PDA

Xem đầy đủ chức năng : Xóa tan nổi buồn

vương tử vy
20-11-2008, 04:10 PM
Xoá tan nỗi buồn

Em và anh đi dạo trên cát, sóng xô từng đợt êm ả vỗ dưới chân. Em không nói và anh cũng không nói.Chỉ có gió, cát và sóng biển đang thì thào gì đó. Em và anh đang giận nhau.

Đêm hôm ấy, anh đã hứa sẽ chở em về nhưng rồi anh lại không tới, nhắn tin xin lỗi rồi bỏ mặc em dưới mưa. Em đi bộ hai cây số giữa cơn mưa đển trạm xe buýt, khóc..và ngày mai em bệnh. Anh không đến nhưng không xin lỗi mà còn bảo em không biết thông cảm, có một cô bé đang ở vũ trường và nhờ anh chở về, nếu anh không đến có thể cô ấy sẽ bị người xấu làm hại còn em có thể tự trở về nhà bình yên được. Anh đã nói như thế, vô tình như em không phải là người yêu của anh, như đoạn đường em đi không thể có người xấu. Em giận anh, định nói tiếng chia tay nhưng con tim yêu thương chưa cho phép. Em cuối xuống bãi cát và hí hoáy viết: “Anh đã bỏ mặc tôi dưới mưa vì một người con gái khác, tôi ghét anh.” Thoáng đứng dậy, tôi tươi cười nắm tay anh dạo trên biển như chưa hề có việc gì xảy ra. Sau lưng, sóng biển xoá tan dòng chữ tôi viết.

Đi đến bờ biển đầy đá lởm chởm, anh ngoài người về phía tôi: “Em lên anh cõng đi qua chỗ này, không đá sẽ cắt đôi chân em nhiều vết rướm máu đấy!”. “Nhưng anh thì sao?”- tôi bướng bỉnh hỏi anh thì bị anh bế xốc lên: “Em nhiều chuyện quá đây, anh là con trai mà!”. Cứ thế, anh chầm chậm bước qua những tảng đá đôi chỗ sắc nhọn. Đến bờ cát êm, anh bỏ tôi xuống và đi cà nhắc. Thâý vậy, tôi chồm xuống vạch chân anh ra xem, đôi bàn chân to khoẻ của anh chi chít những vết cắt. Thương quá, tôi rơm rớm nước mắt, lòng tự trách mình sao lại nằng nặc đòi đi qua bờ đá này. Tôi loay hoay tìm một phiến đá phẳng nhỏ và khắc vào đấy: “Anh vì em đã chịu đau, em xin lỗi!”

Đến lúc này thì anh không giấu được tò mò đã ghỏi tôi: “Vì sao khi giận anh em lại viết lên bãi cát còn khi xin lỗi anh em lại khắc vào đá?”. Tôi dịu dàng trả lời anh: “Mỗi người cần phải quên đi những chuyện buồn, những lỗi lầm người khác đã gây ra cho mình nhưng không được phép quên đi những lúc người ta đã đối xử tốt với mình, giúp đỡ và hy sinh vì mình, không phải vậy sao anh?” Anh cũng cười nắm tay em chặt hơn: “Hy vọng ai cũng biết xoá tan những nỗi buồn và khắc ghi những hạnh phúc như em.”

lượm lặt :)