PDA

Xem đầy đủ chức năng : Các Giai Đoạn Của Tình Yêu

darkangel19
29-11-2008, 07:10 AM
Tình yêu thì muôn hình vạn trạng, ko biết phải nói sao cho đúng, nhưng theo mình thì tình yêu bắt đầu và kết thúc sẽ có 3 giai đoạn( đến giai đoạn thứ 3 thì.... chắc là sống với nhau đến già rồi khi nào ngủm là kết thúc :D)
+Giai đoạn đầu của tình yêu: tình yêu như là Đống lửa
_Nguyên nhân: Ở giai đoạn này thì có nhiều nguyên nhân phát sinh đống lửa này lắm: do (tình yêu)sét đánh, do lửa gần rơm, do xẹt lửa của 2 cực trái dấu v.v.... nói chung là tất cả những cái gì làm cho trái tim của bạn nóng lên, và..... bạn yêu:thatall:
_Diễn biến: Bạn sẽ về nhà ngày nhớ đêm nhớ, nữa khuya giật mình ngồi dậy cũng... nhớ. Do phát sinh của 2 cực trái dấu nên bạn luôn bị hút về người đó, luôn muốn tìm cách gặp người đó, dù chẳng bít gặp để làm gì (để nhìn, vậy mà cũng ko biết). Mọi ngày vẫn nhếc nhác áo quần bình thường, nhưng khi đã có thêm 1 nữa thì... bữa nào cũng là 1 ngày của cái đẹp, tệ lắm thì cũng nhúng nước cái đầu rồi chải lại cho đẹp (for men), hoặc tô thêm 1 lớp sơn bóng (for girl). Và từ ngày ấy, bạn cảm thấy cuộc đời đẹp thêm lên gấp đôi, àh ko gấp 3 4 lần ấy chứ.... vì bạn đã biết yêu là gì. Và khi tình yêu lên đến 1 mức độ nào đó thì ngày nào bạn ko nhìn thấy người ta là ăn ko ngon ngủ ko yên, ngày phải gọi điện đúng 3 cữ (mặc dù vừa mới đi chơi với người ta về xong).
_Hậu quả: mắt thâm quần vì phải thức khuya. Sao phải thức khuya ư, nhiều nguyên nhân lắm: đi chơi về trễ quên học bài cho ngày mai, thức để nói chuyện điện thoại chúc người ta ngủ ngon( 2 chữ "ngủ ngon" cần 1h mới nói xong :D), thức xếp cho người ta hạc giấy, thức viết cho người ta bức thư, thức vì giận, buồn, nhớ người ta ko ngủ được, thức vì tơ tưởng lại nụ hôn ban chiều.v.v.... Chưa kể đến khi yêu thì lúc nào chúng ta cũng ca bài ca "cháy túi", khi độc thân thì tiền bạc rủng rỉnh, khi có người yêu rồi thì.. tiền nó đi đâu cả ko biết (boy thì mua đồ tặng bạn gái, chở nàng đi ăn v.v...... girl thì mua đồ make up để mình xinh hơn trong mắt người ấy). Lại chưa kể đến khoản luôn được papa mama hỏi thăm vì sao đi học về trễ, học hành dạo này có phần đi xuống (trốn học đi chơi mà :))
_Kết luận: Tình yêu lúc này đúng như tên gọi của nó, nóng bỏng, mạnh mẽ, dễ phát thành cháy rừng, nhưng cũng dễ bị dập tắt 1 chỉ với 1 xô nước. Những người đang yêu trong thời điểm này có thể sống chết vì nhau, dù bố mẹ có ngăn cản (cản sao được mà cũng cản) thì đôi trẻ vẫn khoét vách hẹn hò như thường, nhưng bù lại đây cũng là thời điểm của những cơn bệnh như: giận hờn vu vơ, khóc lóc thút thít, thề non hẹn biển (ko biết có làm được ko nhưng kệ, cứ thề cái đã), và có thể nặng hơn là các bệnh: bỏ nhà đi rong (như người điên ấy nhỉ..), hoặc là bệnh ăn cơm trước kẻng (bệnh này dễ dẫn đến di chứng "ung thư" vùng bụng đối với các bạn gái lắm).
#Nếu các bạn đã an toàn trải qua tất cả những tháng ngày đẹp của thời kỳ thứ nhất rồi thì đây là giai đoạn thứ 2 bạn sẽ trải qua trong tình yêu:
+Giai đoạn thứ 2: Cháy nhiều rồi, nóng nhiều rồi giờ thì thành 1 cốc càfe nóng
_Nguyên nhân: sau 1 thời gian dài...rất dài yêu nhau, (có thể là đã cưới luôn rồi )ở kề cận bên nhau suốt (đến nỗi nhìn wen mặt như mặt papa mama nhà mình rồi), lúc đó mọi điều mới mẻ ban đầu bạn sẽ cảm thấy bình thường (Nụ hôn đầu tiên :huglove:, lần hẹn hò đầu tiên... đến giờ ko biết đã hôn nhiu lần rồi, cũng chẳng còn chỗ nào chưa đi nữa rồi). Hơn nữa càng lúc bạn càng nhận ra người ta có nhiều tật xấu mà bạn ko thể nào chấp nhận được(ca cẩm, hay ghen, suy diễn lung tungv.v...(for girl), mê chơi, ở dơ, hay xoè ngoài đường v.v....(for men),bạn muốn thay đổi người ta, nhưng mà người ta cũng muốn thay đổi bạn, thế là.....ngán
_Diễn biến: Bắt đầu xuất hiện những điều bất đồng giữa bạn và người ấy, mỗi ngưởi luôn cho là mình đúng, rồi lại giận nhau, mấy ngày ko thèm gọi điện hay gặp mặt nhau, cho đến khi phải có 1 bên xuống nước chiến tranh mới được vãn hồi. Giận thì giận vậy đó, chứ yêu thì vẫn yêu vô cùng. Đôi khi cảm thấy chỉ muốn sống 1 mình, ko cần người ta nữa, nhưng mà xa nhau mới chỉ có 1 ngày thôi lại ngồi nhớ nhớ thương thương( khó hiểu ====> khổ lắm). Yêu đấy, nhưng sẽ chẳng còn hy sinh tất cả cho tình yêu nữa, lúa ấy bạn nhận ra trên đời vẫn còn cần nhiều thứ khác mà bạn cần làm chứ ko chỉ riêng 1 việc là ngồi yêu. Chưa kể đến những đôi đã cưới nhau tại giai đoạn 1, ở giai đoạn này ngoài việc lo toang cho cuộc sống, các bạn cần đối phó với 1 nhu cầu khác nữa, đó là xuất hiện thêm 1 cục nợ dưới hình thức trả góp cả đời (<----baby), có nó sẽ xuất hiện thêm hàng tá các vấn đề lớn và nhỏ(nghe đã thấy mệt)
_Hậu quả: Rất dễ để lại những vết nứt không thể phai mờ giữa 2 người, bạn cảm thấy bỗng nhiên mình xa cách với người đó, cảm thấy tình yêu ko con nồng cháy như lúc đầu, bạn dễ chạy theo những điều mới mẻ hơn(1 chàng trai khác galang, lãng tử hay 1 cô gái đáng yêu sexy khác :goodjob:), từ đó dễ dẫn đến tan đàn xẻ đám, ko thể nào hàn gắn được.
_Kết luận: tình yêu trong thời kỳ này rất dễ tan vỡ do nội ngoại cảnh tác động, thường xuất hiện những trận cãi nhau, những thời kỳ chiến tranh lạnh kéo dài cả tuần, và nguy hiểm nhất là rất dễ xuất hiện kẻ thứ 3. Nhưng ai dám bảo càfe là ko ngon, là đắng nghét, vì ngoài ra nó còn có vị ngọt rất đậm đà mà,đây cũng là thời điểm mà bạn cảm nhận đươc cái hậu ngọt của tình yêu, bạn sẽ cảm nhận được những gì là sâu sắc khi cùng người ấy chia sẻ, vượt qua những khó khăn. Tình yêu sẽ trở nên đằm thắm hơn nhưng ko kém phần lãng mạn và nếu bạn vượt qua được thời điểm này thì chúc mừng, bạn đã đi được 2/3 con đường tình yêu của mình rồi. Giờ thì bước qua giai đoạn 3 nào....

Mệt quá, viết dài ghê, thôi để mai mình post đoạn kết hé.......

starfish_and_my_dream
10-12-2008, 01:24 AM
Có người ví tình yêu như âm điệu của cung đàn, khi trầm khi bổng, lúc lại dìu dặt dịu dàng sâu lắng, có lúc lại giống như bão tố phong ba... Tất cả những diễn biến hết sức phức tạp và đa dạng đó lại chính là sự biểu hiện của tình yêu. Qua những kinh nghiệm đúc rút được, người ta nhận thấy sự biểu hiện của tình yêu được trải qua những giai đoạn sau :

Giai Đoạn 1: Cảm Mến

Đây là thời kỳ bước đầu gặp gỡ giữa hai người khác phái với nhau bằng những cảm xúc tốt đẹp và đầy thiện cảm nhất. Ở giai đoạn này tuy mới gặp nhau, nhưng bạn lại cảm thấy ở đối tượng của bạn có những cá tính hay sở thích phù hợp với bạn hoặc đối tượng đã tạo nên những xúc động dễ chịu nơi bạn như lòng khâm phục, sự ái mộ chẳng hạn.Trong thời gian này, bạn đã dành cho đối tượng của bạn những tình cảm nồng hậu, sự quý mến và lòng tin cậy nhất của bạn. Sự phát triển cao nhất ở giai đoạn này là bạn và đối tượng của bạn đã bắt đầu thích nhau. Giai đoạn này chẳng phải là tình yêu, nhưng nó là điều kiện rất cần để bạn bắt một nhịp cầu tri âm đi đến tình yêu với đối tượng của mình.

Giai Đoạn 2: Thương Nhớ

Qua những lần giao tiếp với người bạn khác phái mà bạn đã cảm mến, rồi sau đó bạn lại thường xuyên nghĩ đến "người đó" hoặc hay "làm dáng" mỗi khi chuẩn bị đế gặp người đó. Cũng từ lúc đó ở nơi bạn bắt đầu xuất hiện những cảm xúc kỳ lạ nhưng bâng khuâng, và đôi lúc bạn cảm thấy trong lòng bồi hồi, xao xuyến. Đồng thời bạn không còn vô tình và hồn nhiên như trước nữa, cũng từ đó bạn hay tìm một lý do gì đó để gặp "người ta" nhưng khi gặp bạn lại thường hay lúng túng và e thẹn, hoặc khi trên đường đi tìm gặp "người đó" bạn chợt nhận ra sự vô lý của mình, và khi gặp mặt người đó bạn chẳng biết nói gì, bởi vậy khi gần đến nơi bạn lại quyết định quay về...Đặc trưng của thời kỳ này là nếu lâu lâu mà không gặp mặt được "người đó" bạn cảm thấy nhớ, và đôi lúc bạn cảm thấy ghét nếu "người đó" không để ý gì đến bạn nhất là những lúc người đó cười nói với một người khác. Ở mức độ này, bạn đã bước vào ngưỡng cửa của tình yêu.

Giai Đoạn 3 : Yêu Đơn Phương

Ở giai đoạn này, bạn đã biết được mình đang thương nhớ và sự thương nhớ đó trở thành một động lực thôi thúc bạn phải đến gặp mặt đối tượng của bạn, cho dù bạn rất sợ bị bạn bè dị nghị, vì đối với bạn, người đó đã trở nên thân thiết. Lúc này, bạn muốn được quan tâm, săn sóc người đó.Ở mức độ này chính bạn cảm nhận được rằng bạn đã yêu nhưng đó chỉ là tình yêu đơn phương. Đỉnh cao nhất của giai đoạn này là sự ngỏ lời. Nếu bạn ngỏ lời đúng lúc, đúng thời điểm thì có thể bạn sẽ gặt hái được nhiều thành công.

Giai Đoạn 4: Tình Yêu Và Cảm Xúc

Ở giai đoạn này nếu bạn gặp may mắn, hoặc bạn biết cách ngỏ lời đúng lúc và được người yêu của bạn đáp lại sự ngỏ lời đó, thì tức là bạn đã bước vào tình yêu thực sự và tình yêu của bạn đã được đáp lại. Tuy nhiên bạn nên nhớ, đây mới chỉ là bước đầu của tình yêu. Ở thời điểm này, những xúc cảm yêu thương đã trở thành những cử chỉ âu yếm, chăm sóc. Nhưng đó chỉ là mức thấp nhất của tình yêu nên những cử chỉ đó còn nhiều e ngại, thẹn thùng và lo âu. Và có khi xa nhau thì nhớ, nhưng đôi lúc bên nhau thì lại hay giận hờn. Ở giai đoạn này bạn vẫn còn nhiều bỡ ngỡ, sợ sệt cho nên bạn vẫn còn bị chi phối bởi những cảm xúc luôn luôn xuất hiện và đầy mâu thuẫn. Đây là thời kỳ tình yêu có nhiều phức tạp, thậm trí có nhiều trắc trở và bạn phân vân khi phát hiện ra những nhược điểm, những gì trái với sự mong ước của bạn nơi người yêu của mình. Ở thời kỳ này bạn nên tiếp tục tìm hiểu thêm lẫn nhau, cũng ở giai đoạn này, tình yêu của bạn có thể tan vỡ dễ dàng vì lý do khác biệt tính tình, khó khăn về kinh tế, hoặc vì áp lực của gia đình quá cao. Cần biết rằng, tình yêu của bạn lúc này giống như gió với lửa, gió có thể thổi tắt đi nếu ngọn lửa nhỏ, nhưng rồi sẽ thổi bùng lên nếu ngọn lửa lớn, cho nên bạn cần biết cách nuôi dưỡng và biết cách giữ gìn để cho "ngọn lửa tình yêu" của bạn lúc nào cũng bùng cháy lên một cách mãnh liệt, nhất là những lúc ở xa nhau.

Giai Đoạn 5 : Tình Yêu Nồng Thắm.

Ở giai đoạn này tình yêu của bạn đã trở nên nồng thắm và bạn cùng với người yêu của mình đã vợt qua được những thử thách, khó khăn trở ngại của buổi ban đầu. Lúc này những dấu hiệu tình yêu của bạn đã được thể hiện rõ nét, tức là bạn và người yêu của bạn đã hiểu rõ nhau, và cùng hoà hợp gắn bó với nhau. Ở mức độ này, tình yêu của bạn đã thực sự chín mùi, giống như một ngọn lửa lớn mà khó có cơn gió nào có thể thổi tắt được, kể cả những lúc xa cách, kinh tế khó khăn hoặc áp lực gia đình.... Thời gian này là lúc bạn nên tiến đến hôn nhân với người yêu của mình.

Có một điều bạn nên lưu ý, trong quá trình phát triển tình yêu của mỗi giai đoạn nói trên đều có những đặc điểm và vai trò nhất định của nó. Vì thế cho nên ở mỗi giai đoạn nói trên đều đòi hỏi bạn phải biết cách khéo léo ứng xử sao cho thích hợp. Chính sự khéo léo ứng xử của bạn là yếu tố quan trọng giúp cho bạn giữ được một tình yêu bền vững để đi đến hôn nhân.

lukhachmuathu
10-12-2008, 02:56 AM
e hèm, đã bước qua được 4 giai đoạn như trên, còn giai đoạn thứ 5 chắc là phải từ từ, không được đốt cháy giai đoạn nữa ^^, đã đốt giai đoạn 3 rùi :D

starfish_and_my_dream
10-12-2008, 08:52 AM
e hèm, đã bước qua được 4 giai đoạn như trên, còn giai đoạn thứ 5 chắc là phải từ từ, không được đốt cháy giai đoạn nữa ^^, đã đốt giai đoạn 3 rùi :D

sắp tới có mở lớp học, có đăng kí k :hihi:

Neroli
11-12-2008, 12:06 PM
Chuyên gia hứa lèo,cái ngày mai của Dark lúc nào cũng dài thườn thượt,riết rồi cái cổ nó dài ngoẵng,thiệt bó tay.

Nhưng mà cho góp ý chút,giai đoạn 2 theo mình giống đống lửa tàn hơn vì dù ko còn nóng bỏng như lúc ban đầu nhưng nó vẫn âm ỉ cháy bên trong,chỉ cần thêm 1 chút gió tác động vào là ngọn lửa lại lập tức bùng lên,có khi còn mãnh liệt hơn cả lúc ban đầu nếu biết cách.Vì giai đoạn này là giai đoạn lắng xuống của tình yêu nhưng chưa đến mức quá nhàm chán như giai đoạn 3,theo ý mình giai đoạn được mang tên.....(Thôi cái này để dành Dark post,ko bị la chết )

storm_desert
11-12-2008, 12:15 PM
Phải rồi , dù có là tình yêu có là sét đánh, bão, sóng thần hay gì gì nữa thì cái kết thúc cũng là cảnh hoang tàn, thiệt hại nặng nề về nhân mạng (lỡ có thai và đi phá chẳng hạn), tinh thần (bị đá chẳng hạn) và kinh tế (cưa cẩm thiệt hại chắc rồi) :so_funny:

Nặng nữa thì xung đột từ năm nay qua năm khác, tùy thời điểm mà xung đột gay gắt hay hòa hoãn khi hai bên có quan hệ chính thức ( lấy nhau chẳng hạn). Kết thúc có thể chiến tranh lạnh (im lặng chả them nói năng, hay ly thân) hoặc chiến tranh nóng (bạo lực gia đình), chấm dứt quan hệ ngoại giao sau chiến tranh ( ly hôn).

Tóm lại chả nên yêu làm gì! Yêu chỉ tổ chuốc khổ vào thân!

THIÊN TỬ
11-12-2008, 01:27 PM
VẬY LÀ CHỈ NÊN Ở SINGLE THÔI ĐÚNG KHÔNG BÁC? KHI YÊU THÌ VUI NHƯNG KHI CHIA TAY THÌ CŨNG NGẬM NGÙI KHÔNG KÉM:rain:

Neroli
11-12-2008, 02:36 PM
Nói là nói vậy chứ tới chừng yêu rồi thì chạy cũng ko thoát,khổ thế đấy.Ngộ nhỉ,những cái biết trước rồi mà sao cứ đi vô hoài,để buồn hoài,khổ hoài,đúng là tình yêu nói 10 năm ko hết chuyện

THIÊN TỬ
11-12-2008, 02:42 PM
Nói là nói vậy chứ tới chừng yêu rồi thì chạy cũng ko thoát,khổ thế đấy.Ngộ nhỉ,những cái biết trước rồi mà sao cứ đi vô hoài,để buồn hoài,khổ hoài,đúng là tình yêu nói 10 năm ko hết chuyện

CHẮC ẤY TỪNG YÊU NÊN BIỆ, CÒN TT CHƯA 1 LẦN VẮT VAI NÊN CHỊU THUA, Ứ BIẾT YÊU NÓ RA THẾ NÀO, NHƯNG THẤY TOÀN LÀ NHỮNG ĐAU KHỔ, NƯỚC MẮT, TRẦM LẶNG VÀ HẬN THÙ, TRANH ĐUA, CÓ KHI CÒN TỆ HẠI HƠN NỮA:rain:

Neroli
11-12-2008, 03:26 PM
Yêu mà,trong đời ai chẳng 1 đôi lần nhỉ,mình tin bạn cũng sớm tìm thấy 1 nửa của mình thôi,yêu là đau khổ nhưng mà người ta chẳng bao giờ né tránh khi tình yêu đến hết,cứ đâm đầu vô hoài >.<

darkangel19
12-12-2008, 12:05 AM
coi bộ nero rành quá nhỉ, đang định nhảy vào post nốt phần cuối, mấy bữa trước ko biết bài của mình nó bị văng đi nơi nào, tưởng mod del bài rồi, ai ngờ hôm nay mơ màng lạc bước vào đây thấy bài mình nằm đây. Hĩ, bị ngắt mất dòng cảm xúc rồi, hay nhờ nero viết hộ bài này phần 3 đi, coi như mình hợp tác làm ăn hé :D:D

Neroli
13-12-2008, 01:21 PM
Bữa nào rảnh,mình post lên cho hé.
Tình yêu có nhiều cung bậc,nhiều giai đoạn mà ko ai giống ai cả,nhưng có những điều lại ko thể thiếu trong tình yêu đó là sự chân thành,trân trọng tình yêu thì tình yêu ở lại còn 1 khi đã đánh mất niềm tin thì tình yêu ra đi,người yêu cũng ra đi và nhiều khi chính bản thân mình cũng chẳng còn là mình nữa