PDA

Xem đầy đủ chức năng : "Hạ nhiệt" cơn nóng đầu hè

Tháng Tư
26-03-2009, 06:59 PM
Nước - một phần tất yếu của cuộc sống"

Nước là vũ khí hữu hiệu giúp bạn đánh tan cái nóng mùa hè. Thử nghĩ mà xem, nếu được ngâm mình vào một bể bơi mát lạnh thì không còn gì bằng. Hay chỉ cần đứng cạnh một hồ nước thôi cũng đã đủ để giúp bạn cảm thấy dịu mát. Nhưng không gì đơn giản bằng việc uống nước. Nước hấp thụ vào cơ thể nhờ hệ tiêu hóa và một phần sẽ thải bớt ra ngoài dưới dạng mồ hôi trên da giúp hạ thân nhiệt. Thế là mát mẻ!!!
Uống nước = uống nước lọc ???

Hãy tưởng tượng cơ thể bạn như là một cỗ máy và nước chính là loại dầu bôi trơn cực tốt giúp cỗ máy vận hành được trơn tru. Vào những lúc thời tiết oi bức thì cỗ máy đòi hỏi phải được cung cấp từ 2,5 đến 3l nước mỗi ngày (chứ không phải chỉ 2l nước như mọi khi đâu nhé!). Riêng đối với những teenboy năng động, thường xuyên chơi thể thao thì lượng nước cần bổ sung nhiều hơn nữa. Nhưng quả thật không dễ để mỗi ngày bạn đảm bảo sẽ uống đủ ngần ấy lít nước lọc. Và giải pháp tốt nhất là “uống nước” dưới nhiều hình thức khác nhau.
* “Nước ngọt” cũng là nước cơ mà nhưng không phải Coca hay Pepsi đâu. Nước ngọt ở đây là những loại nước hoa quả có vị ngọt ấy (như cam, dưa gang, bưởi,… vừa cung cấp nước lại vừa bổ sung vitamin làm đẹp da nữa. Nhưng “nước ngọt” không thể thay thế hoàn toàn cho nước lọc được đâu bạn nha!

* Những đồ “măm măm” có chứa nhiều nước thì thật tốt! Cháo này, hay súp, bánh canh, hủ tíu,v.v. sáng nào teen cũng thích nay còn có thêm “tác dụng phụ” là “chống nóng” đấy!

* Teen cũng nên nhớ đừng quên tăng cường thêm rau xanh trong thực đơn hè này nhé! Không chỉ cung cấp nước, chất khoáng và chất xơ, rau xanh còn giúp cơ thể bạn tăng thêm sức đề kháng, chống lại cả sự mệt mỏi vì nóng. Vậy là teen mình năng động suốt cả mùa hè luôn!

Uống nước đá cho mát !!!

Đúng thật là uống nước đá giúp cho cổ họng bạn thấy mát lạnh thiệt là thích luôn. Nhưng cũng chính vì điều này mà nó sẽ khiến bạn rất dễ mắc bệnh viêm họng đấy. Ấy là chưa kể đến nước đá lạnh còn thật sự gây hại cho cả dạ dày của bạn. Tốt nhất bạn chỉ nên uống nước mát thôi, chừng khoảng 10 độ C là Ok.
Uống “nước muối loãng” sẽ đỡ khát ?!?

Nghe thật khó tin nhưng đây là sự thật đó bạn ạ. Đôi khi uống nhiều nước vẫn chưa làm bạn cảm thấy đỡ khát. Chỉ cần cho thêm một tẹo muối vào nước uống (khoảng 1g cho 500ml nước) sẽ giúp bạn xua tan cảm giác khát. Vì thực tế việc toát mồ hôi làm mát cho da cũng khiến cơ thể bạn mất đi một lượng muối đáng kể. Thêm một tác dụng nho nhỏ là nước muối sẽ giúp bổ sung cho cơ thể một số khoáng chất cần thiết như natri, kali,…
Tìm đến những quán nước nằm cạnh một dòng sông hay một hồ nước mát, cùng nhau ngồi nhấm nháp một ly nước ép hoa quả ngọt ngào dưới những tán cây, ắt hẳn bạn sẽ có được một ngày hè dịu mát. Teen hãy mau mau add vào sổ tay mình một vài điểm hẹn lý tưởng như thế nhé!

Cyclone*
04-04-2009, 02:24 AM
Nước em uống không đủ tiêu chuẩn cho 1 ngày :timvo:

cơ mà thích kem cơ :mecry:

Cú mèo
21-04-2009, 04:25 AM
Uống nước đá cũng là cách tốt :D

***Circus***
26-04-2009, 01:29 AM
hè uống sấu đá được ko :so_funny:

congchuamua
30-04-2009, 04:07 AM
umh do thật là một cách tốt nhưng có lẽ sẽ ít người dùng lắm.tốt nhất là ăn kem:))

Andy_thao
30-04-2009, 04:11 AM
úi trời ơi, tớ uống nước cả ngày, ăn rau cả ngày đến mức run càm cập rùi đây nè => cũng chỉ vì trời mưa ´=> lạnh thấy mồ lun, lại cộng thêm thời tiết ôn hòa có nóng suốt ngày đâu cơ chứ =))
KHổ thí đó ;))
vừa nóng vừa lạnh thì làm sao giờ cậu ơi??