PDA

Xem đầy đủ chức năng : Khủng Bố Số Học ?

Hoaibao
21-02-2009, 02:27 AM
10 -----> 2
100 ----> ?
Bạn thêm vào những gì để đáp số là hệ quả tất yếu của chiết suất vật lý, khác với quy tắc tam suất đơn thuần và là một số tự nhiên được lập lại ?

Tác giả: Hoài Bão 20-2-09 _ HB7-0003

T/T: 2 đô

PlanetVN
21-02-2009, 02:30 PM
Hix, xin lỗi có ý kiến... :laz:

Nếu bạn hiểu khái niệm Chiết Suất thì bạn sẽ nhận ra rằng không có cái gì gọi là Chiết Suất Vật Lý hết... :thatall:

Quy Tắc Tam Suất thì chắc ai cũng biết nhỉ... :cr:

Số Tự Nhiên Được Lập Lại hay là Số Tự Nhiên Được Lặp Lại???
Đã là số tự nhiên thì nó là duy nhất, bắt nó "lặp lại" là sao??? :rain:

bòcon_nosua
21-02-2009, 06:52 PM
Quy Tắc Tam Suất thì chắc ai cũng biết nhỉ
BÒ Ứ HỈU CÁI QUY TẮC NÌ :meo:
:oh: sao câu đố nì hổng hỉu gì hết trơn vậy ta :thatall:

GHOST
21-02-2009, 07:19 PM
Quy tắc tam suất là nhân chéo chia ngang thì phải.......nhớ mang máng thế :sr:

P/S : giống PlanetVN, ko hiểu câu hỏi nói gì cho lắm :rang:

PlanetVN
22-02-2009, 12:39 AM
BÒ Ứ HỈU CÁI QUY TẮC NÌ :meo:

Chắc chắn là bạn hiểu, bạn biết & bạn sử dụng hoài mà có lẽ bạn không để ý tên cái quy tắc đó thôi... :cr:

Nếu trả lời được vài câu hỏi đơn giản sau, bạn sẽ hiểu như thế nào là quy tắc tam suất: :rang:
- 1 lớp học có 40 học sinh, vậy nửa lớp học sẽ có bao nhiêu người??? :D
- Có tất cả 30 viên kẹo, được chia đều cho 10 người, vậy mỗi người có bao nhiêu viên kẹo??? :nhi:
- 1 người nặng 50kg, vậy 20 người như thế nặng tổng cộng bao nhiêu kg??? :D

Đấy, quy tắc tam suất là như thế đó... :so_funny:

HoaiBao
22-02-2009, 01:44 AM
PV: Khởi đi từ những bước đầu như thế, rồi bạn sẽ phát hiện ra thú vị cuả câu đố.

bòcon_nosua
22-02-2009, 08:25 PM
Chắc chắn là bạn hiểu, bạn biết & bạn sử dụng hoài mà có lẽ bạn không để ý tên cái quy tắc đó thôi...

Nếu trả lời được vài câu hỏi đơn giản sau, bạn sẽ hiểu như thế nào là quy tắc tam suất:
- 1 lớp học có 40 học sinh, vậy nửa lớp học sẽ có bao nhiêu người???
- Có tất cả 30 viên kẹo, được chia đều cho 10 người, vậy mỗi người có bao nhiêu viên kẹo???
- 1 người nặng 50kg, vậy 20 người như thế nặng tổng cộng bao nhiêu kg???

Đấy, quy tắc tam suất là như thế đó...
thanks plannet nhé :D
NHƯNG HIC HIC :sad: câu hỏi thì trả lời được nhưng vẫn chưa hỉu rõ cái quy tắc ấy như thế nào nữa :oh:
vì bò ko ở vn lâu òi và cũng ít tiếp xúc với tiếng việt mấy nên thực sự ko hỉu rõ lắm ,
SORRY :D

Ken X
23-02-2009, 01:54 AM
http://www.webtretho.com/forum/showthread.php?p=4090299

Lên google tìm thử CSVL nó là cái gì thì thấy ngay cái topic này :haha:
Tiền tiền tiền :haha:

[N]hok
23-02-2009, 07:23 AM
đó chính là số 20. 10 chia 5 se được 2 nên 100 chia 5 se được 20 và số 2 là số được lặp lại

motsach_theky
23-02-2009, 08:06 AM
số 10 chuyển sang hệ nhị phân là 2
vậy số 100 chuyển sang hệ nhị phân là 4 nhỉ

noilongtamsu
23-02-2009, 10:33 AM
Chắc chắn là bạn hiểu, bạn biết & bạn sử dụng hoài mà có lẽ bạn không để ý tên cái quy tắc đó thôi... :cr:

Nếu trả lời được vài câu hỏi đơn giản sau, bạn sẽ hiểu như thế nào là quy tắc tam suất: :rang:
- 1 lớp học có 40 học sinh, vậy nửa lớp học sẽ có bao nhiêu người??? :D
- Có tất cả 30 viên kẹo, được chia đều cho 10 người, vậy mỗi người có bao nhiêu viên kẹo??? :nhi:
- 1 người nặng 50kg, vậy 20 người như thế nặng tổng cộng bao nhiêu kg??? :D

Đấy, quy tắc tam suất là như thế đó... :so_funny:

đó chính là số 20. 10 chia 5 se được 2 nên 100 chia 5 se được 20 và số 2 là số được lặp lại

số 10 chuyển sang hệ nhị phân là 2
vậy số 100 chuyển sang hệ nhị phân là 4 nhỉ

2 cậu đang áp dụng quy tắc tam suất để giải đó... :so_funny: :so_funny: :so_funny:

GHOST
23-02-2009, 10:57 AM
mình thì nghĩ đó là số 3 :rang:

Câu đố quái chiêu thật, cứ như 1 + 1 =???

casper
23-02-2009, 09:25 PM
mình nghĩ là mọt sách đúng rùi :hum:

HoaiBao
24-02-2009, 01:51 AM
Các bạn hãy kết hợp thêm môn học khác vào toán.

PlanetVN
25-02-2009, 12:29 AM
@HoaiBao:

Cậu có biết cậu đang đố người ta cái gì không vậy??? :mad:
Tớ nhắc lại, không có khái niệm Chiết Suất Vật Lý... :nono:

Đề nghị cậu xem xét ý kiến của mọi người... :nooo:
Đừng trả lời cái kiểu chẳng đầu chẳng đuôi như vậy chứ... :mad:

Ken X
25-02-2009, 01:11 AM
Tớ nhắc lại, không có khái niệm Chiết Suất Vật Lý...
Thực ra ý bạn ấy là khái niệm Chiết Suất trong môn Vật Lý :timvo:

GHOST
25-02-2009, 01:24 AM
Các bạn hãy kết hợp thêm môn học khác vào toán.

Mình thấy hình như những lời mình va 2 PL nói

1 là bạn chẳng hiểu gì cả

2 là bạn phớt lờ

Kết hợp thêm môn khác vào toán

thì như ví dụ mình đã đưa ra 1 + 1 =??? thì nó sẽ có rất nhiều đáp án như :

kết hợp sinh học thì nó là 3 (... )

kết hợp môn hoá học thì nó là 1 ( or # )

kết hợp Văn học ( thơ ) thì cũng là 1

... trên 1000 đáp án là ít, ai mà biết được cái đáp án bạn kết hợp cái gì với toán?

Nhưng theo topic đầu tiên của HB thì cái quan trọng ko phải là đáp án, mà là quá trình giải thích, lý luận vì sao có đáp án đó, mà với những người như mình thì có ngồi cả năm cũng ko type hết được

Nhưng chưa chắc đã hợp ý thích và hài lòng bạn HB ( mà chắc nhiều người lại thấy hay )

Thay lời kết : đây chỉ là những câu đố cảm tính - ko có đáp án gọi là chuẩn, đúng hay ko chỉ dựa vào cảm tính của HB là chính.

motsach_theky
25-02-2009, 04:39 AM
về vấn đề quy tắc tam suất
vào baamboo thì dc dịnh nghĩa như thế này
quy tắc mà nhờ đó khi biết hai giá trị tương ứng nào đó của hai đại lượng tỉ lệ và một giá trị bất kì của đại lượng này thì tìm được giá trị tương ứng của đại lượng kia.
còn đây là trên yayahoo hỏi đáp

* Quy tắc tam xuất đơn thuận : Nếu a tăng lên n lần thì b cũng tăng lên n lần ( nhân n )
Ví dụ : 1 km bằng 1000 m thì 2 km bằng 2000 m
** Quy tắc tam xuất đơn nghịch : Nếu a tăng lên n lần thì b sẽ giảm đi n lần ( chia cho n)
Ví dụ : Một người cấy một sào lúa mất 5 giờ thì 5 người cùng lúc cấy một sào lúa ấy chỉ mất 1 giờ( chứ không phải 25 giờ )
.
@ Có câu chuyện vui rằng cô giáo kêu Bờm cho ví dụ về Quy tắc tam xuất đơn nghịch . Bờm nghĩ ngay đến bài cấy lúa nên thưa : Một đầu tàu chạy từ Sài gòn đi Hà nội mất 36 giờ nếu ba đầu tàu cùng xuất phát một lúc từ Sài gòn thì chỉ mất 12 giờ là đến Hà nội .( hi hi .!.. Đúng là Bờm ! )

HoaiBao
25-02-2009, 07:14 PM
PlanetVN#15:
Nếu có thể tư duy theo hướng khác, tâm hồn bạn sẽ an nhiên hơn.
Nếu không thể, bạn vui lòng kiên nhẫn chờ đáp án.

HoaiBao
25-02-2009, 07:22 PM
Guest #17: Khi nào có đáp án, chúng ta cùng nhau phê phán sau.

_N_X_
28-02-2009, 07:00 AM
Chà lâu không vào đây thấy cái Topic này , thật bất ngờ , và thú vị , Nhân tài đúng là khắp nơi , một mod nữ mà kiến thức ko hề tầm thường tý nào , thật đáng nể
Cám ơn vì các bạn lại cho tôi được nhớ lại những kiến thức ngày xưa ,
lạm bàn 1 tý về câu đố trên
Chiết suất vật lý , nghe thì thật khó hiểu , nhưng nó tồn tại và thực tế thì theo tôi các bạn cũng chắc chắn đã biết về nó.
còn để giải câu đố trên thì theo chủ quan của tôi là sẽ...rất dài ,và nó ko hề đơn giản tý nào nếu đúng như đầu bài ra thì ...hơi xương :so_funny:

casper
28-02-2009, 07:23 PM
uhm , cái từ chiết suất vật lý này thì lần đầu mới nghe , mà có lên google đánh từ này vào , cũng chỉ thấy có 1 , biết đâu là 1 khái niệm mới theo ý hoài bão hỉu, thui bỏ qua nó đi , coi như là khái niệm chiết suất trong môn vật lý , có thể ý bạn hoài bảo vậy ko :rain:

HoaiBao
28-02-2009, 11:16 PM
Nếu bạn hiểu theo hướng này sẽ dễ giải hơn:
Các dữ kiện khoa học bạn cần thêm vào có hiện tượng vật lý trong môi trường chiết quang.

GRTL
01-03-2009, 10:36 PM
- hớ !? sao lại liên quan đến toán lăng kính trong vật lý vậy ta !? nguyên lý góc tới của tia sáng tới và chiết suất môi trường !????? đố kiểu này không chỉ dẫn thì bố ai tìm ra đáp án !

HoaiBao
02-03-2009, 11:55 PM
Băn khoăn của bạn dẫn tới: Chúng ta cần học kỹ và triển khai sâu kiến thức.

_N_X_
03-03-2009, 12:25 AM
Đến đây thì tôi hiểu ra rằng bạn đang đi quá xa rồi đó ,
Nếu gợi ý của bạn như vậy thì.. có thể nói....bạn đang lập nên một cái topic.....chả có ý nghĩa gì nếu ko nói nó là lộn xộn và vô lý...hic
Chẳng có cái nào liên quan đến cái nào hết cả !!!!!
sau khi đọc gợi ý thì tôi thật sự hiểu được bạn có cái kiến thức khổng lồ đó trong đầu hay không?
Tôi tham gia chơi ko hề có ý muốn giật giải hay vì bất cứ mục đích nào mà chỉ vì vui và muốn ôn lại tý kiến thức vậy thội
Nhưng đố kiểu này....thì ko nên tý nào
Đôi dòng Góp ý chân thành , lời nói thật hay mất lòng ,
Nhưng tôi thích thẳng thắn ,vậy thôi
chúc các bạn chơi vui vẻ.

GHOST
03-03-2009, 01:13 AM
:haha: bắt tay cái N_X :haha:

tui vẫn đang chờ đáp án của mấy câu đầu tiên :rang:

HoaiBao
03-03-2009, 02:08 AM
Sao bạn NX không ung dung chờ đọc xong một số đáp án của HB rồi hãy đưa ra nhận định?
Lúc đó, bạn được tiếng tốt là người chín chắn và lịch sự vì bạn dùng chính đáp án làm cơ sở biện chứng và luận lý để đối chất chứ không dựa trên cảm tính.
Sau khi HB đưa ra đáp án mà được bạn giúp cho cao kiến làm cho nó hay hơn hoặc chứng minh nó phi lý thì không những HB mang ơn vì được học hỏi nơi bạn mà toàn diễn đàn còn cảm phục bạn nữa.

GHOST
03-03-2009, 02:19 AM
để mình trả lời dùm NX nhé HB. Khi bạn ra đáp án sẽ có 2 trường hợp :

1. Nếu đáp án của HB thật sự đi theo và có quan hệ chặt chẽ với những gợi ý, ko thưộc dạng câu đố cảm tính thì bọn tớ sẽ thật sự bỏ cưộc vì ko đủ trình độ để hiểu và giải những câu đố của HB.

2. Nếu đáp án đúng là dạng cảm tính, gợi ý ko phủ hợp ( còn được gọi là củ chưối ) thì bọn tớ cũng chẳng nên giải nữa làm gì ( ngay từ đầu vào đây chỉ để thử sức mình là chủ yếu ).

Đàng nào cũng như nhau :chayle: trước là tthượng sách :rain:

P/S : tuy ko chơi nữa vẫn sẽ góp ý cho box, HB cứ yên tâm :bay:

HoaiBao
05-03-2009, 01:44 AM
Một lần nữa, HB chân thành cám ơn cao kiến của bạn GUEST. Nó đơn giản nhưng rất hữu dụng:

25-02-2009 07:47 PMGUEST
Hãy đưa số thứ tự của mỗi câu hỏi ra thẳng ngoài title của topic, dễ tìm kiếm hơn

http://www.matnauhoctro.com/4rum/member.php?u=229300

HoaiBao
06-03-2009, 01:48 AM
Trên một tầng cao hơn, chúng ta có thể dùng đại đề tổng hợp giữa thuần lý và thực nghiệm để sáng tác câu đố này đơn giản và súc tích như sau:

10 -----> 2
100 ----> ?

Ngoài thuần lý toán học, thực nghiệm nào khả nghiệm ?

Củ_Cà_Rốt
16-03-2009, 08:37 PM
để xem bài này sao ??
thực nghiệm vối khả nghiệm ....!!!! .... dùng cả triết học để giải chứ bạn HB , chiết quang thì ko giải được đâu và chiết suất vật lý...?