PDA

Xem đầy đủ chức năng : 65/ Cách Xưng Hô

Hoaibao
21-03-2009, 12:08 AM
Khi nào cách xưng hô của ngôi thứ nhất và ngôi thứ nhì ít cách biệt nhất ?

Tác giả: Hoài Bão 19-3-09 _ HB45-0065

T/T: 2 đô

Ken X
21-03-2009, 01:01 AM
Lúc viết nhật ký, người ta có thể tự xưng là "tôi", "mình", "mày", thậm chí là "nó"...
Khi đó tất cả ngôi thứ nhất, thứ nhì, hay thứ 3 đều cùng chỉ một người.

the_windy_angel_tien
23-03-2009, 08:56 AM
khi viết nhật kí hoặc viết thư

livilR.Nguyen
23-03-2009, 11:52 AM
Khi nào cách xưng hô của ngôi thứ nhất và ngôi thứ nhì ít cách biệt nhất ?
Đối với tiếng Việt,cách xưng hô ngôi thứ nhất và thứ nhì ít cách biệt nhất khi danh từ xưng hô mang tính sở hữu.Ví dụ:
-Bạn tui nói bạn là bạn của bạn tui.
Ở đây,bạn và tui là 2 danh từ chỉ chủ thể.Trong đó,từ bạn vừa là danh từ ngôi thứ nhất vừa là danh từ ngôi thứ 2,nên nó đứng gần danh từ ngôi thứ nhất là tui.Đối với tiếng Anh,có trường hợp danh từ ngôi thứ nhất lại chính là danh từ ngôi thứ 2.Ví dụ:
-You help you do anything...
Tạm dịch:bạn giúp các bạn làm việc gì đó,hay các bạn giúp bạn làm việc gì đó.Vậy,ngôi thứ nhất và ngôi thứ hai là cùng một từ you,từ you không đổi dù đứng ở ngôi nào.Suy ra,khi đại từ nhân xưng không thay đổi thì ngôi thứ nhất và ngôi thứ hai gần nhau.

Hoa Bâng Khuâng
24-03-2009, 08:18 PM
_ Khi cặp đôi kết duyên thành chồng vợ.

MÌNH là tiếng xưng hô của ngôi thứ nhất ( I, TÔI, TA, EM, ANH, MÌNH, ..... ) khi nói chuyện với ai đó. Nhưng khi là chồng vợ, MÌNH cũng là tiếng xưng hô dành cho ngôi thứ hai ( YOU, ANH, EM, MÌNH, .... ). Ví dụ : Bà xã gọi ông xã, hay ông xã thường gọi bà xã bằng hai tiếng MÌNH ƠI !
MÌNH là tiếng xưng hô thể hiện rõ rệt sự ít cách biêt. Đồng thời nó cũng thể hiện sự gần gũi nhất của tình chồng vợ !