PDA

Xem đầy đủ chức năng : Các câu nói của vĩ nhân

tinhthuquan
27-01-2009, 06:13 AM
Kẻ nào sắp lảnh 1 trọng trách thiêng liêng trước tiên phải nhọc thân khổ trí việc lam thất bại, hoặc đói khát khôn cùng có như thế kẻ ấy mới rèn luyện được ý chí nhẫn nại tài năng cao xiêu xuất chúng( mạnh tử)

ví chẳng 1 phen sương thắm lạnh
hoa mai chi dễ thoảng mùi hương( o ro tg)

tất ca mọi sự thành công dều do nhẫn

nhửng cây cao nhất thường mọc ở nhưng nơi đất đai khô cằn nhất

trí tuệ thì phát triển trong tĩnh lặng con tính cách dược hình thành do bão tap cuộc đời

Thị phi tiếng rụng theo hoa sớm
danh lợi lạnh băng với bảo đêm
mưa tạnh hoa rơi non vắng vẻ
chim kêu xuân lai quá ben thềm

điều mình ko muốn thì đừng bắt người khác phải chịu ( không tử)

le_duc_parisien
05-02-2009, 12:03 AM
góp thêm một câu nhé
Học mà đạo hạnh chẳng cần
Khác chi cỏ dại nảy mầm đồi hoang
(Khổng Nghi)

bebadboy87
07-02-2009, 12:16 AM
điều mình ko muôn thì bắt người khác phải chịu ( không tử)

Điều mình không muốn thì đừng làm với người khác ( - Khổng Tử )

Chả nhẽ cứ thế mà copy và paste - không đọc qua được lấy một lần hay sao ???

tinhthuquan
08-02-2009, 07:02 AM
hãy lắng nghe tất cả những gì đến với bạn .... vui, buồn ,khổ . đau.... hãy im lặng mà nhìn thấu mọi sự vật,,, sự việc.....sông trong im lặng và chỉ lắng nghe chắc chắn bạn sẽ nhận được sức mạnh kỳ diệu.... đó là bí quyết thành công của mọi bậc vĩ nhân... nói nhiều.... chê bai ngừoi khác bạn sẽ bị rơi vào ngã mạn đó là kẻ thù của sự phát triển trí tuệ.... hãy lắng nghe với cái tâm tĩnh lặng bạn sẽ thành công..... bạn hãy thử mà xem ... chắc chắn nói ít sẽ hơn nói nhiều( đây là cảm nhận của mình với cuộc sống này).....cám ơn teppi nhé suýt nữa thì mình mắc lỗi lớn....mình chỉ nhớ ý thôi tại mình mới đọc có 1 lần ... mình sẽ rút kinh nghiệm

tinhthuquan
08-02-2009, 07:26 AM
hãy mở lòng học hỏi với mọi sự vật sự việc.... mình cần phải học tất cả bởi đời là trường đại học lớn nhất .... học ko phải chỉ có học mấy cái kiến thức ở trường lớp mà đã đủ đâu.... bạn phải học từ sự khổ đau, từ chông gai bão táp cuộc đời.... học đạo lý làm người ... có như vậy bạn mới có thể làm đươc việc lớn.... nếu cứ ôm lấy sự lười biếng ... ôm lấy cái ngã của mình ko chịu vứt bỏ để học hỏi thì bạn mãi chẳng bao giờ khá lên được.... mình ko muốn lên mặt dạy đời đâu .... đây là kinh nghiệm của mình muốn chia sẻ với những ai muốn ôm hoài bão, trí lớn ... thì đạo lý là con đường mà mình sẽ phải cất bước, phải làm cho được các bạn nhé... chúc các bạn thành công.....

tinhthuquan
08-02-2009, 07:33 AM
hãy biết sống với cái tâm rộng lớn ... phải biết cho đi thì bạn mới có thể nhận được những điều tốt đẹp.... cho gì thì nhận cái đó ... là nhân quả đó... lấy ví dụ cho dễ hiểu nhé... bạn đấm người ta thì sẽ bị đấm lại... và trao yêu thương thì sẽ được yêu thương.... hãy dùng cái tâm chân thành với tất cả mọi người.....

tinhthuquan
13-02-2009, 06:42 AM
mình muốn lập thân thì hãy giúp người khác cùng lập thận , mình muốn thành đạt thì hãy giúp người khác cùng thành đặt ( khổng tử)

trong cửa có tiểu nhân ngoài cửa tiểu nhân đến
trong cửa có quân tử ngoài cửa quân tử đến( ko rõ tác giả)

tinhthuquan
13-02-2009, 06:48 AM
đã mang lấy nghiệp vào thân
cũng đừng trách lẫn trời gần trời xa ( nguyẽn du)

tinhthuquan
13-02-2009, 07:01 AM
bất kỳ kẻ ngốc nào cũng thích phê bình chỉ trích người khác ( ko rõ tg)....... các bạn à hãy tập là người thông minh thực sự nhe... người thông minh thì lúc nào cũng thấy mình dở mình kém người.... họ chỉ muốn học thôi... còn người ngốc nghếch thì suốt ngày chỉ thích chích mà ko bao giờ quán xét coi mình đúng hay sai.... khổng tử có nói 1 ý như sau : 1 người dù tài giỏi như thế nào mà chỉ cần khởi 1 niệm kiêu ngạo thì thôi.... ko cần nói nữa tất cả chẳng có gì là thật (đại ý câu nói là như thế).... bạn thấy niuton giỏi như thế mà ông ấy còn ko giám nhận 1 lời khen thì mình chẳng là gì mà lên mặt kiêu....sai rôi....

hieuchetliendn
13-02-2009, 11:56 AM
Trong cuộc sống ai cũng vấp ngã đôi lân. Mỗi lần vấp là một lần dại, có dại rồi thì mới vươn lên

tinhthuquan
15-02-2009, 06:36 AM
người bình thường dùng lời nói để giao tiếp.. còn người thông minh dùng lời nói để che giấu sự suy nghĩ

vội vã đưa ra mọi kết luận thì sẽ ko có chỗ cho sự thông tuệ

tinhthuquan
17-02-2009, 06:31 AM
tất cả mọi thứ đều do tâm mà ra cả nên muốn moi sự tốt lành thì hãy sửa tâm mình cho tốt nhé!

tinhthuquan
17-02-2009, 06:53 AM
bạn muốn cuộc sống ngày càng hạnh phúc vui tươi ko? mình sẽ mách cho..... hãy đi làm từ thiện cho nhiều.... giúp đỡ mọi ngươi.... sống sao cho phải với lương tâm, ko trái với đạo lý thì moi sự may mắn, hạnh phúc sẽ về với bạn ( bởi làm lợi cho mình 1 cách chân thật là làm lợi cho ngươi.. bạn cứ làm nhiều điều tốt thì chắc chăn sẽ sớm muộn gì hạnh phúc cũng sẽ về với bạn thôi....điều này là sự thật ko phải là dối lừa đâu.... còn chuyện nữa nè có thể các bạn cho điều này là mê tín nhưng ko phải..... '''' thay vì bạn ăn 1 con cá thì bạn hãy thả nó cho nó sống nhìn nó bơi vui vẻ chắc chắn bạn sẽ vui hơn đó....cách này rất có lợi ich....để gỡ rối nỗi đau cuộc đời... nói tóm lại các bạn ko nên sát sinh , ko tôt... phóng sinh cho nhiều mới tôt... tại mình là phật tử nên mình tin lời phật dạy.... nếu các bạn hãy thử xem nhe''' xem sát sinh....hay phóng sinh có lợi hơn... chắc chắn là phóng sinh.... nhờ phóng sinh các bạn có thể làm cho tấm long mình thêm rộng mở để biết yêu thương mọi loai.. ko phải mình chỉ thương người đã đủ đâu.. mà phải yêu thương tất cả từ cây cỏ.... đến các con vật.... tất cả mình phải dùng tâm từ bi vây....hãy mở lòng ra thì tự dưng các bạn sẽ trở nên thông minh thực sự vây... và may mắn thành công sẽ về với cuộc sống của ban....hãy sông cho tốt nhé các bạn.....nhất định phải biết sẻ chia khổ đau với mọi loài nhé... từ cây cỏ , con vật... mọi người....chúc các bạn luôn vui vẻ và hạnh phúc

tinhthuquan
18-02-2009, 07:44 PM
1 cân trung thực bằng 1 tấn thông minh......a... ha câu này hay lắm nha ! ngày xưa mình đi hoc hồi cấp 2 là 1 tay quay bài cừ khôi.... cứ chỉ thích quay bài để được điểm cao..... điểm thì lần thấp lần cao mà đôi khi còn bi'' tóm '' vì tội gian lận nữa.... tại vì cái thời ấy là vậy....là phong trào quay bài...hoc mà ko quay bài thì ít người mà như vậy....mới lại bọn mình bị thầy cô tiêm nhiễm thói quen quay bài từ sớm họ bao'' ko làm được thì phải biết quay chứ?''' bây giờ nghĩ lại thấy các thầy cô sai mà mình cũng khờ dại nôt..học mà quay bài thì càng học càng ngu càng học càng sáo rỗng chẳng có gì ca..và khi được điểm cao thì lại bắt đầu cái bài ''' vênh mặt làm kiêu'' ôi! thật là khờ khạo....bây giờ thì hình như học hành có thật hơn 1 chút...nhưng quay bài vẫn là truyện muôn thủa của học trò....mình ko phải là người học giỏi...và mình cũng ko còn đi học nưa..gác bút từ lâu rôi... nhưng diều mình muốn nhắn nhủ tới tất cả các bạn là làm bất cứ việc gì cung phải giữ tấm long thành thật thì mới thành công mỹ mãn đươc....... đừng bao giờ chỉ vì 1 chút lợi nhỏ mà mình gian dối...ko phải mình thật thà để người ta khen mình là có đạo đưc....ko cần thiết các bạn à diều mình cần là phải tạo cho mình 1 con đường chính xác để đi tới thành công trọn vẹn vây....con đường đó là gì...là tấm lòng trung thực đó.... ngay lúc các bạn dối trá là các bạn đi sai đường rồi... đi sai đường thì đừng bao giờ mơ sẽ đến được đich....nhất là học bài mình ko biết thì hãy chấp nhận điểm kém 1 lần để cố gắng nhe........

tinhthuquan
21-02-2009, 07:19 AM
các bạn nghĩ sao về cái chểt?có nhiều người cho rằng chết là hết...và ko có phật.... chúa và nhưng vấn đề tâm linh khác....đây là sai lầm rất lớn..... bạn nên biết niuton đã nói 1 câu: ''' nghiên cứu về khoa học là để càng làm sáng tỏ cho nhưng điều chúa nói mà thôi'' và hình như nhớ ko nhầm thì men den cũng là mục sư....còn chưa kể rất nhiều bậc vĩ nhân là phật tử nha..nếu các bạn cho rằng chết là het61 và ko có phật chúa hay gì đó thì bạn phải suy nghĩ lại nha... có hơn những vị đó chưa? nhìn lại mình đi nha....nếu bạn ko tin thì nên im lặng và chỉ nhận mình ko có đủ duyên để tin thôi nha.... ngày nay có rất nhiều nhà khoa học đã chứng minh đc lời phật nói là sự thât.....mình ko có ý tiêm nhiễm những điều thuộc tôn giáo mà chỉ là 1 chút ý nguyện muốn giúp nhau có cái nhìn đúng hơn về mọi vật , mọi việc mà thôi....các bạn a...hãnh sống cho tốt nha tất cả đều do tâm mà ra cả thôi

tinhthuquan
28-02-2009, 02:34 AM
các bạn à các bạn nghĩ...sao về tình yêu? và yeu6 như thế nào mới được hạnh phúc thật sự? hôm nay mình sẽ chia sẻ chút ít hiểu biết nhỏ nhoi của mình cho các bạn...mong các bạn có thể nhận ra điều gì hay để góp phần làm đẹp tình yeu6 của mình....với ngườ yeu6 của các bạn....mình ko biết các bạn nghĩ thế nào là tình yêu đẹp....vấn đề này mỗi người 1 cách nghĩ mỗi người 1 cách hành động....nhưng có 1 diều mình thấy ở các tình yêu đẹp thì họ luôn có sự chia sẻ và thông cảm cho nhau 1 cách sâu sắc....bạn thấy đó ngày xưa lương sơn bá- trúc anh đài...họ chưa có sống với nhau nhưng tình yeu6 của họ đẹp biết là bao nhiêu...và như Dương quá - và tiểu long nữ...ôi tình yeu6 của họ thạt là đẹp biết là bao nhiêu! họ ko quá cần thiết đến vấn đề thể xác nhưng tình yeu6 của họ đã đạt tới hạnh phúc khá là viên mãn...họ có thể sống mà cùng nhau sẻ chia vui buồn cùng là bạn tri kỷ...cùng là vợ chông nữa....chẳng như người thời nay yêu gì mà ghê quá vây...bây giờ các bạn ra đường nghe mấy ông bạn
9x nói chuyện yêu đương...thì...thú thật nói các bạn có thể ko tin nhưng...mình ko thích nghe mấy chuyện đó...nghe làm gì để mà dùi đầu mình vào mấy cái vị dâm đãng của cuộc đời cơ chứ....thạt ra thì mình cũng chỉ là người mình cũng có nhu cầu về vấn đề về chuyện ''' chăn gối ''' nhưng đâu phải tình yêu chỉ là dâm dục đâu...nếu ai nghĩ như thế này thì sửa ngay hộ cái đi...ko phải sửa để người ta khen mình ngoan..đó chỉ là chuyện nhỏ...điều các bạn cần hương tới đó là 1 tình yêu đep....1 tình yeu6 có sự chia sẻ cho nhau ở trong đó...chứ ko phải các bạn yêu nhau...chỉ chơi trò '''qua tay'' hoặc '''vat1 chanh
bỏ vo'' chò này của bọn người xấu...ko thể dùng đươc....hay nói theo đạo lý là bọn tiểu nhân... các bạn mà yêu kiểu này thì mình dám chắc tình yêu chỉ là khổ đau mà thôi....càng yeu6 nhiều theo kiểu này thì bạn càng trở nên tiều tụy... bệnh tật....rồi bao nhiêu chuyện xấu sẽ đến với bạn lúc đó bạn tính sao?

ngày xưa họ nói câu này hay lắm nha '''yeu nhau lắm thì cắn nhau đau'' hi...câu này khá là đúng trong trường hợp yêu ''' xấu xa' nha...bạn xem nhé...xem mấy đôi tình nhân họ làm tình với nhau này :lúc chua vào phòng ngủ thì chửi nhau tơi bời...mày tao văng quá xá...à......lúc trong chăn...chỉ nói được có 1 câu '''anh yêu em''...và tay chân bắt đầu hành động ( mình đang viết 1 cách nghiêm túc xin các bạn ko được nghĩ bậy kẻo mình mang tội thì chêt...)chỉ gắn bó với nhau có bao lâu chắc chỉ khoảng vài phút...rồi lại phải xa rồi...( mình ko rõ vấn đề này lắm tại mình còn quá trẻ...chưa có gia đình)...lúc xa xong lại bắt đầu lại bài chửi bới...a...thế hóa ra chỉ yeu6 nhau trong có vài phút thôi ư......yeu6 thế này thì giống mấy con vật nó làm tình với nhau lắm...bạn xem đó nó làm tình cũng thật là..... nhưng xong vài phút là lại cắn nhau ngay...lại tranh thức ăn của nhau...a ha yeu6 thế thì có khác chi mấy con vật phải ko các bạn....yeu6 như thế thì chẳng bao giờ thấy được hạnh phúc của tình yeu6 cả....mà càng yeu6 các bạn càng cảm thấy nhàm chán...và bệnh tật viếng thăm mà thôi.....chưa kể ngày nay...người ta '''
'''rao bán tình yêu nhiều ghê''ban có tiền là có...nhưng khổ 1 nỗi....họ chỉ thích tiền của bạn.....mà ko may bạn bị lây bệnh nữa thì biết làm sao hả...ngày nay họ cứ bảo ...dùng đồ '''phong2 ngừa '''nhu7ng có bao giờ các bạn nghĩ rằng trong lúc vui bạn quên thì sao...với lại nhỡ cô gái đó rút bỏ bảo vệ của bạn nữa....cũng phải cẩn thận nhé...xin lỗi vì mình nói vấn đề này hơi bị..... nhưng mình mong các bạn hãy yeu6 cho đẹp...thì mới hạnh phúc còn yeu6 bậy thì chỉ có khổ đau mà thôi ( nói thật mình viết văn ko hay lắm cho nên có gì các bạn bỏ quá cho ) chúc các bạn luôn vui vẻ và hạnh phúc với tình yeu6 của mình '''tinh yeu6 đẹp thì nhất định phải có sự tôn trọng lẫn nhau trong mọi thời mọi khắc...phải biết thông cảm và chia sẻ cho nhau ''' nếu các bạn chỉ coi cô bạn gái của mình như 1 cô gái làng chơi thì có bao giờ bạn biết đến tình yeu6 là gì đâu..bởi chính khoảnh khắc ân ái bên nhau đó cũng chẳng phải là tình yeu6 mà chỉ là sự dâm dục mà thôi....hãy sống làm sao cho tốt để mình thật sự đến với hạnh phúc cuộc đời nha ! thôi chào

luckytrung
28-02-2009, 12:13 PM
Chào bạn!Bạn viết ra đc những lời như thề này thì chắc hẳn bạn là người sống có nhận thức,mình đã đọc hết những j` bạn viết,nói chung là thấy rất hay,mình cũng hiễu đc là bạn đang cố giác ngộ lại ý thức của mọi người đặc biệt là lớp trẻ tụi mình,nhưng nói thật có 2 điều ở đây mình ko đồng tình với cách nói và suy nghĩ của ban......

Thứ 1 :
bạn muốn cuộc sống ngày càng hạnh phúc vui tươi ko? mình sẽ mách cho..... hãy đi làm từ thiện cho nhiều.... giúp đỡ mọi ngươi.... sống sao cho phải với lương tâm, ko trái với đạo lý thì moi sự may mắn, hạnh phúc sẽ về với bạn ( bởi làm lợi cho mình 1 cách chân thật là làm lợi cho ngươi.. bạn cứ làm nhiều điều tốt thì chắc chăn sẽ sớm muộn gì hạnh phúc cũng sẽ về với bạn thôi....điều này là sự thật ko phải là dối lừa đâu.... còn chuyện nữa nè có thể các bạn cho điều này là mê tín nhưng ko phải..... '''' thay vì bạn ăn 1 con cá thì bạn hãy thả nó cho nó sống nhìn nó bơi vui vẻ chắc chắn bạn sẽ vui hơn đó....cách này rất có lợi ich....để gỡ rối nỗi đau cuộc đời... nói tóm lại các bạn ko nên sát sinh , ko tôt... phóng sinh cho nhiều mới tôt... tại mình là phật tử nên mình tin lời phật dạy.... nếu các bạn hãy thử xem nhe''' xem sát sinh....hay phóng sinh có lợi hơn... chắc chắn là phóng sinh.... nhờ phóng sinh các bạn có thể làm cho tấm long mình thêm rộng mở để biết yêu thương mọi loai.. ko phải mình chỉ thương người đã đủ đâu.. mà phải yêu thương tất cả từ cây cỏ.... đến các con vật.... tất cả mình phải dùng tâm từ bi vây....hãy mở lòng ra thì tự dưng các bạn sẽ trở nên thông minh thực sự vây... và may mắn thành công sẽ về với cuộc sống của ban....hãy sông cho tốt nhé các bạn.....nhất định phải biết sẻ chia khổ đau với mọi loài nhé... từ cây cỏ , con vật... mọi người....chúc các bạn luôn vui vẻ và hạnh phúc

bẠN nói vậy thì còn j` là cuộc sống nữa hả bạn,tạo hoá sinh mình ra đã là 1 may mắn cho ng đó rồi,và khi sinh ra ai cũng fai mang trong mình 1 trách nhiệm cả,cha mẹ sinh ta trời sinh tính,người thì mang trách nhiệm làm 1 kẻ xấu,người thì trở thành người tốt,thậm chí có người sinh ra để cảm hoá con người [lấy ví dụ là mấy người trong đạo],cỏ cây,con vât....ai ai cũng đều có số fan cả,tôi lấy đại khái như thời xưa chẳng hạn,ko có mấy thứ đó làm j` mình có cái ăn tồn tại cho đến ngày nay,nếu nói vậy là ác thì tại sao con người vẫn còn sống đến bây giờ,xl bạn còn có những trường hợp động thực vật nó còn ăn cả thịt người nữa mà,noi vậy là đề làm j`,để cho bạn hĩu cuộc sống nó vừa công bằng mà vừa cân bằng lắm,mình nói mình hĩu,nhưng hỏi bạn mình nói thì mấy thứ đó nó hĩu nỗi hong bạn..Nói như bạn cuộc sống này nó nhạt nhẽo và nhàm chán lắm!Có fong sinh,có lam đìu j` tốt thì chủ yếu là ở cái tâm mình mà thôi,chứ mang tiếng là " à hôm nay tui mới thả con cá,1 tháng tui ko ăn cải,tui thề tui chỉ ăn đậu hủ..."nhưng trong lòng thì thèm thịt bò,tôm tép cua ghẹ đủ thứ thì cũng như ko"....

luckytrung
28-02-2009, 12:29 PM
Thứ 2:

ngày xưa họ nói câu này hay lắm nha '''yeu nhau lắm thì cắn nhau đau'' hi...câu này khá là đúng trong trường hợp yêu ''' xấu xa' nha...bạn xem nhé...xem mấy đôi tình nhân họ làm tình với nhau này :lúc chua vào phòng ngủ thì chửi nhau tơi bời...mày tao văng quá xá...à......lúc trong chăn...chỉ nói được có 1 câu '''anh yêu em''...và tay chân bắt đầu hành động ( mình đang viết 1 cách nghiêm túc xin các bạn ko được nghĩ bậy kẻo mình mang tội thì chêt...)chỉ gắn bó với nhau có bao lâu chắc chỉ khoảng vài phút...rồi lại phải xa rồi...( mình ko rõ vấn đề này lắm tại mình còn quá trẻ...chưa có gia đình)...lúc xa xong lại bắt đầu lại bài chửi bới...a...thế hóa ra chỉ yeu6 nhau trong có vài phút thôi ư......yeu6 thế này thì giống mấy con vật nó làm tình với nhau lắm...bạn xem đó nó làm tình cũng thật là..... nhưng xong vài phút là lại cắn nhau ngay...lại tranh thức ăn của nhau...a ha yeu6 thế thì có khác chi mấy con vật phải ko các bạn....yeu6 như thế thì chẳng bao giờ thấy được hạnh phúc của tình yeu6 cả....mà càng yeu6 các bạn càng cảm thấy nhàm chán...và bệnh tật viếng thăm mà thôi.....chưa kể ngày nay...người ta '''

Mình ko biết trong chuyện tình cảm bạn là người ntn nữa,nhưng bạn đã nói ra những lời như vậy co phần k đúng,mà cái fan k đúng đó bạn mà rông rêu ở các nước phát triễn mà ko cổ hủ và truyền thống như vn mình thì người ta chữi vo mat bạn....
Ok mình thừa nhận tình yêu rất đẹp,nó sẽ đẹp dựa trên sự tự nguyện,nếu nói như bạn,yêu 1 giây wan hệ 1 lần là sai,là giống như những con thú....bạn à,bạn sai rồi,bạn hĩu vấn đề này wa' hẹp...mình ko biết nói sao cho bạn hĩu,vì mình cũng bùn ngủ wa' rồi,mình nói gọn thôi há...lấy ví dụ là mình nè ,có 1 lân mình gặp 1 ng con gái,chỉ nhờ ng đó chở đi học,wa ngày hôm sau mình mời ng đó wa mình chơi và chuyện đó xảy ra,đương nhiên là cả 2 tự nguyện...mình ko nghĩ là sẽ yêu cô ấy,nhưng rồi mình nhận ra mình yêu cô ấy lúc nào ko hay,iu nhìu lắm lý do là vì cô ấy thực sự thích và yêu mình...mình nói vậy để bạn hĩu...mà bạn hĩu sao hĩu...đừng so sánh như vậy nữa hĩu ko...nhưng có cái bạn nói đúng là "yêu nhìu khỗ nhìu ",và mình đang khỗ đây,khỗ vì sao,khỗ vì bây giờ mặc dù rất iu cô ấy nhưng mình biết mình ko thể tính đến chuyện lâu dài với cô ấy,và mình mún kết thúc để way về với ng iu cũ của mình...Thôi há,bạn có câu nói " VĨ ĐẠI" nào hay hay nữa thì cứ típ tục nhe...chào bạn và cũng ko quên cám ơn bạn!

tinhthuquan
28-02-2009, 11:34 PM
Chào bạn!Bạn viết ra đc những lời như thề này thì chắc hẳn bạn là người sống có nhận thức,mình đã đọc hết những j` bạn viết,nói chung là thấy rất hay,mình cũng hiễu đc là bạn đang cố giác ngộ lại ý thức của mọi người đặc biệt là lớp trẻ tụi mình,nhưng nói thật có 2 điều ở đây mình ko đồng tình với cách nói và suy nghĩ của ban......

Thứ 1 :

bẠN nói vậy thì còn j` là cuộc sống nữa hả bạn,tạo hoá sinh mình ra đã là 1 may mắn cho ng đó rồi,và khi sinh ra ai cũng fai mang trong mình 1 trách nhiệm cả,cha mẹ sinh ta trời sinh tính,người thì mang trách nhiệm làm 1 kẻ xấu,người thì trở thành người tốt,thậm chí có người sinh ra để cảm hoá con người [lấy ví dụ là mấy người trong đạo],cỏ cây,con vât....ai ai cũng đều có số fan cả,tôi lấy đại khái như thời xưa chẳng hạn,ko có mấy thứ đó làm j` mình có cái ăn tồn tại cho đến ngày nay,nếu nói vậy là ác thì tại sao con người vẫn còn sống đến bây giờ,xl bạn còn có những trường hợp động thực vật nó còn ăn cả thịt người nữa mà,noi vậy là đề làm j`,để cho bạn hĩu cuộc sống nó vừa công bằng mà vừa cân bằng lắm,mình nói mình hĩu,nhưng hỏi bạn mình nói thì mấy thứ đó nó hĩu nỗi hong bạn..Nói như bạn cuộc sống này nó nhạt nhẽo và nhàm chán lắm!Có fong sinh,có lam đìu j` tốt thì chủ yếu là ở cái tâm mình mà thôi,chứ mang tiếng là " à hôm nay tui mới thả con cá,1 tháng tui ko ăn cải,tui thề tui chỉ ăn đậu hủ..."nhưng trong lòng thì thèm thịt bò,tôm tép cua ghẹ đủ thứ thì cũng như ko"....

cám ơn bạn đã vào góp ý....mình xin có đôi lời như sau : bạn chưa có hiểu rõ lời mình nói đâu...hi...mình nói bạn sống với cái tâm đẹp chứ mình có bảo bạn... hằng ngày đi làm việc tốt mà cái tâm vẫn xấu ác đâu mà....ừ cuộc đời người ai cũng có số nhưng số phận cung đổi thay theo hành động và suy nghĩ của mình vậy.... bạn xem đó trên đời có biết bao người thì taht65 là may mắn nhưng có nhiều người thì đen đủi....cái duy nhất để tang sự may mắn cho chính mình là sửa cái tam cho đep...thật ra điều này ko thuộc vấn đề khoa học...mà nó của vấn đề tâm linh...nhân quả vậy....bạn thay đổi suy nghĩ đi mọi cái tốt sẽ về thôi.... tâm bạn ra sao thì mình là người như thế......

còn vấn đề ăn chay mặn thì mình xin nói thế này...cuộc sống ko nhất định phải ăn chay đâu...tùy hoàn cảnh của mình vậy...thú thật mình cũng ăn thịt nè..... mà cái chính là tâm của mình mình nên đối tốt với mọi loài....đừng bao giờ vô cớ giet61 hại bất cứ 1 con vật nào...dĩ nhiên nếu nó tấn công mình thì mình phải biết bảo vệ chính mình chứ...chả nhẽ cứ từ bi với nó để nó hại mình ư...tùy cơ ứng biến nha các bạn.....con người sống thì phải ăn uống và sinh hoạt nhưng đừng bao giờ tàn phá sự sống của mọi loài 1 cah1 vô cớ vậy...chào ha...hôm nay vội...câu kia để mai nhé

tinhthuquan
01-03-2009, 12:13 AM
Thứ 2:

Mình ko biết trong chuyện tình cảm bạn là người ntn nữa,nhưng bạn đã nói ra những lời như vậy co phần k đúng,mà cái fan k đúng đó bạn mà rông rêu ở các nước phát triễn mà ko cổ hủ và truyền thống như vn mình thì người ta chữi vo mat bạn....
Ok mình thừa nhận tình yêu rất đẹp,nó sẽ đẹp dựa trên sự tự nguyện,nếu nói như bạn,yêu 1 giây wan hệ 1 lần là sai,là giống như những con thú....bạn à,bạn sai rồi,bạn hĩu vấn đề này wa' hẹp...mình ko biết nói sao cho bạn hĩu,vì mình cũng bùn ngủ wa' rồi,mình nói gọn thôi há...lấy ví dụ là mình nè ,có 1 lân mình gặp 1 ng con gái,chỉ nhờ ng đó chở đi học,wa ngày hôm sau mình mời ng đó wa mình chơi và chuyện đó xảy ra,đương nhiên là cả 2 tự nguyện...mình ko nghĩ là sẽ yêu cô ấy,nhưng rồi mình nhận ra mình yêu cô ấy lúc nào ko hay,iu nhìu lắm lý do là vì cô ấy thực sự thích và yêu mình...mình nói vậy để bạn hĩu...mà bạn hĩu sao hĩu...đừng so sánh như vậy nữa hĩu ko...nhưng có cái bạn nói đúng là "yêu nhìu khỗ nhìu ",và mình đang khỗ đây,khỗ vì sao,khỗ vì bây giờ mặc dù rất iu cô ấy nhưng mình biết mình ko thể tính đến chuyện lâu dài với cô ấy,và mình mún kết thúc để way về với ng iu cũ của mình...Thôi há,bạn có câu nói " VĨ ĐẠI" nào hay hay nữa thì cứ típ tục nhe...chào bạn và cũng ko quên cám ơn bạn!

ê này sao bạn cứ hiểu nhầm ý của mình hoài thế..... hi...mình sẽ viết trả lời đây....mình nói ở đây là tình yeu6 của những người thiếu trí tuệ...cho tình yeu6 chỉ đơn thuần là dâm dục mà...bạn ko hiểu sao...mình chẳng biết các nước phương tây họ yeu6 như thế nào nhưng...có thể các bạn cho mình là kẻ cổ hủ hoặc gì đi nữa cũng được ,,,các bạn cứ việc nói mình sẽ nghe....nhưng với mình thì tình yeu6 thật sự thì phải có sự tôn trọng và chia sẻ với nhau....chứ các bạn chỉ có yeu6 như theo kiểu ''' tham dâm'' thì hạnh phúc ư? tất nhiên con người thì phải biết món này nhưng xin đừng quá lạm dụng....yeu6 nhau thì mình nghĩ rằng hãy cố giữ gìn cho nhau thì tốt hơn đó...vì thật sư' ăn cơm trước kẻeng''' vui trước nhưng nhiều khi có vấn đề chục chặc gì đó thì e rằng hơi phiền đấy.....

luckytrung
02-03-2009, 11:10 AM
Nói như bạn thì ai mà nói chẳng đc,cái mình mún nói là bạn đừng bao giờ so sánh hoá như vậy Ok?...

tinhthuquan
02-03-2009, 07:44 PM
mình ko có so sánh quá đáng lắm đâu...nói thật nha yeu6 như thế thì ( tình yeu6 chỉ biết tới dâm dục )...thì thật sự còn ko bằng 1 số loài vật nữa kìa...có nhiều loài nó rất thủy chung và yeu6 thương nhau trọn đời đó....bạn xem mấy người thương đến các quán '''lang2 chơi''de mua '' tình yeu'' mà coi có giống ko...mình ko có nói quá vấn đề...mà mình và bạn ko có cung quan điểm đó thôi....ừ thật sự mà nói mình cũng chỉ viết được thế này thôi...nghĩ gì thì viết...chỉ mong nó đừng quá tệ hại...để các bạn có thể hiểu được điều mình muốn nói với các bạn...vì thực tế ý nguyện của mình cũng chỉ là nói cho mọi người , chỉ cho họ con đường để cuộc sống này tốt đẹp hơn mà thôi....mình rất cám ơn bạn đã vào góp ý với mình...và chắc chắn mình sẽ còn viết tiếp tục...chỉ có điều..chắc mình phải về học bài nữa kẻo...nói thật sự hiểu biết của mình còn quá ít...các bạn đọc mà thấy chỗ nào ko phải thì mình rất mong các bạn góp ý với mình để mình có thể sửa chưa và rút kinh nghiệm...mong được sự góp ý của các bạn......nhân dây mình cũng xin ra lời kêu gọi tất cả những ai...có lòng tốt...có tâm giúp đỡ mọi người thì hãy cùng với mình và tất cả các bạn ở muc' danh ngôn' này...mỗi người 1 chút công sức giúp cho mọi ngưởi mọi bạn đọc hoc được nhiều điều để áp dụng vào cuộc sống của mình để nó ngày càng trở nên vui tươi và tốt đẹp nha..... khổng tử có nói : muốn mình thành đạt thì hãy giúp người khác cùng thành đat'' mình chỉ hạnh phúc khi mọi người quanh mình hạnh phúc....hãy giúp đỡ mọi người bằng những câu nói đầy ý nghĩa nhé các bạn....cùng nhau đi tới thành công ha.....

tinhthuquan
06-03-2009, 06:54 AM
hôm nay mình mới có 1 câu này rất hay.... muốn chia sẻ với các bạn......'''ko có gì làm ta lớn bằng 1 nỗi đau lớn , những tiếng hát tuyệt vọng là những tiếng hát tuyệt vời nhất '''

câu này của 1 thi sĩ người pháp mình đọc được trong cuốn thơ của xuân quỳnh...câu này cực hay...bởi lẽ mình đã từng trải qua những năm tháng mà cuộc đòi chỉ toàn nỗi bất hạnh và đau khổ bao trùm lên mình...và trong những ngày tháng đó mình đã cảm nhận được câu nói này rất hay...nhờ khổ đau mà mình cảm thấy mình mạnh mẽ hơn xưa ,,,,,nhờ đau khổ mà mình biết chia sẻ khó khăn..thông cảm với những hoàn cảnh khó khăn giống mình.....và đau khổ đã giúp mình học được nhiều thứ....mà mình nghĩ tất cả những thứ đó đều rất cần cho cuộc sống của mình sau này

mình cũng đã có những ngày tháng hoàn toàn tuyẹt vọng...đã nhiều lần cũng nghĩ tới chết....nói các bạn đừng chê con trai sao mà yeu61 đuối nhưng thật sự ko biết bao nhiêu lần mình đã khóc vì cuộc sống hoàn toàn bế tắc...ko có ai để cầu cạnh để mà chia sẻ những lúc đó thật sự chỉ muốn tìm 1 chỗ thật là kín ( phòng ngủ hoạc là nhà vệ sinh mà đóng cửa mà khóc thôi...) khóc để cho nước mắt nó trôi ra để nó cuốn theo tất cả những đau khổ bế tắc của riêng mình...thật sự cuộc sống của mình cho tới hiện tại vẫn cực kỳ nhiều khó khăn...nhiều sóng gió ko biết bao nhieu mà kể nữa.....nhưng mình ko muốn nhấn mình vào trong niềm đau khổ của sự phiền não nữa...bởi lẽ đã 1 lần mình đã ngã thật là đau....bị phiền não nó dập vùi....mình đã bị khủng hoảng tinh thần suốt mấy năm trời ( mất ngủ triền miên...rồi sout61 ngày chỉ sống trong buồn bã ôi ! những ngày đó quá ư sợ hãi...nó là cơn ác mộng của cuộc đời mình......mình mong ai đang trong cơn đau khổ hãy 1 lần xoay tâm lại hãy nhìn nó như thể 1 thử thách đến với mình , để dạy dỗ mình thì mọi sự sẽ trở nên êm ả hơn rất là nhiều.....xin đừng quá bi lụy...trong lúc này bạn càng phải cố gắng....xách tấn mình liên tục...phải cố gắng....trong lúc này là những lúc cần tổng hợp tất caq3 sự chiến đấu...mọi sự cố gắng phải dành cho lúc này...cuộc đời thành bại là ở trong những lúc này bạn có cố gắng vượt qua ko...trong lúc này mà bạn vượt được thì mình nghĩ bạn sẽ trở nên 1 con người khác hẳn ''' mạnh mẽ hơn...dám dương đấu với những thử thách...ước mơ từ đó sẽ lớn hơn....ví như người đi biển cũng vậy ,... càng sóng to gió lớn bạn càng phải ghì chắc tay lái càng phải cố gắng hơn nữa bạn mà buông lơi trong lúc này thì trở ngại sóng gió sẽ giet61 chet61 bạn ngay ...và thế là bạn chet61 đuối giữa sóng gió cuộc đời ư...phải cố trong lúc này....nếu vượt đc thì bạn sẽ trở thành 1 tay trèo giỏi và sẽ có nhiều hi vong hơn để đi tới bến thành công...thật sự mà nói để thành công trong cuộc sông ko phải là dễ...phải trả bằng biết bao nhiêu đau khổ...mồ hôi nước mắt...đôi khi cả máu nữa....bởi lẽ ko có 1 thành công nào mà ko cần sự cố gắng cả...cho nên thật sự những thử thách đó cũng chỉ là những nấc thang để giúp bạn đi lên cao hơn mà thôi...mỗi 1 lần khổ các bạn hãy nhớ 1 lần...và nếu ko chịu dc thì hãy cố gắng khóc cho vơi nỗi sấu...ép con mắt ra cho nó ra bằng dc nươc1 mắt để đau đớn bế tắc trôi ra để mình lại tiếp tục chiến đấu...mình phải khóc đúng lúc thì mới có ket61 quả vậy..ko có khóc bừa ha....khóc đúng thì khóc 100 lấn là 100 bài học là 100lan62 mình vơi nỗi sầu...còn khóc bậy thì ngược lại càng khóc càng bế tắc càng khóc càng sầu khổ....trong những lúc này các bạn cần phải có 1 niềm tin sắt đá...phải tin rằng mình sẽ vượt qua...có như thế bạn mới có sức chiến đấu chứ mình ko có niềm tin là minh' toi ''' đó...phải giữ lấy 1 lòng tin cho chắc nha các bạn....chúc các bạn thành công trên con đường đi tới thành công....

mấy câu thơ này cũng là lời tâm sự của mình gửi tới mọi người....

giọt nước mắt xin giấu ở vần thơ
một niềm đau cất trong đời dang dở
hồn nhiên ơi! xin về hé mở
1 niềm tin trong ánh mắt nụ cười

:*Tím_1234*:
14-03-2009, 10:38 PM
'' khóc k có nghiã là yếu đuối . đôi khi khóc là ta mạnh mẽ hơn những ng k hoặc ít khóc ''' you nghe câu này bao giờ chưa?
mỗi lần mny bùn, mình khóc thật to, thật nhìu để sau khi khóc mình cảm thâ1y mạnh mẽ hơn. qua bài viết của thuquan, mình cảm thấy khóc k phải là '' mít ướt, yếu đuối '' đâu. mà khóc- là lúc sức mạnh của mỗi con ng xuất hiện.

tinhthuquan
15-03-2009, 02:58 AM
'' khóc k có nghiã là yếu đuối . đôi khi khóc là ta mạnh mẽ hơn những ng k hoặc ít khóc ''' you nghe câu này bao giờ chưa?
mỗi lần mny bùn, mình khóc thật to, thật nhìu để sau khi khóc mình cảm thâ1y mạnh mẽ hơn. qua bài viết của thuquan, mình cảm thấy khóc k phải là '' mít ướt, yếu đuối '' đâu. mà khóc- là lúc sức mạnh của mỗi con ng xuất hiện.

cám ơn bạn vì câu nói hay quá mình chưa có nghe câu nào như thế cả mà chỉ là cảm nhận của mình về sự đau khổ của cuộc sống....đã giúp mình nhìn ra nhiều vấn đề mà mình nghĩ những cô cậu công tử nhà giàu suốt ngày chỉ biết chơi bời...thì ko bao giờ nhìn ra được vấn đề cả.... mới gần đây mình mới biết khái niệm chínhn xác về IQ...ngày xưa cứ nghĩ nó là chỉ số thông minh...nhưng ko phải là trí tuệ...trí tuệ khác thông minh...cao hơn...chỉ có trí tuệ thì mới giải quyết mọi vấn đề...còn thông minh thôi thì đôi khi còn chưa đủ

mình mới có câu này...mới nhặt được ''' đau khổ là dòng sữa ngọt ngào để nuôi nấng mọi tâm hồn lớn ''' câu này cũng hay.....mọi danh nhân đều từ khổ mà thành....đều từ khổ mà học tập...hay nói cách khác khổ là vị thầy rất tuyệt...chỉ có điều nhiều khi cũng ghét ghê ha.... những lúc tuyệt vọng mà bảo nói ''' khổ là thầy ''' thì khó mà nói được....lúc đó phải dùng chiêu ''' khóc '' này mới giải quyết được.... hi...khóc xong mà nhẹ người rồi thì lại cười cho khoẻ...tại được tiếp sức rồi...ko sợ nữa...mình lại có quyền tiếp tục tin mình sẽ vượt qua....cái mình sợ nhất là mất đi long tin và ý chí... ko có mấy thứ này thì mình sẽ ko thể làm được chi het61 phải ko bạn....có câu nói ''' thế giới này dành cho những người có ý chý và nghị lực ''' đúng là thế...dần dần trong sự phân hóa nó sẽ phân ra từng cấp tài - hèn cực rõ...nhất là bây giờ....trong cuộc đấu tranh này chỉ có những người thật sự có khả năng mới có thể khẳng định mình mà thôi...cho nên ngay từ bây giờ các bạn hãy tập học bài khổ đau đi nhá...bởi đời muốn thành công thì có quá nhiều diều phải học.....phải biết gom tốt....bỏ xấu....mới thành công dược vậy.....cám ơn bạn nhiều nha ! chúc bạn vui ! khi nào rảnh cho mình vài câu để mình học tập nhé....rỗi thì vào đây trao cho nhau những câu nói hay để giúp nhau sống nha.......chào hôm nay viết thế này thôi....mấy hôm nữa lại tiếp

www.1pho.com
15-03-2009, 08:37 AM
hay lắm!!! rất ý nghĩa cố gắng phát huy nha :D

15-03-2009, 09:33 PM
k có gì đâu thuquan . chẳng qua là mình rút những kinh nghiệm sống thui mà . mình khóc, ai cũng bảo mình mít ướt nhưng thật ra những đau khổ, uất ức đã theo những giọt lệ rơi, để ta tiếpo tục cười ......và hướng tới thành công lớn hơn- qua những giọt nước mắt .

tinhthuquan
16-03-2009, 07:47 AM
k có gì đâu thuquan . chẳng qua là mình rút những kinh nghiệm sống thui mà . mình khóc, ai cũng bảo mình mít ướt nhưng thật ra những đau khổ, uất ức đã theo những giọt lệ rơi, để ta tiếpo tục cười ......và hướng tới thành công lớn hơn- qua những giọt nước mắt .

mình cũng thấy bạn có hiểu biết đó...mình thích những người từng trải....biết khổ rồi khóc rồi thì mới khôn dược phải ko...tặng bạn và mọi người bài thơ ngẫu hưng....
chưa có đề

tôi muốn gom tất cả những ưu sầu
trong nước mắt trải trong đời đau thương
cho tan mất cô đơn thành hy vọng
uống cho sầu cạn cái chén co liêu

tôi muốn phủ giấc mơ đời trai trẻ
bằng niềm tin trong ánh mắt sáng ngời
để xua đi những bao nhiêu nghiệt ngã
của cuộc đời đã đổ mãi xuống tôi

xin 1 lần xin hãy thương tôi
sắp chết đuối trong đời bao sóng vỗ
gần gục ngã trong đời bão dông
con thuyền tôi mặn lệ trong biển cả

xin 1 lần gió hãy ngừng đi
đừng nuôi sóng thành cơn bão tố
đừng cho biển là đời gió to
dìm chết tôi trong dữ dằn phong thủy

thôi 1 lần cho chút lòng thương
nhẹ con sóng yeu6 con thuyền tôi mãi
tội lỗi tôi tôi ko hề chối cãi
nhưng xin đời rủ chút lòng từ bi.......

hay lắm!!! rất ý nghĩa cố gắng phát huy nha :D

cám ơn lời khen của bạn nhưng đây cũng chỉ là những lời bình thường thôi ko có gì hay lắm đau...mình nghĩ sao viết vậy....mong nó ko tệ hại là tốt rồi...chúc bạn vui nhé thỉnh thỏang vào đây chơi cho vui ha....

16-03-2009, 08:17 AM
thơ bạn hay đấy
mình k chỉ từng trải về cuộc sống, mà còn tình iu nữa, mặc dù tớ mới 14t thui

tinhthuquan
18-03-2009, 06:33 AM
thơ bạn hay đấy
mình k chỉ từng trải về cuộc sống, mà còn tình iu nữa, mặc dù tớ mới 14t thui

này này.... cô em à ! anh quá bất ngờ khi em nói rằng mới 14 t...a anh 20 rồi......gọi anh em cho nó tình cảm nhé !

cố lên em ! phải tự mình cởi trói cho mình ko có để phiền não nó vây trói ha..... phải nghĩ rằng đó mới là sự khởi đầu...phía trước em còn nhiều thử thách phải vượt lắm đó...cố lên em nhé...về tình yeu6 anh cũng khổ nhiều rồi.....hom nay anh vội quá ko có thời gian nói chuyện nhiều với em...thôi cho em bài thơ tình học trò này mà làm kỷ niệm nè...anh vưa st xong....

Chiếc Lá ko về

chôn tình lỡ dở ngày xưa
trong niềm vô vọng cơn mưa nỗi buồn
vùi vào cõi nhớ lệ tuôn
người đi bỏ lại tình hồng ngày xưa

Lời hứa vẫn còn trong tôi
ngày xưa đã chót ''u thôi ! bạn bè ''
khờ khạo xưa đó tôi nghe
tại vì nhút nhát giờ lê lối sầu

lời yeu6 đâu dám ngỏ đâu
để xa đã mất tình đầu cơn mưa

chiều hoang bóng nắng lan tràn
trôi vào nỗi nhớ phượng tàn ngày xưa
niềm yeu6 trước gió đung đưa
nhớ đi về cánh phựng xưa năm nào

xin là cơn gió trong mưa
thổi về chiếc lá ngày nào em trao
gom bằng lăng rụng mưa rào
ghép từ '''yeu'' tím thủa nao học trò

tìm trong ký ức cõi lòng
vẫn đây nhung nhớ nhốt trong đợi chờ
mong nàng hãy tới dù mơ
cho bao chiếc lá ngày xưa lại về...........vui lên em nhé ( mà đọc thơ này em có hiểu gì ko? hay là ú ớ.....hi thơ anh hơi bị khó hiều nhỉ?

24-03-2009, 09:49 PM
em là học sinh giỏi văn mà anh
thơ anh có hồn , giàu cảm xúc ..........ok, tốt
mà avatar em đổi anh thấy dc k

tinhthuquan
25-03-2009, 06:43 AM
úi... học sinh giỏi văn cơ à...anh rất phục người nào học giỏi văn...vì ngày xưa anh học văn dốt lắm.... hôm nay anh ko mang theo thơ...mai anh mang rồi tặng em nha !

anh có câu nói này hay lắm nha.. cho em mà học này '' văn học là nhân học ''' câu này ý nghĩa lắm đó... phải học câu này cho tốt nha... vì tâm có đẹp thì văn mới hay được... em cố lên tuổi trẻ như em mà đã có định hướng cho tương lai như thế là rất tốt... hãy coi khổ đau hiện tại là 1 sự may mắn để thức tỉnh mình nhé em... ngày xưa 14 tuổi anh chưa có nghĩ được như em đâu...cố lên em nhé !

chào em > thân mến
anh tinhthuquan

25-03-2009, 08:55 AM
úi... học sinh giỏi văn cơ à...anh rất phục người nào học giỏi văn...vì ngày xưa anh học văn dốt lắm.... hôm nay anh ko mang theo thơ...mai anh mang rồi tặng em nha !

anh có câu nói này hay lắm nha.. cho em mà học này '' văn học là nhân học ''' câu này ý nghĩa lắm đó... phải học câu này cho tốt nha... vì tâm có đẹp thì văn mới hay được... em cố lên tuổi trẻ như em mà đã có định hướng cho tương lai như thế là rất tốt... hãy coi khổ đau hiện tại là 1 sự may mắn để thức tỉnh mình nhé em... ngày xưa 14 tuổi anh chưa có nghĩ được như em đâu...cố lên em nhé !

chào em > thân mến
anh tinhthuquan

em đâu cần ..... em chỉ cần anh nhắn cho em thế là đủ ..... tâm em cũng có lúc k trong sãch nhưng em đã '' tiêm '' vắc xin nên k sao :so_funny: em bị con trai chọc ghẹo và em khóc để chúng xin lỗi em và em cũng bớt bùn đấy anh

tinhthuquan
26-03-2009, 06:16 AM
ko cần thì thôi ....chắc em xinh nên mới bị bọn con trai nó chọc ghẹo chứ gì.........................ngày xưa hồi học cấp 3 anh cũng hay bị mấy cô bạn trêu nhiều...thực ra thì anh cũng bình thường ( ko đẹp trai lắm ) nhưng tính tình dễ mến...với lại hồn nhiên nữa...mấy cô bạn ấy cứ suốt ngày nói đùa... M có làm người yêu của tớ ko...ôi! anh đỏ hết cả mặt...chẳng biết nói sao...mà mấy cô bạn ấy chỉ đùa thôi...chứ có yêu anh bao giờ đâu... vì chuyện yeu6 đương anh cũng đen như con ngựa ô ấy...hi... chào em..viết như thế này là hơi bị lạc đề '' danh ngôn '' rùi...

26-03-2009, 09:48 PM
tại sao em mún ém khóc nhưng k dc vây anh

cobe_cy12
26-03-2009, 11:25 PM
tinhthuquan chiêm nghiệm quá nhỉ. đúng la chỉ có tâm tĩnh thì mới tĩnh tâm. thanks bạn vj những lời trên.

tinhthuquan
27-03-2009, 06:17 AM
tại sao em mún ém khóc nhưng k dc vây anh

câu này viết gì đây cô em...anh ko hiểu chi cả..... chỉ có nhớ chữ '' mún '' tiếng miền nam yêu ghê....

Dừng KHÓC NHÉ EM....
đừng để lệ rơi thầm trên đôi má
đừng để sầu làm mặn mãi đôi môi
anh thương lắm người em nhỏ bé
khóc giữa đời - hiu hắt bóng chiều qua

đừng khóc nữa nha em... hãy dùng giọt nước mắt của đời để mình nuôi nấng hy vọng và ý chí của mình để có 1 ngày mai tươi sáng nha em...
thân mến..
anh tinhthuquan.....mai anh lại lên với em

tinhthuquan
27-03-2009, 06:23 AM
tinhthuquan chiêm nghiệm quá nhỉ. đúng la chỉ có tâm tĩnh thì mới tĩnh tâm. thanks bạn vj những lời trên.

cám ơn à ! ko biết mình phải cám ơn bạn hay bạn cám mình...hi... dẫu sao cũng cám ơn bạn đã vào đây chia sẻ ý kiến với mình... chúc bạn vui nha... rảnh vào đây chơi với thuquan nhé
tặng bạn mấy câu ngẫu hứng này nha...

hãy nghe đi tiếng lá rụng bên thềm
xao xác cuốn theo gió nào vội vã
nghe đi nhé 1 giọt nước mắt rơi
bạn sẽ thấy bình minh trong đêm tối

27-03-2009, 08:17 AM
em bùn quá đi cơ ...... nhưng em cố bặm môi, giữ cho mình k lên tiếng nấc nhưng k thể ....... tại sao mắt em cứ rơi thế kia ...... tại sao em có nín thì em càng nhức đầu, chóng mặt lắm

long quân
27-03-2009, 09:01 PM
danh ngôn hay chỉ để đọc muốn thành công thì phải có trí tuệ và nổ lực bản thân ( của quân đó hay ko :haha: )

27-03-2009, 10:17 PM
QUOTE=long quân;4371813]danh ngôn hay chỉ để đọc muốn thành công thì phải có trí tuệ và nổ lực bản thân ( của quân đó hay ko :haha: )[/QUOTE]

em đồng ý với anh
anh và em lại gặp nhau ha:so_funny:[

tinhthuquan
28-03-2009, 06:59 AM
em bùn quá đi cơ ...... nhưng em cố bặm môi, giữ cho mình k lên tiếng nấc nhưng k thể ....... tại sao mắt em cứ rơi thế kia ...... tại sao em có nín thì em càng nhức đầu, chóng mặt lắm

ừ thôi khóc nha! xong phải cười ngay cho vui em nhé.......

HÃY KHÓC ĐI EM

anh đã biết vì sao em phải khóc
có phải đời hắt lệ vào má em?
có phải đau làm em nhoè mắt ướt?
nín đôi môi đã thấy vị mặn mà....

ừ thì thôi hãy khóc đi em
cho sầu muộn theo dòng nước mắt
để đau thương vơi dần theo mắt lệ
và thấy đời ko là những lệ rơi.......

nếu em khổ hãy khóc...như em đã nói với anh vậy....chào em... thân mến
anh tinhthuquan

danh ngôn hay chỉ để đọc muốn thành công thì phải có trí tuệ và nổ lực bản thân ( của quân đó hay ko :haha: )

câu này hay đó anh bạn à

BƯỚC ĐI BẠN

nhấc chân lên hơi các bạn ơi !
cho hy vọng đặt trên miền đất mới
hãy dẫm lên tất cả những dòng lệ
hạnh phúc về trong mãi cuộc đời ta....... đi nha các bạn phải biết tới thành cong thì nhiều gian nan thử thách nhưng ko vì thế mà mình bỏ cuộc ha...chào thân mến..... thuquan

29-03-2009, 01:58 AM
cảm ơn những dòng nì của anh nhá ....... có phải bùn đau làm mắt ướt chính là câu nì anh ạ
em bùn vì mình đã quá sai lầm trong cuộc sống
em đã khóc xongh ......và bây giờ em đang cười :so_funny:

tinhthuquan
29-03-2009, 06:23 AM
cảm ơn những dòng nì của anh nhá ....... có phải bùn đau làm mắt ướt chính là câu nì anh ạ
em bùn vì mình đã quá sai lầm trong cuộc sống
em đã khóc xongh ......và bây giờ em đang cười :so_funny:

à 14 t mà nói được câu '' bùn vì mình đã quá sai lầm trong cuộc sông'' là hay đấy....giỏi ghê..... thằng em anh cũng 14 t nhưng nó chưa biết khổ đau nên còn '' dại'' lắm chưa khôn như em đâu....
có câu này cũng hay '' yêu cho roi cho vọt '' đời yeu6 mình nên ban cho mình cảnh khổ để thức tỉnh đó em...... mà anh muốn nhờ em 1 việc giúp anh nha '' độ rày anh ít tìm hiểu danh ngôn nên cứ nghĩ gì viết thế....anh muốn em thỉnh thoảng suu tầm mấy câu nào hay viết lên đây..... kẻo vườn danh ngôn mà ko có thấy danh ngôn chi hết........

tuổi trẻ cứ chỉ thích yêu dương thôi....thân tặng em và tất cả các bạn bài thơ tình thuquan vừa st

mai về nhớ biển nơi em
hải âu.....
sóng biếc...
êm đềm
sóng lên
nhớ em lối cũ đi về
chân trần
dưới cát
tóc trên
gió vào
nhớ về gió vút phi lao
tình trao
biển mặn
muối nào
tình em
chiều nào người bước thật êm
làm ghen
con sóng
xô về
phía em.............
gợi tình bao cát lối về
bám đầy
chân cát lời thề em trao
anh về nhớ gió hôm nao
hương xưa
vị mặn
biển vào
trong anh.............. chúc em và mọi người vui vẻ và ko quên sưu tàm danh ngôn hay viết lên đây ha......

29-03-2009, 06:57 AM
cảm ơn aNH NHA ....... khi ta bùn là lúc ta cần cười nhìu hơn hơn nữa
vậy khi anh bùn, anh cười lên , cười mãi nhé
em và anh là những ng k bao giờ khuất phục trước những đau bùn
em và anh là những ng hay khóc- sau đó lại cười
em và anh .......... còn nhìu, nhùu nữa ........... vì 2 chúng ta là bạn phải k anh
p/s: em k giỏ thơ nhưng văn trữ tình, bỉu cảm thì rất giỏi *
*: thông tin em nghe dc lúc tổng kết văn

tinhthuquan
31-03-2009, 06:21 AM
ko có hạnh phúc nếu ko có đắng cay , ko có tình bạn nếu thiếu sự chân thành ( o rõ tg )

đời cho ta ăn món nào của đắng
cho lưỡi vào vị ớt nóng cay
thôi thôi hãy yên mà học tập
hạnh phúc về sau những đắng cay.........

tôi cho người bằng tất cả chân thành
cho tình bạn mãi lá non xanh
cho đón nắng ban mai niềm chia sẻ
để cuộc đời mãi là bạn bè vui

có những sự ngu ngốc được che đậy kỹ chẳng khác nào những tên ngu ngốc ăn mặc sang trong vậy ( o rõ tg )

hiểu biết là cái khởi đầu của việc làm
việc làm là sự thành tựu của hiểu biết ( sách lục ngữ )

tinhthuquan
31-03-2009, 07:06 AM
cảm ơn aNH NHA ....... khi ta bùn là lúc ta cần cười nhìu hơn hơn nữa
vậy khi anh bùn, anh cười lên , cười mãi nhé
em và anh là những ng k bao giờ khuất phục trước những đau bùn
em và anh là những ng hay khóc- sau đó lại cười
em và anh .......... còn nhìu, nhùu nữa ........... vì 2 chúng ta là bạn phải k anh
p/s: em k giỏ thơ nhưng văn trữ tình, bỉu cảm thì rất giỏi *
*: thông tin em nghe dc lúc tổng kết văn

ừ đúng là anh và em còn nhiều điều giống nhau...và mãi là bạn tốt ha....

đứng lên em sau những đau buồn
sau nghiệt ngã cuộc đời vấp váp
đừng nhìn nhé vết thương máu đỏ
hay nỗi đau mà đời đã cho ta

để con mắt nhìn về hy vọng
mảnh đất nào có hạnh phúc chứa chan
hãy lau đi dòng nước mắt ngang tàn
vì thành công đường ko phẳng lặng

31-03-2009, 07:07 AM
con ng ta đi học, hỉu bik rộng và có việc làm
khi có tài cao rùi ng ta tự hỏi thành công từ đâu
có ai đã nghi thành công do đã khổ tâm học tập ?

tinhthuquan
01-04-2009, 10:30 PM
con ng ta đi học, hỉu bik rộng và có việc làm
khi có tài cao rùi ng ta tự hỏi thành công từ đâu
có ai đã nghi thành công do đã khổ tâm học tập ?

hà đúng lắm em ạ...còn ko tiếp đi chứ mỗi 1 câu thôi à

03-04-2009, 09:32 PM
anh nói em phải trung thực, vậy em trung thực đây : em k giỏi thơ, chỉ văn thui
hum , câu nì nghĩa gì :
ngó lên nượt lạt mái nhà
bao nhiu nuột lạt nhớ ông bà bấy nhiu

tinhthuquan
03-04-2009, 09:44 PM
ừ nhớ lời anh dặn nhé...ko có gian dối...gian dối là ngu ngốc...là tự lừa dối mình...tự giet61 chet61 mình trong tăm tối...,. thành công phải tự mình cất bước..dùng ánh sáng..trí tuệ , tài năng của mình mà soi đường...mà cất bước nhé em.... đừng bao giờ là người ngu nhá....
công cha như núi thái sơn
nghĩa mẹ như nước trong nguồn chảy ra
1 lòng thờ mẹ kính cha
cho tròn chữ hiếu mới là đạo con..... tiếp đi em...anh rất mong em chăm chỉ lên đây góp sức với anh...
thân mến
anh thuquan

anh nói em phải trung thực, vậy em trung thực đây : em k giỏi thơ, chỉ văn thui
hum , câu nì nghĩa gì :
ngó lên nượt lạt mái nhà
bao nhiu nuột lạt nhớ ông bà bấy nhiu

câu này anh ko hiểu lắm tiếng miền nam nhiều từ anh ko thạo lắm

tinhthuquan
03-04-2009, 09:53 PM
kính thưa tấ cả các bạn sau đây thuquan xin phép kể 1 câu chuyện có thật.... xin các bạn ko nghi ngờ chuyện này vì nó là sự thật...đã được lưu truyền và phổ biến 400 năm rồi...đã qua nhiều thế hệ....mục đích cũng chỉ là góp phần giúp mọi người có 1 cuộc sống hạnh phúc hơn.... thoải mái.... dễ dàng thế thôi chứ ko có ý lôi kéo các bạn vào những vấn đề về tôn giáo hay gì đó hết......

03-04-2009, 11:45 PM
chuyện gì kể đi............... sao lại ngập ngừng......................... emã wen tính trung thực 8 năm ni rùi anh khỏi lo
ơ, câu nó vậy đó anh
anh ở đâu : bắc trung?

tinhthuquan
05-04-2009, 04:54 AM
à hôm ấy anh gõ nhưng mạng có vấn đề nên ko gửi được...để hôm nào đủ duyên anh gõ lên cho mà coi chuyện hay và bổ ích vô cùng........anh còn rất nhiều chuyện muốn viết nhưng hiện tại chưa đủ duyên mà viết...... ừ em đã nói được 1 câu ''' em khóc vì sai lầm '' thì anh tin em sẽ thành công.... xin đừng bao giờ giả dối nhá...anh giả dối nhiều rồi giờ thấy mình sai lầm...lạc bước nên mới nói với em như thế...

anh ở hà nội em ạ...
ừ thôi nha có danh ngôn thì post lên anh đợi....
chào em

05-04-2009, 05:57 AM
à hôm ấy anh gõ nhưng mạng có vấn đề nên ko gửi được...để hôm nào đủ duyên anh gõ lên cho mà coi chuyện hay và bổ ích vô cùng........anh còn rất nhiều chuyện muốn viết nhưng hiện tại chưa đủ duyên mà viết...... ừ em đã nói được 1 câu ''' em khóc vì sai lầm '' thì anh tin em sẽ thành công.... xin đừng bao giờ giả dối nhá...anh giả dối nhiều rồi giờ thấy mình sai lầm...lạc bước nên mới nói với em như thế...

anh ở hà nội em ạ...
ừ thôi nha có danh ngôn thì post lên anh đợi....
chào em

cái gì anh giả dối ............ em k tin.............k tin........................ ừ, anh ở xa quá
thui anh lôi nó choi em và mọi ng xem đi