PDA

Xem đầy đủ chức năng : Thắc mắc về cài windows?

º°¨Lạ¨°º
18-11-2008, 05:34 AM
Chả là ông anh tớ mới tặng tớ con Notebook IBM Lenovo X61,hàng xách tay từ bên Trung Quốc nên win bản quyền tiếng Trung,mà tớ thì mù tịt tiếng Trung,cả chiều nay ngồi hí hoáy cài lại win nhưng cứ load được 1 lúc là nó lại hiện màn hình xanh giống như hiện tượng lỗi RAM,tớ đã thay RAM khác rồi vẫn bị (Thay 4 RAM),GHOST cũng ko được,chỉ chạy GHOST được khoảng 5% là báo lỗi :(,cài đc 1 lúc chán quá thế là bỏ ổ đĩa CD ra mở máy lên nó Recover lại hệ thống thế là lại vào bình thường nhưng vẫn là Win tiếng Trung :( ai biết hiện tượng này sử lý giúp ko thì đành phải dùng tiếng Trung thôi :meo:)
P/S:Tớ đã thay ổ CD khác nhưng vẫn thế :meo:

♥_Vampire_♥
18-11-2008, 05:47 AM
ý cậu là cài HDH Win bản tiếng Anh mà bỏ đĩa vào cài mà nó không đọc hả

º°¨Lạ¨°º
18-11-2008, 07:11 AM
Ko phải là ko đọc mà đọc được 1 lúc đến đoạn hiện lên thông báo hỏi có phải mình muốn Install windows ko thì lỗi màn hình xanh,đã test HDD,HDD vẫn ngon lành vì máy cũng mới mua chưa lâu.

♥_Vampire_♥
18-11-2008, 07:44 AM
HDD không bị Bad à...tớ cũng đã gặp trường hợp như vậy rồi...thông thường CD-Rom của Laptop rất kén đĩa..nếu trong trường hợp đang cài chỉ cần HDD có 1 trục trặc nhỏ thôi cũng đủ làm nó đơ ngay:(..cậu thử Format ổ đĩa hệ thống xong rồi Copy bộ Win đó vào ổ dữ liệu rồi mới Install..chứ cài trực tiếp trên CD chắc là không được rồi...cách này bữa trước tớ cài là ngon ơ đó cậu thử cách đó xem:)

bebadboy87
18-11-2008, 07:51 AM
Thông thường về chế độ ngôn ngữ thì Windows có 4 mức ngôn ngữ hóa

Và như bồ nói thì mức độ của bồ thuộc mức thấp nhất tức là có phần hỗ trợ ngôn ngữ trong nhân hệ điều hành (bộ gõ, fonts, ngày tháng năm, tiền tệ...) thế nên không thể chép đè file ngôn ngữ lên được mà bắt buộc phải cài lại HĐH vì nó ăn theo kernel :D. Lỗi của bồ đặc sệt là về phần cứng lúc Windows load các thành phần - nhạy cảm nhất là RAM nhưng bồ đã thay thì chắc nó ở phần khác.

Tớ cũng dùng IBM Lenovo nhưng không bị trường hợp như bồ, tớ cũng chả dám phán nhiều. Dòng X61 là dòng Thinkpad nên chế độ bảo hành khá tốt và dài. Nếu bồ ở Hà Nội thì tớ khuyên nên mang lên Trung tâm bảo hành của Lenovo họ sẽ xem cho - họ thực sự rất nhiệt tình, tốt hơn nhiều việc đi tìm lời khuyên thế này :D

♥_Vampire_♥
18-11-2008, 08:02 AM
Chài...cái đó gọi là mất bản quyền ông à...thì như trên tớ đã nói là Format cả ổ đĩa hệ thống rồi mới cài Win mà..chứ có phải cài đè lên đâu...nhưng theo tớ thấy dòng IBM Ram đâu có ảnh hưởng gì tới nó đâu..chỉ có Main mới sợ...mà việc gì không thử cài nhỉ...tự tin lên chứ việc gì phải sợ...bị lỗi cùng lắm Fomat lại rồi đem ra tiệm cũng chưa muộn mà:D

º°¨Lạ¨°º
18-11-2008, 08:05 AM
ali:Máy này là notebook nên ổ quang rời,phải mua ổ quang riêng,có 1 vấn đề là cho đĩa Hiren's Boot vào khi chọn phần nào để vào (VD vào Ghost,PQ) thì nó load toàn báo lỗi CD not found gì gì đó ko nhớ rõ :D nhưng cứ đợi 1 lúc vẫn vào đc phần đó :D,Format trong DOS ko đc :D mà tớ thì muốn giữ lại dữ liệu ở những ổ khác,chỉ format ổ C thôi.
Teppi:Nếu nói là lỗi phần cứng thì chắc chỉ có HDD :D nhưng có 1 điều là khi recover lại system thì win vẫn chạy ngon lành,tớ đã dùng đc 6 ngày rồi,test HDD ko vấn đề gì cả :D hôm nay thấy nhiều bất tiện vì ngôn ngữ nên mới lôi ra cài,cứ tưởng cài ngon như mọi khi ai dè...
Mà cái địa chỉ chỗ bọn bảo hành ở chỗ nào ấy nhỉ?

♥_Vampire_♥
18-11-2008, 08:16 AM
Chài không có Dos thì gay to rồi...thế trong đĩa Hiren's Boot cũng không có Dos luôn à... đã vậy ổ quang cậu không làm việc...không lẽ lỗi nằm ở ổ quang đó...tớ nghĩ chắc cậu phải đem ra ngoài tiệm rồi đó...đem ra cho mấy ông ngoài đó test cho chắc ăn chứ đụng vào phâng cứng là mệt rồi:D

º°¨Lạ¨°º
18-11-2008, 08:27 AM
Ko phải ko có DOS :D mà vào đc DOS nhưng khi format ổ C thì ko đc :D chứ ko có DOS làm sao test HDD đc :D ghost làm sao đc :D
À tiện thể cho tớ hỏi luôn,chả là dạo này dùng 3D nên máy hơi nặng,RAM h là 2G rồi nhưng card màn hình On có 128 thôi Render 1 phát là teo ngay,tớ nghe có đứa nó bảo share RAM cho card màn hình,mà tớ ko rành vụ đó,ai biết chỉ dùm luôn :D cảm ơn nhiều :D đây là máy bàn ko phải laptop !

bebadboy87
18-11-2008, 08:43 AM
mà việc gì không thử cài nhỉ...tự tin lên chứ việc gì phải sợ...bị lỗi cùng lắm Fomat lại rồi đem ra tiệm cũng chưa muộn mà:D
Vấn đề ở đây không phải là sợ hay không sợ. Mà cái chính là với những hiện tượng như ở trên thì lỗi về phần cứng là rất cao. Thinkpad là dòng cấp cao, nó có chế độ bảo hàng khá tốt - nếu ở Hà Nội thì nên mang đến đó để được tư vấn bởi chuyên gia và nếu có hỏng gì thì được thay ngay cái mới chứ không phải ngồi đây đoán mò.

Vậy thôi - làm sao tùy hai bồ - tớ không nói nữa.

º°¨Lạ¨°º
18-11-2008, 08:48 AM
Ban đầu nghĩ nó chỉ là lỗi cơ bản mà mình chưa biết nên mới post nên hỏi chứ ai rảnh đâu mà đoán mò hả cán bộ :anhPha: đâu phải lúc nào cũng vác đi bảo hành được :D mà tớ có hỏi địa chỉ chỗ bảo hành á :D chỉ dùm tớ đi :D

♥_Vampire_♥
18-11-2008, 09:12 AM
ui...cái phần tăng dung lượng Card đồ hoạ chỉnh ngoài Bios ấy...tớ chỉ biết cách đó thôi...mà cậu nên nghe lời ông Tep đi..chắc phải đem ra tiệm cho yên tâm chứ nói thế này cũng chịu...làm Tep nóng rồi kìa:D

º°¨Lạ¨°º
18-11-2008, 09:32 AM
Hay quá lên được 1 chút rồi :D thanks Ali :D dùng xem ổn ko nếu ko bắt buộc phải mua card màn hình :meo: mà dạo này đang hết xiền híc híc

♥_Vampire_♥
18-11-2008, 09:45 AM
chài...tớ nghĩ cậu nên đem ra ngoài tiêm đi dù sao cũng để chắc ăn hơn...ra ngoài đó mấy ông có đầy đủ đồ nghề dễ Test hơn...mà cậu viêm mà túi hả:D...cứ đem ra đi hỏi xem lỗi gì xong đem vô lại tìm cách khắc phục...có sửa đâu mà lo:D

*Gemini
18-11-2008, 10:12 AM
Ông kia xui dại kìa, mang ra tiệm mất tiền mà nguy cơ nó fá thêm í! :meo:
@ Lạ: thử hỏi Tép về chỗ bảo hành nếu đc, nhưng hàng xách tay từ TQ liệu có liên wan VN hem nhỉ, nghi ngờ lém! Good luck! :)

♥_Vampire_♥
18-11-2008, 10:18 AM
Ông kia xui dại kìa, mang ra tiệm mất tiền mà nguy cơ nó fá thêm í! :meo:

Chài đem ra ngoài thì phải đứng đó canh chứ:gian:....hay là em bận tà lưa với anh nào ở đó nên mới bị hố chứ gì nữa http://alibaba.name.md/Image/maytinhdien.gif

TLH
18-11-2008, 01:45 PM
Tớ không nghĩ là mình có thể giúp được gì nhiều... :mpl: Nhưng đang thắc mắc tại sao có nhiều người vẫn thích format ổ đĩa bằng DOS nhỉ??? :thatall: Có đĩa Hiren's Boot là quá tuyệt rồi... :D Tớ chẳng bao giờ xài DOS để format ổ đĩa cả - có cho tiền cũng không xài cách này... :haha: Tớ thấy bao nhiêu người ôm hận vì format nhầm ổ C sang ổ D rùi... :sr:

Trong đĩa Hiren's Boot, dùng Aronis á, nhấp chuột phải vào ổ đĩa cần format chọn Format, chọn NTFS chờ 3 giây thế là xong... :so_funny: Đơn giản, nhanh chóng và chắc chắn là không bao giờ có chuyện format nhầm... :cr:

@Lạ: Thử đổi đĩa Win khác xem sao??? :nhi:

bebadboy87
19-11-2008, 04:48 AM
Chả là ông anh tớ mới tặng tớ con Notebook IBM Lenovo X61,hàng xách tay từ bên Trung Quốc nên win bản quyền tiếng Trung,mà tớ thì mù tịt tiếng Trung,cả chiều nay ngồi hí hoáy cài lại win nhưng cứ load được 1 lúc là nó lại hiện màn hình xanh giống như hiện tượng lỗi RAM,tớ đã thay RAM khác rồi vẫn bị (Thay 4 RAM),GHOST cũng ko được,chỉ chạy GHOST được khoảng 5% là báo lỗi :(,cài đc 1 lúc chán quá thế là bỏ ổ đĩa CD ra mở máy lên nó Recover lại hệ thống thế là lại vào bình thường nhưng vẫn là Win tiếng Trung :( ai biết hiện tượng này sử lý giúp ko thì đành phải dùng tiếng Trung thôi :meo:)
P/S:Tớ đã thay ổ CD khác nhưng vẫn thế :meo:

Hôm nay mới mượn được con X61 để thử và thấy thế này. Có thể lỗi chả phải ở phần cứng hay đĩa Win có vấn đề mà chỉ là ở công nghệ.

Ở trên bồ không nói rõ là cài OS nào nhưng chắc là bồ cài XP nhỉ.

Để cài XP thì phải vào BIOS tắt chế độ SATA cho HDD đi. Sau khi tắt SATA đi thì nó mặc định quay về ATA - lúc đó cài bình thường.
Vấn đề này sẽ không gặp nếu đó là OS Vista - còn ở XP thì nó không hỗ trợ SATA.

Thử đi rồi lên đây xem thế nào :D

º°¨Lạ¨°º
19-11-2008, 05:24 AM
Hôm nay cài được rồi,đúng là chỉnh trong BIOS là ok :so_funny: tại hôm qua mò vào BIOS của máy bàn để share RAM cho card màn hình xong rồi mở máy đó lên mò :so_funny: chỉnh tới chỉnh lui ko xong chán thế là ngủ,sáng nay mở ra mò tiếp thì lại được :D
Thanks mọi người :D