PDA

Xem đầy đủ chức năng : Teen cẩn thận khi đi nghỉ hè

Tháng Tư
21-05-2009, 08:55 PM
Mùa hè là thời gian các bạn được nghỉ ngơi sau một thời gian học hành thi đua căng thẳng, vì thế các bạn thường lựa chọn cho mình những hình thức vui chơi như đi du lịch bụi, đi dã ngoại cùng bạn bè…Thế nhưng do quá mải vui, nhiều bạn không để ý lắm đến sự an toàn của mình nên gặp phải những tai nạn đáng tiếc khiến các bạn gặp nguy hiểm và buổi đi chơi do đó mà cũng mất vui.

Nguyên nhân khiến cho các bạn thường gặp phải những tai nạn đáng tiếc này phần lớn là do sự bất cẩn của các bạn trong lúc vui chơi quá cao hứng hoặc sự không thông hiểu địa hình phong tục tập quán của nơi mình đến, không có sự hướng dẫn nên bước đầu gặp khó khăn và sau đó là khiến mình lâm vào những tình trạng nguy hiểm. Ngoài ra do tâm lý của những teenboy thích cảm giác phiêu lưu thích chứng tỏ mình nên các bạn thường tìm đến những điểm du lịch lạ, thử thách nhau làm những việc nguy hiểm để rồi lâm vào những hoàn cảnh cũng “lạ” không kém.

Mùa hè là để la hét thoải mái, vui đùa hết mình cùng bạn bè thế nhưng các bạn cũng nên cẩn thận, chú ý trong khi chơi đùa để bảo vệ mình khỏi những tai nạn bất ngờ. Như nhóm bạn của M, hè năm rồi cả nhóm kéo về quê của M. chơi. Quê M. có những đồi cỏ rất xanh và mềm nên chiều nào cả nhóm cũng kéo lên hóng gió, một lần trong lúc giỡn quá trớn, một bạn trong nhóm bị một bạn khác hất tay ngã xuống chân đồi. Mặc dù không bị xay xát gì nhiều nhưng người bạn đó chống tay xuống khi ngã nên bị gãy tay phải chở về thành phố chữa trị khiến cho những ngày hè còn lại của bạn phải gắn với chiếc tay bó bột. Chẳng vui tí nào các bạn nhỉ?

Khi quyết định du lịch bụi cùng bạn bè các bạn nên nghiên cứu kỹ về phương tiện đi lại, địa hình nơi mình đến cũng như các phong tục tập quán cách ăn uống…để tránh những sự cố ngoài ý muốn như ngộ độc thực phẩm hay lạc đường. Một lần nhóm của K. quyết định đi nghỉ hè ở biển nhưng cậu bạn lại ngán cảnh bãi biển đông đúc người chen lấn và rác thì được vứt vô tư nên cậu cố gắng tìm một bãi biển còn hoang sơ trong xanh để cùng bạn bè đến tắm cho thoải mái.

Được một người bạn giới thiệu, K. cùng nhóm bạn đến một bãi biển đúng tiêu chuẩn của K.: yên tĩnh, vắng người và đặc biệt là không có tí rác nào thế là cả nhóm lao xuống liền, vui đùa chưa được bao lâu thì một người trong nhóm la lên, khi lên bờ thì mới thấy cả bàn chân rướm máu do bị đá cứa liền vội vàng thu dọn, lúc đó cả nhóm mới được tiết lộ đó là vùng biển có nhiều đá sắc và hay có nước xoáy nên không có du khách nào tắm. Thế là cả nhóm đành não nề ra về trong sự tiếc nuối thế nhưng K cảm thấy nhóm mình vẫn còn may mắn vì chưa bị nước xoáy kéo ra xa bờ thì không biết điều gì còn có thể xảy ra nữa.

Không may mắn như nhóm của K., P. đã ra đi vĩnh viễn sau một lần đi chơi biển cùng gia đình. Do mải chơi nên vừa ăn no xong bạn liền chạy xuống biển tắm nhưng không may bị choáng lạnh, bất tỉnh dưới nước khiến P. chết đuối, do bất tỉnh nên P. không kêu cứu được mãi đến chiều tối gia đình mới hốt hoảng đi tìm P. thì hay tin P. đã chết.

Vì vậy các bạn nên cẩn thận trong khi chơi đùa trong mùa hè để tránh những tai nạn đáng tiếc. Sau đây là một vài lời khuyên cho các bạn có ý định đi chơi trong mùa hè này:

+ Không tắm biển ở những bãi biển lạ, khi có sóng to, khi mới ăn no và cảm thấy mệt mỏi trong người.

+ Khi du lịch bụi cần chuẩn bị kiến thức cho mình thật kỹ về những nơi mình sẽ đến.

+ Nên mang theo một vài dụng cụ sơ cấp cứu thuốc men nếu nơi bạn đến khá hoang vắng và không có đủ điều kiện y tế.

+ Bạn nên mang theo đồ ăn nhẹ để ăn trên đường đi đề phòng trường hợp thức ăn không hợp hoặc có vấn đề về vệ sinh.

+ Nếu đi xa thì bạn nên giữ liên lạc với ba mẹ hoặc người thân để khi gặp họ an tâm và đề phòng khi bạn gặp nguy hiểm.

+ Khi đi leo núi nên chuẩn bị phương tiện đầy đủ và nếu bạn không quen thì nên đi với người hướng dẫn, không nên đi một mình.

+ Để tránh tình huống dở khóc dở cười khi bị lạc, bạn nên có bản đồ nơi mình sẽ đến hoặc số đt, địa chỉ nơi mình ở.

Với một vài lời khuyên như trên mình mong rằng các bạn có một mùa hè thật vui tươi bổ ích, tránh được những rủi ro tai nạn đáng tiếc cho mình và cả cho những người xung quanh nữa.

hoangtuhva
17-12-2010, 12:21 AM
Đúng là đi chơi vui mấy thì cũng k dk wen đi sự an toàn