u buồn , tớ thì ko thể rồi , thôi thì hãy cứ đối đầu với nó , nhưng đừng bao giờ khuất phục nhé , cố lên !!!:):):)

K sao đâu thutim ạk ! vì thutim cũg k bít mờ , cảm ơn thutim nhá , thật ra bên tớ cũg có bạn nhưng nó cũg hết cách rồi , thou thì k còn cách đành chịu đựng , tớ sẽ cố nhưng tớ k cãi mấy cậu đc , đành chịu đựng ...chắc có ngày tớ ức mờ chết quá

Kira17
01-08-2009, 01:20 AM
thì em thưa lúc có mẹ hay chị em ở đó đó, em thưa sao mà mẹ hay chị em nghe là dc rồi

pe_shiva_kute
01-08-2009, 01:22 AM
thì em thưa lúc có mẹ hay chị em ở đó đó, em thưa sao mà mẹ hay chị em nghe là dc rồi

uhm , e cảm ơn anh , nhưng e vẫn sợ mấy cậu đó , thể nào cũg có ngày e bị bắt lỗi hay bị sai vặt nhìu quá , bị đánh nhìu quá ..ức mà chết thou , :khocnhe:

Chi Lan
01-08-2009, 01:28 AM
Khổ thân bé quá nè, cơ mà người ta đã có sẵn định kiến với mình rồi, không làm thế nào được đâu. Chị nghĩ từ giờ bé cứ cố gắng nhịn, lẳng lặng làm những cái gì mà em thấy là đúng, họ không hiểu nhưng sẽ có người hiểu cho em, chỉ cần có người hiểu và thông cảm với mình là được rồi.

Mấy người đó có lỗi với em, nhưng cụ cố của em đâu có lỗi gì mà không về ăn giỗ cụ, phải không em? Như vậy em vẫn phải ăn giỗ mới là có hiếu. Còn chuyện mấy ông cậu không ưa em, làm khó em này nọ, thì kệ đi. Mình biết việc mình, làm những gì mình được giao cho tốt, vậy là được rồi.

pe_shiva_kute
01-08-2009, 01:31 AM
Khổ thân bé quá nè, cơ mà người ta đã có sẵn định kiến với mình rồi, không làm thế nào được đâu. Chị nghĩ từ giờ bé cứ cố gắng nhịn, lẳng lặng làm những cái gì mà em thấy là đúng, họ không hiểu nhưng sẽ có người hiểu cho em, chỉ cần có người hiểu và thông cảm với mình là được rồi.

Mấy người đó có lỗi với em, nhưng cụ cố của em đâu có lỗi gì mà không về ăn giỗ cụ, phải không em? Như vậy em vẫn phải ăn giỗ mới là có hiếu. Còn chuyện mấy ông cậu không ưa em, làm khó em này nọ, thì kệ đi. Mình biết việc mình, làm những gì mình được giao cho tốt, vậy là được rồi.
cảm ơn chị chi lan , nhưng e nếu đi ăn giỗ cụ sẽ bị sai này nọ , rồi còn bị đánh nữa , bị chửi nữa , ăn k ngon đc .......thou , thì theo chị , nếu e k đi ăn thì cụ sẽ hỉu cho e chớ chị , rầu e cũg sẽ vẫn bị đánh dù cóa đi ăn hay k , đều bị mấy cậu kiếm nhìu cớ vô lí đánh thôi ,e k chịu đc , chắc e chết quá

Chi Lan
01-08-2009, 01:35 AM
Cố gắng lên em ạ, trốn tránh không phải cách giải quyết. Em cũng không thể dùng lời nói mà thay đổi mấy ông cậu đó được. Vậy chỉ có cách chịu đựng thôi. CL khuyên em rằng đã làm gì thì làm đến cùng, tức là đã xác định nhịn thì nhịn tới cùng, mà đã quyết định sẽ nói lại cho ra nhẽ thì nói tới cùng.

Tuy vậy, chị nghĩ ằng trong TH này, càng nói thì phần thiệt thòi sẽ càng về em, vì không phải 1 người mà là mấy ông cậu cùng hùa vào như thế. Do vậy chị nghĩ em hãy cố gắng chịu đựng, tốt nhất đừng làm gì để các ông ấy thấy chướng tai gai mắt.

pe_shiva_kute
01-08-2009, 01:38 AM
Cố gắng lên em ạ, trốn tránh không phải cách giải quyết. Em cũng không thể dùng lời nói mà thay đổi mấy ông cậu đó được. Vậy chỉ có cách chịu đựng thôi. CL khuyên em rằng đã làm gì thì làm đến cùng, tức là đã xác định nhịn thì nhịn tới cùng, mà đã quyết định sẽ nói lại cho ra nhẽ thì nói tới cùng.

Tuy vậy, chị nghĩ ằng trong TH này, càng nói thì phần thiệt thòi sẽ càng về em, vì không phải 1 người mà là mấy ông cậu cùng hùa vào như thế. Do vậy chị nghĩ em hãy cố gắng chịu đựng, tốt nhất đừng làm gì để các ông ấy thấy chướng tai gai mắt.
e bít chị ạk , mí ông cậu đã có thành kiến vs e rồi , bị ghét nên e cũg bít , e bít fải chịu đựng thou ....nhưng e ức lắm chị ơi , có lẽ e chết thì mí ông ấy mới vui lòg chị nhểy :khocnhe:

goodkiu
01-08-2009, 05:48 AM
=.=! bạn cứ nghĩ theo hướng tích cực lên. Hix tớ thấy mí người đó có thành kiến với bạn oy. Cố gắng mà học sau này đi học nơi khác đỡ khổ bạn à! Nếu mà kiếm được nhiều $ nữa thì càng tôt. Bi h chắc phải cố mà nhẫn nhịn thui bạn à! Khổ cho bạn quá! hix.

chilovephong
01-08-2009, 06:03 AM
vậy em đành nghe lời đi , khi sai làm việc, tránh tình trạng 1 mình em làm thì em thử vừa làm vừ nhờ mấy chị để làm cùng , ví dụ như " chị.. ơi , lấy giùm em dzới , em lỡ tay ko làm được ,lấy được " còn nếu cứ sai dzậy thì em nói sao gì cũng em???? nói thwngr ý kiến của mình , ngoại... em tâm sự dzới ngoại.... nói ngoại biết ko fai? ko muốn đến , nhưng đến là nặng nề.... em cứ nói wan điểm của mnihf , ko phải sợ làm việ nhưng bất công .... trước đây mối khi nhà nội có giỗ... mình là đứa ko ai thích...tụ tập nói sau lưng .... ko ai mún nc... nặng nề lắm.. dần dần ko muốn lên nội... 3me có la chửi cũng ko đi , sau này bức wa' mới nói mẹ biết lý do , vì mình may mắn còn ba , ai cũng nể ba... ko dám làm gì thôi .. với lại vốn là đứa ngang ngạnh nên ko bao giờ để ai muốn làm gì làm , đôi khi bị chửi mất dzạy... nhưng phải nói thẳng y' kiến của mình... và.. cuối cùng .. sau này mình có tienesg nói trong gd... bạn tìm 1 người bạn để tâm sự đi , cần nc dzới mẹ nhiều hơn....để mẹ hiểu , phải để mẹ thấy mẹ mới biết

KIM SAO CHI
01-08-2009, 06:14 AM
sory nha tui chả hiểu gì trơn tui ko giúp được cho bạn rồi nhưng có tui tin bạn nè

boy de thuong
02-08-2009, 04:50 AM
không biết khi mình viết bài này thì đám giỗ chưa nhĩ. ^_^ chuyện này chỉ có pe1 mới biết tại sao mấy cậu có định kiến nặng vậy thôi hãy suy nghĩ lại và tìm cách thôi. Chúc pe1 luôn vui vẽ và sớm giải quyết đc rắc rối

MenLangSon
02-08-2009, 05:45 AM
Hihi chẳng sao cả bạn ak, nếu mình ngoan ngoãn thì mặc kệ mọi người nói, rồi dần dần họ sẽ hiểu ra mà thôi. Còn bạn dừng buồn nha, minh có làm gì sai đâu ma phải buôn. Có trách thì nên trách cậu và các chị của ban thôi có người cháu người em như bạn mà không biết quý trong. Đừng buồn bạn nhẹ Good luck

nhoc xinh cute
02-08-2009, 05:57 AM
Hok dc đâu Shiva ơi...Trốn hoài hok phải là cách đúng đâu ...????...bạn phjải đối diện zới nó chứ , có khó thế nào thì đó cũng là cậu moà dù có đối zử như thế nào đi nữa thì cũng là người trong một gia đình ....Bạn cứ thử nói chiện zới mama hay papa jì đó hay rũ mama về chung đẩ chứng kiến . Có = chứng dù sao cũng tốt hơn , nhịn hoài chịu seo nỗi chứ ....gặp tớ là mí ông đoá tiu hiz oy`

tocduoiga
02-08-2009, 06:06 AM
Bạn shiva, ah, cho phép tôi được gọi bạn như thế nhé! Vì nick của bạn dài quá ^^ Hm, có vẻ như bạn đã trải qua không ít những điềm bức rức trong lòng vì nhiều phen bị oan uổng.

"Tiên học Lễ, hậu học Văn", bất cứ ai trong chúng ta, đều biết tới điều này. Và, coi bộ mấy ông cậu của bạn đòi hỏi phần Lễ hơi bị nhiều nhỉ? Nếu tôi đoán không lầm thì hình như mấy ông cậu này không mấy có thiện cảm với bạn, phải không? Vì từ đầu đến cuối, theo lời kể của bạn, thì họ chỉ toàn nhằm vào bạn mà bắt nạt thôi. Ah, không tốt! Không tốt chút nào. Họ đang có mục đích gì khi cứ nhằm vào bạn đây? Họ ganh ghét gì ở bạn? Có lẽ...nhưng tôi kì thực không biết nguyên nhân đằng sau đó nhé! Tôi chí nói bừa thôi.

Tôi cũng lớn lên với rất nhiều cô, cậu, chú, dì, hai bên Nội-Ngoại họ hàng như bạn. Và, ồ, trùng hợp làm sao, tôi cũng đã từng bị các cậu mình mag ra làm mục tiêu để chì chiết. Hm...lúc đó còn nhỏ, nên tôi cứ suy nghĩ mãi vẫn không ra vì sao mình lại trở thành mục tiêu? Hay là họ đang cười chê vì mình không hoàn hảo như con cái của họ? Cái này thì chỉ có trời mới biết.

Tôi không về tâm sự với gia đình mình về chuyện này. Bởi tôi biết, thế giới người lớn vô cùng phức tạp. Và, với tính cách của mẹ tôi, mẹ thà mắng oan cho con mình, còn hơn là gây thêm hiềm khích đối với những người họ hàng khác. Ah, cái này gọi là "Đừng nên cãi nhau vì chuyện của mấy đứa trẻ con" ấy mà. Ồ, tin tôi đi! Trong 10 trường hợp thì sẽ có hết 9, các bậc phụ huynh chọn cách nhượng bộ, quay sang mắng trở lại con cái của mình, chỉ để cho qua chuyện.

Vậy trong trường hợp đó, chúng ta, những người dễ bị đặt vào tầm ngắm nhất, phải làm những gì để tự bảo vệ mình đây?

Tôi tự tập cho mình một cách sống mới, khác hẳn hoàn toàn so với những anh chị em họ hàng của tôi. Cũng như bạn, tôi sợ bị la rầy, nên đã chủ động tự giam mình trong phòng, hàng ngày nghe nhạc và đọc sách. Cái dở của tôi chính là, tôi đã đánh mất đi tuổi thơ của chính mình. Tôi không vui đúa với những đứa trẻ trong xóm. Thay váo đó, tôi làm bạn với sách vở và âm nhạc nhiều hơn. Tôi thậm chí bỏ cá thói quen xem ti vi nhiều nữa cơ. Thế là, tôi trở nên khác hẳn, so với tất cả những đứa trẻ cùng tưởi, cũng như khác hoàn toàn so với anh chị em họ hàng của mình. Tôi ít nói, nhưng hành lễ nhiều. Tôi cúi chào, rồi đứng sang một bên. Tôi dè dặt và giữ mình vào một khuôn phép lễ nghĩa khi nói chuyện với các cậu. "Dạ", "Thưa", "Vâng", "Con xin phép"...

Sự trưởng thành về mặt tư tưởng cũng như cách ứng xử của tôi đã xây nên một bức tường vô hình ngăn cách tôi với thế giới bên ngoài, và với cả họ nữa. Trong mắt họ, tôi là một người trưởng thành (Dù mới 16 tuổi vào thời điểm đó), chứ không phải là một đứa mà họ có thể tùy tiện lên án lúc không vui. Cách đi đứng và cách ăn nói của tôi cũng khác hẳn hoàn toàn, cộng với cái thành tích học tập [nhờ toàn nghe nhạc với đọc sách] lên tới TOP HIT, tôi đã bỏ xa họ ở phía sau lưng mình, và tự tin tiến về phía trước.

Đấy là chuyện của tôi. Bạn không nên học theo tôi khoảng tự gượng ép bản thân mình đâu. Nhưng mà, nếu những người cậu đó cho rằng bạn vô lễ, hãy hành lễ ngược lại với họ. Cho họ thấy "Lễ" có nghĩa là gỉ. Ý tôi là, hãy cứ giữ lễ theo đúng khuôn phép. Rồi sẽ có lúc, những người xung quanh thấy bạn không hề sai. Tới lúc đó, người thấy ngượng chính là họ, những ông già cổ lỗ dám chê bạn không biết "Lễ", trong khi người không biết lại chính là họ.

Dùng Độc trị độc, lấy Lễ để chứng tỏ Lễ. Đấy là cách làm của những người có học như chúng ta. Đừng cãi họ, đừng bức xúc, đừng tỏ ra căm giận ngay trước mặt họ. Vì nếu làm như thế thì người chịu thiệt sẽ chính là bạn.

Hy vọng bạn hài lòng với câu trả lời này.

Chúc bạn một ngày vui.

Thân mến

tocduoiga - Nguyệt Thiên

pe_shiva_kute
02-08-2009, 06:34 AM
Cảm ơn tất cả các bạn , đám giỗ đã diễn ra hum nay rùi , mìk k cóa lựa chọn khác nên đã quyết định trốn ở nhà , mìk vẫn sợ vì mấy cậu cũg sẽ lên nhà mìk mờ uýnh mìk ( cái tội bất hiếu ) Mìk k cóa lựa chọn , khó xử bạn àk , mìk bối rối và k bít làm gì hết .....nên chịu đựng hay là chống trả đêy ?
Mìk chắc sẽ học cách chịu đựng , những cách các bạn đã nói ....cảm ơn các bạn nhìu nhìu .....tớ sẽ cố chịu đựng thôi :khocnhe:

Bạn shiva, ah, cho phép tôi được gọi bạn như thế nhé! Vì nick của bạn dài quá ^^ Hm, có vẻ như bạn đã trải qua không ít những điềm bức rức trong lòng vì nhiều phen bị oan uổng.

"Tiên học Lễ, hậu học Văn", bất cứ ai trong chúng ta, đều biết tới điều này. Và, coi bộ mấy ông cậu của bạn đòi hỏi phần Lễ hơi bị nhiều nhỉ? Nếu tôi đoán không lầm thì hình như mấy ông cậu này không mấy có thiện cảm với bạn, phải không? Vì từ đầu đến cuối, theo lời kể của bạn, thì họ chỉ toàn nhằm vào bạn mà bắt nạt thôi. Ah, không tốt! Không tốt chút nào. Họ đang có mục đích gì khi cứ nhằm vào bạn đây? Họ ganh ghét gì ở bạn? Có lẽ...nhưng tôi kì thực không biết nguyên nhân đằng sau đó nhé! Tôi chí nói bừa thôi.

Tôi cũng lớn lên với rất nhiều cô, cậu, chú, dì, hai bên Nội-Ngoại họ hàng như bạn. Và, ồ, trùng hợp làm sao, tôi cũng đã từng bị các cậu mình mag ra làm mục tiêu để chì chiết. Hm...lúc đó còn nhỏ, nên tôi cứ suy nghĩ mãi vẫn không ra vì sao mình lại trở thành mục tiêu? Hay là họ đang cười chê vì mình không hoàn hảo như con cái của họ? Cái này thì chỉ có trời mới biết.

Tôi không về tâm sự với gia đình mình về chuyện này. Bởi tôi biết, thế giới người lớn vô cùng phức tạp. Và, với tính cách của mẹ tôi, mẹ thà mắng oan cho con mình, còn hơn là gây thêm hiềm khích đối với những người họ hàng khác. Ah, cái này gọi là "Đừng nên cãi nhau vì chuyện của mấy đứa trẻ con" ấy mà. Ồ, tin tôi đi! Trong 10 trường hợp thì sẽ có hết 9, các bậc phụ huynh chọn cách nhượng bộ, quay sang mắng trở lại con cái của mình, chỉ để cho qua chuyện.

Vậy trong trường hợp đó, chúng ta, những người dễ bị đặt vào tầm ngắm nhất, phải làm những gì để tự bảo vệ mình đây?

Tôi tự tập cho mình một cách sống mới, khác hẳn hoàn toàn so với những anh chị em họ hàng của tôi. Cũng như bạn, tôi sợ bị la rầy, nên đã chủ động tự giam mình trong phòng, hàng ngày nghe nhạc và đọc sách. Cái dở của tôi chính là, tôi đã đánh mất đi tuổi thơ của chính mình. Tôi không vui đúa với những đứa trẻ trong xóm. Thay váo đó, tôi làm bạn với sách vở và âm nhạc nhiều hơn. Tôi thậm chí bỏ cá thói quen xem ti vi nhiều nữa cơ. Thế là, tôi trở nên khác hẳn, so với tất cả những đứa trẻ cùng tưởi, cũng như khác hoàn toàn so với anh chị em họ hàng của mình. Tôi ít nói, nhưng hành lễ nhiều. Tôi cúi chào, rồi đứng sang một bên. Tôi dè dặt và giữ mình vào một khuôn phép lễ nghĩa khi nói chuyện với các cậu. "Dạ", "Thưa", "Vâng", "Con xin phép"...

Sự trưởng thành về mặt tư tưởng cũng như cách ứng xử của tôi đã xây nên một bức tường vô hình ngăn cách tôi với thế giới bên ngoài, và với cả họ nữa. Trong mắt họ, tôi là một người trưởng thành (Dù mới 16 tuổi vào thời điểm đó), chứ không phải là một đứa mà họ có thể tùy tiện lên án lúc không vui. Cách đi đứng và cách ăn nói của tôi cũng khác hẳn hoàn toàn, cộng với cái thành tích học tập [nhờ toàn nghe nhạc với đọc sách] lên tới TOP HIT, tôi đã bỏ xa họ ở phía sau lưng mình, và tự tin tiến về phía trước.

Đấy là chuyện của tôi. Bạn không nên học theo tôi khoảng tự gượng ép bản thân mình đâu. Nhưng mà, nếu những người cậu đó cho rằng bạn vô lễ, hãy hành lễ ngược lại với họ. Cho họ thấy "Lễ" có nghĩa là gỉ. Ý tôi là, hãy cứ giữ lễ theo đúng khuôn phép. Rồi sẽ có lúc, những người xung quanh thấy bạn không hề sai. Tới lúc đó, người thấy ngượng chính là họ, những ông già cổ lỗ dám chê bạn không biết "Lễ", trong khi người không biết lại chính là họ.

Dùng Độc trị độc, lấy Lễ để chứng tỏ Lễ. Đấy là cách làm của những người có học như chúng ta. Đừng cãi họ, đừng bức xúc, đừng tỏ ra căm giận ngay trước mặt họ. Vì nếu làm như thế thì người chịu thiệt sẽ chính là bạn.

Hy vọng bạn hài lòng với câu trả lời này.

Chúc bạn một ngày vui.

Thân mến

tocduoiga - Nguyệt Thiên
Cảm ơn về sự giúp đỡ của mí bạn .............nhưng cóa lẽ sẽ cóa một ngày mìk chịu k nổi sẽ cãi lại .....đến một lúc k chịu nổi nữa

GRTL
02-08-2009, 06:14 PM
- bạn về tâm sự với mẹ xem mẹ nói gì !? với kiểu nói năng và hành xử ấy thì các ông cậu không tốt tí nào. Nên thăm dò ý của Mẹ trước ( với ông Bà ngoại thì nên kín tiếng ). Mẹ không phản ứng gì thì đi tâm sự với Ba bạn ... cũng không có kết quả thì hãy tìm một Dì nào đó tốt tính, thẳng thắng và quí mến bạn nhất mà tâm sự ! ... nếu cũng không có một kết quả gì thì ... ! nói thẳng với mấy ông cậu ấy thôi !
- Muốn làm người có văn hóa, có hiếu, tình nghĩa nhưng các cậu có cho cháu làm đâu !? đừng hà hiếp quá đáng như vậy !
- GRTL tui thì cũng hay nhịn ... nhưng cũng có mức độ ... họ quá đáng thì GRTL phải khẳn định quan điểm , con người của mình.
* Cái lý nào mà cậu, mợ, cô, dì,.... đến nhà đánh cháu !?? họ không xem bố mẹ bạn ra cái quái gì sao !?

pe_shiva_kute
02-08-2009, 11:00 PM
- bạn về tâm sự với mẹ xem mẹ nói gì !? với kiểu nói năng và hành xử ấy thì các ông cậu không tốt tí nào. Nên thăm dò ý của Mẹ trước ( với ông Bà ngoại thì nên kín tiếng ). Mẹ không phản ứng gì thì đi tâm sự với Ba bạn ... cũng không có kết quả thì hãy tìm một Dì nào đó tốt tính, thẳng thắng và quí mến bạn nhất mà tâm sự ! ... nếu cũng không có một kết quả gì thì ... ! nói thẳng với mấy ông cậu ấy thôi !
- Muốn làm người có văn hóa, có hiếu, tình nghĩa nhưng các cậu có cho cháu làm đâu !? đừng hà hiếp quá đáng như vậy !
- GRTL tui thì cũng hay nhịn ... nhưng cũng có mức độ ... họ quá đáng thì GRTL phải khẳn định quan điểm , con người của mình.
* Cái lý nào mà cậu, mợ, cô, dì,.... đến nhà đánh cháu !?? họ không xem bố mẹ bạn ra cái quái gì sao !?
Tớ cũg k bít lí do gì mờ mọi người cóa thể đánh tớ ...vs lí do của họ là đánh choa nên người , dạy dỗ gì đóa ....tớ cóa cậu thou chớ dì tớ ở sài gòn lận nên k cóa điều kiện về ăn giỗ nhìu , kòn mẹ tớ thì chắc sẽ bảo tớ cóa làm gì mới bị thế ...còn ba thì cũg ít về nhà nên mọi chiện khó khăn hơn , chỉ còn cách nói ra mà thôi ..

GRTL
03-08-2009, 03:18 AM
- Tớ hoàn toàn không đồng ý với mấy ông cậu ấy ! lý lẽ mấy ổng đưa ra quá cổ hủ ... nó không mang tính giáo dục chỉ có tính gia trưởng và lạc hậu ! có lẽ là Mẹ bạn hiền và chịu đựng quá nhiều rồi nên cứ nghỉ là các ông ấy có cái quyền muốn làm gì thì làm, nói gì thì nói !
- Bạn cứ thẳng thắng nói ý kiến của mình ! nhưng đừng dùng những từ ngữ phạm thượng hay phán xét nhân cách, cá tính của họ ! bạn chỉ yêu cầu sự thật và tính công bằng.

tienu
03-08-2009, 04:32 AM
Khục khục, éc éc (bức xúc quá hóa heo rùi!!!) Nghe chuyện của bạn + tớ vừa cho ra lò một mẻ bánh rán không nhai đc :so_funny:

Bạn Shiva nhỏ bé và dễ thương của tớ, ai ai trong chúng ta đều trải qua một thời gian như bạn thôi: bị đàn áp, phải cúi lụy, phải dồn nén cảm xúc và làm theo điều vô lí của người khác. Mặc dù tớ không có những ông cậu quá quắt như trên, tớ có các bạn học cùng lớp vô cùng "dễ thương". Bọn họ, trước mặt thì làm vẻ thân thiện, sai vặt tớ, ép tớ làm bài tập cho mấy bạn í; đằng sau lưng thì cười nhạo "con điên người nhập cư".

Lí do tại sao mấy ông cậu lại đối xử với bạn như vậy? Rất đơn giản, vì họ là những kẻ thua cuộc. Họ không có nhiều thành công trong cuộc sống ---> dạy đời :D Họ chẳng biết trút sự giận dữ với bản thân vào đâu ngoài những kẻ nhỏ bé. Bố mẹ bạn hẳn cũng quen nhịn nhục bọn họ từ lâu ---> Họ càng quá quắt hơn. Bạn thấy đó! Một người hiểu biết chẳng bao giờ đánh trẻ con, ngay cả con mình. Một người có tư cách không say khướt, làm nhiều trò hồ đồ. Một người được mọi người kính trọng sẽ không phải tỏ vẻ ta đây với những người khác. Nếu họ có đc thứ họ muốn thì họ không phải cố gắng để đạt được thứ ấy nữa!

Bạn không thể cách mạng tư tưởng với bố mẹ bạn được đâu. Ông bà bạn hẳn yêu thương và nhìn thấy hành vi quá quắt của mấy ông cậu nên mới bảo vệ cho bạn. Bạn, vì mấy ông cậu, mà không yêu thương ông bà nữa ư? Hì, ông bà già rồi, vui vẻ nhờ con cháu. Hãy tập trung chiếm tình thương của ông bà. Ông là người được tôn trọng, nhất định sẽ lên tiếng bảo vệ cho bạn.

Bạn cần thay đổi quan niệm về vấn đề. Nếu cứ đi loanh quanh và bực dọc lung tung, bạn chẳng thay đổi đc phong cách của mấy cậu đâu ^^ Hãy làm tròn bổn phận của một người cháu. Cãi lí với mấy cậu thua --> Bạn bị đánh, nhưng mấy cậu hiểu không phải ai cũng bắt nạt được. Đặt câu hỏi kiểu: "Tại sao mấy cậu cứ chửi đánh cháu hoài vậy? Cháu đi méc ông bà! Cháu có làm gì sai đâu?", hoặc "Cháu biết rồi, mấy cậu ghét cháu lắm! Mấy cậu ghét bố mẹ cháu nên mới toàn đánh cháu! Cháu đi méc ông bà!" (<<< kiểu này giúp mấy cậu thấy mình trơ trẽn như thế nào :D :D) hoặc kiểu, "Cháu đi hỏi ông đây! Hỏi ông coi cách dạy này là tốt hay xấu! Con người mấy cậu phải như thế nào mới thích dạy đời cháu!!"

- Cháu méc bố mẹ cháu!! Là mấy cậu dạy đời cháu, chẳng coi bố mẹ ra gì cả!

----> Nhiều cách để đánh động mấy cậu. Đánh thì chạy! Mấy cậu ý đâu xứng đáng để bạn Shiva đây nể sợ?! Shiva chỉ cần nể sợ những người có đạo đức thôi ^^

Mấy cậu í mà gặp tienu là biết tay. Quậy cho hết dám dạy đời tienu luôn! Tienu mà đi mua rượu, thể nào cũng đổ nửa bình đi (có phải tiền của mình đâu mà xót?) rồi chế nhiều nước vào. Hỏi thì: "Dạ, ngoài quán bán như thế nào thì con bưng về thế nấy" Hơ hơ, kiếm trò chọc tức mấy cậu í vui lắm!

Bạn Shiva cũng coi lại bản thân. Giọng nói, dáng đi của bạn thế nào? Lời nói ra sao? <<<< điều này đều chứng tỏ bạn dễ bắt nạt hay ko ^^ Nếu bạn thích bày tỏ quan điểm của bạn về đời, có suy nghĩ trước khi ăn nói, tự động mọi người phải nể bạn ^^^

Xê Kô
03-08-2009, 05:17 AM
này tớ bảo thật cậu nhé, nếu đã không thích thì thôi ko nên đến nữa, cần thiết thì đi, và đi lúc nào cũng nên có chị hay mẹ của cậu, tốt nhất là ba của cậu, lúc về cũng vậy, mẹ về thì về theo mẹ. Tức là nhất nhất phải có người bên cạnh.
Có một số người uống rượu xong thì chỉ muốn ngủ, có người uống rượu xong lại thích làm càn, cái loại nát ấy bạn ko nên để ý làm gì. Bạn đi đâu cũng có 2 người thì chắc chắn họ sẽ ko dám làm gì cả. Bạn không thể có hành động chống đối, vì khi ấy là vô hình chung bạn thua họ. Bi h công nghệ tiên tiến rồi, bạn ghi âm lại, rồi cho mẹ bạn nghe. Nếu gia đình bạn vô tâm đến độ ko quan tâm đến chuyện đó thì tớ bảo thật, nếu là tớ thì cậu chả là cái đinh gì :bay: bao h thấy say rượu đi ra thì ném cho vài viên gạch cho bõ ghét :so_funny: thế mới biết con gái khổ thật, phải mình thì bọn ấy đừng hòng yên ổn :so_funny: (mình con 1, lại là chi trưởng :haha:)

pe_shiva_kute
04-08-2009, 05:20 AM
Khục khục, éc éc (bức xúc quá hóa heo rùi!!!) Nghe chuyện của bạn + tớ vừa cho ra lò một mẻ bánh rán không nhai đc :so_funny:

Bạn Shiva nhỏ bé và dễ thương của tớ, ai ai trong chúng ta đều trải qua một thời gian như bạn thôi: bị đàn áp, phải cúi lụy, phải dồn nén cảm xúc và làm theo điều vô lí của người khác. Mặc dù tớ không có những ông cậu quá quắt như trên, tớ có các bạn học cùng lớp vô cùng "dễ thương". Bọn họ, trước mặt thì làm vẻ thân thiện, sai vặt tớ, ép tớ làm bài tập cho mấy bạn í; đằng sau lưng thì cười nhạo "con điên người nhập cư".

Lí do tại sao mấy ông cậu lại đối xử với bạn như vậy? Rất đơn giản, vì họ là những kẻ thua cuộc. Họ không có nhiều thành công trong cuộc sống ---> dạy đời :D Họ chẳng biết trút sự giận dữ với bản thân vào đâu ngoài những kẻ nhỏ bé. Bố mẹ bạn hẳn cũng quen nhịn nhục bọn họ từ lâu ---> Họ càng quá quắt hơn. Bạn thấy đó! Một người hiểu biết chẳng bao giờ đánh trẻ con, ngay cả con mình. Một người có tư cách không say khướt, làm nhiều trò hồ đồ. Một người được mọi người kính trọng sẽ không phải tỏ vẻ ta đây với những người khác. Nếu họ có đc thứ họ muốn thì họ không phải cố gắng để đạt được thứ ấy nữa!

Bạn không thể cách mạng tư tưởng với bố mẹ bạn được đâu. Ông bà bạn hẳn yêu thương và nhìn thấy hành vi quá quắt của mấy ông cậu nên mới bảo vệ cho bạn. Bạn, vì mấy ông cậu, mà không yêu thương ông bà nữa ư? Hì, ông bà già rồi, vui vẻ nhờ con cháu. Hãy tập trung chiếm tình thương của ông bà. Ông là người được tôn trọng, nhất định sẽ lên tiếng bảo vệ cho bạn.

Bạn cần thay đổi quan niệm về vấn đề. Nếu cứ đi loanh quanh và bực dọc lung tung, bạn chẳng thay đổi đc phong cách của mấy cậu đâu ^^ Hãy làm tròn bổn phận của một người cháu. Cãi lí với mấy cậu thua --> Bạn bị đánh, nhưng mấy cậu hiểu không phải ai cũng bắt nạt được. Đặt câu hỏi kiểu: "Tại sao mấy cậu cứ chửi đánh cháu hoài vậy? Cháu đi méc ông bà! Cháu có làm gì sai đâu?", hoặc "Cháu biết rồi, mấy cậu ghét cháu lắm! Mấy cậu ghét bố mẹ cháu nên mới toàn đánh cháu! Cháu đi méc ông bà!" (<<< kiểu này giúp mấy cậu thấy mình trơ trẽn như thế nào :D :D) hoặc kiểu, "Cháu đi hỏi ông đây! Hỏi ông coi cách dạy này là tốt hay xấu! Con người mấy cậu phải như thế nào mới thích dạy đời cháu!!"

- Cháu méc bố mẹ cháu!! Là mấy cậu dạy đời cháu, chẳng coi bố mẹ ra gì cả!

----> Nhiều cách để đánh động mấy cậu. Đánh thì chạy! Mấy cậu ý đâu xứng đáng để bạn Shiva đây nể sợ?! Shiva chỉ cần nể sợ những người có đạo đức thôi ^^

Mấy cậu í mà gặp tienu là biết tay. Quậy cho hết dám dạy đời tienu luôn! Tienu mà đi mua rượu, thể nào cũng đổ nửa bình đi (có phải tiền của mình đâu mà xót?) rồi chế nhiều nước vào. Hỏi thì: "Dạ, ngoài quán bán như thế nào thì con bưng về thế nấy" Hơ hơ, kiếm trò chọc tức mấy cậu í vui lắm!

Bạn Shiva cũng coi lại bản thân. Giọng nói, dáng đi của bạn thế nào? Lời nói ra sao? <<<< điều này đều chứng tỏ bạn dễ bắt nạt hay ko ^^ Nếu bạn thích bày tỏ quan điểm của bạn về đời, có suy nghĩ trước khi ăn nói, tự động mọi người phải nể bạn ^^^
thank mí bạn nha ...lúc đầu tớ nghĩ , chiện này chả còn cách giải quyết nhưng thiệt ra có nhìu cả núi ....làm tớ bớt bối rối hơn rồi , chắc phải nghe lời của mấy bạn nên nói ra thôi

này tớ bảo thật cậu nhé, nếu đã không thích thì thôi ko nên đến nữa, cần thiết thì đi, và đi lúc nào cũng nên có chị hay mẹ của cậu, tốt nhất là ba của cậu, lúc về cũng vậy, mẹ về thì về theo mẹ. Tức là nhất nhất phải có người bên cạnh.
Có một số người uống rượu xong thì chỉ muốn ngủ, có người uống rượu xong lại thích làm càn, cái loại nát ấy bạn ko nên để ý làm gì. Bạn đi đâu cũng có 2 người thì chắc chắn họ sẽ ko dám làm gì cả. Bạn không thể có hành động chống đối, vì khi ấy là vô hình chung bạn thua họ. Bi h công nghệ tiên tiến rồi, bạn ghi âm lại, rồi cho mẹ bạn nghe. Nếu gia đình bạn vô tâm đến độ ko quan tâm đến chuyện đó thì tớ bảo thật, nếu là tớ thì cậu chả là cái đinh gì :bay: bao h thấy say rượu đi ra thì ném cho vài viên gạch cho bõ ghét :so_funny: thế mới biết con gái khổ thật, phải mình thì bọn ấy đừng hòng yên ổn :so_funny: (mình con 1, lại là chi trưởng :haha:)
xê kô ajk , k phải kon gái ai cũg khổ đâu , kon zai k phải ai cũg sướng như ấy đâu .....vả lại , nếu xê kô là tớ thì chả biết nhịn đâu , ném gạch cho đã rồi lại ngồi nhà đá hả ....nhưng vẫn cảm ơn xê kô chỉ cái cách hiện đại nhỉ , áp dụng đc đếy