PDA

Xem đầy đủ chức năng : Thương lắm miền Trung :)

Trang Sassy
19-09-2008, 11:46 PM
Cứ mỗi năm, điều không ai mong đợi lại cứ đến: Lũ về miền Trung. Thiên tai vô tình, đau xót đó, oán trách đó, rồi thấy mình bất lực khi chẳng làm được nhiều như những gì mình mong muốn,ngẫm thấy sao trái tim vô tình mà con người còn vô tình hơn,ngẫm ra mình với ta có bao giờ là yêu thương thật sự ?....

...Tháng này miền Trung lại hứng chịu những trận cuồng nộ cuả tạo hoá, mà còn lạ gì cái cảnh con người ngồi chờ nước lũ xuống, cuốn theo những niềm vui, nỗi buồn, cả hi vọng cho ngày mai tươi sáng. Lũ vô tình mang đi tất cả để lại sự vô vọng cho người đứng nhìn, để rồi lặng lẽ với nỗi buồn vô biên, không biết bám víu vào đâu đễ sống tiếp những ngày sắp tới?...

Một tuần ở Đà Nẵng - khúc ruột miền Trung thân thương – để chứng kiến cái gọi là sự nổi giận cuả tạo hoá. Lần đầu tiên nhìn thấy Đà Nẵng, nơi mà người ta nói có ngọn Ngũ Hành Sơn đẹp, hùng vĩ, lại là lúc này đây - là công viên cây cối ngã rập người, cái siêu thị duy nhất gió vô tình thổi bay mất một nửa mái nhà, cái cổng ATM cũng nằm xuống "ngơi nghỉ". Là khúc sông Hàn gió thổi lộng trời, mà lan can thì nằm chỏng trơ trên vỉa hè, đẹp?! Trong mắt tôi, Đà Nẵng đẹp, lên mạng nói với thằng bạn: “Đẹp lắm mày ơi! Cây cối một nơi, đèn đường một nẻo”. Tối tối 8h im ắng như tờ. Ờ, còn chổ nào đáng chơi đâu. Vậy mà hay. Tối không ai đi thì mình đi, mùi hoa sữa lần đầu tiên ngửi thấy, nó mênh mang kỳ lạ, nghe dịu lòng người khách phương xa. Mưa vẫn rơi, gió vẫn thổi, vẫn vô tư cướp đi những thứ trang sức còn lại cuả Đà Nẵng.

...Tiếng kèn trống đưa người quá cố đi về cõi vĩnh hằng,người đi đã đành, còn kẻ ở lại rồi sẽ ra sao? Tôi có một tuần để chứng kiến tất cả, một tuần để mở lòng mình,một tuần để thấy cái lãnh đạm cũa người đời...

...Thế giới càng rộng lớn, con người càng cần một vòng tay ấm áp, chở che, để thấy dù trải qua qua bao nhiêu phong ba bão táp, cuộc đời vẫn còn màu xanh của hi vọng, màu hồng của tình người...

....Tôi viết bài này, không để chia sẻ,vì tất cã,đả xãy ra,không thể làm gì cứu rổi được,nhưng tôi muốn các bạn,những công dân tám x chín x kia, hãy nhìn lại mình đi, tại sao lại có những entry chán đời? tại sao xuất hiện những con người gọi là Emon? tại sao bạn chỉ khóc cho mình, còn ngoài kia,nơi khúc ruột miền Trung đau xót kia,biết bao nhiêu người cần bạn,có bao giờ bất chợt bạn nghỉ đến họ?bạn chỉ biết than thân,trách phận,hận người đời,còn bạn, đã làm gì giúp ai chưa ? hay chỉ tự mình khắc lên tay vết thương rồi oán trách tất cả ?

....Xin teen, hãy nhìn lại mình,tôi cãm nhận chính nhửng bức ảnh thật,không hoa mỷ,không vẻ vời,tôi cũng là teen,tôi biết bạn nghỉ gì , tôi hiểu nổi đau mà teen đang gánh chịu,nhưng nó nhỏ lắm,rất nhỏ....!

m2mnamtuocbongtoi
20-09-2008, 03:13 PM
mỗi khi mùa mưa về lại có thêm nhiều đau thương....... Cái box này mới mở hủ....... :D

tốc độ
20-09-2008, 08:54 PM
hic............!!
Nghĩ lại nhưng lúc mình còn bé, mình thích đến mùa mưa thế nhưng mỗi lần mưa thì nước lại cứ tự nhiên đua nhau chảy vào nhà mình !
Một hôm giật mình tình giấc cả nhà thò chân xuống giường thấy lành lạnh.........hic..........thì ra là đêm qua bão đã kéo đến mà nhà mình thì ngủ say như chết i , ko biết j luôn. Sáng ra nhìn quanh thấy tất cả toàn là nước.............!!!
Nhưng trong những lúc như thế thì lại thấy hàng xóm thật dễ thương, mấy nhà kế bên lúc nào cũng hỏi thăm và giúp đỡ lẫn nhau.
Mình thật may mắn vì mình không phải chứng kiến cảnh thương vong xảy ra nơi mình ở như những nơi khác. Có người sẽ xa người thân mình mãi mãi vì bão vào đất liền hay bão đã cướp đi tính mạng của nhiều ngư dân mình cũng thấy có cái gì đó thật........lặng, thật..............nhói trong lòng !!!
Dường như đó là sự không công bằng của thiên nhiên thì phải ?
Những người dân lương thiện, chân lấm tay bùn, những ngư dân lam lũ với sóng gió ngoài khơi xa........tất cả cốt chỉ để nuôi sống gia đình và bản thân họ mà ??? Tại sao lại nỡ bắt họ phải trả một cái giá quá đắt như thế ??? thường thì họ là những người lao động chính trong gia đình, là trụ cốt gia đình..............ra đi để lại những tiếng nấc trong buồn đau của người thân,............nhìn về phía xa............một tương lai mù mịt của gia đình họ............!!!
Mong sao tất cả những buồn đau của những gia đình bất hạnh này sẽ chóng lắng xuống............ý chí và nghị lực sẽ mang đến cưộc sống hạnh phúc cho họ !!

Anh Chàng Đa Cảm
21-09-2008, 05:02 AM
Thương lắm khúc ruột miền Trung, là đồng bào với nhau cả mà sao mình thấy nhiều người quanh mình hờ hững khi nghe tin bão lũ tàn phá miền Trung, chắc tại thiên nhiên đã quá ưu đãi miền Nam, mảnh đất này quá yên bình, quá màu mỡ khiến con người nơi đây phóng khoáng nhưng lại cũng rất vô tình :rain:

Cú mèo
07-02-2009, 07:23 AM
Hu hu tội lỗi quá mình muốn khóc quá huhu thương cả nhà mấy bé kia phải mất người thân hu hu tội cho lũ trẽ ,bà cụ ..hu..hu tội lỗi ...huhu cái cảnh này làm mình bùn quá ,lại nhớ đến cảnh lúc trước mình mất người thân .huhuh đau khổ như thế nào .........

n9Ø¢_n9††e¢††
08-02-2009, 06:53 AM
thương lắm miền Trung, đất nghèo lại nhìu thiên tai, nhưg nhìu nghĩa tình

sO~mUj~
25-09-2009, 09:06 AM
ôi,Đà Nẵng quê mình , thương wa' đi.......

*[£iµ £i€]*
04-10-2009, 04:03 AM
Miền Trung - năm nào cứ hè về là thế :)
Cứ cảm thấy thương xót cho dân trong ấy

Tháng 10
04-10-2009, 04:31 AM
Bão qua rồi đấy !
Thấy lo lắng cho những người mình quen trong đó , liệu họ có bình an !

Anh longquan ah , em chờ tin nhắn của anh :hug:

viggo
04-10-2009, 05:02 AM
T.T những lời oai oan'; trách moc' vẫn tiếp tục vang lên đều đặn hàng năm....nỗi đau dường như chẳng phải của riêng ai , khi nhìn thấy những hình ảnh này , ai mà chẳng xuc' động .nước mắt rưng rưng.....ước gì tui co' phep' ma`u để xua tan đi những niềm đau , những điều không công bằng trong cuộc sống .!

*T.Nga*
04-10-2009, 09:14 AM
nghĩ thấy mình còn may mắn hơn khối :rain: thế mà nhiều đứa sướng mà cứ đòi chết

♥*Tan_Biến*♥
04-10-2009, 06:11 PM
:rain: Nhìn thấy thương tâm ghê :rain:, nhất là tấm hình bà già ngồi khóc í :khocnhe:

*[£iµ £i€]*
04-10-2009, 09:35 PM

gửi kèm 1 tấm ảnh nhé...

Luvly_Candy
02-12-2009, 08:04 PM
hix, đọc bài này nhớ Đà Nẵng quá đi thôi :rain:

Witness Star
14-12-2009, 05:54 AM
Ừ nhỉ?!

Đọc pic này của Trang, tự nhiên thấy mình thật quá đáng

Ở đây mình vẫn nghe tin bão ở miền Trung, vẫn dửng dưng.

Nhớ lại hồi miền Nam có những đợt gió mạnh thổi qua, mình đã để mặc mẹ mình đứng chắn cánh cửa đang rung rinh, mình cứ như ko có gì. Mình vô tư đến nỗi hóa ra vô tâm.

Thương quá miền Trung, nơi người thân của mình cũng có một vài người ở đó.

Bão qua nhưng lòng mình vẫn đang nổi gió đây, mình - tên đáng ghét chỉ biết nghĩ đến cá nhân.

Ừ thì mình sẽ quan tâm mọi người nhiều hơn, ừ thì mình sẽ mở lòng, ừ thì mình sẽ yêu thương nhiều hơn...

Mình sống rồi :D