PDA

Xem đầy đủ chức năng : Help me about chemist subject

darksky nolonger
19-08-2005, 05:15 PM
các bạn làm ơn giúp mình với, năm sau mình thi khối A nhưng mà bây giờ môn hóa minh ko dươc giỏi cho lắm, các bạn chỉ mình cách học môn hóa cho hiệu quả đi

Còn môn toán thì bây giờ mình bị "tẩu quả nhập ma" rùi, hình và giải tích mình lộn hết trơn, ko còn phân biệt được nữa, bây giờ mình đã học hết chương trình lớp 12 môn hình học rùi

tiểu quỉ
03-09-2005, 03:45 AM
hehe gì chứ môn Hoá sis chịu... sis ghét nhứt môn đó và cũng tệ nhất môn đó :D

bupbethuytinh
06-09-2005, 02:48 AM
cách tốt nhứt là đừng thi khối A nữa khỏi phải học hóa và toán chi (^_^)

Chanh Chua
21-09-2005, 10:48 PM
Vây cho Chanh hỏi bạn nha .....6 công thức về háo vô cơ của chương trinh hóa 11 bạn nắm rõ chưa ...và nếu năm nay bạn nắm rõ 6 công thức về hóa vô cơ nữa thì bạn có thể yên tâm về nó rồi...
về môn hóa khó nuốt là hóa vô cơ nhưng nếu ta nắm được cơ bản về 12 công thức thì sẽ dể dàng rất nhiều....vì háo hữu cơ rất dể rồi .......đúng kg....chúc bạn vui nhé...........
Thân.....

thuynguyen
23-09-2005, 06:55 AM
i think you very good in English subjest. why don't you change to some subjest you can deal with it? "C" is so ok, isn't it?

angel_love
23-09-2005, 03:06 PM
:D :D chemistry vv chưa học tới nên đành bó tay :D

golden*pipi
24-09-2005, 05:08 AM
Mình học cũng không khá cho lắm nhưng đối với mình Chemistry lại là một trong những môn mình interest nhất . Mình cũng chẳng biết tại sao lại vậy mặc dù mình dành thời gian cho môn này không nhiều lắm thời gian lắm .
Những gì mình có thể giúp bạn cũng chẳng nhiều hơn lời khuyên bạn hãy chăm chỉ học cái môn đó , chịu khó vận dụng những lí thuyết cô giáo dạy trên lớp vào làm bài tập, lâu ngày thành quen , nó sẽ trở thành một "lối mòn " trong đầu bạn giúp bạn có thể nhận dạng thành thục các dạng bài tập và cách làm của chúng.....Tất nhiên cũng không nên vận dụng quá máy móc mà phải đi đôi với sáng tạo trong khi làm bài nah bạn !!! :icon_cung

ngonhaidangsbs
23-10-2005, 04:10 AM
theo kinh nghiệm mình :
Toán ; làm bài thật nhiều, chỉ cần nắm căn bản thôi, chả cần phải đi lò luyện nào cả .
Hóa : chỉ cần học vững lý thuyết cho kỹ, đề thi thì trải rộng cho 3 năm luôn. còn phần toán HÒa, đọc kỹ đề bài sẽ phát hiện ra chõ lắt léo ngay .

đề thi tập trung kiến thức trong sach giáo khoa không ah ? MA khối A : mình thấy môn kinh hoàng nhất là môn LÝ , còn 2 môn kia thì bạn cứ yên tâm, nếu như bạn giỏi 2/3 môn thi thì bảo đảm thi đậu DH luôn .
good luck

darksky nolonger
24-10-2005, 12:29 AM
i think you very good in English subjest. why don't you change to some subjest you can deal with it? "C" is so ok, isn't it?

Mình cũng định thi khối D đó chứ nhưng ngặt nỗi môn văn, văn chương của mình kho khan như sa mạc Sahara, chắc óc được mấy chữ là may lắm rùi

Toán ; làm bài thật nhiều, chỉ cần nắm căn bản thôi, chả cần phải đi lò luyện nào cả .
Trời ,mình tiếp xúc với đề thi ĐH rùi, nó khó hơn đề thi phổ thông rất nhiều, ko đi lò mình e...

MA khối A : mình thấy môn kinh hoàng nhất là môn LÝ , còn 2 môn kia thì bạn cứ yên tâm, nếu như bạn giỏi 2/3 môn thi thì bảo đảm thi đậu DH luôn .
Mình học môn lý tốt hơn toán và hóa đó, còn hóa thì...

Mít Ướt
25-10-2005, 07:47 PM
:angel1: Mình chỉ giỏi phần Hóa hữu cơ àh nên chỉ giúp bạn đc 1 phần thui hén :smioh: .Với HHC thì bạn cần phải dành mỗi ngày 15-30 phút cho nó để ôn mấy phương trình phản ứng hoá học đó.Mỗi ngày bạn ôn 1 chút sau đó tăng lên làm các bài tập chuỗi phản ứng,nhận biết rồi tách chất ...từ từ sẽ cảm thấy yêu Hóa ah.Good luck ha!

darksky nolonger
26-10-2005, 12:27 AM
Ban nay chi cho minh bi quyet rat hay, hi vong minh se ap dung va co hieu qua , cam on ban nhieu nha !!!!!!!!!!!!!!!!!!!(^_^)

Chiptyty
29-10-2005, 09:47 AM
nói thật nha ... nếu muốn học tốt môn hóa mà bây giờ chương trình 12 rồi mới cấp cứu thì e hơi muộn .....Môn hóa là môn học rất logic , nếu học chắc bài trước thì bài sau khỏi lo , và có thể nói nếu nắm được quy luật thì cả năm học môn hóa sẽ nhàn tênh luôn à !Mình có kinh nghiệm là luôn đọc và hiểu bài mới trước khi đến lớp để đến lớp chỉ nghe những gì mình còn chưa hiểu rõ , như vậy thì tiết học mới thực sự hiệu quả mà vẫn chẳng phải vất vả gì ........bạn hãy cố gắng lên ! chúc bạn sẽ yêu thích môn hóa !

Miki
29-10-2005, 01:28 PM
Mình học môn lý tốt hơn toán và hóa đó, còn hóa thì...
Lý là 1 môn đòi hỏi bạn phải good at Math and Chemistry, bạn giỏi Lý thì chắc cũng phải giỏi 2 môn này chứ, theo như Jane nghe thầy cô nói đó:).

vui tinh
29-10-2005, 01:59 PM
không sao bé ơi giờ mà đi cấp cứu vẫn chưa muộn à ! còn nước còn tát à ! có chi cứ hỏi anh nhé ! anh cũng chỉ biết chút thôi à hi vọng có thể giúp được em chút đỉnh

*Yumi*
30-10-2005, 04:14 AM
lại môn hóa ,cả đời phổ thông căm thù nhất môn này :mad:
ko giúp gì được bạn nhưng thấy bọn bạn thi khối A của mình nó bảo chỉ cần chăm học là học được thoai .

darksky nolonger
30-10-2005, 10:40 PM
không sao bé ơi giờ mà đi cấp cứu vẫn chưa muộn à ! còn nước còn tát à ! có chi cứ hỏi anh nhé ! anh cũng chỉ biết chút thôi à hi vọng có thể giúp được em chút đỉnh
Ưhm, còn nước thì còn tát mà, vẫn phải cố gắng thôi, Nếu anh biết thì nhớ chỉ bé nha còn nếu ko thì đừng bắt mình gọi là "anh"

darksky nolonger
30-10-2005, 10:42 PM
Lý là 1 môn đòi hỏi bạn phải good at Math and Chemistry, bạn giỏi Lý thì chắc cũng phải giỏi 2 môn này chứ, theo như Jane nghe thầy cô nói đó.
Mình thấy Lý có liên quan đến môn Toán nhưng Lý đâu ăn nhập gì với Hóa đâu. Hóa thì suốt ngày toàn chuỗi phản ứng , điều chế, nhận biết ... loạn xà ngầu lên hết!

Chiptyty
31-10-2005, 12:09 AM
Mình thấy Lý có liên quan đến môn Toán nhưng Lý đâu ăn nhập gì với Hóa đâu. Hóa thì suốt ngày toàn chuỗi phản ứng , điều chế, nhận biết ... loạn xà ngầu lên hết!:duh:
Về môn hóa , mình cũng xin nói một chút về cách học ..... thực ra nó hoàn toàn không loạn xị tí nào . Mà môn hóa lại là môn dễ hệ thống nhất :
-Bạn hãy tưởng tượng nó giống như một cái cây ấy gồm có hai cành lớn là vô cơ và hữu cơ .
-Từ hai cành ấy phân đi các nhánh .
cũng gồm những nhánh lớn là một nhóm các chất có tính chất hóa lý tương tự giống nhau, chỉ có một số tính chất đặc trưng thì cần phải nhớ.Nếu nhận biết được thì mình có thể tự suy luận được những tính chất đặc trưng của nó rồi mà có khi chưa cần phải học cũng biết trước .......... ( vì nó cùng nhóm với nhau )
( Đoạn này thì quan trọng là phải hiểu thì mới nắm được nếu thuộc kiểu "con vẹt "thì sẽ khổ ):sosad:
-Ngoài ra có một số các chất riêng nữa nhưng số này không nhều .
Nếu đã hệ thống được như vậy thì tất cả phản ứng ...công thức ... tính chất .. điều chế nhận biết .. vv và vv cũng thành đơn giản hết ............
Mong giúp ích đôi chút !!!:whis:

ducnamnv
01-11-2005, 11:45 PM
theo kinh nghiệm mình :
Hóa : chỉ cần học vững lý thuyết cho kỹ, đề thi thì trải rộng cho 3 năm luôn. còn phần toán HÒa, đọc kỹ đề bài sẽ phát hiện ra chõ lắt léo ngay .
đề thi tập trung kiến thức trong sach giáo khoa không ah ? MA khối A : mình thấy môn kinh hoàng nhất là môn LÝ , còn 2 môn kia thì bạn cứ yên tâm, nếu như bạn giỏi 2/3 môn thi thì bảo đảm thi đậu DH luôn .
good luck
Minh đồng ý với ý kiến này, theo mình thì môn Hoá khác hẳn Toán Lý, môn này trước tiên cần nắm vững lý thuyết, phản ứng như thế nào, điều kiện xảy ra phản ứng. Ko viết đc phản ứng hoá học xảy ra thì ko thể làm đc bất cứ bài gì. Còn nếu viết tốt thì phần bài tập còn lại cũng ko khó lắm đâu. Muốn viết đc phản ứng thì phải học thuộc lý thuyết, nắm vững hoá trị, số khối, tính chất riêng & chung của nó so với ngtố khạc
Hoá hữu cơ thì chủ yếu là toán đốt thôi, vài pứng với rượu, còn lại đều gần giống với hoá vô cơ.
Cố gắng nhé.

hoanghuy
05-11-2005, 08:23 PM
Muốn học giỏi môn này thì phải cố gắng học thuộc các công thức các phương trình các tính chất của các chất,giải nhiêu bài toán.Chúc bạn sẽ thành công

anhdeptrai_96
05-12-2005, 12:58 AM
mình thấy ý kiến của bupbethuytinh là phản khoa học nhât. Theo mình thì hóa dễ lắm, bạn cứ học theo từng phần PK rồi KL cho chắc đã rồi hãy học hữu cơ, quan trọng là phải nắm được các quy luật phản ứng mới có thể học tốt hóa đc... chúc bạn học tốt

congaibaochung
07-12-2005, 05:34 AM
:madsung: Có cần gia sư ko ? Tui tình nguyện làm gia sư dạy you học môn Hóa nè:cool1: , đồng ý ko ?:smioh:

congtuchuoi
06-06-2006, 04:54 AM
néu bạn mướn hoc mon hóa tót thì có thẻ lien lac vói mình theo nick này
conmua_muadong_07
mình sẽ giúp ban nghen
có j` dau
dẻ mọi người cùng dạu dai học mà

senhongmotthuo
07-06-2006, 06:25 AM
Giờ này mới hỏi e hơi muộn( không , quá muộn mới đúng) tại sao bạn không hỏi 3 năm trước đi... ôi buồn... Làm nhiều đề đại học tất sẽ thành cao thủ Hóa...chúc bạn học tốt

Pucca chan
08-06-2006, 07:43 PM
Tuy ko thick Hóa bằng Lý nhưng điểm môn này của Chan cao nhất
hixxxxxxxxxx
mún học Hóa tốt ko có gì bằng việc you phải chăm học lý thuyết
đây chính là kinh nghiệm rút ra từ những năm đau khổ lớp 10
nói thiệt đó
học hóa mà ko học lý thuyết là coi như đứt bóng

congtuchuoi
01-07-2006, 11:58 PM
pucca nhiu tưởi zay
lam ` wuen de