PDA

Xem đầy đủ chức năng : help me!!!

kun_21
13-07-2009, 03:14 AM
Chào mọi người! Xin tư vấn cho em với! Em đang trong tâm lí rất rối bợi Không bít fải làm sao. Chuyện là thế này:
Ở gia đình, em và mọi người có mối bất hòa. Lúc nào cũng cãi nhau. Từ lâu em đã muốn tách khỏi bố me. Động 1 tí là quát, mắng, chửi em thậm tê. Chỉ bênh chị em thụi Em rất tức giân. Rồi 1 hôm, bố em bảo là nếu em kiếm được học bổng 50% hoặc ít hơn thì sẽ cho đi du hoc. Em rất vui và lên mạng tìm để thi. Rồi em được 1 sự trợ giúp của nứoc New Zealand cho sang đấy học. Nhưng bố mẹ em lại nuốt lời và không cho đi. Em càng quyết tâm kiếm bằng được học bổng. 22/7 em đi thi. Bố mẹ em bảo là kể cả em lấy được học bổng cũng không cho đi.Bố em bảo là đến lớp 12 rồi muốn đi đâu thì đi.Buồn vô đối. Có rất nhiều chuyện xảy ra trong năm học vừa rội Em không muốn nhớ lại quá khứ và muốn đi nước ngoài du học. Em đã làm đủ mọi cách thuyết phục bố mẹ nhưng kết quả vẫn là :KHÔNG. Nhiều khi em đã nghĩ đến cái chết. Khi ta chết đi thì sẽ ko fải suy nghĩ nhiều, không fải mệt mỏi và đau khổ như này. Em rất buồn. Em đã nhờ anh em thuyết phục bố nhưng không được. Sắp đến ngày em phải đi tập trung rồi. Em định trốn không đi. Em thật sự không biết phải làm thế nào. Em đã bảo tụi bạn em ở trường cũ là sẽ đi nước ngòai. Bây h mà đi học thì zơ lắm!
Xin hãy cho em 1 lời khuyên. Một cách nào đó để bố mẹ đồng ý
Em xin chân thành cảm ơn!!

saharasand
13-07-2009, 03:41 AM
E đừng bi quan như thế có lẽ ba mẹ có lí do riêng để không cho em đi du học. Hãy thử nói chuyện trực tiếp với họ xem sao. Nếu lí do đó là chính đáng em nên suy nghĩ lại quyết định của mình. Còn nếu 2 người không đưa ra được lí do chính đáng thì em nên tìm cách thuyết phục. Rắng em đã lớn đã có thể tự chăm sóc cho bản thân. Chị nghĩ ba mẹ vẫn còn lo lắng vì em vẫn còn quá trẻ con. Vì em k viết rõ nên chị chẳng thể cho em lời khuyên cụ thể. Cgucs em thành công và đưa ra quyết định đúng đắn cho bản thân :yes: Cố lên nào !

___::m30.ngox::__
13-07-2009, 03:47 AM
cuộc sống là vậy bạn à có thể có 1 lý do nào đó mà bố mẹ phải nuốt lời bạn cần tìm hiểu rõ rồi thuyết phục bố mẹ cho đi
Trường hợp bố mẹ ko cho đi thì bạn vẫn phải đi tập trung tương lai của bạn là do bạn quyết đinh. Cái chết ko giải quyết được gì đâu bạn à điều quan trọng là cho dù thế nào đi nữa bạn vẫn vững để đi con đường của mình
Cố lên bạn nhé !!!!

Calvin_159
13-07-2009, 04:58 AM
E đừng bi quan như thế có lẽ ba mẹ có lí do riêng để không cho em đi du học. Hãy thử nói chuyện trực tiếp với họ xem sao. Nếu lí do đó là chính đáng em nên suy nghĩ lại quyết định của mình. Còn nếu 2 người không đưa ra được lí do chính đáng thì em nên tìm cách thuyết phục. Rắng em đã lớn đã có thể tự chăm sóc cho bản thân. Chị nghĩ ba mẹ vẫn còn lo lắng vì em vẫn còn quá trẻ con. Vì em k viết rõ nên chị chẳng thể cho em lời khuyên cụ thể. Chúc em thành công và đưa ra quyết định đúng đắn cho bản thân :yes: Cố lên nào !
đúng như chị này khuyên này . có thể bạn sợ lên lớp sẽ có người bảo ban là người nói dối đi du học chỉ là bịa đặt nhưng hãy cho qua đi đặt mục tiêu học lên hàng đầu, sau 12 ta đi du học vậy
:yes::yes::yes:

..::Anh Khờ::..
13-07-2009, 05:07 AM
Tại sao em ko hỏi bố em lý do tại sao ko cho em đi du học......?
Ko bố mẹ nào lại ko muốn điều tốt nhất đến với con cái mình cả. Em hãy lắng nghe xem ý kiến của bố ntn ! rùi đề suất ý kiến của mình ra . Em hãy tìm hiểu thông tin chính xác về học bổng du học đó , nói ra những cái có lợi về việc đi du học. Cuộc sống ở trường đó ntn? sang bên đó học em ăn uống ra sao? ở đâu? hãy rõ việc làm đi du học cho bố em nghe......nếu thấy em đúng và điều đc đi du học là hợp lý thì bố em sẽ đồng ý mà thôi......chúc em thành công.

Giun Đất
13-07-2009, 07:39 AM
Chào mọi người! Xin tư vấn cho em với! Em đang trong tâm lí rất rối bợi Không bít fải làm sao. Chuyện là thế này:
Ở gia đình, em và mọi người có mối bất hòa. Lúc nào cũng cãi nhau. Từ lâu em đã muốn tách khỏi bố me. Động 1 tí là quát, mắng, chửi em thậm tê. Chỉ bênh chị em thụi Em rất tức giân. Rồi 1 hôm, bố em bảo là nếu em kiếm được học bổng 50% hoặc ít hơn thì sẽ cho đi du hoc. Em rất vui và lên mạng tìm để thi. Rồi em được 1 sự trợ giúp của nứoc New Zealand cho sang đấy học. Nhưng bố mẹ em lại nuốt lời và không cho đi. Em càng quyết tâm kiếm bằng được học bổng. 22/7 em đi thi. Bố mẹ em bảo là kể cả em lấy được học bổng cũng không cho đi.Bố em bảo là đến lớp 12 rồi muốn đi đâu thì đi.Buồn vô đối. Có rất nhiều chuyện xảy ra trong năm học vừa rội Em không muốn nhớ lại quá khứ và muốn đi nước ngoài du học. Em đã làm đủ mọi cách thuyết phục bố mẹ nhưng kết quả vẫn là :KHÔNG. Nhiều khi em đã nghĩ đến cái chết. Khi ta chết đi thì sẽ ko fải suy nghĩ nhiều, không fải mệt mỏi và đau khổ như này. Em rất buồn. Em đã nhờ anh em thuyết phục bố nhưng không được. Sắp đến ngày em phải đi tập trung rồi. Em định trốn không đi. Em thật sự không biết phải làm thế nào. Em đã bảo tụi bạn em ở trường cũ là sẽ đi nước ngòai. Bây h mà đi học thì zơ lắm!

Chào bạn. Thông báo cho bạn biết là mình sắp điên lên rồi đây! Vừa viết com xong, chạy ra chạy vào một hồi đứa nào close page này -> Tiêu tan! Không biết phải khóc hay cười T_T

Tớ có đứa bạn thân cũng sắp đi New Zealand du học. Học bổng 50%, chương trình Quốc Tế - IB. Bố mẹ nó phải rút hết tiền tiết kiệm, tiền hưu để chạy cho nó 1 năm. Cả nhà đang sợ nó "gãy gánh giữa đường", tức là không lo nổi hết 3 năm học bên NZ. Như vậy thì số phận nó long đong, nhiều khi phải nghỉ học để đi kiếm tiền nữa. Tương lai như vậy thật là hãi hùng!

Không biết chương trình của bạn có phải IB hay không. Vì...nhìn quyển sách bài tập các môn của nó rất...đáng sợ :D Bạn đang học lớp mấy? Bố mẹ làm gì? Bạn có biết tiếng Anh chứ? Sức học của bạn như thế nào? Khá? Giỏi? Trung bình?

Phụ huynh ai cũng muốn cho con mình một tương lai tốt đẹp: nghề nghiệp đàng hoàng, gia đình ổn định. Bạn hãy nhớ lấy điều đó. Vì thương bạn nên các bác không muốn thổ lộ những lo lắng của mình, sợ bạn lo lắng, làm nhiều chuyện bồng bột. Kinh tế Vn hiện nay đang bất ổn, làm ăn lúc được lúc không. Kiếm đc tiền ăn một ngày là mừng lắm rồi. Muốn cho con đi du học thì cũng phải chuẩn bị xấp sỉ 30-40k USAD. Bạn thấy chứ? Tiền nhiều như vậy, trụ được giỏi lắm là một năm. Mà kiếm tiền đâu phải chuyện dễ?!
Còn nữa, bạn ở tuổi mới lớn, dễ bị hư hỏng. Cho dù bạn có nói: "bố mẹ hãy tin tưởng con" thì cái tính lo lắng của bố mẹ bạn vẫn vậy. Nhiều hành động đối đầu và bất mãn của bạn cũng được cho là "chưa trưởng thành" nữa. Qua môi trường nước ngoài, nhiều du học sinh đua đòi theo các bạn Tây, chuyện tình cảm lăng nhăng, tò mò, muốn khám phá những thứ không tốt: Bài bạc, Hộp đêm, vũ trường, ecstacy, hút thuốc lá, rượu bia, vv. Kết quả là học không xong, phải về Vn mà nghề ngỗng chẳng vào đâu với đâu.
Tuổi mới lớn chưa hiểu được lòng người nham hiểm. Bạn dễ bị dụ, lừa.

Rất nhiều thứ khác không ai lường trước khi đi du học. Bố mẹ bạn có thể chỉ nghe phong phanh như vậy nhưng, bạn ơi, họ lo lắm chứ! Sợ lắm! Nhiều khi đợi đến năm lớp 12, vừa để góp tiền, lại chờ bạn trưởng thành và hiểu sâu sắc hơn nữa! Qua bên đó bạn cũng phải tìm việc làm, 17t rồi cũng dễ lăn lộn hơn.

Bản thân cũng là một người bươn chải xứ người, thấy bố mẹ bạn hoàn toàn hợp lí khi buộc bạn chờ đến năm lớp 12. Những mâu thuẫn khác trong gia đình, bạn phải khôn khéo để gây lòng tin của bố mẹ. Nhiều khi đc đi sớm :D Và, mặc kệ bà chị nào đó của bạn. Ghen tị với bả chỉ làm cho bạn "con nít" hơn thôi.

P.S. Bạn mà đòi/muốn chết bây giờ thì không làm nổi chuyện lớn đâu :haha: Muốn chết chỉ là do bức xúc tạm thời. Tập cái tính "kiên nhẫn" và "bình tĩnh" trước mọi tình huống nhé bạn! Kiên trì lên! Tương lai tươi sáng đang ở trước mặt bạn! Hãy chiến đấu vì nó và đừng nhụt chí hay...đòi chết, nhé! :D

Ozhi
13-07-2009, 08:31 AM

À! Chào em! Em pé! *cười*

Em muốn chết à? Vậy em chết thử xem *cười*

Có nhiều cách để kết liễu lắm em, để tôi liệt kê thử cho em xem nghen:

1. treo cổ bằng dây thừng hay bất cứ loại dây gì miễn chắc! Hiệu quả: cổ bị cứa đau, nghẹt thở, chết mặt tím tái vì thiếu oxi -> không được đẹp

2. nhảy lầu, hay sông thì cũng là nhảy. Hiệu quả: bể đầu chảy máu mà nhiều khi hok chết! Bị ngộp nước mặt tím tái -> lại một cái chết xấu

3. đập đầu vô gối tự sát. Hiệu quả: lông bay vô mũi bị H5N1 chết! Bị cảm trước khi chết -> cũng không được đẹp

còn nhiều lắm như là kiếm con kiến chắn ngang rồi tự vấp nó, đập đầu chết hay uống một đống thuốc bổ chết, bla bla bla....pé cứ thử đi! Thử xong rồi nói tôi nghe xem cái nào thú vị nhất nhá! À quên còn một cách chết nữa là: bị chết ngộp do bị ba mẹ, chị ôm chặt quá! Pé cứ thử hết xem! Đảm bảo sẽ có cái mà xài đó! Nhớ truyền lại kinh nghiệm cho người đi sau nữa nhé!

*cười*
Thân
Ozhi~

Chi Lan
13-07-2009, 11:25 AM
Chào em, đọc những gì em viết chị thấy em vẫn còn trẻ con quá, như vậy ba mẹ em không cho em đi du học là đúng rồi :hihi:

Em à, mình chưa đi làm thì chưa hiểu hết giá trị của đồng tiền. Em đừng tị với chị em, mà hãy đặt câu hỏi vì sao và hãy cố gắng trả lời những câu hỏi đó. Phải chăng em đã nghĩ đến mình hơi nhiều mà không đặt mình vào hoàn cảnh của ba mẹ, nên không hiểu được những vấn đề của ba mẹ. Trong gia đình càng phải nhường nhịn lẫn nhau thì mới đầm ấm hạnh phúc được em ạ.

Chuyện đi du học của em, em biết đấy. Kể cả có được 100 percent học bổng du học thì vẫn phải tốn tiền, đâu có ai tay trắng mà đi du học được. Có thể vì điều kiện kinh tế của gia đình, cũng có thể vì nhiều nguyên nhân khác mà ba mẹ chưa cho em đi du học, giờ em có đòi chết cũng chẳng giải quyết được gì, lại còn làm cho không khí gia đình thêm nặng nề và mệt mỏi hơn.

Với các bạn học, em chỉ cần giải thích rằng ba mẹ mình bảo là đợi đến năm lớp 12 mới đi còn bây giờ thì chưa được. Chẳng có ai chê cười em cả đâu. Vì chị tin rằng ai cũng hiểu rằng du học không phải cái việc dễ dàng mà ai cũng làm được.

Chúc em thành công!

GRTL
13-07-2009, 06:23 PM
- Bạn bình tĩnh nào ... ! đang bức xúc như thế thì sẽ rất khó suy nghỉ thoáng và đúng được ! có thể là cá tính của bố mẹ bạn hơi bảo thủ ... nhưng dù sao họ cũng đã nuôi dạy bạn khá tốt, từ khi bé tí cho đến khi lớn như bây giờ bố mẹ bạn tốn nhiều công sức lắm đấy <--- không thể nói là bố mẹ bạn không thương bạn được ! Vấn đề giữa Bạn và Bố Mẹ chỉ là sự lệch nhau về quan điểm trong một số chuyện thôi ! bạn đừng suy nghỉ nặng nề vậy ! Tớ dám chắc là suy nghỉ của bạn không đúng, chỉ vì bạn bức xúc quá nên mới sinh ra ý nghỉ tiêu cực như thế !
- Còn vấn đề bạn không được đi du học thì bạn cũng nên suy nghỉ lại ! Bên họ hàng gia đình tớ cũng hủy mọi kế hoạch cho con em đi du học dù đã triển khai làm hồ sơ và tốn chút ít tiền đấy ! Lý do được đưa ra đó là:
1 - Khủng hoảng kinh tế toàn cầu, vật giá và tình hình xã hội ở các nước có những biểu hiện phức tạp.
2 - Dịch Cúm đang diễn biến phức tạp, chưa kiểm soát được.
3 - Tình hình kinh tế trong nước không thể phục hồi nhanh - Đa số người dân Việt Nam đang tích cực tiết kiệm, dự phòng cho những rủi ro có thể đến trong 3 - 4 năm nữa !
4 - Việt Nam đang có những trường Đại Học Quốc Tế rất chất lượng
5 - Tình hình làm ăn của gia đình đang có những diễn biến xấu, biến động lãi suất ngân hàng, Mức lương cơ bản của nhân công tăng, chi phí tăng, chỉ số giá có dấu hiệu tăng, Bất động sản chưa ấm lên, rủi ro trên thị trường chứng khoán, vàng quá cao, xăng tăng <--- đòi hỏi có sự quản lý và tiết kiệm chi li các khoảng chi.
....
6 - Cá tính và khả năng sử dụng tiền của bạn hiệu quả thế nào !? có được như chị bạn không !?
7 - Thái độ và quan điểm của bạn trước những việc làm của Bố Mẹ !? bạn có tạo ra sự tin tưởng về khả năng độc lập, sự tôn trọng về những sự giúp đỡ và định hướng của Bố Mẹ.
8 - Động cơ thực sự của việc du học !??
9 - Kế hoạch, dự định, nguyện vọng trong tương lai của bạn đã có chưa !? và có khả thi !?
10 - Kế hoạch và dự định riêng của Bố Mẹ cho tương lai của bạn <--- bạn có biết chưa !?

Mai_tròn_kute
13-07-2009, 06:52 PM
uhm bố mẹ cũng có cách nhìn riêng bạn ạ!
khi đầu bố mẹ đưa ra điều khiện là muốn bạn học hành tốt hơn giúp bạn tạo nên cho mình ý chí tiến thủ nhưng sau đó có lẽ bố mẹ bạn đã suy nghĩ lại và lại không muốn rời xa con cái của mình trong một thời gian dài tuy vậy nếu bạn đã có quyết tâm phấn đấu cho con đường học hành của mình thì hãy thử ngồi nói chuyện thẳng thắn vs bố mẹ mình xem sao? Nếu bạn không có đủ tự tin để ngồi nói chuyện vs bố mẹ thì hãy thử viết một bức thư đưa ra nguyện vọng của mình?
Bật mí nhé: Mình đã từng trải qua trường hợp này rồi và cuối cùng mình cũng đã nhận ra rằng " KHÔNG CHA MẸ NÀO KHÔNG THƯƠNG YÊU CON CÁI CỦA MÌNH CẢ CHỈ CÓ ĐIỀU LÀ YÊU THƯƠNG THEO CÁCH NÀO ĐÓ MÀ THÔI"

pe_shiva_kute
13-07-2009, 08:42 PM
E đừng bi quan như thế có lẽ ba mẹ có lí do riêng để không cho em đi du học. Hãy thử nói chuyện trực tiếp với họ xem sao. Nếu lí do đó là chính đáng em nên suy nghĩ lại quyết định của mình. Còn nếu 2 người không đưa ra được lí do chính đáng thì em nên tìm cách thuyết phục. Rắng em đã lớn đã có thể tự chăm sóc cho bản thân. Chị nghĩ ba mẹ vẫn còn lo lắng vì em vẫn còn quá trẻ con. Vì em k viết rõ nên chị chẳng thể cho em lời khuyên cụ thể. Cgucs em thành công và đưa ra quyết định đúng đắn cho bản thân :yes: Cố lên nào !
Theo tớ thì bố mẹ bạn cũng coá lý do để k cho bạn đi du học nhưng mà có lẽ bố mẹ bạn hơi thiên vị chị bạn một chút....người lớn là thế mà....tốt nhất hãy nc thẳng thắn với bố mẹ bạn để bạn đưa ra lý do chính đáng mình nên đi du học để học hỏi và mong bố mẹ bạn giữ lời hứa trước đây.....Cố thi để lấy được học bổng rồi năn nỉ bố mẹ sau.......Cố lên nhé...ủng hộ bạn....:turn:

thaouyenken
14-07-2009, 01:01 AM
uhm chuyện này khó giải quyết nhỉ???? saO bạn ko nói ý nghĩ của mình với bố mẹ nhỉ????? hoặc là gọi điện thoại tư vấn của BÁO HOA HỌC TRÒ đó Chúc bạn thành công

nhoc xinh cute
14-07-2009, 01:30 AM
Em đừng bi quan đến thế !!!.... Chắc là bố mẹ làm tất cả moị chiện như dzậy chỉ muốn tốt cho em muốn tốt cho em mà thôi ....
Hãy nghĩ tích cực lên nha'.... Chứng minh cho bố mẹ thấy rằng mình có đủ bản lĩnh ... có đủ khả năng .... để sống 1 cuộc sống xa nhà, xa gia đình ....
Cố lên em nha'....
Chúc cho ước vọng của em thành sự thật

congchuahongtra
14-07-2009, 01:37 AM
bạn hãy bình tĩnh lại đi nào,trước hết bạn hãy đặt vấn đề với bố mẹ để tìm ra nguyên nhân là tại sao bố mẹ bạn lại ko cho bạn đi du học khi con của họ đáng tự hào như thế kia,sau đó nếu có thể dần dần bạn hãy cố gắng thuyết phục bố mẹ nếu nguyên nhân bố mẹ ko cho bạn đi là ko đáng bận tâm như bố mẹ đang nghĩ.Chúc bạn thành công,cố gắng lên nhé!

aveterit
14-07-2009, 09:52 AM
ôi trời không được đi du học có sao?
Hãy cứ thể hiện mình đi rồi tự bố mẹ nhìn nhận mình và chấp nhận mình nói
Nói ít làm nhiều!!!đôi khi cứ nổ khi lời nói mình có trọng lượng
Sau này chọn cái đại học nào xa nhà mà học nếu bạn ở HN thì chịu

kun_21
15-07-2009, 07:32 AM
Em cũng đã viết thư cho bố nói lên tâm trạng và suy nghĩ của mình và ngồi thẳng thắn nói chuyện nhưng câu trả lời vẫn là không. Em rất sợ khi phải đến trường vì cô giáo, vì bạn bè... 16/7(ngày mai) em phải đi tập trung. Em sợ lắm. Em bảo chuyển trường cũng được nhưng bố mẹ em không cho. Em chẳng biết phải làm sao nữa. Lời góp ý của mọi người em sẽ cân nhắc. Xin hãy giúp em. Em năm nay lên lớp 7. Em cũng mệt mỏi lắm. Lúc nào cũng trong tâm trạng lo lắng , bồn chồn và rối bời. Em sợ lắm!!! Hãy giúp em. Em cám ơn nhiều!!

aveterit
15-07-2009, 11:15 AM
Mới lớp 7 mà đã thế rồi sau này không biết sao nữa.
Đừng quá lo nghĩ nhiều ở tuổi các em cứ sống sao cho thỏa mái đi.
Mọi người bạn em cũng vậy thôi chẳng ai quan tâm đến vấn đề đấy đâu có lắm thì chừng vài ngày thôi.
Đã chót nói với bạn bè thầy cô là đi nhưng giờ không được phải không?
Bây giờ tìm cái lý do nào hợp lý thuyết phục mọi người rằng mình không đi được chẳng hạn

Chi Lan
17-07-2009, 10:47 AM
Không biết hôm rồi em có đi tập trung không? Chị mong rằng các bạn sẽ không ai cười em cả^^