PDA

Xem đầy đủ chức năng : 6 'chiêu' trả giá thành công

Tháng Tư
02-05-2009, 06:21 PM
Kinh tế càng ảm đạm thì khách hàng càng thận trọng với những gì họ muốn mua, nhất là về mặt giá cả. Những nguyên tắc sau đây sẽ giúp bạn trả giá và mua được hàng một cách thành công.

1. Lịch thiệp: Dĩ nhiên không một ai muốn giao dịch với khách hàng thiếu lễ phép. Vì vậy, nếu muốn mua hàng với mức giá hấp dẫn hơn hay có kèm thứ gì đó khuyến mại, bạn nên hỏi một cách từ tốn về điều đó.

2. Hợp lý: Muốn thương lượng giảm giá hay những chế độ hậu mãi đặc biệt thì cần đưa ra những lý do dễ thuyết phục. Chỉ vụng về một chút thôi, người bán hàng sẽ chẳng muốn giao dịch với bạn.

3. Khảo sát: Bạn cần liệt kê đầy đủ số lượng hàng hóa trước khi mua. Rồi tiến hành khảo giá dịch vụ hàng hóa xem có thể mua được với mức giá rẻ nhất là bao nhiêu. Ghi nhớ tên nhà phân phối cùng với mức giá của các nhà cung cấp cạnh tranh. Chỉ bớt chút thờ gian để hỏi về giá cả hàng hóa hấp dẫn trên thị trường hôm nay, bạn sẽ là một khách hàng có hiểu biết.

4. Tránh để lộ cảm xúc: Hãy chuẩn bị tâm lý sẵn sàng rời khỏi cửa hàng bất cứ khi nào bạn nhận thấy giao dịch không thỏa đáng, và thử tìm đến một đối thủ cạnh tranh khác. Đừng quá chú ý đến món hàng, dịch vụ hay thậm chí chính lòng tự trọng của bạn.

5. Thời khắc lý tưởng để mặc cả: Đi mua hàng vào tầm cửa hàng sắp đóng cửa. Lúc đó, nhân viên bán hàng nóng lòng muốn về nhà nhưng trước khi khép lại ngày làm việc nếu có món hàng hóa nào đó được bán ra sẽ rất tuyệt. Với những hàng hóa dịnh vụ xa xỉ như đặt phòng khách sạn, hay xe ôtô, thì đàm phán để được nâng cấp miễn phí, thêm số ngày ở và thêm bữa ăn tại khách sạn sẽ rất đúng lúc khi kết thúc mùa du lịch hoặc thị trường ế ẩm.

6. Biệt ngữ cho mặc cả: Khi mua hàng bạn nên sử dụng những câu nói sau để đàm phán thành công: "Tôi có thể được ưu đãi gì không nếu thanh toán bằng tiền mặt?", "Bạn có thể đưa ra được mức giá tốt hơn không?", "Tôi tìm thấy vết ghi dấu trên sản phẩm định mua, bạn có thể giảm đi ít tiền không?", "Tôi thấy sản phẩm này trên mạng có giá bán thấp hơn, bạn có thể bán bằng với giá đó được không?". Khi từ chối mua hàng bạn nên dùng cách nói này: "Được rồi, tôi nghĩ rằng mình chưa mua được ngay, hãy gọi lại cho tôi nếu có đợt giảm giá".

Theo Gia Đình

Ken X
04-05-2009, 01:06 AM
Nói mấy câu như trên xong là ăn 1 tràng chửi đấy hả :timvo:

Tháng Tư
04-05-2009, 01:27 AM
hehhe tớ đi chợ ai nói nhiu trả nhiu à, mí pà ngoài í dữ lém

kendytuan
04-05-2009, 07:43 PM
bạn giàu nhỉ... ko mua đc thì thôi.. mà hồi đó giờ mình cũng vậy nói nhiêu trả nhiêu thường thì nhờ mẹ đi mua ko ah... ko có đi mua đồ 1 mình

Xê Kô
13-05-2009, 12:01 AM
mặc cả quả nhiên là một nghệ thuật nghiêm túc đó. Ngay cả trong kinh doanh mặc cả cũng là một yếu tố tiên quyết luôn. Cái câu là mặc cả hết mình thậm chí bỏ qua cả lòng tự trọng của mình là khá chuẩn đấy :so_funny: tớ thì ko bít ở đâu mặc cả ác hơn chứ ở HN á, ra phố Hàng Dầu mua đôi dép thì nó nói thách bao nhiêu là cứ chia đôi trừ 1 giá mà vẫn lỗ :so_funny:

huongduongxanh
15-05-2009, 04:53 PM
:sr: cái thứ 5 hay :sr: đừng bao giờ mở hàng lúc sáng sớm :so_funny:

hoangtuhva
17-12-2010, 12:24 AM
:sr: cái thứ 5 hay :sr: đừng bao giờ mở hàng lúc sáng sớm :so_funny:

mở hàng ko cẩn thận là bị chửi ngay ấy chứ