PDA

Xem đầy đủ chức năng : Muốn xấu xí hãy ăn thật khuya

♥_Vampire_♥
12-12-2008, 08:35 AM
Dân gian Nga có câu “bữa sáng ăn cho mình, bữa trưa chia sẻ với bạn, bữa tối ăn cho kẻ thù”. Ăn tối quá nhiều và quá muộn sẽ khiến bạn xấu xí và không khỏe mạnh.

Bác sĩ Galina Khanmơgarova, Trung tâm y tế dự phòng quốc gia Nga khẳng định, ban đêm, chúng ta tự “tiêu hóa” chính mình.

Bạn ăn tất cả vào bữa tối và đi ngủ với cái bụng căng phồng. Bạn đang ngủ và cũng đúng lúc này, dạ dày và hành tá tràng - nơi mà bạn vừa đưa vào đây một lượng lớn thức ăn - cũng đang “ngủ”. Vì vậy, nó sẽ không tiết ra các chất cần thiết để vận chuyển thức ăn trong ống tiêu hóa. Tất cả thức ăn sẽ ở lại đây đến sáng.

Hành tá tràng bị căng phồng bởi thức ăn sẽ là tín hiệu báo cho mật sản xuất dịch mật để chuyển hóa thức ăn. Vì vậy, ít nhiều tín hiệu này sẽ “đánh thức” cả tuyến tụy sản xuất các men phân giải protit, lipit, glucid. Tất cả “xưởng” hóa học này cố hết sức làm việc một cách vô ích - bởi dịch mật không thể vào được hành tá tràng khi hành tá tràng không co bóp. Vì thế, dịch mật bị ứ đọng trong mật, quánh lại và dần dần tạo thành sỏi mật.

Tại tuyến tụy, tình trạng có thể còn bi đát hơn. Các men của tuyến tụy được điều đến hành tá tràng nhưng hành tá tràng không tiếp nhận chúng. Thất vọng, chúng quay ngược trở lại tuyến tụy, làm cho tuyến này bị viêm, thậm chí gây hoại tử.

Ngoài ra, khi quá trình tiêu hóa bị phá vỡ, tại ruột, các quá trình lên men bắt đầu phát triển, “bản đồ” vi khuẩn bị biến dạng, dẫn đến hiện tượng dị ứng và nhiễm độc (do các sản phẩm cuối cùng của quá trình phân giải bị thẩm thấu vào máu).

Ăn tối muộn còn phá hoại giấc ngủ, gây căng thẳng thần kinh (stress) và cũng dễ dẫn đến béo phì... Tất cả hình thành một vòng khép kín: ăn vào ban đêm - mất ngủ - lo lắng - căng thẳng thần kinh - lại mất ngủ. Đó là nguyên nhân gia tăng các bệnh mạn tính. Và với các bệnh tật trên, làn da bạn chắc chắn sẽ mất vẻ tươi đẹp vì làn da phản ánh sức khỏe. Trông bạn sẽ mệt mỏi và sa sút nhan sắc.

Cần Phải Làm Gì?

Ăn tối trước khi ngủ ít nhất 2-3 giờ. Sau khi ăn, không ngồi lỳ một chỗ trước màn hình mà cần tạo điều kiện cho cơ thể tiêu hao đường glucô tại các cơ: vận động nhẹ nhàng (làm việc nhà, đi dạo...).

Cố gắng không ăn vào bữa tối những món chứa đường “nhanh” như bánh kẹo, khoai tây... Gọi là đường “nhanh” vì nó gây ra sự tăng nhanh đường trong máu, làm tăng việc sản xuất insulin. Cần ăn những loại đường “chậm” như: cà rốt, bắp cải, cải củ, cháo kê... Chúng chuyển hóa lâu hơn và không gây ra sự tăng nhanh insulin trong cơ thể.

Cần rải các bữa ăn trong ngày một cách khoa học: 25% lượng calo vào bữa sáng, 30-40% cho bữa trưa, sau đó là bữa ăn nhẹ giữa ngày, còn 15-20% cho bữa tối. Đó là cách phân bổ calo ở mức cân bằng trong một ngày. Điều quan trọng nhất, trước 3-4 giờ chiều, bạn cần phải ăn khoảng 60-70% tổng calo trong một ngày. Trong thời gian này bạn đang hoạt động tích cực, thức ăn sẽ được chuyển hóa thành năng lượng và được giải phóng ra khỏi cơ thể, chứ không tích trữ lại thành mỡ trong cơ thể.

Để không ăn quá nhiều sản phẩm từ đường “nhanh”, cần tránh xa các loại đồ ngọt, không tích trữ bánh kẹo trong nhà. Ăn bánh ngọt trước khi đi ngủ 2-3 giờ cũng được coi là một bữa tối muộn. Cơ thể cần khoảng cách giữa bữa ăn tối và bữa sáng hôm sau là 12 giờ.

Theo Sức Khỏe & Đời Sống

Má Lúm
12-12-2008, 09:28 AM
Mô Phật, mình không có thói quen ăn đêm :rang:. Dưng mà không ăn đêm nó vẫn ú như thường :rang:.

♥_Vampire_♥
12-12-2008, 09:31 AM
chài sao hay vậy ta...chắc là ban ngày ăn nhiều quá để bù vào ban đêm hả em :cr:

Má Lúm
12-12-2008, 09:34 AM
Mỗi buổi em ăn chưa tới 2 chén cơm đại ka ơi :rang:. Do cơ địa người em nó hấp thụ tốt nên thế :cr:. Ăn gì bổ nấy mà đại ka :so_funny:.

Noisy*
12-12-2008, 09:38 AM
chài.........:rain:....thế ra lâu nay mình tự làm xấu mình àh :rain: :rain:

♥_Vampire_♥
12-12-2008, 09:51 AM
Mỗi buổi em ăn chưa tới 2 chén cơm đại ka ơi :rang:. Do cơ địa người em nó hấp thụ tốt nên thế :cr:. Ăn gì bổ nấy mà đại ka :so_funny:.

Ăn cái đó có bổ không :D...mỗi buổi ăn 2 chén mỗi chén của em bằng 2 chén của anh à...bữa này Lúm ăn ít để giữ eo hả :cr:

@DC: Cái đó còn tùy người...có người ăn nhiều vẫn đẹp :sr:

Má Lúm
12-12-2008, 09:52 AM
2 chén của em bằng 1 chén anh :gian:. Ăn rồi toàn xóc xỉa ng` ta :gian:.

Đâu, kô nhịn nó vẫn ốm :cr:. Tại ham chơi quá :so_funny:.

♥_Vampire_♥
12-12-2008, 10:00 AM
Đâu, kô nhịn nó vẫn ốm :cr:. Tại ham chơi quá :so_funny:.

Cũng biết anh là chuyên gia xóc xỉa rồi còn gì:cr:...không nhịn nó vẫn ốm do ham chơi quá hay yêu nhiều quá hả :cr:..tạng người như em là đẹp rồi không cần phải giữ nữa đâu ăn cho sướng dại gì không ăn :cr:

starfish_and_my_dream
12-12-2008, 03:31 PM
^^ ăn nhiều thì hông tốt mà k ăn cũng k đươc.........
dzị 1 ngày mình nên ăn 3 bữa hay 5 bửa nhở????

.:.HolloW.:.
12-12-2008, 04:06 PM
bữa sáng ăn cho mình, bữa trưa chia sẻ với bạn, bữa tối ăn cho kẻ thù

.....há há:nhi:...bây giờ thì biết má lấy câu kia ở đâu rồi nhá :nhi:..
..mình yêu kẻ thù quá :so_funny: toàn ăn cho kẻ thù thôi chứ ít khi ăn cho mình...

Nђạt pђa[I]
12-12-2008, 04:20 PM
ăn đem là sỡ thik của tớ :dance: :sr: dù biết xấu nhưng không bỏ đc :hihi:
đọc cái này xong, phải bỏ thối quen này mới đc :rang:

docgia
12-12-2008, 06:23 PM
Nghe mấy đứa bạn của bé Lúm kháo nhau rằng mỗi bữa Lúm chỉ chén khoảng 2 chén cơm, thứ chén hàng phở dùng làm tô xe lửa. :haha:

Đêm thì Lúm chả ăn, chỉ kêu mấy bà bán hàng rong lại tâm sự thôi. :haha:

Tội nghiệp ghê, ăn vậy làm sao không bị suy dinh dưỡng chứ. Thương bé Lúm quá à. :khocnhe:

Emily Vance
12-12-2008, 06:47 PM
sao tớ ăn khuya hoài mà hok ú lên miếng nèo hết vậy, còn ngủ thì có động đất cũng hok biết :so_funny:

Noisy*
13-12-2008, 12:44 AM
@DC: Cái đó còn tùy người...có người ăn nhiều vẫn đẹp :sr:

điển hình là tớ :haha:

khói lam chiều
13-12-2008, 12:46 AM
mình thì cứ cafe vào buổi tối :sr: sắp cháy cả 2 cái bóng đèn rồi :sr:

Má Lúm
13-12-2008, 06:09 AM
Cũng biết anh là chuyên gia xóc xỉa rồi còn gì:cr:...không nhịn nó vẫn ốm do ham chơi quá hay yêu nhiều quá hả :cr:..tạng người như em là đẹp rồi không cần phải giữ nữa đâu ăn cho sướng dại gì không ăn :cr:

Chơi nhiều ốm, ăn nhều ốm bao giờ :gian:. Ăn cho sướng rồi nó phì như pig xuất khẩu à :rang:.

Nghe mấy đứa bạn của bé Lúm kháo nhau rằng mỗi bữa Lúm chỉ chén khoảng 2 chén cơm, thứ chén hàng phở dùng làm tô xe lửa. :haha:

Đêm thì Lúm chả ăn, chỉ kêu mấy bà bán hàng rong lại tâm sự thôi. :haha:

Tội nghiệp ghê, ăn vậy làm sao không bị suy dinh dưỡng chứ. Thương bé Lúm quá à. :khocnhe:

Ô hay, chú thích bay lên nóc tủ ngồi thật đấy à :aba:. Sao chú cứ bêu xấu người tốt thể hử :aba:. Chú là toàn suy bụng ta ra bụng người :guoc:.

♥_Vampire_♥
13-12-2008, 01:51 PM
Chơi nhiều ốm, ăn nhều ốm bao giờ :gian:. Ăn cho sướng rồi nó phì như pig xuất khẩu à :rang:.

Nói có lý...con gái như em thì anh không tính ăn ít để em thon hả em :D

@DC_pre: Thôi ông chỉ được cái bà lẻm...ông đẹp bằng Kanu không :sr:

@Emily: Thì đã bảo tùy tạng người phải ai cũng vậy đâu bạn :)

@starfish: Ăn như em vậy thảo nào chả ú lên...em đúng là háu ăn :D

Black & White
13-12-2008, 01:56 PM
dzạo này bắt đầu ăn khuya :rain:

letue
13-12-2008, 02:07 PM
Biết sao ăn tối là xấu xí rùi hehehe
ăn xong lăn ra ngủ nên béo hẳn lên lúc nào hông hay :so_funny:

♥_Vampire_♥
13-12-2008, 02:47 PM
dzạo này bắt đầu ăn khuya :rain:

Anh thấy em đang ú lên rồi đấy...my big girl :sr:

@letue: Ăn xong không ngủ thì làm gì nữa :D

Hồng Nhung Zinny
13-12-2008, 02:57 PM
nghe tên topic cái là muốn vào đọc ngay :so_funny: ...

♥_Vampire_♥
13-12-2008, 03:12 PM
nghe tên topic cái là muốn vào đọc ngay :so_funny: ...

Đọc mà có làm theo hướng dẫn không em...hay là đọc cho vui thôi :cr:

Hồng Nhung Zinny
13-12-2008, 05:29 PM
có chứ :D... mà ko đọc em cũng đã làm rùi mà :P :D

♥_Vampire_♥
14-12-2008, 07:16 AM
có chứ :D... mà ko đọc em cũng đã làm rùi mà :P :D

Làm rùi còn đọc gì nữa :gian:

Hồng Nhung Zinny
14-12-2008, 07:47 AM
đọc xem có cái nào mình chưa làm hoặc ko biết hay ko :so_funny: :D

♥_Vampire_♥
14-12-2008, 08:13 AM
Em bà lẻm vừa thôi :D...ờ một cách bổ sung kiến thức hay :)

lukhachmuathu
14-12-2008, 08:53 AM
ặc, tớ ăn uống kinh dị, thế mà còi vẫn hoàn còi, thế có chết không, có cách nào khác không ali
tớ vi phạm hầu hết các cách trên rồi mà vẫn còi
bùn

♥_Vampire_♥
14-12-2008, 09:12 AM
vậy thì bó tay...chắc người cậu thuộc tạp còi xương rồi ăn mấy rồi cũng còi thôi...chỉ còn cách là cậu bỏ dùng mấy cái thứ độc hại đi và chơi thể thao nhiều vào một chút hy vọng cậu sẽ ú hơn :sr:

.:-*HạNh_ChÍp*-:.
31-07-2009, 11:11 PM
ckj' roày....mjk` lại tkjk ăn đêm mới khổ......:mecry:...