PDA

Xem đầy đủ chức năng : Làm sao để trị con nít nhiều chuyện đây?!

Giun Đất
16-07-2009, 12:47 PM
Chào mọi người,

Ở xứ lạ quê người, chỉ có 2 gia đình người Việt nhà gần nhau nên quý nhau lắm. Nhà đó có một đứa con nít, bằng tuổi với em của mình. 2 đứa đương nhiên cũng chơi với nhau. Nó qua nhà mình, rạch màu lên tường và lên hình chụp mình và mẹ mình, ngay chỗ khuôn mặt. Ảnh đó chụp từ lâu, khi mình còn nhỏ, bây giờ không còn tấm nào nên mình quý tấm đó lắm.

Hôm nay, grrr, con nhỏ kia không biết suy nghĩ gì, đem chuyện riêng của nhà mình ra kể cho cả xóm, làm mẹ mình và em mình ngồi chỗ đó, xấu hổ gần chết. Phát tức lên!

Nhà mình biết giữ gìn nên sạch sẽ, gọn gàng hơn. Em mình được nhiều người lớn chiều chuộng, yêu quý hơn. Con bé có tính hay ghen tị với em mình lắm! Em mình mới có cái gì, nhỏ đó toàn cố mượn rồi phá hoại đồ. Rồi nó hay chỉ trỏ, sai vặt em mình nữa. Ban đầu thì còn du di, càng ngày nó càng lớn tiếng và quá quách!

Mọi người ơi, mình phải làm gì để trị con nhóc xấu tính này? Mình biết việc làm của nó đều ý thức cả, mặc dù nó chỉ 6 tuổi thôi! Ánh mắt của nó hay lườm lườm em và nhà mình. Chẳng lẽ bây giờ cấm nó sang chơi, 2 gia đình bất hòa?! Mẹ mình không muốn "chuyện bé xé ra to", nhưng mình cảm thấy cần một giải pháp gì đó. Có thể giúp con bé kia bỏ được tính ghen tị (hơi bị khó) hay làm gì đó.
Mình biết là chuyện dạy dỗ không phải là trách nhiệm của mình, nhưng mẹ bé đó hoàn toàn không biết gì và em không tin tưởng cách dạy dỗ (đánh con, tát con) của mẹ bé đó lắm!

Mong mọi người giúp em! Em chân thành cảm ơn!

lu_hehe
16-07-2009, 02:15 PM
Ng ta cho rằng con nít thì hồn nhiên vô tư, không suy nghĩ nhiều. Còn lâu á!! Con nít rõ ràng biết nhiều hơn ng ta tưởng. Vd như khi ba mẹ ko mua kẹo, mua đồ chơi là khóc, mè nheo, vòi vĩnh cho bằng được -> ba mẹ chiều con, hay sợ ng qua đường dòm ngó, đành mua cho nó -> lần sau lại áp dụng chiêu đó.

Hồi nhỏ, mỗi lần bị mẹ lấy roi đánh, tớ đều khóc rống lên. Tất nhiên, ko phải đau nên mới rống, mà vì nghĩ rằng "này, con khóc to lên này, cho hàng xóm biết mẹ ngược đãi con" (- -'). Như vậy thấy rõ rằng con nít biết suy nghĩ nhiều lắm đấy.

Nghe thì có vẻ con bé kia cảm thấy nó thiếu tình thương. Khi bị đánh, bị mắng, nó sẽ càng lì hơn. Nó cho rằng nó không có lỗi, mà mẹ đánh nó vì mẹ không yêu thương nó. Nó ghen tị vì nó cảm thấy em của bạn được cưng chiều, còn nó thì không. Cũng có thể là do mẹ nó so sánh con bé và chị em nhà bạn, chê nó thế này thế nọ, khen chị em bạn thế nọ thế kia (vâng, mẹ tớ từng làm thế, và sau đó tớ thù thằng hàng xóm và nhiều khi cả mấy đứa bạn thân kinh khủng ~~ cái dở hơi của các bà mẹ VN).

Tốt nhất, bạn hãy tham gia vào việc chơi với con bé. Càng chơi nhiều, nó càng dễ có cảm giác thân thiết với bạn. Việc uốn nắn một đứa trẻ chỉ có thể vào tay những người nó yêu quý mà thôi (mắc gì nó phải nghe lời ng dưng nước lã). Càng thân thiết, lời nói của bạn với nó càng dễ được coi trọng. Mà nhiều khi, chỉ 1 cái lườm nhắc nhở là nó cũng hiểu đấy. Trẻ con nhạy cảm lắm.

Lâu lâu "hối lộ" nó đồ chơi (haha, nó ko muốn những món đồ chơi của nó bị hư đâu nhỉ?), hoặc đem đồ chơi đi chơi chung với nó - đừng để nó mượn chơi một mình. Có bạn ở đó, thử xem nó dám làm hư không?

Còn chuyện riêng nhà bạn, hiển nhiên là hạn chế cho nó biết. Nếu không thể tránh được thì... blackmail nó. Vd như, "bé này, ai cũng có những bí mật không nên kể ra, phải không? Em thử nghĩ nếu chị đem chuyện em bữa trước tè dầm trong lúc ngủ ra nói với bạn N. thì sao? Không vui phải không? [...]"

Mặc dù đáng ghét,, nhưng quan trọng là phải biết cảm thông cho nó chút xíu. Đối với trẻ con cần kiên nhẫn... (đây là câu nói từ 1 kẻ luôn điên lên khi thấy con nít vào cái quán mình phục vụ - cái lũ ấy dám hất tô chén bay xuống thảm, làm tớ đi dọn gần chết)

Rút từ kinh nghiệm làm thủ lĩnh của đám em họ (xì, vậy mà em mình lại dạy ko xong) - nhưng tụi em họ tớ dễ thương hơn nhiều, cho nên nếu thất bại... đừng tìm tớ trả thù -_-

letue
16-07-2009, 02:36 PM
dạy cho nó biết , nói cho nó biết là nó đã làm sai... rùi chỉ bảo cho nó. Chơi với nó như bạn vậy đó rùi từ từ nó sẽ hiểu ra...
ps : Nhìn sơ sơ bài của em Lu tự nhiên ước gì có người chị như em Lu quá :hum:

KIM SAO CHI
16-07-2009, 06:35 PM
theo em anh hãy nói chuyện với con bé đó nhiều hơn
tìm hiểu sở thicks cũng như tính cách của nó như thế mới đưa ra được biện pháp trị liệu hợp lí nhất

DuyênBòMộng
16-07-2009, 10:44 PM
Chào bạn

Mình rất thích cách đánh chữ thuần Việt, rõ ràng, văn phong rành mạch và sự "lễ phép" của bạn, dù bạn đang sống ở nước ngoài. Người như bạn giờ hơi bị hiếm!

Về vấn đề của bạn, mình nghĩ nó "lạ lẫm" và "khó gỡ". Trong box này đó giờ mình toàn thấy topic nhờ gỡ rối chuyện tình cảm thôi. Mà HHT này cũng có nhiều "con nít nhiều chuyện" lắm á!

Xin hỏi bạn bao nhiêu tuổi mà câu cuối xưng "em" ngọt xớt vậy?! Biết tuổi để mình góp ý phương án cho phù hợp.

GRTL
16-07-2009, 11:31 PM
- Rất khó đấy ! muốn thay đổi hành vi và cá tính ấy của một đứa trẻ lên 6 bạn cần ít nhất 3 năm sống cạnh nó và làm mẫu cho nó từ lời nói, hành vi, sinh hoạt, vui chơi và yêu thương nó !
- Vì sao em bạn nó khác hoàn toàn con bé đó !? vì em bạn nó ở nhà bạn <--- quá đơn giản ! nếu là bạn sống trong cái nhà hàng xóm kia thì 90 % bạn sẽ có những hành vi và cá tính ấy !
- Phá đồ chơi thì đứa trẻ nào không phá !? nó không phá thì trước sau gì em bạn cũng phá thôi ! :D.
- Con nít hầu như không đứa nào biết giữ bí mật và rất thích nói ... nó luôn tìm ra cái để nói.... mọi cái nó biết, nghe qua thì kiểu gì thì cũng có lúc nó nói ra với một ai đó ! :D

... với bạn thì chỉ có lấy độc trị độc <--- nhưng làm như thế thì chỉ có thể làm bạn hả dạ thôi ! không thay đổi được bé đó ! khi ấy người ngoài nhìn vào thì bạn cũng không tốt đẹp hơn con bé kia !
- Bạn hãy tham gia vào trò chơi cùng tụi nó, bạn nên làm đầu trò thu hút sự chú ý của tụi nó vào trò chơi thay vì soi mói - nghe ngóng chuyện nhà bạn ! :D .
- Nói những hành vi của đứa trẻ lên 6 là ý thức thì chưa đúng lắm ! đó chỉ là phản xạ, là những điều nó học được từ người lớn, nó nắm được một tổ hợp các hành vi - tâm lý cho một vài sự kiện mà nó từng thấy, nghe và lặp lại nhiều lần <--- nếu những tổ hợp này nó không được tiếp xúc liên tục thì nó sẽ quên ngay !
- bạn không nên để em bạn tiếp tục chơi với nhỏ hàng xóm ... em bạn sẽ bị lây những hành vi và thái độ của bé hàng xóm đấy ! cứ cho nó vào nhà chơi ... nhưng tìm cách nào đó cách ly 2 đứa nhỏ ra, hay rút ngắn thời gian tiếp xúc đó lại ! hoặc là bạn cùng chơi và sai bảo nhỏ đó, điều khiển nó, quản lý nó .... không cho nó cơ hội thể hiện cái xấu ấy !!! :D :D :D .

Giun Đất
17-07-2009, 02:10 AM
Thanks tất cả mọi người, đặc biệt là bạn lu_hehe :D

Những lời trên mình viết chỉ là do giận nhất thời. Vì kiếm trong nhà không có thứ gì để đập tan tành nên...hehe, gõ phím vậy!

Còn chuyện con nít - ý thức - ghen tị, anh GRTL phải chứng kiến tận mắt mới có thể đánh giá. Mẹ bé đó hay nói "chuyện người lớn con nít không được xen vào" -> tạo nên ấn tượng về chuyện người lớn là xấu, người lớn ko thích nói ra.
Haiz, mối quan hệ giữa 2 gia đình còn nhiều điểm lâm li bi đát.

Cảm ơn mọi người một lần nữa! Con Giun này sẽ cố gắng lấy nhu trị cương và bỏ ra một chút thời giờ để chiếm lòng tin của con bé kia, cùng tụi bạn của nó @_@
Suy nghĩ bớt ích kỉ, suy nghĩ bớt ích kỉ, suy nghĩ bớt ích kỉ <<<< tự dặn bản thân

@Tạm Biệt: Cho Giun hỏi bạn là ai?
Cảm ơn những lời khen của bạn dành cho mình. Mình cảm thấy vốn tiếng Việt của mình còn hạn hẹp, nhiều khi giải thích rất lủng củng, dài dòng. Mình đang cố tập viết súc tích và đơn giản hơn :D Nhưng...đó là vấn đề của mình. Tại sao mình lại nói cho bạn nghe nhỉ? :D :D

Bạn ơi, mai mình post bài Làm sao để trị người lớn tò mò rồi nhờ bạn gỡ rối nhen :D

Ở phía cuối mình đổi giọng là vì...vừa chat với một bà tỉ, vừa viết bài nên "lạc" giọng. Bạn quả có óc để ý rất nhạy bén (và thích bắt bẻ người ta nữa :D)

ShiningSakhalin
17-07-2009, 02:23 AM
Tớ ghét trẻ con = ='

Lý do hoàn toàn khớp với câu chuyện của bạn ^^.

Nếu là tớ tớ sẽ vặn cổ nó cho đến khi 4 bức tường căn phòng nhuộm màu đỏ mới thôi.

Giun Đất
17-07-2009, 02:28 AM
Tớ ghét trẻ con = ='

Lý do hoàn toàn khớp với câu chuyện của bạn ^^.

Nếu là tớ tớ sẽ vặn cổ nó cho đến khi 4 bức tường căn phòng nhuộm màu đỏ mới thôi.

Bạn Shining_Sak nói chuyện nghe y như tưởng tượng :haha: Sorry, tại thấy bạn diễn tả...sống động quá nên....:sr:

Mấy người ghét con nít chỉ nói qua loa miệng dzậy thui. Tớ biết trong lòng mỗi người đều yêu con nít lắm :sr: Chỉ không thích nếu nó làm phiền lúc mình đang...ình chíu trên Lap thui :D

Ước gì tớ con nít mãi không già. Đời sẽ đẹp biết bao *mơ mộng*

ShiningSakhalin
17-07-2009, 03:00 AM
Tớ nói thật đấy ko đùa đâu :sr:

aveterit
17-07-2009, 03:34 AM
Tớ thích trẻ con nhưng cũng rất khó chịu với chúng.
Thật sự là chúng rất khó bảo nhưng không hẳn là không có cách nếu chúng ta hiểu nó
Nếu bạn biết được nó thích gì chúng ta có thể ra điều kiện và từ đó thay đổi tính cách của nó
Đấy là mình nói trên những gì mình đã biết thôi!
Chúc bạn thành công

DuyênBòMộng
17-07-2009, 06:21 AM
Cho Giun hỏi bạn là ai?
Cảm ơn những lời khen của bạn dành cho mình. Mình cảm thấy vốn tiếng Việt của mình còn hạn hẹp, nhiều khi giải thích rất lủng củng, dài dòng. Mình đang cố tập viết súc tích và đơn giản hơn :D Nhưng...đó là vấn đề của mình. Tại sao mình lại nói cho bạn nghe nhỉ? :D :D

Bạn ơi, mai mình post bài Làm sao để trị người lớn tò mò rồi nhờ bạn gỡ rối nhen :D

Ở phía cuối mình đổi giọng là vì...vừa chat với một bà tỉ, vừa viết bài nên "lạc" giọng. Bạn quả có óc để ý rất nhạy bén (và thích bắt bẻ người ta nữa :D)

Cái "vấn đề của mình" mà bạn không muốn nói cho mình biết là gì vậy? Nếu không nhầm thì mình chỉ hỏi tuổi bạn thôi. Và như đã nói, hỏi tuổi để mình dễ góp ý hơn. Ví dụ, bạn... 7 tuổi thì mình góp ý khác, còn bạn hơn 18 tuổi thì mình góp ý khác. Biết tuổi để xưng hô nữa! Mình còn nhỏ xíu, sợ xưng bạn bạn mình mình vầy lại "hỗn".

Mà thôi, mình nghĩ vấn đề của bạn đã được gỡ, xong chuyện rồi. Nếu được thì cho mình biết tên, tuổi... Làm quen thôi.

Mình hả? Một người "Nghèo" và "Lạ" ^^~

Thân chào bạn!

aveterit
17-07-2009, 06:37 AM
Cái "vấn đề của mình" mà bạn không muốn nói cho mình biết là gì vậy? Nếu không nhầm thì mình chỉ hỏi tuổi bạn thôi. Và như đã nói, hỏi tuổi để mình dễ góp ý hơn. Ví dụ, bạn... 7 tuổi thì mình góp ý khác, còn bạn hơn 18 tuổi thì mình góp ý khác. Biết tuổi để xưng hô nữa! Mình còn nhỏ xíu, sợ xưng bạn bạn mình mình vầy lại "hỗn".

Mà thôi, mình nghĩ vấn đề của bạn đã được gỡ, xong chuyện rồi. Nếu được thì cho mình biết tên, tuổi... Làm quen thôi.

Thân chào bạn!

Nhất trí!Mình cũng thích hiện tuổi nên như các diễn đàn khác để xưng hô cho tiện mà đúng hơn mỗi tuổi 1 tính nói sao cho hợp lý thôi

Giun Đất
17-07-2009, 07:01 AM

Thân chào bạn!

Có phải bạn đang cố tình làm cho mình tò mò không?

Một người lạ gửi money cho: 1. Trả về (mắc tật tò mò lun); 2. Giữ lại = mắc nợ người ta. Bạn thấy xử trí như thế nào cho hợp đây? Một cái bẫy kiểu gì chui ra cũng không nổi.
Còn Nghèo thì do nick của Tạm Biệt ít hơn nick của Giun Đất thôi!

Biết tuổi thôi. Tên biết sau (Lỡ bạn ểm bùa hay làm gì đó thì tội nghiệp Giun lắm). Tuổi của mình là bình phương của một số. Số kia là bình phương của một số khác. Tuổi của mình là một số có hai chữ số và nhỏ hơn 20 :sr:

Không thích giải toán thì hỏi những người biết mình. Có lẽ họ biết.

Cảm ơn sự "quan tâm" của bạn (mặc dù mình vẫn chưa biết âm mưu của bạn là gì. Có thể là con tim trong sáng và thánh thiện của mình). Mình chỉ mong bạn đừng chơi hù ma với mình thôi ^^

P.S. Đừng cười kiểu đó với mình, please.

DuyênBòMộng
17-07-2009, 07:53 AM
Có phải bạn đang cố tình làm cho mình tò mò không?

Một người lạ gửi money cho: 1. Trả về (mắc tật tò mò lun); 2. Giữ lại = mắc nợ người ta. Bạn thấy xử trí như thế nào cho hợp đây? Một cái bẫy kiểu gì chui ra cũng không nổi.
Còn Nghèo thì do nick của Tạm Biệt ít hơn nick của Giun Đất thôi!

Biết tuổi thôi. Tên biết sau (Lỡ bạn ểm bùa hay làm gì đó thì tội nghiệp Giun lắm). Tuổi của mình là bình phương của một số. Số kia là bình phương của một số khác. Tuổi của mình là một số có hai chữ số và nhỏ hơn 20 :sr:

Không thích giải toán thì hỏi những người biết mình. Có lẽ họ biết.

Cảm ơn sự "quan tâm" của bạn (mặc dù mình vẫn chưa biết âm mưu của bạn là gì. Có thể là con tim trong sáng và thánh thiện của mình). Mình chỉ mong bạn đừng chơi hù ma với mình thôi ^^

P.S. Đừng cười kiểu đó với mình, please.

Mình không làm cho bạn tò mò, chỉ là bạn nghĩ vậy thôi. Hoặc là mình vô tình...

Tiền...? Tiền ảo này thì nghĩa lí gì đâu bạn? Mai mốt HHT đổi skin khác, giàu nghèo cũng vậy thôi. Nếu mình cần tiền (hay điểm) thì đâu cần reset lại từ con số 0. Mình tặng tiền cho bạn vì thấy bạn viết topic hay, đó giống như một hình thức "Thanks" ở các diễn đàn khác thôi. Hơn nữa, từ lúc HHT có chức năng tiền bạc này thì mình không tham gia nên cũng không rành, đây là lần đầu tiên mình làm vậy (tại thấy chữ "Cho/Tặng" xanh xanh bị chói), mình không nghĩ là bạn "mỏ xẻ" cái chuyện nhỏ xíu, vô ý này.

Tìm hỏi ai đó quen biết bạn còn khó hơn là giải bài toán! À, mà bài toán "phức tạp" quá nên chỉ nhìn qua là mình biết "em" 16 tuổi rồi, chưa kịp xác định là có thích hay không. Hehe!

Ểm ("yểm" mới đúng chính tả!) bùa, âm mưu? Trời ơi! Bạn đang nghĩ gì về mình vậy?

Mình không nghĩ là mình đã quan tâm được gì cho bạn. Mà tại sao phải là "quan tâm" trong ngoặc kép nhỉ?!

Mình có âm mưu dương mưu gì với bạn đâu?! Mình cũng chưa từng quen biết nhau, bạn khỏi lo mình nhát ma hay hù dọa gì bạn hết á!

-------

Cười "^^~" vầy đó hả? Mình thấy dễ thương mà bạn. Mình có thể biết lí do?

Giun Đất
17-07-2009, 08:58 AM
Okay, xin lỗi vì mình tưởng tượng xa xôi quá ^^

Bây giờ mình muốn nghe về ý kiến của bạn về "tơ lòng" của mình, được chứ?

Ểm là cách nói lái của mình. Và cách cười của bạn, giống một nhân vật hoạt hình, làm mình không được tỉnh táo cho lắm :D :D

Biết bạn lớn tuổi hơn mình từ lâu rồi

Một ngày thật nhiều niềm vui và thú vị nha! Mình đang cảm thấy rất vui (gần như tưng tưng). Sắp được ăn bánh kem của nhỏ bạn nên vậy :D

Ozhi
17-07-2009, 09:23 AM
Ha ha ha *Cười sắp chết* (may chưa chết!)

Tơ lòng của Con giun hình như gỡ gùi mà! Mà Theo ta thấy! Cứ bé nào nhắm nhúi nhìu chiện thì cốc đầu nó cái! *phà*

Nói đùa! Sửa thì nam mô! Em nhờ phụ mẫu đi bé à! Còn không em cứ dắm dúi cho qua! Như ta cũng thường cho qua, còn không thì ok đầu em em tự mà bảo vệ! Thiệt là! *mềnh ghét con nít*

Thân
Ozhi~

P/s: em lắm bà tỉ quá! =]]=]]

aveterit
17-07-2009, 09:42 AM
Ha ha ha *Cười sắp chết* (may chưa chết!)

Tơ lòng của Con giun hình như gỡ gùi mà! Mà Theo ta thấy! Cứ bé nào nhắm nhúi nhìu chiện thì cốc đầu nó cái! *phà*

P/s: em lắm bà tỉ quá! =]]=]]

Đồng ý nè nhưng chẳng hiểu gì cả.
Thôi mọi chuyện tốt đẹp rồi thì tốt:sr::sr:

Ozhi
17-07-2009, 06:28 PM
Cái gì chăng mà không hiểu! Ta đã nói rõ ràng, là kí đầu nó kia mà!

Yên xuôi là yên bình! A men!

@aveterit: sao mà thấy cái mẹt quên thế nhờ!

@con giun: nam mô.....dạo này đi làm thầy dùi nhìu! Iu em! *lạy chúa con nói gì thế này*

Thân
Ozhi~